[Funland] Các cụ chấm Ecopark mấy điểm ạ ?

Songsonglam

Đi bộ

Cây giáng hương có rát nhiều ở PRV

Mareo

Xe đạp
Em chút nữa đã xuống ngân lượng cưới em BT Mimosa về. Đúng là lúc xem nhà mẫu, cảm xúc dâng trào. Ôi! Còn gì bằng sau một ngày ngược xuôi trên chốn giang hồ thì tối về được tận hưởng không khí trong lành với nhiều cây xanh bao phủ. Hay những ngày cuối tuần ta lại cafe, uống bia tại những khu phố như Phố Trúc hay nằm phơi mình trong các công viên mùa xuân, hè, thu!

Than ôi! Yêu lắm thì đau lắm. Lúc yêu thì thấy gần mà giờ lại thấy xa. Chính vì yêu mà em đi tìm hiểu, ra đến hiện trường bụi bay mịt mù. Nay em report cảm nhận của em cho giang hồ biết.

1. Mimosa là khu BT, số cây xanh nhiều nhất trong Aqua Bay nhưng số lượng cây xanh quá ít. Nếu như khu Vườn Tùng có hơn 14% diện tích dành cho cây xanh và công viên thì khu Mimosa chỉ có 1.51%. Vậy nên, sẽ chẳng còn cây xanh bóng mát ở đây nữa, điều mà chúng ta thèm nhìn thấy ở Vườn Tùng!

2. Tổng khu Aqua Bay có 21% cây xanh và nước nhưng đa số là nước, cây xanh rất ít. Xung quanh khu Aqua bay là dân cư và rất nhiều muỗi, ô nhiễm.

3. Chủ đầu tư xây trước khu Palm (Tùng, Mai, Cọ) để làm người mẫu. Khu Aqua Bay là để phân ranh giới với HY, nhanh chóng tránh những tranh chấp, phá phách từ dân mà giang hồ đều biết. Khu biệt thự nhà giàu nhìn ra phía nhà dân nên lắp thêm hệ thống an ninh tối tân nhé.

4. Khu Trung tâm TM của cả ecopark sẽ nằm ở Aqua Bay để đón dân bên ngoài vào. Như vậy sẽ không có một Phố Trúc như Tây, như Singapore mà sẽ rất ồn ào cùng với TTTM. Vấn đề an ninh cũng cần làm tốt và vất vả hơn.

Thôi, tại hạ đi họp đây, report thêm sau!

Các cụ cho em hỏi cái khu dân cư ở phía trên (bên phải nếu tính nhìn từ sông BHH)của khu 2b của Park River thì nó sẽ cách biệt với khu PRV bằng cách nào và khoảng cách là bao nhiêu mét. Hôm trước cũng có cụ có thông tin là khu dân cư này chủ đầu tư chưa giải tỏa được.
Em nhìn hiện trạng đằng sau khu 2b thì chỉ thấy chủ yếu là các hồ nước chứ không có nhà dân tiếp giáp. Liệu khu phía sau này có phải 2c không các cụ.
Hồi trước em có hỏi sales thì được cho biết là khu 2b sẽ được cách biệt với khu dân cư bên ngoài bởi 1 hào nước, 01 con đường 3m bên ngoài hào nước, hàng rào bên trong hào nước và 01 con đường khoảng 1-2m bên trong hàng rào đằng sau dãy nhà.

hadu

Xe tăng
Em chút nữa đã xuống ngân lượng cưới em BT Mimosa về. Đúng là lúc xem nhà mẫu, cảm xúc dâng trào. Ôi! Còn gì bằng sau một ngày ngược xuôi trên chốn giang hồ thì tối về được tận hưởng không khí trong lành với nhiều cây xanh bao phủ. Hay những ngày cuối tuần ta lại cafe, uống bia tại những khu phố như Phố Trúc hay nằm phơi mình trong các công viên mùa xuân, hè, thu!

Than ôi! Yêu lắm thì đau lắm. Lúc yêu thì thấy gần mà giờ lại thấy xa. Chính vì yêu mà em đi tìm hiểu, ra đến hiện trường bụi bay mịt mù. Nay em report cảm nhận của em cho giang hồ biết.

1. Mimosa là khu BT, số cây xanh nhiều nhất trong Aqua Bay nhưng số lượng cây xanh quá ít. Nếu như khu Vườn Tùng có hơn 14% diện tích dành cho cây xanh và công viên thì khu Mimosa chỉ có 1.51%. Vậy nên, sẽ chẳng còn cây xanh bóng mát ở đây nữa, điều mà chúng ta thèm nhìn thấy ở Vườn Tùng!

2. Tổng khu Aqua Bay có 21% cây xanh và nước nhưng đa số là nước, cây xanh rất ít. Xung quanh khu Aqua bay là dân cư và rất nhiều muỗi, ô nhiễm.

3. Chủ đầu tư xây trước khu Palm (Tùng, Mai, Cọ) để làm người mẫu. Khu Aqua Bay là để phân ranh giới với HY, nhanh chóng tránh những tranh chấp, phá phách từ dân mà giang hồ đều biết. Khu biệt thự nhà giàu nhìn ra phía nhà dân nên lắp thêm hệ thống an ninh tối tân nhé.

4. Khu Trung tâm TM của cả ecopark sẽ nằm ở Aqua Bay để đón dân bên ngoài vào. Như vậy sẽ không có một Phố Trúc như Tây, như Singapore mà sẽ rất ồn ào cùng với TTTM. Vấn đề an ninh cũng cần làm tốt và vất vả hơn.

Thôi, tại hạ đi họp đây, report thêm sau!
Vod cho cụ vì có một số nhận xét khá là sắc. Nhưng mà cũng không hẳn như vậy, có mấy ý trao đổi với cụ thế này:

1. Nhìn nhà mẫu lung linh, ra thực địa thấy bụi mù là đương nhiên rồi, thằng nào chả vậy. Giờ nó mới bắt đầu làm thì ta cứ sống với ước mơ đi đã nhỉ :))

2. Không biết cụ lấy thông tin ở đâu mà Mimosa có 1,51% cây xanh và công viên? Nhìn trực quan trên sơ đồ phối cảnh tổng thể thì em thấy các khu VT, VM, PR, Mimosa mức độ cây xanh không chênh nhau nhiều. Có chăng là VT và VM ngay cạnh mấy cái công viên nên tính chung thì mật độ cây xanh sẽ nhiều hơn. Tuy nhiên cần phải hiểu mấy cái công viên là tiện ích chung của toàn khu Palm và được tính cho mật độ toàn khu. Thiết kế của Palm như vậy nên khu BT ở ngay cạnh công viên nhìn rất xanh và thoáng. Trong khi Aqua thiết kế tập trung khu vực thoáng ở hồ nước, quảng trường và TTTM nên có cảm giác khu BT không được thoáng như vậy. Mật độ cây xanh, mặt nước của Aqua khoảng 21% đúng bằng mật độ cây xanh, mặt nước trung bình của toàn dự án Eco. Vậy nên ở điểm này, tùy quan điểm mà đánh giá. Đương nhiên VT, VM là giai đoạn 1 và cũng là hình mẫu điển hình nên có thể các giai đoạn sau khó bằng được. Điều này phải thừa nhận khách quan là như vậy.

3. Việc làm Aquabay trước để phân ranh giới. Đây là 1 ý hay mà em chưa nghĩ đến. Có thể chiến lược của CĐT bắn 1 mũi tên trúng 2 đích. 1 là để phân ranh giới để vụ tranh chấp đền bù chôn vùi luôn. 2 là xây khu xa nhất, làm chuẩn chỉ để bán các khu ở giữa dễ hơn và được giá hơn. Cho dù thế nào, nếu CĐT không làm tốt ở Aquabay thì cơ hội phát triển cho phần còn lại của dự án là rất khó.

4. Phát triển TTTM và hồ nước trung tâm để hút khách, hút dân cũng là 1 cách làm hay để tạo sự sôi động cho khu này. Vụ này chắc học lỏm được từ anh Vượng Vincom :))

Mareo

Xe đạp
hadu xem summary khu Mimosa nhé. Em đau lòng lắm.

hadu

Xe tăng
Em thấy nó cũng na ná vườn tùng, cái dải cây ở giữa nó bé hơn tẹo thôi.
Thì em nói rồi, nhìn trên sơ đồ quy hoạch thì không khác nhau nhiều. 2 ông VT và VM được cái ngay cạnh công viên nên nếu tính cả công viên vào thì đúng là mật độ cây xanh vô đối, mấy ông PR với Mimosa đọ sao được.

bttcars

Xe buýt
Thì em nói rồi, nhìn trên sơ đồ quy hoạch thì không khác nhau nhiều. 2 ông VT và VM được cái ngay cạnh công viên nên nếu tính cả công viên vào thì đúng là mật độ cây xanh vô đối, mấy ông PR với Mimosa đọ sao được.
Vườn Tùng đẹp là còn nhờ cây xanh của nhà dân nữa cụ ạ, công nhận các cụ trong đó chịu chơi, cây cảnh cũng cổ thụ chả kém chủ đầu tư.

hadu

Xe tăng
Vườn Tùng đẹp là còn nhờ cây xanh của nhà dân nữa cụ ạ, công nhận các cụ trong đó chịu chơi, cây cảnh cũng cổ thụ chả kém chủ đầu tư.
Mấy cụ bên này chịu chơi lắm. Toàn bộ vỉa hè các cụ ý vác cây ra đặt kín. Công nhận nhìn quá đẹp. Xem xong chỉ muốn múc 1 căn về ở ngay, cơ mà giá VT, VM khu lõi bây giờ tầm 15 tỷ hoàn thiện cụ ạ :))

Mareo

Xe đạp
Các cụ có quyền hỏi chủ đầu tư cho thông tin. Em chỉ dám đưa thông tin trên web thôi để các cụ tham khảo và hình dung ra được!
1. Equa Bay: http://aquabay.ecopark.com.vn/ (Bây giờ em không thấy thông tin diện tích cây xanh nữa!!!)

Các cụ cứ yêu cầu chủ đầu tư làm rõ nhé.
Ở Aqua Bay, bỏ ra hơn 5 tỉ mua biệt thự ở xa, lại thêm 3-4 tỉ hoàn thiện, nội thất thì em không chấp nhận được việc em ở giữa các khối bê tông!

Các cụ xem thêm hình tổng thể phân bố diện tích Aqua Bay nhé. 30% diện tích dành cho giao thông (nhiều hơn Vườn Tùng 5%) vì đây là khu nhiều nhà và khu thương mại đòn tiếp dân HY. Đây không thể là resort được!

Riêng mệnh nhà em, con em kiêng cử nước nên Aqua bay đâu cũng toàn nước thì em không yên tâm (hy vọng bảo vệ khắp nơi). Đặc biệt, bảo trì cho nguồn nước không dễ dàng khi xung quanh là khu dân cư.

Ôi, nếu mật độ cây xanh từ 8% thì em mua ngay rồi. Tại em thấy có sân Golf sang nam khánh thành!

2. Vườn tùng: http://khudothiecopark.vn/biet-thu-vuon-tung/
  • Tổng diện tích khu Vườn Tùng Ecopark là 11,107ha
  • Gồm 210 căn biệt thự song lập và đơn lập sẽ được hoàn thiện cảnh quan mặt ngoài
  • 138 biệt thự đơn lập với diện tích 293m – 890m2
  • 72 biệt thự song lập với diện tích 156m – 230m2
  • Tỷ lệ xây dựng biệt thự Vườn Tùng Ecopark chỉ 40% trên tổng diện tích.
  • 60% còn lại sẽ chia đều cho tỷ lệ cây xanh và các công trình tiện ích
  • Điển hình như 241m2 bao gồm nhà bảo vệ và nhân viên
  • 2.575,93m2 bao gồm bể bơi, sân tennis, sân cầu lông và cau lạc bộ
  • 1,58ha dành cho cây xanh và khu vui chơi (Em tính ra là hơn 14% cây xanh)
  • 2,83ha dành cho đường giao thông trong khu vực (25.5% dành cho đường giao thông)
3. Vườn Mai: http://tranvansy.com/ban-biet-thu-vuon-mai-ecopark-view-dep-nhan-nha-ngay/

hadu

Xe tăng
Các cụ có quyền hỏi chủ đầu tư cho thông tin. Em chỉ dám đưa thông tin trên web thôi để các cụ tham khảo và hình dung ra được!
1. Equa Bay: http://aquabay.ecopark.com.vn/ (Bây giờ em không thấy thông tin diện tích cây xanh nữa!!!)

Các cụ cứ yêu cầu chủ đầu tư làm rõ nhé.
Ở Aqua Bay, bỏ ra hơn 5 tỉ mua biệt thự ở xa, lại thêm 3-4 tỉ hoàn thiện, nội thất thì em không chấp nhận được việc em ở giữa các khối bê tông!

Các cụ xem thêm hình tổng thể phân bố diện tích Aqua Bay nhé. 30% diện tích dành cho giao thông (nhiều hơn Vườn Tùng 5%) vì đây là khu nhiều nhà và khu thương mại đòn tiếp dân HY. Đây không thể là resort được!

Riêng mệnh nhà em, con em kiêng cử nước nên Aqua bay đâu cũng toàn nước thì em không yên tâm (hy vọng bảo vệ khắp nơi). Đặc biệt, bảo trì cho nguồn nước không dễ dàng khi xung quanh là khu dân cư.

Ôi, nếu mật độ cây xanh từ 8% thì em mua ngay rồi. Tại em thấy có sân Golf sang nam khánh thành!

2. Vườn tùng: http://khudothiecopark.vn/biet-thu-vuon-tung/
  • Tổng diện tích khu Vườn Tùng Ecopark là 11,107ha
  • Gồm 210 căn biệt thự song lập và đơn lập sẽ được hoàn thiện cảnh quan mặt ngoài
  • 138 biệt thự đơn lập với diện tích 293m – 890m2
  • 72 biệt thự song lập với diện tích 156m – 230m2
  • Tỷ lệ xây dựng biệt thự Vườn Tùng Ecopark chỉ 40% trên tổng diện tích.
  • 60% còn lại sẽ chia đều cho tỷ lệ cây xanh và các công trình tiện ích
  • Điển hình như 241m2 bao gồm nhà bảo vệ và nhân viên
  • 2.575,93m2 bao gồm bể bơi, sân tennis, sân cầu lông và cau lạc bộ
  • 1,58ha dành cho cây xanh và khu vui chơi (Em tính ra là hơn 14% cây xanh)
  • 2,83ha dành cho đường giao thông trong khu vực (25.5% dành cho đường giao thông)
3. Vườn Mai: http://tranvansy.com/ban-biet-thu-vuon-mai-ecopark-view-dep-nhan-nha-ngay/
Hoàn toàn đồng ý với cụ ở cái ý bỏ ra hơn 5 tỷ mua cái BT mà mật độ cây xanh ít thì vứt đi rồi. Nhưng em nghĩ có sự nhầm lẫn. Nhìn sơ riêng cái khu công viên cây xanh & clubhouse ở giữa của khu Mimosa đã thấy hơn cái tỷ lệ 1,5% rồi. Cái này em sẽ hỏi lại CĐT và phản hồi thông tin lại sau. Em thì chưa mua BT mà em mua nhà phố dãy A nên em quan tâm không biết dân Hưng Yên có chịu chơi không để em còn cá kiếm=))

Mareo

Xe đạp
Nhân tiện, các cụ đã có thông tin sau chưa:
- Ecopark diện tích gần 500ha (như Quận Hoàn Kiềm còn gì), vậy có khu xử lý rác và nước thải không? ;)
- Hiện tại vấn đề quản lý khá tốt nhưng không phải do một đơn vị chuyên nghiệp như Savills hay CBRE đảm nhiệm. Việc quản lý cả một quận do chính chủ đầu tư tự làm thì về lâu dài sẽ có risk, conflict gì không?
- Các tiện ích như Cinema, mua sắm sau này giữa các khu không có đường nội bộ để đi mà phải đi đường chình, thẳng cầu BHH cũng dành cho dân cư với nhiều xe cộ!

Thôi, em lại đi họp tiếp đã. Nói gì thì nói, nếu như vườn Tùng, Mai thì em hốt nhưng mà giá cao. Đúng là được cài này, mất cái kia các cụ nhỉ!

lovewheels

Xe buýt
Nhưng Mareo cũng phải so sánh tương đối chứ, lấy đâu ra ở HN có chỗ nào bỏ ra có hơn 4 tỷ là mua được căn biệt thự trong khu có quy hoạch, có quản lý. Em nói là biệt thự với đúng nghĩa của nó nhe, chứ em không nói những loại biệt thự của cò 110m2 xây xong cái nhà không còn kiếm nổi vài m2 để trồng cái cây. Em thấy tiền nào của nấy là không sai. Sức em ít nên em đành chịu vật chứ em có 15 tỷ thì em mua luôn căn 126m2 giai đoạn 1 Ciputra cho yên tâm vừa có cây vừa có hộ khẩu HN lại còn đỡ lo mất điện :D

hadu

Xe tăng
Các cụ múc BT đừng thấy cụ Mareo rung mà sợ :)). Cá nhân em thấy thế này, nếu như khu Mimosa lên đúng như quy hoạch thì cũng không kém VT, VM là mấy. Đi xa hơn tầm 2km đường ngon như bây giờ chả có nghĩa lý gì mà giá rẻ, chỉ bằng 1/2 khu cũ. Sau này theo quy hoạch sẽ có đường nội bộ xương cá nối giữa các khu nên các cụ cũng không phải lo chỉ có mỗi 1 con đường HN - HY để đi.
Em up cái ảnh cho máu