[Thảo luận] Các cụ cho em hỏi, cần bao nhiêu thế hệ nữa mới có văn hóa khi tham gia giao thông?

JimBo

Xe tải
Em chỉ đoán hết đời e (lúc e ở mảnh đất 02 m2 ấy), nó vẫn thế Cụ ạ!

albertnguyen

Xe đạp
Cụ hỏi em em hỏi ai ? :D
Đó chỉ là mấy trường hợp cá biệt trong cả cơ số người hàng ngày tham gia giao thông mà cụ gặp thôi, nghĩ làm gì cho mệt hả cụ.
Ý kụ là 1 bộ phận ko nhỏ phải ko hở kụ?

Matizcoi

Xe cút kít
May là cụ chủ thớt mặc dù thiếu kiên nhẫn nhưng cũng biết hỏi tại sao.
Em dự chỉ vài quả NUCK thả từ đầu tổ quốc đến mũi Cà Mau là xong, vâng, đập hết đi xây lại bằng những con người khác cụ chủ thớt ạ.

HaiNQ1983

Xe buýt
Em dự chỉ vài quả NUCK thả từ đầu tổ quốc đến mũi Cà Mau là xong, vâng, đập hết đi xây lại bằng những con người khác cụ chủ thớt ạ.
Em cũng đồng ý như cụ, chỉ có làm lại từ đầu thôi ạ, Hỏng từ trên trở xuống rồi chả thể mOng tự sửa chữa đc đâu

Chỉnh sửa cuối:

Anhgia_Hanoi

Xe hơi
Thực sự, ai cũng buồn về Văn hóa giao thông. Bác hỏi bao nhiêu thế hệ nữa mới xây dựng được Văn hóa giao thông, tôi xin trả lời thế này: Không bao giờ.

thanhnv13

Xe tải
khi nào hết 2 bánh bác ah. Nhiều khi mất đèn đỏ e dừng lại nhường đường cho các bác khác chiều đi trước vãn đi rồi mới đi. Lúc đó chỉ có thể chèn mấy bác 4 bánh không cho vượt lên thôi chứ mấy bác xe máy thì chịu. Các bác 2 bánh đi cũng tùy tiện rẽ ngang đường toàn đón trước một đoạn xa mà không đi đến điểm giao cắt vuông góc rồi mới rẽ như vậy một mình bác ý nhanh chóng đi được nhưng cả tá người đi ngược chiều phải giảm tốc hay phanh lại cho bác đó đi. Giao thông hỗn hợp là như vậy

TuNam

Xe tải
1 thế hệ nữa thôi cụ ạ. Với điều kiện thịt sạch thế hệ này đi !

Wallingforce

Xe buýt
Website
www.hangchauau.com
Cái nhà nó rách như tổ đỉa rồi thì các cụ tính sửa chữa chắp vá hay đập đi xây lại cho khang trang ạ?

học lái

Xe điện
Chắc phải đợi đến mùa xuân ả rập thôi
C. độ này dột từ nóc rồi, làm sao mà sửa được

nguyentoyotahn

Xe buýt
Con em nay 4 tuổi, hôm nọ đón ở mầm non về dừng đèn đỏ có 1 số người khi còn 4-5 giây là chạy -> con em nó bảo sao đèn đang đỏ mà người ta cứ đi nhỉ?

ThienRacer

Xe buýt
Cũng ko thể vơ đũa cả nắm thế cụ chủ ah. Ở đâu thì cũng có ng này kẻ khác thôi. Nhưng mà dân mình thì phải nói là đa số là như cụ thôi, cái đa số mà e nói nó gồm cả tri thức học cao hiểu rộng đấy cụ ah. Thay vì cứ ngồi im và chịu đựng thì e kết kiểu xử lí về sau của cụ đó ạ!

ngthenam

Xe buýt
em ko biết cụ chủ xử lý đoạn cuối thế nào nhưng e ủng hộ cụ. nghe cụ kể thôi mà cũng thấy bực cái thái độ rồi. còn câu hỏi của cụ chắc cụ nhờ đại biểu qh nào đấy chất vấn các ông lãnh đạo xem sao :D

enghoang

Xe tăng
Em nghĩ là không xác định, giới hạn tại vô cực. Vì văn hóa hiện nay hầu như không được dạy ở trường, cái này chỉ còn trong một số ít gia đình, thế hệ trước dạy bảo thế hệ sau.

Ngo nho

Xe tăng
...nhiều khi họ lại ''đồng ca'' luôn theo đội văn nghệ:

Đường ta ta cứ đi
Nhà ta ta cứ xây
Ruộng ta ta cứ cầy
Đợi ngày...

Say sưa, họ còn vỗ tay theo điệu hát:

Ngày mai ta tiến lên
Diệt tan quân Pháp kia
Cười vui ta hát câu tự do...

(Nhạc Tuổi Xanh -- P.D.)

Vào một buổi chiều cuối thu 1947.

với tinh thần như thế, thì để có văn hóa giao thông là chuyện xa vời, chấp nhận thực tại thôi cụ ơi!

romantic_kt1

Xe tăng
Em vừa đưa Gấu và các F1 về quê ngoại, giờ mới về đến nhà. Xin cảm ơn các cụ đã cmt, em tóm lược vài ý của các cụ, một số ý trung nhau nên em xin trích dẫn nhứng ý sau:
Cụ chủ cho hỏi: Giao thông ở miền Bắc mang tính xã hội hóa có từ lúc nào, được bao nhiêu thế hệ rồi???
Thưa cụ! Giao thông luôn có tính xã hội hóa và rất nhiều thế hệ cùng nhau tham gia giao thông. Nếu tính từ ngày cách mạng tháng 8 đến nay theo cách tính của các nhà xã hội học thì có thể tính 20 năm/1 thế hệ, như vậy đến thời điểm hiện nay sơ bộ ta có 3,5 thế hệ tham gia giao thông 1 cách chủ động (thế hệ đầu tiên tính bớt đi 1/2 nữa vì lớn tuổi rồi).
1 thế hệ nữa thôi cụ ạ. Với điều kiện thịt sạch thế hệ này đi !
Em hưởng ứng vụ đập đi làm lại, nhưng đập cái gì để làm lại thì cần phải xác định cho chuẩn cụ nhỉ, đập đường sá thì em e là bất khả thi.
Thực sự, ai cũng buồn về Văn hóa giao thông. Bác hỏi bao nhiêu thế hệ nữa mới xây dựng được Văn hóa giao thông, tôi xin trả lời thế này: Không bao giờ.
Em không nhất trí với ý kiến của cụ, làm được chứ cụ. Các nước khác họ cũng từ đống đổ nát để xây dựng lên mà!

Con em nay 4 tuổi, hôm nọ đón ở mầm non về dừng đèn đỏ có 1 số người khi còn 4-5 giây là chạy -> con em nó bảo sao đèn đang đỏ mà người ta cứ đi nhỉ?
Em nghĩ là không xác định, giới hạn tại vô cực. Vì văn hóa hiện nay hầu như không được dạy ở trường, cái này chỉ còn trong một số ít gia đình, thế hệ trước dạy bảo thế hệ sau.
Em nghĩ cái này là vấn đề của xã hội, không thể là của riêng nhà trường hay của gia đình được. Nhà trường và gia đình chỉ mang lại cho các cháu những điều cơ bản nhất khi tham gia giao thông. Trực quan (thực tế) sẽ ảnh hưởng đến tư duy của các cháu để hình thành ý thức, đây là cơ sở để hình thành văn hóa giao thông.
Cũng ko thể vơ đũa cả nắm thế cụ chủ ah. Ở đâu thì cũng có ng này kẻ khác thôi. Nhưng mà dân mình thì phải nói là đa số là như cụ thôi, cái đa số mà e nói nó gồm cả tri thức học cao hiểu rộng đấy cụ ah. Thay vì cứ ngồi im và chịu đựng thì e kết kiểu xử lí về sau của cụ đó ạ!
Một lần nữa, cảm ơn cụ đã không chê trách cách em xử lão tài xế mặc dù em không kể chi tiết. Nhưng hết cơn nóng, em cũng cảm thấy áy náy, cố gắng bao năm rồi để học cách kiềm chế vậy mà vẫn chưa thành chính quả.

honda_cub79

Xe lăn
Thôi cụ để ý làm gì, ý thức tham gia giao thông của mình chắc còn lâu mới tiến bộ được