[Funland] Các cụ có biết ở Hn có chỗ nào kiếm được roi mây hay đại loại j thế tương tự ko ?

peterhauser

Xe tải
Đánh con chứng tỏ bố mẹ lười, không kiên nhẫn. Lười vì không muốn phí ít thời gian dứt mắt ra khỏi cái tivi điện thoại facebook vàng ngọc để mà ngồi với con, nói chuyện tâm sự với con. Đánh con sẽ để lại những sang chấn tâm lý suốt cuộc đời sau này của nó.

Đàm Hương

Đi bộ
Thôi cụ roi mây làm gì quật thì roi nào chả được nhưng đánh nhiều chắc gì nó đã sợ nên tìm hướng nói chuyện để hiểu và chia sẻ rồi uốn nắn từ từ thi thoảng cũng cần tấả 1 chút

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net

HTlangtu

Xe điện
Trước khi đánh con hãy kiểm tra:
1. Cái sai của con có phải là do con chưa được dạy và chưa được nhắc nhở uốn nắn đầy đủ hay không.
2. Có phải con sai vì đã bắt chước chính bố mẹ không.
3. Con sai nhưng có đáng để phải đánh chưa. Nếu đánh, sau này con sai lớn hơn thì xử lý ra sao.
4. Đánh con sẽ khiến sợ và ngoan hay giúp con tạo thói quen và ý thức tự giác thì tốt hơn.
5. Khi đánh con, mình có đủ bình tĩnh không và mục đích thực sự của đánh là gì: trừng phạt hay dạy?

Em biết nhiều người đánh con nhiều mà dạy thì ít, đánh chỉ vì không đủ kiên nhẫn với con, vì dốt nát khi cho rằng đòn roi có thể giải quyết vấn đề. Rốt cục con tổn thương, chai lì.

Hồi 20 năm trước, em gặp một thằng nhóc 4-5 tuổi ở nhà đứa bạn. Cu này cực kỳ lì, đến độ vào nhà khác thấy gì hay là tìm cách ăn trộm. Hàng xóm đánh nó không ghê tay nhưng nó không hề biết sợ, mắt vô cảm luôn. Nhìn ám ảnh đến tận bây giờ, lý do là ở nhà cháu nó được bố mẹ dạy dỗ bằng roi đến trơ lì cảm xúc. Không biết thằng nhỏ tội nghiệp đó bây giờ có thành người tốt hay không.

Em phản đối dùng bạo lực với trẻ em. Con em làm sai rất nhiều nhưng em luôn nhắc nhở và quan tâm nên so với các bạn nó ngoan vô cùng. Lần duy nhất em phải đánh là khi cháu 6 tuổi, em đánh 2 cái chổi vào mông. Trước khi đánh, em doạ trước để cho biết là đánh sẽ đau ra sao cho sợ, sau đó nhất định phải đánh. Cái đầu tiên để cho biết cảm giác đau, cái thứ 2 là cái để ghi nhớ. Đánh xong hai bố con ôm nhau khóc và xin lỗi vì buộc phải đánh cho con nhớ. Chắc em và con sẽ không bao giờ quên được cảm giác đấy, lần duy nhất em phải đánh con (chắc chắn là vậy). Cháu thứ 2 thì biết cách dạy dỗ và kiên trì hơn, lại do cháu đầu bắt đầu vào nếp ngoan ngoãn nên rất nhẹ nhàng chưa từng phải đánh.
Để trừng phạt hay kỷ luật, em chỉ đơn giản cắt tivi, hoặc giảm thời gian chơi game là đủ hiệu quả. Còn đánh, hôm nay đánh 1 thì mai phải đánh 10 mới có tác dụng.
Hơi thẳng nhưng rất thật. E nghĩ mình thay đổi tư duy đi. Yêu cho roi vọt làm cho VN sắp đi bét cmn thế giới rồi các cụ ạ. Nhà nhà cứ con phải giống cha, cháu lại phải giống con, nên cứ giậm châm tại chỗ thôi. Haiza

Vũ Điệp

Xe điện
Các cụ toàn cung cấp công cụ trấn áp cho cụ thớt nhá. Cục bảo vệ trẻ em vào cuộc bi giờ đấy!

Được gửi từ iPhone 6s - Otofun

Chu An

Xe điện
Cuộn tờ báo Mua và Bán vào mà phệt. Dù không đau nhưng do kêu rất to nên F1 sợ xanh mắt. Gấu nhà em thì gặp gì phang nấy mà cái y thị thích nhất là cây gậy Bi-a và mắc áo. Em thì gào là chủ yếu, quật hai cái gậy giấy báo vào mông có khi bọn f1 nó còn lăn ra cười ấy.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Một trong lý do em bỏ EX vì đánh trẻ con.
Khi anh ấy đánh trẻ con ( cháu anh ấy ) em xác định đây không thể là Bố của các con em được.

Anh ấy cũng biết như thế, vì sau đó em cãi nhau với anh ấy.
Khi đó anh ấy biến thành hoàn toàn một con người khác.

Việc chẳng có gì, tại thằng bé đó nó hơi bị cuốn em quá.
Em đeo hoa tai , nó cứ nằng nặc là đòi đeo cho. Em cũng cho nó đeo. Nó lên giường ngủ cùng em, nó có 4 tuổi vào khi đó.
Nó hơi thiếu tình thương của Mẹ do chị gái anh ấy bận, nên nó cuốn em là chuyện thường.
Trẻ con mà biết gì đâu

Imei

Xe buýt
Cụ mua cái thước gỗ cắt may của thợ may thôi cho nó nhẹ.
Cái gì tròn như đũa cả đũa nấu thôi, ko nên sắc nhọn rách da rách thịt để lại sẹo xấu.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cuộn tờ báo Mua và Bán vào mà phệt. Dù không đau nhưng do kêu rất to nên F1 sợ xanh mắt. Gấu nhà em thì gặp gì phang nấy mà cái y thị thích nhất là cây gậy Bi-a và mắc áo. Em thì gào là chủ yếu, quật hai cái gậy giấy báo vào mông có khi bọn f1 nó còn lăn ra cười ấy.
Dọa dẫm bằng bạo lực dưới bất cứ hình thức nào đã đánh giá mức độ văn hóa và khả năng kiềm chế kém của người đàn ông.

Shadow381

Xe điện
Chả là f1 nhà e đang đến tuổi bướng, khủng hoảng tuổi lên 3. E định thiết quân luật từ bé luôn, thưởng phạt phân minh luôn. Nhớ hồi bé có món roi mây quắn đít, e định học tập mà tìm không ra. Mong các cccm cho xin ít cao kiến vs. E voka men nhìu :)
Cụ cuộn tờ báo vào vụt kêu rất to, rát có tác dụng doạ tốt nhưng an toàn hơn ạ. Lớn hơn mà bướng cụ nên chuẩn bị “kịch bản” chỉ oánh 1 lần nhưng để sợ hẳn (để 1 lẩn coi như bố bực lắm bế vào phòng ngủ chốt cửa vụt cho 2 dép tông thật đau, xong thôi) lần sau cụ sẽ ko phải dùng đến dép nữa.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Trẻ con bị đánh không gì tội nghiệp hơn được.
Chúng nó yêu thương người đánh chúng nó .
Chúng nó vẫn luôn nghĩ người chúng nó yêu thương sẽ bảo vệ chúng nó, sẽ khuyến khích chúng nó.
Ai ngờ...thật là tội nghiệp.

Lẽ ra thứ mà Cụ chủ nên mua là một cái roi trong trí não của mình. Mỗi khi cáu giận là cái roi đó giơ lên để cảnh báo SOS và mình sẽ phải học cách kiềm chế cơn nóng giận của mình.

Thật phàm là đàn ông VN ông nào mà có tư tưởng dạy con bằng đòn roi, em cho vào sọt rác hết ( cho dù người đàn ông đó, giàu có, quyền lực, tài năng hay đẹp trai thế nào)

minhhai985

Xe lăn
E chả doi vọt gì cho mệt, quá tay cái lại ân hận.

wave-tau

Xe container
Nhịn được tí nào hay tí đây cụ ơi, đánh nhiều cũng quen tay đấy rồi hở ra là đánh.
Những đưa trẻ bị như vậy trông mắt buồn lắm.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]

Snake master

Xe tăng
https://vnexpress.net/thoi-su/nguoi-bo-danh-con-trai-bam-do-co-the-toi-an-han-vi-qua-manh-tay-3906846.html
cụ đọc cái này trước nhé
Ông Thuận nói nhiều lần khuyên con trai học lớp 8 đừng chơi điện tử nhưng không được nên bức xúc cầm roi đánh con.

Thiếu niên 14 tuổi bị bố đánh bầm đỏ khắp cơ thể
Trưa 9/4, ông Nguyễn Văn Thuận (43 tuổi), xã Hương Long, huyện Hương Khê, Hà Tĩnh - người vừa bị chính quyền lập hồ sơ xử lý vì đánh con trai bầm đỏ khắp cơ thể - nói: "Sau hôm đánh con tôi không thể nào ngủ được vì ân hận và thương con. Gia đình cũng không ngờ sự việc lại gây ra phản ứng trái chiều trên mạng xã hội như vậy".

Theo ông Thuận, thời gian qua con trai Nguyễn Ngọc Linh mê chơi điện tử, ông nhiều lần răn đe nhưng không được. Tối 7/4, thấy Linh cầm điện thoại, ông cho rằng con lại chơi điện tử nên ra đường lấy hai cái roi to bằng chiếc đũa vào bắt con nằm trên giường, đánh trong vài phút.

Ông Nguyễn Văn Thuận. Ảnh: Đức Hùng

Sau trận đòn, hai chiếc roi gãy đôi, lưng của Linh bị nhiều vết bầm, một số chỗ rách da và chảy máu. "Tôi quá mạnh tay, nhưng vì bức xúc nên không kiềm chế được. Đánh con là hành động quá sai, tôi xin nhận mọi hình thức xử lý", ông Thuận nói.

Người đàn ông 43 tuổi thông tin ba năm trước ly dị và nhận nuôi Linh, vợ nuôi con gái 8 tuổi. Hai năm nay, Linh học tập sa sút, thường xuyên dùng điện thoại thông minh dù ông không cho tiền mua. Ông Thuận từng đập vỡ và đem thu vài chiếc điện thoại khi Linh cầm về nhà, lúc bố gặng hỏi thì cậu nói mượn của bạn.

Trưa hôm qua, thấy Linh không về nhà ăn cơm, ông Thuận gọi điện cho cô chủ nhiệm mới hay việc con trai nhập viện do bị ảnh hưởng bởi trận đòn của mình. Em Linh được chuyển đến Bệnh viện Đa khoa huyện Hương Khê điều trị, bác sĩ xác định em chấn thương phần mềm. Ông Thuận chưa lên thăm con vì sợ gặp các thành viên trong gia đình ở đó và sẽ bị trách móc.

Linh bị bầm đỏ lưng sau trận đòn của bố. Ảnh: Đ.H

Ông Thuận tâm sự con trai là người trầm lặng, ít nói, và thường không lắng nghe lời răn dạy của bố. "Linh được mẹ và bà cưng chiều, còn tôi thương con thì để trong lòng chứ không nói ra. Do sợ lớn lên cháu sẽ hư nên răn dạy từ nhỏ. Qua sự việc trên, tôi sẽ có biện pháp giáo dục con mềm mỏng hơn", ông nói.

tulai24h

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tulai24h.com
Đừng đánh rạn đòn ra đó ạ
E 3 tuổi chơi chun bị bố e cho giữa bát chun và bát cơm , chơi bi cũng bị vậy. Tầm 4 tuổi hơn 4 tuổi gì đó e bị quả treo ngược chân lên vì kèo nhà và đánh . Sau thời điểm đó e rạn đòn cmnl . Lúc bực nên quát hay bắt úp mặt vào tường ạ. Lúc vui phân tích cho chúng nó .
Tuyệt đối k nghe giúp việc hay người nhà kể là lúc trước nó hư thế này hư thế kia xong 1 phát lôi nó ra doạ hoặc đánh . Bởi trí nhớ của nó lúc sai nó quên cmmr , tự dưng bị đánh oan méo hiểu cái j thành ra lỳ đòn.
Trước duy nhất 2 lần e đánh nó : 1 lần nói dối , bắt nằm xuống đánh cho cẩn thận tím cả mông. 1 lần lớp 2 học bạn bè nói bậy e tát cho 2 cái và k kể e lấy thước e vụt cho sưng mồm - từ đó đến nay k bao h nghe thấy câu nói bậy.
Còn về ăn uống có lần đến bữa k ăn , hồi be bé ý : e cho nhịn luôn , nhịn từ trưa đến tối , tôi cũng k cho ăn , đêm đói cũng k cho ăn . Đến khi tự mở mồm ra xin lỗi và hứa và cam kết lúc đó mới cho ăn .
Ví dụ như cái bản kiểm điểm ở dưới : e yêu cầu lỗi gì phải ghi phải viết để lại cho có bằng chứng - đến h bạn ý làm cái gì cũng cẩn thận :D . Hôm nọ dọn tủ thấy cái này đọc thấy buồn cười và cũng đáng yêu :D

Nó thích cái gì nên mua hay ko nên mua cụ cứ cân nhắc , k mua thì phân tích cho nó sau nó k đòi ạ. Từ e ra và đến h con gái e lớp 10 cực ngoan ghê gớm và đanh đánh nhưng đúng thời điểm và dc cái đáng mừng nó biết điều ạ. Chứ ghê gớm đanh đá mà lại k biết điều thì đúng là chết giở luôn.
Đi học cũng xếp thứ 3-5 ở lớp , 1 lần được được 3 điểm về vẫn trao đổi và nói chuyện với mẹ , chưa bao h bố mẹ quát hay mắng học dốt hay ngu như bò ... mà lại động viên và khuyên, sau thời gian đó môn đấy lại được điểm cao nhất trong học bạ. Các bạn khác được điểm kém thì dấu hoặc xé vở đi , bạn về nói với mẹ và các bạn ở lớp còn trách bạn ý dấu đi ko được lại nói ra.
Cuối lớp 9 bạn ý dc 1 trong 5 học sinh giỏi của trường lớp và được quà tặng là suất ăn buffe , các bạn trong lớp rủ đi ăn bạn ý bảo : thôi để tớ về tớ rủ bố mẹ tớ đi ăn, các bạn đi đi tớ k đi . Các bạn ở lớp sau này nói con nhà e gì mà trẻ con thế , nhưng nó tình cảm và biết nghĩ thật. Về nó nói lại mà cảm động. Chứ kể đến lớp 9 duy nhất nó ở lớp mẹ chỉ cho sử dụng điện thoại cục gạch k cho dùng điện thoại thông minh các bạn ở lớp đều nói bạn ý là con nhà quê :D . Lớp 10 cho sử dụng và có FB zalo , bạn nào a nào nhắn tin có tán tỉnh đều đưa ra hỏi mẹ xem trả lời thế nào , nhiều lúc để nó tự trả lời và mẹ xem lại, các a khoá trên có nhắn tin hẹn hò tán tỉnh k bao h xoá hay dấu diếm , bởi bố mẹ đã đồng bộ sang máy tính của mẹ nên mẹ biết hết :D

Lần thi vào lớp 10 bạn ý tự chọn trường bố mẹ k yêu cầu k ép . Khi đi thi 1 môn về bạn ý có nói chuyện : câu này con ko làm được , bạn cùng trường cũ bảo chép đi bạn ý đọc cho mà con ko chép .
Ôi cả bố mẹ và ô bà đều nói : sao dại thế k chép - thế thì sao mà đủ điểm vào trường điểm được.
Bạn ý làm câu mà mọi người lớn nhìn nhau : vào trường này con thi và làm bài bằng thực lực của con, nếu chép bài đỗ vào sau học theo k kịp các bann xấu hổ lắm thế thì thi trường điểm làm gì . Cả nhà nhìn nhau ko nói được câu nào và có xấu hổ vì câu nói của con của cháu.
Đỗ lớp 10 trường điểm và trường chuyên bọn e k ép k yêu cầu phải học trường nào , cho tự chọn, e k bao h đưa ra mục tiêu con dc điểm này hay cái này bố mẹ sẽ thưởng hoặc hứa hẹn j . Trong khi các bạn bố mẹ hứa hẹn nào thưởng điện thoại thưởng xe đạp điện . Con e k hề xin hay đòi hỏi ạ. Nhưng từ cấp 2 cần thích bất cứ thứ gì bố mẹ mua cho hết , chưa bao h từ chối bất cứ thứ gì. Các bạn có gì nó có đó. Bạn nhà e được vào khoá nhẩy của trường và bạn ý xin ra khỏi khoá các bạn k muốn cho ra bạn ý lên gặp và bảo : tớ đi học về tớ k như các bạn về là có người nấu cơm cho chỉ việc ăn , tớ về tớ còn phải nấu cơm tớ ăn 1 mình , nếu học đến 19h tớ đi về nữa 1 buổi tối tớ mất thêm 30phút nữa tớ k có thời gian học bài, các bạn cho tớ ra khỏi nhóm nếu ko tớ lên xin cô giáo. Thế là các bạn ở nhóm đồng ý cho ra đấy vì bạn ý nhảy đẹp. Hồi cấp 1 e thường xuyên cho đi theo các chương trình thiện nguyện , ko bao h cho đi theo du lịch hay nơi ăn chơi sang chảnh. ( chỉ cho đi biển cho có ko khí )
Cuối cấp 1 và cấp 2 e thường xuyên cho đi học các lớp kỹ năng sống, bơi, múa , hát , đàn ca sao nhị ... cũng như 1 số sự kiện mang tính chất giáo dục và tính chất nhân văn thì rủ đi và cho thi , nhưng năng cho đi du lịch nhiều hơn , nhưng cũng k cho đến nơi sang chảnh . Đi đám cưới người quen nếu nơi đó trung tâm tiệc cưới hoặc nơi sang chảnh bọn e k bao h cho đi.
Bạn ý ước 1 cái máy in màu bọn e bảo k có tiền mua nữa vì bạn ý có 1 cái in đen trắng rồi . Hỏi bạn ý xem ở đâu và họ bán ntn , bạn ý chỉ cho chỗ và bảo h bố mẹ chỉ giúp con dc thôi chứ ko mua cho con , đưa ra PA đứng ra bảo lãnh mua trả góp cho bạn ý :D , đưa dẫn ra tận nơi cho ký vào làm vì cho có trách nhiệm ( có phím với cửa hàng rồi ) thế là bạn ý nghĩ ra cách kiếm tiền để trả dần bằng cách tiết kiệm k xin mua linh tinh và bạn ý nói thẳng : con định xin mua cái này nhưng thôi , bố mẹ bớt lại cho con để con trả góp dần
Bạn ý ước được đi Hàn Quốc bọn e đưa ra tiêu chí nếu nghĩ ra cách nào đi làm góp với bố mẹ 20% thì bố mẹ bỏ 80% .
Bạn ý đã lên kế hoạch dịp hè này : được nghỉ hè ngoài đi học thêm cho con xin ra spa của dì và mẹ cho con làm thêm ở đó , mẹ cho con làm nhé :D . Mẹ bảo ko xin, thế sau con đi làm con đi xin việc cũng bảo mẹ à ? Thế là bạn ý từ tìm cách xin việc bằng cách mua hồ sơ và điền và nộp cho mẹ , mẹ lại k nhận vì mẹ k trực tiếp làm :D . Khi được nhận và nghe mức lương của các cô bạn ý về bạn ý bảo : thế con cố gắng học thêm 1 số thứ để được lương cao hơn con sẽ góp hẳn 30% cho bố mẹ con còn bớt tiền để sang đó mua sắm :D
Nó đi học hay học thêm nó thích ai nó về kể với mẹ hết , mẹ k cấm yêu nhưng nó k dám yêu bởi bố lại chỉ cho 1 số dẫn chứng con của bạn bố yêu sớm ra sao thế nào ?
Nói chung với lớp 10 hoàn toàn yên tâm về nó còn nhiều năm nữa chưa biết thế nào, nhưng qua cô giáo được biết nó được những bạn nữ ghê gớm ở trường rất là bênh và bảo vệ nó . Bố đến h còn chưa 1 lần đi họp phụ huynh cho nó toàn mẹ thôi.
Của thì của nó thằng nào khéo mó thằng ý hưởng :D

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây khoảng 13 năm em lập 1 thread bên ttvnol.com.

Trẻ hư có nên đánh không ?

Cách giáo dục trẻ hư như thế nào

Chúng ta không được quyền chọn lựa Bố Mẹ cho mình.

Nhưng người Mẹ thì có quyền chọn lựa Bố cho các con mình.

Em thì tâm niệm 1 điều rằng Bố của các con em sẽ đủ hiểu biết và biết kiềm chế cơn nóng giận để không dùng bạo lực với chúng.

Em nói đi nói lại, đàn ông quyền lực, giàu có, tài năng ..abc ( đánh trẻ con là vứt vào sọt rác hết )

Chúng ta đang sống ở 1 quốc gia thiếu văn minh và văn hóa - chúng ta đang nhìn nhận vấn đề này rất sai lầm - trẻ hư là phải đánh - đòn roi mới dạy dỗ được trẻ.

Phang Li

Xe đạp
Chả là f1 nhà e đang đến tuổi bướng, khủng hoảng tuổi lên 3. E định thiết quân luật từ bé luôn, thưởng phạt phân minh luôn. Nhớ hồi bé có món roi mây quắn đít, e định học tập mà tìm không ra. Mong các cccm cho xin ít cao kiến vs. E voka men nhìu :)
Không nên cụ ah. Hình ảnh đứa trẻ không đủ khả năng chống đỡ và cũng không được phép chống đỡ co rúm lại sau mỗi nhát roi của cụ sẽ ám ảnh cụ rất lâu. Như e chẳng hạn, e đã từng như vậy và đến giờ e vẫn còn ân hận, ko bao giờ hết hối hận.
Đứa trẻ như cái cây, uốn từ từ cụ ah. Cũng có thể roi vọt nhưng đừng tìm những thứ roi mây, roi da để thỏa mãn sự tức giận của mình lúc đó, dọa là chính thôi.

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Ngược đãi trẻ em này minh mốc ơi

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Cụ thích bạo lực nhỉ ... ra làm đoạn 1m2 dây điện Trần Phú loại 3 ly ấy kẹp đôi đoạn sắt 8 dài 20 cm nữa . Đảm bảo cụ là Thành Cát Hung Hãn ngay khi vút F1. Đủ gạch xây lâu đài và lưu xú cõi ofe trường tồn cùng nhật nguyệt.
Hỏi thật ic cụ có sao hông????
Thật là phải có 1 tâm niệm trong đầu là tuyệt đối con hư không được đánh con.
TUYỆT ĐỐI KHÔNG ĐƯỢC ĐÁNH CON

Khi bỏ phương pháp loại trừ này ta mới có thể tỉnh táo tìm ra nút thắt của vấn đề là sao con lại hư không nghe lời, phương pháp của ta sai ở đâu

Có rất nhiều cuốn sách hay về gia đình.

Gia đình là trên hết

Làm thế nào để đối phó với trẻ con ngỗ nghịch.

Cứ hỏi tại sao đến trẻ con xa lạ ngoài xã hội nhìn thấy em , nó lại chạy lại ôm lấy chân em như người thân thiết, ngẩng mặt lên và ngước đôi mắt tròn xoe lên và nói Cô ơi.
Cô mặc váy giống mẹ con thế...

Bọn nó có linh cảm cả đấy, bọn nó cũng giác quan biết ai là người thiện lành và yêu thương bọn nó.