[Funland] Các cụ có nghĩ đến của để dành cho con không ạ ?

orione

Xe tải
Khổ các bác quá,

Thớt nó đặt tên thế nhưng nội dung của nó là có ý "chửi bới, cạnh khóe" cái sở hữu nhà chung cư

Thế mà các bác cứ nhao nhao bình phẩm về của để giành như thật ấy.
Tôi chả cần biết cụ ấy cạnh khoé gì, đây cũng là một câu hỏi khá hay. Tôi chỉ thấy cụ đang bẻ cong vấn đề, nhét chữ vào mồm người khác. 7-8 thread không ai nghĩ như cụ, tự nhiên một mình cụ nghĩ thế thì cần xem lại mình.

Qtv

[Tịch thu bằng lái]
Em sẽ làm giống hệt đời bố em đã làm cho em, chỉ nuôi học hết đại học còn đâu tự lo cuộc sống. Đến giờ em cũng chả thiếu gì trong các thứ công việc, nhà cửa, xe cộ. Nếu mà bố mẹ có điều kiện thì để lại cho con ít tiền vốn sau nó có sự kiện lớn gì thì hỗ trợ nó sẽ đỡ vất vả hơn.
Đồng ý với cụ. E cũng vậy. Con e mới 3t. Nhưng quan điểm của e thế. E cũng k thiếu gì nữa nhưng chỉ cho nó cái cần câu. Học đh xong ra trường tự đi mà câu.

noname1981

Xe tải
Ngoài vụ để lại tài sản các cụ cãi nhau suốt rồi, mỗi đứa em cố gắng "tặng" ít nhất 1 đam mê để giải tỏa tinh thần những khi ức chế, áp lực. Món này em thấy còn khó và kỳ công hơn để lại chung cư 3 tỏi cho chúng
Em bã thuốc cho nó mê tây lông, trang bị cho nó kiến thức sức khỏe để sang bọn giãy không chết ở. Tiền nhiều em không có khả năng và nếu có nó cũng chả mang theo sang bên được, nên không có hồi môn lại là lợi thế với con em vì ở lại tài sản chia xong hết rồi, kinh tế trí thức bản quyền chưa phát triển, con em sẽ mọt kiếp nô lệ cho con các cụ ấy, nên con em buộc phải ra đi thôi. Sang nơi chỉ có duy nhất một tầng lớp tư bản ngồi trên đầu chúng nó

Chỉnh sửa cuối:

CuThangBeo

Xe đạp
Em để dành cho con có đủ tiền để học hành đâu ra đó.

TN1805

Xe điện
Chung cư mà xây dựng đúng tiêu chuẩn chắc chắn bền hơn nhà mặt đất tự xây.
Nhà dân tự xây chả có thiết kế kiến trúc, tính toán kết cấu gì sao có thể so với chung cư ( trừ các chung cư kiểu tái định cư, NOXH xd ở tiêu chuẩn quá thấp hoặc dưới chuẩn).

jazzzzz

Xe lăn
Nhà em quán triệt:mỗi đứa một gói “học bổng”, hết ĐH có thể gia hạn thêm 1 năm nuôi ăn ở, sau đó thì next.
Con cái cũng không trông, cuối tuần về chơi ông bà là đc.

le_petit

Xe tăng
Thứ tự ngững gì để lại cho con của tôi:
1- Đạo đức: con phải sống biết yêu thương chia sẻ, biết cho để nhận, biết trân trọng những gì cuộc đời mang lại.
Chỉ như thế con mới sống hạnh phúc và được mọi người yêu thương giúp đỡ, là tiền đề cho thành công trong cuộc sống, khi mà giai đoạn sống chộp giật ăn cắp này qua đi xã hội tiến dần đến pháp trị.
Và, chỉ khi con có đạo đức tốt tuổi già của bố mẹ mới bình yên, tài sản để lại mới có ý nghĩa (ko bị phá, phục vụ cho cs của mình và con cháu).
2- Tri thức: Khi đất nước đã hoàn thiện luật thì ít còn bọn lừa đảo chộp giật làm lậu (bao gồm cả lũ công bộc của dân) giàu nhanh nữa, lúc đó những người giỏi nhất trong lĩnh vực của mình đều sẽ vượt lên, nên đầu tư cho con học tốt nhất theo thiên hướng của con để con có xuất phát tốt nhất khi vào đời.
3- tài sản: Khi vào đời, nếu con ko phải lo đến chuyện ăn ở (có nhà, vốn) con sẽ phát huy tốt nhất năng lực của mình để vươn lên, cuộc sống con tự tin và đĩnh đạc hơn. Bọn các nước Au Mỹ nhìn lúc nào cũng tươi, ko đăm chiêu dù áp lực công việc lớn hơn người mình vì chúng có an sinh xh tốt nên chúng luôn tự tin và sẵn sàng mạo hiểm. Nếu có tài sản cha mẹ để lại, cũng coi như con có bảo hiểm để sống tự tin suốt đời.
Đó là thứ tự những gì tôi muốn dành cho con, trong đó mục 1 và 2 là bắt buộc phải có. Sinh ra đứa con, bố mẹ phải có trách nhiệm nuôi dạy con ko để lại gánh nặng cho xã hội. Còn mục 3 là sự cân đối hài hòa giữa cuộc sống và tích lũy, đừng biến đời chúng ta thành tồn tại để cho con tất cả nhưng cũng đừng vì nhu cầu sống của mình mà đăth con chân đất trước vạch xuất phát của nó.

noname1981

Xe tải
Nhà em quán triệt:mỗi đứa một gói “học bổng”, hết ĐH có thể gia hạn thêm 1 năm nuôi ăn ở, sau đó thì next.
Con cái cũng không trông, cuối tuần về chơi ông bà là đc.
Thế thì cụ đừng mong chúng có cháu, lúc mong có cháu lại bảo nó cứ đẻ bố mẹ trông cho, thế là dính bẫy của chúng thôi.

noname1981

Xe tải
Thứ tự ngững gì để lại cho con của tôi:
1- Đạo đức: con phải sống biết yêu thương chia sẻ, biết cho để nhận, biết trân trọng những gì cuộc đời mang lại.
Chỉ như thế con mới sống hạnh phúc và được mọi người yêu thương giúp đỡ, là tiền đề cho thành công trong cuộc sống, khi mà giai đoạn sống chộp giật ăn cắp này qua đi xã hội tiến dần đến pháp trị.
Và, chỉ khi con có đạo đức tốt tuổi già của bố mẹ mới bình yên, tài sản để lại mới có ý nghĩa (ko bị phá, phục vụ cho cs của mình và con cháu).
2- Tri thức: Khi đất nước đã hoàn thiện luật thì ít còn bọn lừa đảo chộp giật làm lậu (bao gồm cả lũ công bộc của dân) giàu nhanh nữa, lúc đó những người giỏi nhất trong lĩnh vực của mình đều sẽ vượt lên, nên đầu tư cho con học tốt nhất theo thiên hướng của con để con có xuất phát tốt nhất khi vào đời.
3- tài sản: Khi vào đời, nếu con ko phải lo đến chuyện ăn ở (có nhà, vốn) con sẽ phát huy tốt nhất năng lực của mình để vươn lên, cuộc sống con tự tin và đĩnh đạc hơn. Bọn các nước Au Mỹ nhìn lúc nào cũng tươi, ko đăm chiêu dù áp lực công việc lớn hơn người mình vì chúng có an sinh xh tốt nên chúng luôn tự tin và sẵn sàng mạo hiểm. Nếu có tài sản cha mẹ để lại, cũng coi như con có bảo hiểm để sống tự tin suốt đời.
Đó là thứ tự những gì tôi muốn dành cho con, trong đó mục 1 và 2 là bắt buộc phải có. Sinh ra đứa con, bố mẹ phải có trách nhiệm nuôi dạy con ko để lại gánh nặng cho xã hội. Còn mục 3 là sự cân đối hài hòa giữa cuộc sống và tích lũy, đừng biến đời chúng ta thành tồn tại để cho con tất cả nhưng cũng đừng vì nhu cầu sống của mình mà đăth con chân đất trước vạch xuất phát của nó.
Em lại dạy khác cụ:
1. Đạo đức: Những người hay lên giọng đạo đức thường sống như hạch, đơn giản là đạo đức của họ không có chuẩn mực rõ ràng, không có ông thần nào giám sát họ cả, họ là người hai mặt, tiêu chuẩn kép, lúc áp của tàu, lúc áp của ta, lúc thì kiểu mỹ, hay nói cách khác con hãy tin duy nhất vào lợi ích của con, của họ và cố gắng lách luật tối đa
2. Trí thức: Nền kinh tế vẫn và sẽ là nền kinh tế gia công, buôn bán, hàm lượng chất xám thấp trong thời gian rất dài nữa, nên nếu con có trí thức thực sự hãy tìm cách bán cho bọn tây hoặc di cư ra nước ngoài
3. Tài sản: Không nhất thiết phải mua nhà, thuê cũng được, bọn tây đa số thuê. Giờ nhà quá đắt so với thu nhập của con, đừng để nó là cái gông xiềng xích cuộc đời con lại. Hãy đầu tư trí thức, ngoại ngữ cho con cái để nó có thể sống ở những nơi giá nhà rẻ hoặc đa số đi thuê cho khoẻ

jazzzzz

Xe lăn
Thế thì cụ đừng mong chúng có cháu, lúc mong có cháu lại bảo nó cứ đẻ bố mẹ trông cho, thế là dính bẫy của chúng thôi.
Cái đó em không lo, tôn trọng quyền của con, 2 VC xác định xong nhiệm vụ là đóng cửa đi chơi.
Năm 2018 nhà em có đi du lịch cùng 2 cụ già, cụ ông trên 90 nhưng vẫn khoẻ.
Từ khi các con trưởng thành 2 cụ dắt nhau đi khắp nơi, hồi bọn em gặp các cụ đã đi hơn 40 nước rồi, nói chuyện với 2 cụ gia đình em đã xác định sẽ sống theo cách đó (chỉ mong tới đó cos sức khoẻ để đi)

noname1981

Xe tải
Cái đó em không lo, tôn trọng quyền của con, 2 VC xác định xong nhiệm vụ là đóng cửa đi chơi.
Năm 2018 nhà em có đi du lịch cùng 2 cụ già, cụ ông trên 90 nhưng vẫn khoẻ.
Từ khi các con trưởng thành 2 cụ dắt nhau đi khắp nơi, hồi bọn em gặp các cụ đã đi hơn 40 nước rồi, nói chuyện với 2 cụ gia đình em đã xác định sẽ sống theo cách đó (chỉ mong tới đó cos sức khoẻ để đi)
Cụ sống trong xã hội mà ai cũng nghi kị, thăm dò tại sao con cụ không lập gia đình, không có con, rồi cụ bị tuyệt tự. Em không tin là cụ không lo.

jazzzzz

Xe lăn
Cụ sống trong xã hội mà ai cũng nghi kị, thăm dò tại sao con cụ không lập gia đình, không có con, rồi cụ bị tuyệt tự. Em không tin là cụ không lo.
Cái đó lại càng không lo, gia đình em từ thời ông bà đến bố mẹ/ cô chú em cũng chả mấy khi quan tâm đến dư luận, ông nội em đc làng đặt cho biệt danh là “ương” vì mọi xì xào với ông như gió thổi ngoài tai, ông dạy con cháu sống đầu tiên là tuân thủ pháp luật, quy tắc, không hổ với lòng mình là đc.

noname1981

Xe tải
Cái đó lại càng không lo, gia đình em từ thời ông bà đến bố mẹ/ cô chú em cũng chả mấy khi quan tâm đến dư luận, ông nội em đc làng đặt cho biệt danh là “ương” vì mọi xì xào với ông như gió thổi ngoài tai, ông dạy con cháu sống đầu tiên là tuân thủ pháp luật, quy tắc, không hổ với lòng mình là đc.
Thế thì chúc mừng cụ. Em cũng thế nhưng sống trong xã hội thế mệt mỏi lắm. Em cố gắng tống con em ra nước ngoài để được tự do đây. Nó thích làm gì thì làm chả ai nói được em và em cũng chả bế cháu cho nó.

jazzzzz

Xe lăn
Thế thì chúc mừng cụ. Em cũng thế nhưng sống trong xã hội thế mệt mỏi lắm. Em cố gắng tống con em ra nước ngoài để được tự do đây. Nó thích làm gì thì làm chả ai nói được em và em cũng chả bế cháu cho nó.
Nếu cụ không quá để ý thì chả vấn đề gì, còn con cái nó thích sống đâu cũng đc, tuân thủ luật pháp và các quy tắc ứng xử là đc.

noname1981

Xe tải
Nếu cụ không quá để ý thì chả vấn đề gì, còn con cái nó thích sống đâu cũng đc, tuân thủ luật pháp và các quy tắc ứng xử là đc.
Vâng mình muốn là một chuyện, còn nó thực hiện được hay không lại là chuyện khác, mình chỉ định hướng và nó lý do tại sao phải thế thôi.

Duyvu2019

Xe hơi
E thì dự định nuôi xong đại học cho bươn trải vài năm, mỗi đứa để cho 1 tỉ vốn liếng , đứa nào thấy đủ bản lĩnh vs có kế hoạch đầu tư kinh doanh gì thì cho, tiêu hết là hết sau tự kiếm.
Trữ mỗi đứa tầm 90m2 đất ngoại thành xa xa , phòng chúng nó sa cơ thì có chỗ cắm dùi (sổ mình cầm ).
Đấy là nếu mọi thứ đều thuận ko bị phá sản :))

jazzzzz

Xe lăn
Tôi chả cần biết cụ ấy cạnh khoé gì, đây cũng là một câu hỏi khá hay. Tôi chỉ thấy cụ đang bẻ cong vấn đề, nhét chữ vào mồm người khác. 7-8 thread không ai nghĩ như cụ, tự nhiên một mình cụ nghĩ thế thì cần xem lại mình.
Vâng đối với người Việt ta thì của đê dành hầu như không thể không có.
Như ở quê em trước đây, khi nặn đc cái “mần giềng” là bắt đầu lo lắng rồi,khi con lên 8 lên 10 là bắt đầu ngắm đất, mua tre/gỗ ngâm, mua gạch (mỗi năm một ít rồi tính chuyện vợ con, xây nhà ở riêng. Lo hết cho mấy đứa là hoàn thành nhiệm vụ, cả đời chả đc thanh thoi vì hết con lại chăm cháu. Âu cũng là trách nhiệm, là kucj đích sống.
Giờ thì đỡ hơn, vẫn lo nhưng không quá chắt bóp như ngày trước.

gocart

Xe cút kít
Ồ, có thì tốt chứ sao.
Nếu mỗi đứa con ra ở riêng có nhà đất/căn hộ chung cư thì chúng nó có thời gian, sức lực theo đuổi đam mê.

caisua

Xe lăn
Mợ cứ lý tưởng hóa tây lông, VC em gái em trước cũng khăng khăng nghĩ như mợ, giờ định cư ở bển cũng đã 2 chục năm nhưng 2 đứa con được ăn học từ nhỏ bên đó đều muốn quay về VN vì bọn nó coi người da vàng như hạch, ko thèm chơi cùng, ko hòa đồng đc đâu, rồi cả đời phải gồng mình để chứng tỏ bản thân, mệt mỏi hơn nhiều so với đối mặt những thứ mợ coi là đáng sợ ở VN

Chỉnh sửa cuối: