[Funland] Các cụ cho em hỏi về Đại học Ngoại thương

hoangduc.sbr

Xe container
E mài đít quần 5 năm ở đấy ra, con cụ 27 điểm thì cho cháu học lấy cái nghề cái ngỗng trước khi quá muộn. học lấy ngành kỹ thuật nhé. học viện kỹ thuật quân sự, đại học y, dược, bách khoa cứ thế mà học, hoặc nông nghiep công nghệ cao những ngành cần kiếm đựoc công việc tử tế. học NT ko có nghề co nghiệp gì chán lắm
Trẻ con nó húng hoắng theo trào lưu, thích chọn FTU để ngắm gái, và có vẻ sang chảnh.
Cụ có nòi BK mà ko định hướng đc con sang BK, sau này con cái lông bông, có đc cái bằng nhưng nghề ngỗng thì ko. Hối cả đời đấy.
Nói luôn cho các cụ FTU vào chửi, cháu học K31MR. Cùng bầu Tâm T. của An Biên TOTO.
Trẻ con nó húng hoắng theo trào lưu, thích chọn FTU để ngắm gái, và có vẻ sang chảnh.
Cụ có nòi BK mà ko định hướng đc con sang BK, sau này con cái lông bông, có đc cái bằng nhưng nghề ngỗng thì ko. Hối cả đời đấy.
Nói luôn cho các cụ FTU vào chửi, cháu học K31MR. Cùng bầu Tâm T. của An Biên TOTO.
Các cụ nói đúng nhưng nói be bé thôi, ko lát thể nào cũng có vài cụ mợ vào đáp gạch là ko biết j đấy. Như em ở cái thớt cụ j có con hơi lành xin tư vấn chọn trường. Em bảo em dân K.tế ra và thực lòng khuyên nên chọn học mấy ngành cho ra nghề ngỗng thực sự (kỹ sư cơ khí, xây dựng, y dược, công nghệ, IT, design, nông nghiệp, thủy lợi, điện lực... ). Ko nên chọn mấy ngành thuần "chém gió lý thuyết" như k.tế
Trừ kế toán kiểm toán ra thì toàn bằng cấp đại trà, ko có tính bảo hữu chuyên ngành (đố ông cử nhân, thạc sĩ kinh tế nào đi làm giám sát xây dựng đc. Nhưng ngược lại mấy ông kỹ sư vẫn đi làm k.tế tốt).
Thế là có ông vào đá đểu em: "1 cụ tốt nghiệp k.tế bằng giỏi ra ko xin đc việc cho hay". Đấy các cụ xem!

Chỉnh sửa cuối:

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng dân BK, nếu con học và làm việc tại VN luôn thì BK cũng dc, nhưng nếu muốn du học sau đại học thì học BK tù lắm vì điểm thấp, nộp cái hồ sơ thấy bảng điểm người ta chán. Lớp em ngày xưa 60 người cao nhất dc 7,8. Đấy là 10 năm trước, còn giờ thì em ko biết :D

Victorpham73

Xe hơi
Học Ngoại Thương không bao giờ phải hối hận vì đó là ngôi trường danh giá nhất, qui tụ nhiều thủ khoa các khối. Học BKHN sẽ lãng phí đời giai các trường khác còn chán hơn

hoangduc.sbr

Xe container
Em cũng dân BK, nếu con học và làm việc tại VN luôn thì BK cũng dc, nhưng nếu muốn du học sau đại học thì học BK tù lắm vì điểm thấp, nộp cái hồ sơ thấy bảng điểm người ta chán. Lớp em ngày xưa 60 người cao nhất dc 7,8. Đấy là 10 năm trước, còn giờ thì em ko biết :D
Học nông nghiệp cụ ah, vừa có ngành nghề thực chất mà dễ xin suất du học. Xưa em ngu, ko nghe theo thầy chủ nhiệm, giờ ngẫm lại mới thấy thày khuyên ko sai chút nào. Mấy năm 2006 trường nông nghiệp điểm thấp tẹt mà thày em vẫn khuyên, bảo đứa nào học kha khá. Chưa đủ lực thi BK, XD, BCVT thì đừng ham hố mấy trường kinh tế. Cứ thi mấy trường thấp thấp nhưng ra đc nghề thực sự như thủy lợi, công nghiệp và nhất là nông nghiệp. Bởi nông nghiệp dễ xin suất đi du học trong và sau khi học.
Cơ mà lớp éo có đứa nào nghe, bản thân em cũng vì cái tiếng oai mà thi vào kinh tế - đh Quốc gia đây. Chán mớ đời.

ngocmai227

Xe lăn
Các cụ nói đúng nhưng nói be bé thôi, ko lát thể nào cũng có vài cụ mợ vào đáp gạch là ko biết j đấy. Như em ở cái thớt cụ j có con hơi lành xin tư vấn chọn trường. Em bảo em dân K.tế ra và thực lòng khuyên nên chọn học mấy ngành cho ra nghề ngỗng thực sự (kỹ sư cơ khí, xây dựng, y dược, công nghệ, IT, design, nông nghiệp, thủy lợi, điện lực... ). Ko nên chọn mấy ngành thuần "chém gió lý thuyết" như k.tế
Trừ kế toán kiểm toán ra thì toàn bằng cấp đại trà, ko có tính bảo hữu chuyên ngành (đố ông cử nhân, thạc sĩ kinh tế nào đi làm giám sát xây dựng đc. Nhưng ngược lại mấy ông kỹ sư vẫn đi làm k.tế tốt).
Thế là có ông vào đá đểu em: "1 cụ tốt nghiệp k.tế bằng giỏi ra ko xin đc việc cho hay". Đấy các cụ xem!
Cụ cứ đùa, cụ xem có mấy ông tỷ phú xuất thân từ kỹ sư ko? :D

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Xin phép góp ý với mợ 1 câu: mợ hơi mâu thuẫn khi vừa muốn con làm chủ lại muốn con nhàn hạ. Nếu thực sự muốn con làm chủ e khuyên mợ cho cháu học ngành gì cháu thích. Ví dụ : Dược là 1 ngành không hề tồi trong tương lai mợ ạ.
Ah, ý e là học hành vất vả, chứ còn làm chủ thì nhàn hay vất e biết mà, hihi. Học kỹ thuật chắc chắn vất vả hơn học kinh tế ạ.

hoangduc.sbr

Xe container
Thế cụ phải xem lại những tỷ phú hàng đầu TG hiện nay họ gầy dựng lên cơ nghiệp là nhờ nền tảng lõi về kiến thức công nghệ, công nghiệp hay là nhờ kiến thức kinh tế thuần túy nhé.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Sao không định hướng học pharmacy ở singapore nêu con cụ thích Hóa và muốn ngoại ngữ tốt.
Cũng có nhắm tới hướng du học cụ ạ. E đang muốn học Mỹ hay Tàu, chứ e k thích cho học Sing. Nhưng còn phụ thuộc năng lực và sở thích cháu nó ạ. E thì quan niệm học hay làm gì cũng được, nhưng phải hết mình và có trách nhiệm với nó.

77665508

[Tịch thu bằng lái]
Học nông nghiệp cụ ah, vừa có ngành nghề thực chất mà dễ xin suất du học. Xưa em ngu, ko nghe theo thầy chủ nhiệm, giờ ngẫm lại mới thấy thày khuyên ko sai chút nào. Mấy năm 2006 trường nông nghiệp điểm thấp tẹt mà thày em vẫn khuyên, bảo đứa nào học kha khá. Chưa đủ lực thi BK, XD, BCVT thì đừng ham hố mấy trường kinh tế. Cứ thi mấy trường thấp thấp nhưng ra đc nghề thực sự như thủy lợi, công nghiệp và nhất là nông nghiệp. Bởi nông nghiệp dễ xin suất đi du học trong và sau khi học.
Cơ mà lớp éo có đứa nào nghe, bản thân em cũng vì cái tiếng oai mà thi vào kinh tế - đh Quốc gia đây. Chán mớ đời.
Hehe e cũng học BK và giờ đang làm kinh tế, rời xa kỹ thuật thấy cũng hơi nhớ nghề. Ngày xưa em nộp học bổng Mext trượt ngã chổng vó lun.

ngocmai227

Xe lăn
Thế cụ phải xem lại những tỷ phú hàng đầu TG hiện nay họ gầy dựng lên cơ nghiệp là nhờ nền tảng lõi về kiến thức công nghệ, công nghiệp hay là nhờ kiến thức kinh tế thuần túy nhé.
E khẳng định là nhờ kiến thức kinh tế thuần túy cụ nhé, mấy cái còn lại chủ yếu là đi thuê. Muốn giầu mà ko kinh doanh, ko quản lý được tài chính thì còn lâu mới giầu đc cụ nhé, bọn ở dưới nó chả phá hết ngay. E chả thấy ai bảo muốn giầu thì phải biết sửa điều hòa hay tủ lạnh hoặc biết đứng máy bao giờ. Các tỷ phú thường học hoặc bỏ học các trường kinh tế. Cụ ví dụ cho e vài ông tỷ phú là kỹ sư đi.
Các cụ nhà mình cũng nói phi thương bất phú, chả ai nói phi sửa chữa, xây dựng... bất phú bao giờ :))

tieunhupha

Xe điện
Cháu nó thích thì cứ Bkhn mà giã cụ ạ. Em thấy có nền tảng kỹ thuật là tốt nhất để kinh doanh vì sẽ có các rèn luyện về tư duy logic và nền tảng kỹ thuật cơ bản (cụ học qua 2 năm đại cương thì biết thừa rồi). Em có ông anh làm cùng hơn chục năm về kinh doanh cũng là đồng môn với nhau, tuần trước anh ý vừa khoe đứa thứ 2 năm nay cũng thi vào cùng khoa với anh trai (đã vào) và là đồng môn với bố. Thích thích là.:D

Bebon

Xe tăng
Ah, ý e là học hành vất vả, chứ còn làm chủ thì nhàn hay vất e biết mà, hihi. Học kỹ thuật chắc chắn vất vả hơn học kinh tế ạ.
Kỹ thuật thì học ở trường vất vả hơn nhưng đổi lại, đỡ vất vả học mưu mẹo, kiss ass nâng bi tiểu xảo hơn các khối trường kinh tế mợ ạ. Đường đến thành công không chỗ nào là nhàn hạ cả! Quan trọng là năng lực và ý thích của cháu nhà mợ ntn thôi

hoangduc.sbr

Xe container
E khẳng định là nhờ kiến thức kinh tế thuần túy cụ nhé, mấy cái còn lại chủ yếu là đi thuê. Muốn giầu mà ko kinh doanh, ko quản lý được tài chính thì còn lâu mới giầu đc cụ nhé, bọn ở dưới nó chả phá hết ngay. E chả thấy ai bảo muốn giầu thì phải biết sửa điều hòa hay tủ lạnh hoặc biết đứng máy bao giờ. Các tỷ phú thường học hoặc bỏ học các trường kinh tế. Cụ ví dụ cho e vài ông tỷ phú là kỹ sư đi.
Các cụ nhà mình cũng nói phi thương bất phú, chả ai nói phi sửa chữa, xây dựng... bất phú bao giờ :))
Ạ cụ, cụ chưa có cái j trong tay mà đòi gây dựng mọi thứ bắt đầu từ con số "0" nhờ đi thuê thì có trong mơ thôi cụ. Cụ ko có chút kiến thức nào về công nghệ, lập trình, bảo mật, giờ em đố cụ thuê đc 1 đội ngũ để mở công ty về phần mềm đấy. Cụ bỏ tiền ra thuê từ A-Z thì chỉ để làm chỗ cho bọn nhân viên nó có nơi hình thành và phát triển ý tưởng riêng của chúng nó thôi. Chúng nó lộng hành, thích làm j sau lưng cụ cũng chả biết đc vì làm quái j có tý chuyên môn nào về công nghệ đâu mà đòi quản lý. Đến lúc chín muồi thì nó "bễ" cụ ngay và luôn nhé.
Như ông Vượng đã là tỷ phú sẵn, lấy đất làm gốc, thì y tế và giáo dục là những mảng nhỏ phân nhánh trong group của ông ý. Ông ý có sẵn tiền và tiếng rồi thì mới thuê đc CEO có chuyên môn từng mảng về để quản lý.
Chứ tầm mới bắt đầu gây dựng sự nghiệp mà ko biết tý j về thứ mình định làm thì chỉ có thất bại 100% thôi. Vậy nên muốn làm hiệu trưởng thì anh phải là nhà sư phạm. Muốn làm giám đốc bệnh viện thì anh phải là bác sỹ. Muốn mở gara oto thì tối thiểu trình cái bằng trung cấp chuyên nghiệp ---> kỹ sư ra đây. Chứ chả ai dám cho mấy ông thạc sĩ kinh tế làm đâu cụ ah.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Kỹ thuật thì học ở trường vất vả hơn nhưng đổi lại, đỡ vất vả học mưu mẹo, kiss ass nâng bi tiểu xảo hơn các khối trường kinh tế mợ ạ. Đường đến thành công không chỗ nào là nhàn hạ cả! Quan trọng là năng lực và ý thích của cháu nhà mợ ntn thôi
E lại thấy cụ nhầm. Cụ làm kỹ thuật thuần tuý thì k nói, còn để có vị trí nọ kia thì 1+1=2 chả bao giờ đúng đâu ạ. Câu cuối thì e thấy ok. Nên tuỳ con quyết định, chỉ là mình thích vậy thôi chứ mình k làm thay nó được

Jetu

Xe điện
E mài đít quần 5 năm ở đấy ra, con cụ 27 điểm thì cho cháu học lấy cái nghề cái ngỗng trước khi quá muộn. học lấy ngành kỹ thuật nhé. học viện kỹ thuật quân sự, đại học y, dược, bách khoa cứ thế mà học, hoặc nông nghiep công nghệ cao những ngành cần kiếm đựoc công việc tử tế. học NT ko có nghề co nghiệp gì chán lắm
Cụ đúp 1 năm hử?

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
E nghĩ FTU vẫn là đỉnh của khối kinh tế. Học trường nào cũng có người thành đạt người không, nên nó phụ thuộc nhiều vào năng lực của người đó. E thì định hướng con e làm chủ, dù là chủ nhỏ chứ k làm thuê. Nên e muốn ngoại ngữ tốt, tư duy tốt và nhanh nhạy, va chạm cuộc sống sớm để có nhiều trải nghiệm thực tế. Hiện thì bạn ấy đang thích Hóa và muốn thi Dược, nhưng e thấy học mấy ngành này vất vả, học kinh tế cho nó nhàn :D
Muốn làm chủ mà lại muốn nhàn? Cực kỳ mâu thuẫn :) đề nghị Mợ chỉ đặt "1 và chỉ 1" mục tiêu thôi. Chứ cái gì cũng muốn thì lại thành quả mít thôi.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Nói chứ hậu vận nó tùy năng lực và trí não từng người nữa ạ , trường lớp cũng 1 phần thôi . Ví dụ em xem chương trình sharktank thấy các vị cá mập xuất thân đủ cả từ kinh tế , qtri kinh doanh , ngoại thương , thủy lợi , bách khoa , công nghệ , sư phạm .... nói chung ngành nào cũng có ngôi sao cả , không nhất thiết phải là ngoại thương ạ