[Funland] Các cụ các mợ ơi, mọi người có ai ở khu phố cổ không ạ ?

vihali

Xe container
Cái vụ đi chung thì ai ở khu tập thể kiểu cũ là đều thế thôi. Em nhớ đến đận năm 90 khu em vẫn còn đi ị chung. Những đợt mất nước thì thôi rồi, vừa ị vừa tấn.

Ị ban đêm có cái thú mang bật lửa đốt giấy. Có đứa còn bị bố tẩn vì bố đọc được bài điểm kém trong sọt giấy.

Hỏi tại sao trong khu ko đôi nào lấy nhau, em bảo hồi cấp 2 thì toàn gặp lúc xếp hàng buổi sáng, ngượng bỏ mẹ. Đến tán mà kể lại hồi xưa thì hết cả lãng mạn.

printer05

Xe điện
LVC chỉ có ngõ 17 và 27 là như mê cung phi tít sang gần Hàng Đào, trong 1 ngõ có đến trăm người
27 em chưa vào, 17 em vào rồi lên tận sân thượng, cách đây 35 năm thì chỉ khoảng 50 người, bây h thì em không biết :D

Honghen2008

Xe container
Hà nội có một lứa đàn ông tầm 50 tuổi trở lên vẫn giữ được chất trang nhã, lịch duyệt. Họ khiêm nhường, ít bon chen. Đa phần lứa này biết cái khổ thời thiên đường nên sống chừng mực, biết người biết ta. Họ ưa kỹ lưỡng, chu đáo, không chụp giật, nhưng hồ nghi những cơ hội. Cái mới thì chưa quen, cái cũ ngấm vào máu nên họ chấp nhận thực tế để vui sống. Một lứa lỡ làng mà chẳng hối tiếc nhiều lắm.
Ta vẫn gặp họ bên những quán cafe yên tĩnh, dù luống tuổi vẫn vui bạn bè thuở học cùng ngày xưa.
Rất đáng yêu !
Phố nhà em đó, cụ nào nhận ra không?
Cụ viết hay quá Cụ, rất đúng về một lớp người. Mong Cụ luôn vui.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
Có những nơi, đến chơi thì vui, ở thì chẳng ra sao
Giồng như yêu thì nhiều, lấy thì chỉ 1 hoi :D

hatinh5760

Xe điện
Em vào nghe chửi dân Phố Cổ, khổ thân không hiểu sao topic nào mở về Phố Cổ cũng bị chửi tơi bời😂 .
Cụ nói ko hết rồi. Topic bàn về Phố Cổ, lan man thành Phố HN, người HN. Nhưng người nghĩ hay, nghĩ dễ chịu về Phố Cổ HN và những người sống ở đó, e là 1 nhé, cũng không ít. Họ hay là những người sinh ra và lớn lên ở 4 quận cũ (xưa gọi là Khu, kiểu khu Hoàn Kiếm, khu Ba Đình, khu Đống Đa và khu Hai Bà).
Tất nhiên, xã hội có người nọ, người kia. Nhìn vào 1 câu chuyện cũng từ các cặp mắt khác nhau, từ các góc cạnh khác nhau.

caisua

Xe lăn
27 em chưa vào, 17 em vào rồi lên tận sân thượng, cách đây 35 năm thì chỉ khoảng 50 người, bây h thì em không biết :D
Em ngay 13-15 còn chả biết hết người trong ngõ 17, cũng chỉ vào đó 1 lần thấy bên ngoài kiểu khu tập thể nhưng ở dưới tầng 1 tầng 2 sâu hút và tối tăm gần xuyên sang bên Hàng Đào

Honghen2008

Xe container
Phố Hà nội của Em😂 Các Cụ đừng chửi nhé, dù sao có lúc Hà nội ngày xưa vẫn đẹp trong mắt em. Có ngày nào nó quay trở lại ko đây?

Em Hà Nội hàng Đường trong giọng nói
Để hàng Bông êm ái lót cơn mơ
Thương những buổi chiều Bác Cổ ngày xưa
Anh nắn nót một trường thi lãng mạn
Thơ thuở bé khắc ghi tỉnh ngõ
Trạm Hàng Cỏ ơi, nét thảo có mờ phai
Theo gót chân em từng bước hàng Hài
Yêu hàng lược chải mềm hương mái tóc
Thương dĩ vãng chiều Cổ Ngư trốn học
Hồn ngây ngô theo điệp khúc hàng Đàn
Hàng Guốc trưa hè gõ nhịp bình na
Khi hàng Nón quay nghiêng che mắt thỏ
Anh lúng túng cả Đồng Xuân xấu hổ
Gió mơn man hàng Quạt, áo đong đưa
Đây hàng Khay anh đưa tặng bài thơ
Em hốt hoảng chợ Hôm vừa tắt nắng
Thơ bay lạc, hồn anh là hàng Trống
Nghe hàng Gai cùng mũi nhọn buồn đau
Ôi hàng Ngang tội nghiệp mối tình đầu
Anh hờn giận mơ hàng Buồm lãng tử
Em Hà Nội dáng Sinh Từ thục nữ
Tìm đến anh hàng Giấy mỏng tương tư
Nghe khơi buồn sông Tô Lịch ngẩn ngơ
Thơ giàu có như thương bề hàng Bạc
Hàng Vôi đó nồng nàn trong ngây ngất
Ý hàng Đào chín mọng trái môi chia
Xin hàng Than rực cháy lửa đam mê
Khi quấn quýt trong ái ân Hà Nội.
(Em chép lại thôi )

Chỉnh sửa cuối:

ngocquybk

Xe điện
Mấy quán ăn đêm gần đường tàu Tống Duy Tân, ăn xong ra đường tàu tè, thơm phức 1 góc phố :))

khoinguyen

Xe điện
Giai gái phố cổ nhiều người lấy vợ, lấy chồng sớm; ra ở riêng làm ăn cũng sớm.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com
bác thớt hình như người bên sở du lịch. đợt này nghỉ dài. tính kéo khách, cạnh tranh với sầm sơn, đồ sơn , mới khai hội tối qua trên VTV chắc :D

Yaris_2009

Xe tăng
Bún chả thì sao cccm nhỉ ? Bún chả Sinh Từ cũng có thuơng hiệu to, bún chả nem của bế, nhưng có lẽ bún chả Hàng Mành vẫn ngon. Bún chả thì là chuẩn món ăn của HN phố cổ rùi.

Axeco

Xe buýt
Nhà ngoại e ở phố cổ từ trước năm 1945 và mới bị mất năm trước, tuy nhà mặt phố nhưng ko hề giàu có như nhiều người nghĩ. Nhà ko cho thuê vì ngày xưa ông ngoại em bảo cho người ta thuê người ta lấy mất nhà. Mấy chục năm trời bà ngoại em bán điếu thuốc chén nước nuôi cả gia đình. Ngày em bé thỉnh thoảng mẹ em đi làm là gửi em về nhà bà ngoại. Phải nói đấy là nỗi sợ của em. Sợ cái WC cả ngõ chung nhau vừa tối tăm vừa hôi hám. Sợ vì buồn vì ko có ai chơi cùng. Nên mỗi khi mẹ em thả em xuống rồi đi làm là em cũng tót ra ngoài đường chơi luôn, căn giờ đến khi mẹ em gần về đón là em lại chạy về. Những lần tót đi của em thì nơi mà em hay ra và đứng đấy ko biết chán là chỗ bán chim cảnh chó mèo các thể loại ở chợ Hàng Da, đứng đấy ngắm chán em đi lang thang khắp các con phố, rồi lại ra chỗ bán chim cảnh với các loại động vật ở chợ Đồng Xuân. Ngôi nhà gắn với tuổi thơ của mẹ em và các bác, của anh chị em bọn em. Sau này vì lòng tham lam ích kỷ của cậu ruột em mà giờ đây ngôi nhà rơi vào tay người ngoài và gần như mất trắng

Yaris_2009

Xe tăng
Nhà ngoại e ở phố cổ từ trước năm 1945 và mới bị mất năm trước, tuy nhà mặt phố nhưng ko hề giàu có như nhiều người nghĩ. Nhà ko cho thuê vì ngày xưa ông ngoại em bảo cho người ta thuê người ta lấy mất nhà. Mấy chục năm trời bà ngoại em bán điếu thuốc chén nước nuôi cả gia đình. Ngày em bé thỉnh thoảng mẹ em đi làm là gửi em về nhà bà ngoại. Phải nói đấy là nỗi sợ của em. Sợ cái WC cả ngõ chung nhau vừa tối tăm vừa hôi hám. Sợ vì buồn vì ko có ai chơi cùng. Nên mỗi khi mẹ em thả em xuống rồi đi làm là em cũng tót ra ngoài đường chơi luôn, căn giờ đến khi mẹ em gần về đón là em lại chạy về. Những lần tót đi của em thì nơi mà em hay ra và đứng đấy ko biết chán là chỗ bán chim cảnh chó mèo các thể loại ở chợ Hàng Da, đứng đấy ngắm chán em đi lang thang khắp các con phố, rồi lại ra chỗ bán chim cảnh với các loại động vật ở chợ Đồng Xuân. Ngôi nhà gắn với tuổi thơ của mẹ em và các bác, của anh chị em bọn em. Sau này vì lòng tham lam ích kỷ của cậu ruột em mà giờ đây ngôi nhà rơi vào tay người ngoài và gần như mất trắng
Cụ/mợ mà nói e bít sớm là em bắt cóc ngay =)) E dụ cho ăn ô mai ăn kẹo ... Các thứ rùi em bắt cóc bán sabg tq.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Cụ nên vào các ngõ nhỏ chỉ đi lọt 1 xe máy và dùng chung nhà vệ sinh, cụ sẽ cảm nhận đầy đủ, nhất là đến lúc phải dọn nhà vệ sinh chung theo lịch phân công nhé. Ko long lanh như bạn nghĩ đâu.
Thực sự là e chả có chút ấn tượng nào với phố cổ cả. Đây là sự thực, ngõ nhỏ phố nhỏ, nhà nhỏ, chả hiểu nó nên thơ ở đâu. Chắc qua ngòi bút của maya ông văn nghệ sĩ nó mới thes, còn thực tế thì…e chỉ có ấn tượng đẹp với khu hồ hoàn kiếm và ba đình. Neus phải sống trong mấy khu tập thể hay nhà trong phố cổ e thực sự bị stress

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
nói chung là hồi c3, học lớp có nhiều bạn dân phố cổ, mp hàng điếu, hàng gà...cơ bản cũng thấy nó bt, có điều ở đây e tiện ăn ngon, nhưng e khá dị ứng với ngõ ngách, nhà trật trội, tăm tối, e thấy ở đâu cứ thoáng, sạch sẽ, đi vài km lên phố cổ chơi rồi về còn thích hơn ở trong đó với cái csvc mà chung nhau thì sợ luôn
Ngày trc đc vào cái ngõ không tránh đc nhau. Sâu hun hút toi om theucj sự hãi hùng. Ko hiểu sao người ta tự mua dây buộc mìh và có những kiểu thiết kế nhà ở và lối đi kinh hoàng như vậy

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Cụ không thích ngắm cá cảnh, cá chọi à :">

coolpix8700

Xe ngựa
Bún chả thì sao cccm nhỉ ? Bún chả Sinh Từ cũng có thuơng hiệu to, bún chả nem của bế, nhưng có lẽ bún chả Hàng Mành vẫn ngon. Bún chả thì là chuẩn món ăn của HN phố cổ rùi.

Bún chả Hàng Mành chắc bây giờ chủ yếu bán cho tây và 1 số người Việt tò mò.
Bún chả Sinh Từ ngày xưa ngồi đến đôi thứ 3 là hết chỗ, nhưng xưa thì cũng chỉ cuối thời bao cấp.
Ngày xưa bà ngoại em cũng bán bún chả, bà Ba Bún Chả ở phố Hàng Bột thời đó rất nhiều người biết. Trong ngõ em còn có hàng chả nhái, đó là cái ngõ 1 thời nối tiếng về đũa son.
Cả bên nhà chú em thì tụi em chỉ có mỗi em bây giờ ra ở vành đai 2 cho tiện đường đến văn phòng Cty, còn gói hết trong 4 quận nội thành cũ.
Bà xã cũng vậy, dù cái nhà của ông ngoại (bà xã) ở hàng Bạc bị bán mất rồi!

khanhnguyen09

Xe container
Nhiều ông nhà quê vào kháy này kháy nọ dân phố cổ. Cách đây vài chục năm chẳng mơ ra bờ hồ bỏ mợ lên được, 30-4, mùng 1-5, mùng 2-9 chẳng kéo rồng rắn lên hồ HK ấy, thời đó ở trên phố chẳng đẳng cấp hơn ở quê còn gì. Giờ XH phát triển nhu cầu ở nhà to rộng, giao thông thuận tiện thì mới giãn ra, người dân phố cổ có điều kiện họ cũng giãn ra rồi, hiện nay nhà khá giả họ chỉ dùng làm nơi buôn bán hoặc cho thuê, còn một bộ phận không đủ điều kiện thì họ phải bám trụ thôi. Nhưng dù sao thì vẫn hơn bọn nhà quê lên HN bon chen có tí tiền thì hợm hĩnh.:))
Em nói vui vậy thôi, ở đâu cũng có người nọ người kia, nhưng đừng nhìn bề nổi mà phán xét, ai sinh ra và lớn lên ở phố cổ HN mới thấy hồi xưa hạnh phúc thế nào, được tận hưởng những nét văn hóa mà không ở đâu có. Tóm lại nhà giàu thì ở quê cũng sướng, còn nghèo thì ở phố cổ vẫn khổ.

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tận năm 1998, khu tập thể nhà máy xà phòng chỗ Nguyễn Trãi, vẫn là mấy (2 hay 3 dãy gì đó) nhà 3 tầng, thiết kế ban đầu chỉ có phòng ở, 2 nhà quay mặt vào nhau hàng lang giữa. Nhiều nhà "cải tạo" bếp ngay ở hàng lang hoặc trong nhà. Nhưng mọi sự tắm giặt vẫn ở sân bể nước chung. WC thì là 1 dãy nhà nhỏ nhỏ, có cái rãnh ở giữa, ngồi dạng chân hai bên cho vào rãnh đó. Không biết sau đó bao lâu thì mới hết cảnh wc như thế.
Nhưng đi ngoài đường Nguyễn Trãi nhìn vào, mấy dãy nhà tập thế kia vẫn còn, không hiểu giờ mọi người cải tạo khu bếp, chỗ tắm giặt, wc riêng thế nào

Cái vụ đi chung thì ai ở khu tập thể kiểu cũ là đều thế thôi. Em nhớ đến đận năm 90 khu em vẫn còn đi ị chung. Những đợt mất nước thì thôi rồi, vừa ị vừa tấn.

Ị ban đêm có cái thú mang bật lửa đốt giấy. Có đứa còn bị bố tẩn vì bố đọc được bài điểm kém trong sọt giấy.

Hỏi tại sao trong khu ko đôi nào lấy nhau, em bảo hồi cấp 2 thì toàn gặp lúc xếp hàng buổi sáng, ngượng bỏ mẹ. Đến tán mà kể lại hồi xưa thì hết cả lãng mạn.