[Funland] Các cụ ai rành luật giúp em với !

tradaocamsa

Xe máy
Mình xin nêu ý kiến để bạn tham khảo. Về vấn đề ly hôn, sẽ có 4 vấn đề pháp lý liên quan gồm: (1) Chấm dứt quan hệ vợ chồng; (2) Phân chia tài sản của vợ chồng; (3) Quyền và nghĩa vụ nuôi con (do bạn đã đủ 18 tuổi nên vấn đề này không đặt ra); (4) Nghĩa vụ cấp dưỡng (nếu nhà bạn chỉ còn có 3 người, bố mẹ bạn vẫn có thu nhập thì nghĩa vụ này thường thì tòa sẽ không xét đến). Vấn đề pháp lý lớn nhất và khó nhất đối với nhà bạn hiện nay là vấn đề phân chia tài sản.
Về vấn đề tài sản, theo quy định của pháp luật về nguyên tắc thì tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân là tài sản chung của vợ chồng trừ các tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân... Khi ly hôn, tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi, trong đó có xét đến công sức đóng góp của vợ chồng (trong trường hợp bạn có công sức đóng góp cho tài sản chung của gia đình, bạn chứng minh được thì bạn cũng có quyền yêu cầu tòa án phân chia một phần trong khối tài sản đó.
Về vấn đề quyền sử dụng đất và ngôi nhà mà bà ngoại bạn để lại, có một số vấn đề như sau:
1.Nguồn gốc tài sản: quyền sử dụng đất có phải là tài sản hợp pháp/thuộc về của bà ngoại bạn không? Đã được cấp giấy chứng nhận chưa.
2. Nếu là tài sản hợp pháp thuộc về bà ngoại bạn thì vấn đề thứ 2 là thừa kế. Bà ngoại bạn có bao nhiêu người thuộc hàng thừa kế thứ 1 (bố mẹ của bà, chồng của bà, các con của bà). Nếu bố mẹ của bà đã chết trước khi bà chết, mẹ bạn là con duy nhất thì mẹ bạn là người thừa kế duy nhất theo pháp luật. Nếu đã có giấy chứng nhận mang tên bà của bạn thì mẹ bạn cần làm thủ tục để chuyển quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở và các tài sản khác găn liền với đất sang cho mẹ bạn. Đây là tài sản riêng của mẹ bạn và không chia cho bố bạn.
3. Nếu bố mẹ bạn đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì đây là tài sản chung của vợ chồng và sẽ chia.
Một số vấn đề pháp lý khác mình xin có ý kiến như sau:
1. Mẹ bạn có quyền đơn phương nộp đơn ly hôn. Tòa án có trách nhiệm giải quyết theo quy định, kể cả trường hợp bố bạn không hợp tác.
2. Việc đưa cho bố bạn 1 khoản tiền và ký cam kết thì không nên vì việc cam kết đó không có nhiều giá trị ràng buộc về mặt pháp lý và tài sản đó cũng không phải của bố bạn.
3. Bạn và mẹ bạn nên làm đơn tố cáo cơ quan công an về hành vi đe dọa của bố bạn.
4. Bạn nên thuê luật sư để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bạn và mẹ bạn
Bác tư vấn kỹ càng quá, em cảm ơn bác ạ.

1. Về căn nhà đang ở thì em xin kể chi tiết ạ:

Mảnh đất là được bà ngoại em mua bằng giấy tờ viết tay từ năm 2004, sau đó xây lên thành nhà. Chủ sở hữu mảnh đất sau khi bán xong đã định cư ở Ba Lan, mất liên lạc. Trên giấy tờ viết tay thì bà ngoại em vẫn là chủ nhà. Sổ đỏ thì không làm được do không thể liên lạc được với người chủ cũ. Bà ngoại em cho mẹ em quyền sử dụng mảnh đất cùng căn nhà xây trên đó từ đó đến nay. Không có tranh chấp.

Năm 2015 bà ngoại em mất, không để lại di chúc. Bà có 2 người con là mẹ em và cậu em.

Năm 2017, mẹ em nhờ người quen chạy để làm sổ đỏ cho căn nhà nhưng không được; lãnh đạo quận bảo là "đang cầm sổ đây nhưng sổ là tên chủ cũ". Nên đến nay, căn nhà em đang ở vẫn không sang tên được sổ đỏ.

Trên đây là toàn bộ thông tin về căn nhà em nói đến ạ. Các giấy tờ liên quan em đã nộp cả cho công an và tòa án rồi ạ.

2. Bố em bây giờ đòi lấy cả tiền cả căn nhà bác ạ. Thật sự em không biết làm thế nào.

3. Em và mẹ đã nộp đơn lên công an phường rồi nhưng họ chỉ gọi bố em lên răn đe và ký cam kết không tái phạm thôi bác ạ. Em đang không biết có nên tiếp tục nộp đơn lên công an quận không.

4. Em cũng đang tham khảo tư vấn của các luật sư trên diễn đàn mình đây ạ.

Em cảm ơn bác một lần nữa ạ.

sthd

Xe lăn
3. Em và mẹ đã nộp đơn lên công an phường rồi nhưng họ chỉ gọi bố em lên răn đe và ký cam kết không tái phạm thôi bác ạ. Em đang không biết có nên tiếp tục nộp đơn lên công an quận không.

4. Em cũng đang tham khảo tư vấn của các luật sư trên diễn đàn mình đây ạ.

Em cảm ơn bác một lần nữa ạ.
phường chỉ làm được đến thế thôi
đe dọa giết người là tội hình sự. đã có hành động cụ thể là quá đủ đk để khởi tố, tạm giam.
đại gia Sướng ở BN mới rút súng ra thôi, đã đi tù rồi đấy.
làm đơn lên CA quận. gặp mấy anh Sự hai đêm là ngoan ngay

tradaocamsa

Xe máy
Haizz, vừa ra Tết thì bác hàng xóm bảo bố em in nhiều tờ đơn với nội dung bôi nhọ em và mẹ em xong dán khắp ngõ. Bác hàng xóm trích xuất camera rồi gửi cho mẹ em.

Em đính kèm thêm tin nhắn dọa dẫm của bố em là sẽ lên cơ quan em cho các bác xem ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
1. Về căn nhà đang ở thì em xin kể chi tiết ạ:
Mảnh đất là được bà ngoại em mua bằng giấy tờ viết tay từ năm 2004, sau đó xây lên thành nhà. Chủ sở hữu mảnh đất sau khi bán xong đã định cư ở Ba Lan, mất liên lạc. Trên giấy tờ viết tay thì bà ngoại em vẫn là chủ nhà. Sổ đỏ thì không làm được do không thể liên lạc được với người chủ cũ. Bà ngoại em cho mẹ em quyền sử dụng mảnh đất cùng căn nhà xây trên đó từ đó đến nay. Không có tranh chấp.
Năm 2015 bà ngoại em mất, không để lại di chúc. Bà có 2 người con là mẹ em và cậu em.
Năm 2017, mẹ em nhờ người quen chạy để làm sổ đỏ cho căn nhà nhưng không được; lãnh đạo quận bảo là "đang cầm sổ đây nhưng sổ là tên chủ cũ". Nên đến nay, căn nhà em đang ở vẫn không sang tên được sổ đỏ.
Trên đây là toàn bộ thông tin về căn nhà em nói đến ạ. Các giấy tờ liên quan em đã nộp cả cho công an và tòa án rồi ạ.
...
Việc ông bố mợ đòi là việc khác (đòi như 1 điều kiện để ly hôn), nhưng như vậy thì cả bà già mợ có muốn cũng chưa thể cho được và cũng chẳng phải quan tâm đến cái điều kiện này làm gì.
Gạt phắt cái điều kiện ông bố mợ đặt ra, thì ít nhất với thông tin này tòa không phải xác định giá trị căn nhà khi giải quyết chia tài sản để ly hôn!

Thạc sỹ

Xe tăng
Căng nhỉ, tình máu mủ ruột thịt mà tới nông nỗi này. Chắc âm ỉ lâu lắm rồi hả mợ

MEC V6

Xe điện
Chuyện nhà em cũng dài, mong nhận được sự giúp đỡ từ các cụ ạ.

Gia đình em có 3 người: bố, mẹ và em. Em là nữ, lập gia đình được 2 năm và có cu con 20 tháng tuổi. Do em là con 1, lại có con nhỏ nên vợ chồng em ở tạm cùng bố mẹ em 1 thời gian đợi con cứng cáp thì vợ chồng em sẽ chuyển ra ngoài.

Bố em thì trước giờ tính cách trăng hoa, đã từng ngoại tình nhiều lần nhưng khéo chùi mép. Những lần ngoại tình trước thì bố vẫn tử tế với gia đình nên mẹ và em coi như mắt không thấy thì tim không đau. Tuy nhiên dạo gần đây, như bị bùa mê thuốc lú của nhân tình nên bố nhiều lần chửi bới, đánh đập mẹ và em, ép buộc mẹ và em phải giao hết tiền bạc và giao luôn cả căn nhà đang ở cho ông ấy. Tiền trong gia đình thì chủ yếu là từ lương hưu của mẹ em và lương đi làm của em góp vào. Bố em chưa từng đi làm, ngày ngày chỉ rượu chè, bài bạc, cặp kè, hết tiền lại về xin mẹ con em. Căn nhà đang ở là của bà ngoại em mua, bố em không đóng góp gì. Bà ngoại em mất năm 2015 và không để lại di chúc.

Nhận thấy tình trạng ngày một xấu đi, em đã thu thập các bằng chứng ngoại tình, bạo lực, đe dọa tính mạng của bố em và làm đơn lên công an phường. Sau khi nhận được đơn, công an phường đã triệu tập bố em lên làm việc, răn đe và ký cam kết không tái phạm. Sau đó một vài hôm, bố em tuyên bố là "chúng mày đưa ngay cho tao 1 tỉ rưỡi rồi tao sẽ đi khỏi nhà". Em và mẹ em bàn bạc với nhau theo hướng sẽ đưa tiền cho bố em vì thật sự mẹ con em chịu khổ vì ông ý quá lâu rồi (ngoại tình, cờ bạc, nợ nần,...từ hồi em còn nhỏ). Tuy nhiên để chắc ăn, em nhờ người quen là công chứng viên soạn sẵn 1 bản cam kết rằng bố em sẽ nhận số tiền trên, ký cam kết từ bỏ toàn bộ quyền đối với căn nhà đang ở và ký đơn ly hôn để giải thoát cho mẹ em. Tất cả sẽ được công chứng viên xác nhận để tránh việc ông ta giở trò lật lọng, vòi vĩnh thêm tiền.

Tuy nhiên sau khi mẹ con em chuẩn bị xong tiền thì ông ta không ký cam kết/đơn ly hôn, tuyên bố sẽ lấy hết cả số tiền đó và cả căn nhà đang ở và bắt mẹ con em, chồng em và cháu nhỏ phải ra khỏi nhà, nếu không ông sẽ rình lúc chúng em không để ý sẽ chém từng người một. Nhận thấy những việc làm của ông ta đi quá giới hạn và cũng lo cho tính mạng của mẹ em và con em còn nhỏ. Chúng em quyết định dọn ra khỏi nhà, đi thuê ở tạm một nơi khác.

Ngay khi mẹ em và em vừa đi, bố em đã lập tức thay khóa cửa, dựng chuyện kể khắp nơi là mẹ em đi theo trai, em và mẹ em hùa nhau cướp tiền của ông và ngày nào cũng nhắn tin chửi bới, đòi mẹ con em trả tiền. Mẹ em đã nộp đơn phương ly hôn tại tòa án và đang đợi tòa giải quyết. Tòa đã nhiều lần gọi nhưng bố em đều thoái thác không lên. Trong thời gian này, bố em nhiều lần nhắn tin dọa dẫm, ông còn đánh máy những tờ đơn với nội dung em và mẹ em lừa đảo cướp tiền của bố em và dọa sẽ gửi những tờ đơn giả mạo này lên cơ quan em và chồng em để chúng em mất việc. Ông còn bảo sẽ thuê xã hội đen "xử lý" gia đình em nếu không đưa tiền cho ông.

Em mệt mỏi thật sự với những chiêu trò của một người bố như vậy. Em khẩn cầu và mong sự giúp đỡ của các cụ/các anh/các chị trên diễn đàn mình. Mọi người làm ơn chỉ giúp em em có nên nộp đơn lên công an quận không hay có cách nào để ông bố em không làm phiền đến cuộc sống của mẹ con em nữa. Em xin cảm ơn mọi người nhiều ạ.
Mợ kiên quyết không đưa tiền chấp nhận ly hôn chia tài sản theo luật

datto70

Xe container
Chuyện nhà em cũng dài, mong nhận được sự giúp đỡ từ các cụ ạ.

Gia đình em có 3 người: bố, mẹ và em. Em là nữ, lập gia đình được 2 năm và có cu con 20 tháng tuổi. Do em là con 1, lại có con nhỏ nên vợ chồng em ở tạm cùng bố mẹ em 1 thời gian đợi con cứng cáp thì vợ chồng em sẽ chuyển ra ngoài.

Bố em thì trước giờ tính cách trăng hoa, đã từng ngoại tình nhiều lần nhưng khéo chùi mép. Những lần ngoại tình trước thì bố vẫn tử tế với gia đình nên mẹ và em coi như mắt không thấy thì tim không đau. Tuy nhiên dạo gần đây, như bị bùa mê thuốc lú của nhân tình nên bố nhiều lần chửi bới, đánh đập mẹ và em, ép buộc mẹ và em phải giao hết tiền bạc và giao luôn cả căn nhà đang ở cho ông ấy. Tiền trong gia đình thì chủ yếu là từ lương hưu của mẹ em và lương đi làm của em góp vào. Bố em chưa từng đi làm, ngày ngày chỉ rượu chè, bài bạc, cặp kè, hết tiền lại về xin mẹ con em. Căn nhà đang ở là của bà ngoại em mua, bố em không đóng góp gì. Bà ngoại em mất năm 2015 và không để lại di chúc.

Nhận thấy tình trạng ngày một xấu đi, em đã thu thập các bằng chứng ngoại tình, bạo lực, đe dọa tính mạng của bố em và làm đơn lên công an phường. Sau khi nhận được đơn, công an phường đã triệu tập bố em lên làm việc, răn đe và ký cam kết không tái phạm. Sau đó một vài hôm, bố em tuyên bố là "chúng mày đưa ngay cho tao 1 tỉ rưỡi rồi tao sẽ đi khỏi nhà". Em và mẹ em bàn bạc với nhau theo hướng sẽ đưa tiền cho bố em vì thật sự mẹ con em chịu khổ vì ông ý quá lâu rồi (ngoại tình, cờ bạc, nợ nần,...từ hồi em còn nhỏ). Tuy nhiên để chắc ăn, em nhờ người quen là công chứng viên soạn sẵn 1 bản cam kết rằng bố em sẽ nhận số tiền trên, ký cam kết từ bỏ toàn bộ quyền đối với căn nhà đang ở và ký đơn ly hôn để giải thoát cho mẹ em. Tất cả sẽ được công chứng viên xác nhận để tránh việc ông ta giở trò lật lọng, vòi vĩnh thêm tiền.

Tuy nhiên sau khi mẹ con em chuẩn bị xong tiền thì ông ta không ký cam kết/đơn ly hôn, tuyên bố sẽ lấy hết cả số tiền đó và cả căn nhà đang ở và bắt mẹ con em, chồng em và cháu nhỏ phải ra khỏi nhà, nếu không ông sẽ rình lúc chúng em không để ý sẽ chém từng người một. Nhận thấy những việc làm của ông ta đi quá giới hạn và cũng lo cho tính mạng của mẹ em và con em còn nhỏ. Chúng em quyết định dọn ra khỏi nhà, đi thuê ở tạm một nơi khác.

Ngay khi mẹ em và em vừa đi, bố em đã lập tức thay khóa cửa, dựng chuyện kể khắp nơi là mẹ em đi theo trai, em và mẹ em hùa nhau cướp tiền của ông và ngày nào cũng nhắn tin chửi bới, đòi mẹ con em trả tiền. Mẹ em đã nộp đơn phương ly hôn tại tòa án và đang đợi tòa giải quyết. Tòa đã nhiều lần gọi nhưng bố em đều thoái thác không lên. Trong thời gian này, bố em nhiều lần nhắn tin dọa dẫm, ông còn đánh máy những tờ đơn với nội dung em và mẹ em lừa đảo cướp tiền của bố em và dọa sẽ gửi những tờ đơn giả mạo này lên cơ quan em và chồng em để chúng em mất việc. Ông còn bảo sẽ thuê xã hội đen "xử lý" gia đình em nếu không đưa tiền cho ông.

Em mệt mỏi thật sự với những chiêu trò của một người bố như vậy. Em khẩn cầu và mong sự giúp đỡ của các cụ/các anh/các chị trên diễn đàn mình. Mọi người làm ơn chỉ giúp em em có nên nộp đơn lên công an quận không hay có cách nào để ông bố em không làm phiền đến cuộc sống của mẹ con em nữa. Em xin cảm ơn mọi người nhiều ạ.
Liên quan Hôn nhân, tài sản nên thuê Luật sư, mợ muốn Tòa nhanh thì có thể cho tý bồi dưỡng.

toimuondie

Xe container
Mợ học luật, làm luật à?
Vậy hỏi ai nữa?
Những gì bố mợ viết có đúng không?

Meoxuxi

Xe hơi
Em đã gửi hết bằng chứng cho Tòa án rồi ạ, hiện giờ Tòa đang thụ lý và phân chia tài sản là căn nhà đang ở rồi ạ. Chắc cũng phải lâu lâu mới có kết quả vì em thấy bảo Tòa còn phải định giá tài sản rồi còn nhiều bước khác ạ. Giấy tờ nhà với Hộ khẩu các thứ thì em đã đem theo hết ngay khi dọn ra khỏi nhà rồi nên cũng yên tâm phần nào là ông bố em sẽ không lén bán căn nhà đi được.

Bên công an phường thì họ bảo là họ chỉ có thể răn đe được thôi vì vẫn phải đợi Tòa án giải quyết.

Em có nên nộp đơn lên công an quận không ạ? Em đang rối bời lắm ạ hic
Mợ nên thuê luật sư và nên đi đêm với toà, các vụ ly hôn nên thêm tiền vào để toà xử lý nhanh gọn cho được việc mình

Mợ học luật, làm luật à?
Vậy hỏi ai nữa?
Em cũng muốn cùng câu hỏi với cụ này, chủ thớt có thể trả lời chuẩn nhất thực tế câu chuyện của mình bằng lương tâm: Bố chủ thớt viết có đúng không, sai đúng cần phải rõ ràng để mọi người có cái nhìn khách quan vừa tư vấn vừa chia sẻ với chủ thớt.
Cá nhân em nghĩ nếu toàn bộ câu chuyện chủ thớt nói là đúng thì chủ thớt cần làm một số việc sau:
1. Chủ thớt và mẹ cùng viết đơn gửi công an Phường, Quận kể rõ tình hình hiện tại , sự đe dọa giết người... ( để Công An họ có biện pháp ngăn chặn, tránh để khi sảy ra họ mới biết thì quá muộn)
2. Thuê luật sư, và cung cấp đày đủ các giấy tờ cho bên Luật sư, Công An, Tòa Án để các bên có thông tin hỗ trợ gia đình tốt nhất
3. Tổng hợp lại các bằng chứng đã có về việc ngoại tình , các vấn đề về thu nhập, về công việc của Bố gửi Luật sư, Công An, Tòa Án để các bên nắm tình hình
4.Bảo đảm an toàn nơi ở của gia Mẹ, chồng, con, và mợ ( luôn cảnh giác tránh tình trạng bố mợ thuê người sát hại...)
với tòa án, công an thì lên bám sát đầu mối làm việc, và việc cần thiết để bồi dưỡng phải có thì việc mới nhanh được.
Chúc mợ chủ và gia đình bình an.

mat mo chan cham

Xe tải
Nếu là người ngoài đọc tờ rơi của bố mợ sẽ thấy mợ là đứa con bất hiếu. Chắc từ mỗi góc độ có cái nhìn khác nhau. Chắc bố mợ nghĩ như thế nên cư xử như thế. Mợ người học luật chắc rành luật hơn em và nhiều người ở đây.
Biết mợ đang rối nên mới hỏi thêm trên này, E ko dám lạm bàn, E chỉ khuyên mợ dù thế nào cũng ko dùng đến xã hội đen, dù sao cũng là máu mủ ruột rà.

tradaocamsa

Xe máy
Mợ học luật, làm luật à?
Vậy hỏi ai nữa?
Em làm về mấy vấn đề bản quyền, nhãn hiệu thôi bác ạ. Mấy việc dân sự, hình sự em có học trong trường nhưng khi áp dụng vào cuộc sống thì em không có kinh nghiệm.

Em chỉ biết là khi xảy ra vụ việc như này thì em cần trình báo công an thôi. Có lẽ vì thế nên bố em thù em bác ạ.

tradaocamsa

Xe máy
Em cũng muốn cùng câu hỏi với cụ này, chủ thớt có thể trả lời chuẩn nhất thực tế câu chuyện của mình bằng lương tâm: Bố chủ thớt viết có đúng không, sai đúng cần phải rõ ràng để mọi người có cái nhìn khách quan vừa tư vấn vừa chia sẻ với chủ thớt.
Cá nhân em nghĩ nếu toàn bộ câu chuyện chủ thớt nói là đúng thì chủ thớt cần làm một số việc sau:
1. Chủ thớt và mẹ cùng viết đơn gửi công an Phường, Quận kể rõ tình hình hiện tại , sự đe dọa giết người... ( để Công An họ có biện pháp ngăn chặn, tránh để khi sảy ra họ mới biết thì quá muộn)
2. Thuê luật sư, và cung cấp đày đủ các giấy tờ cho bên Luật sư, Công An, Tòa Án để các bên có thông tin hỗ trợ gia đình tốt nhất
3. Tổng hợp lại các bằng chứng đã có về việc ngoại tình , các vấn đề về thu nhập, về công việc của Bố gửi Luật sư, Công An, Tòa Án để các bên nắm tình hình
4.Bảo đảm an toàn nơi ở của gia Mẹ, chồng, con, và mợ ( luôn cảnh giác tránh tình trạng bố mợ thuê người sát hại...)
với tòa án, công an thì lên bám sát đầu mối làm việc, và việc cần thiết để bồi dưỡng phải có thì việc mới nhanh được.
Chúc mợ chủ và gia đình bình an.
Việc bố em nói em và mẹ cướp tiền của bố em là hoàn toàn không có. Em và mẹ bị bố đuổi ra khỏi nhà tay trắng bác ạ. Mọi sự việc em kể ở đây thì hàng xóm xung quanh và người quen của bố mẹ em đều biết. Mọi người cũng khuyên bảo bố em nhiều rồi nhưng bố em không nghe.

Em đã báo công an nhiều lần rồi ạ. Mỗi lần em báo thì công an đều gọi bố em lên để răn đe. Chắc vì thế nên bố em thù em.

Em cũng đang tham khảo bên luật sư bác ạ. Tòa án thì chắc phải đợi vì em thấy bảo Tòa làm việc theo từng bước ạ.

Em học luật nhưng khi đi làm thì em làm về lĩnh vực bản quyền, thương hiệu nên mấy vấn đề dân sự với hình sự em không có kinh nghiệm ạ hic.

otothanglong

Xe điện
Haizz, vừa ra Tết thì bác hàng xóm bảo bố em in nhiều tờ đơn với nội dung bôi nhọ em và mẹ em xong dán khắp ngõ. Bác hàng xóm trích xuất camera rồi gửi cho mẹ em.

Em đính kèm thêm tin nhắn dọa dẫm của bố em là sẽ lên cơ quan em cho các bác xem ạ.
Trời đời lại còn tồn tại thể loại cặn bã thế này sao ???, việc nhà không quản nổi còn ra đường vạch áo cho người xem lưng bêu rếu vợ con như này thì vứt rồi, loại nát thế này sao mẹ con mợ giải quyết được, cứ thu thập bằng chứng đưa ra pháp luật rồi cắt đứt quan hệ với loại nát này đi cho nhẹ nợ. Khổ thật đúng là mỗi cây mỗi hoa, mỗi nhà mỗi cảnh, nhà mợ đen toang hết nóc rồi.

cusao

Xe lăn
Theo em mợ nên sử lý việc này rành mạch như sau
- Việc phân chia tài sản dứt khoát phải tuân thủ các trình tự của luật pháp. Kế cả vì việc đó mà dẫn đến mất hết tiền bạc do tiêu cực hành chính mà ra (thuê luật sư, bôi trơn....)
- Việc an toàn tính mạng phải làm đầy đủ các đơn thư để yêu cầu đc cơ quan công an có thẩm quyền bảo vệ toàn bộ. Đây chính là lúc thể hiện yêu cầu chính đánh của 1 công dân.
- Việc bôi nhọ nhân phẩm vô can cứ cũng góp phần tăng nặng những hành vi vi phạm pháp luật của bất cứ ai.
- Tuyệt đối không động chân động tay hay thuê ai làm việc đó vì hậu quả của nó sẽ kéo dài đến đời con đời cháu bất kể thắng thua. Những việc đúng-sai trong mối quan hệ gia đình (bố -mẹ-con) tuyệt đối không đưa ra ngoài xh làm chủ đề đàm tiếu của cộng đồng mà bắt buộc phải có trách nhiệm tự giải quyết trong nhà bất kể lợi - hại thuoc về bên nào.

Tất cả những việc làm trên đều là việc khó và buồn nhưng không thể buông bỏ đc đâu nên cứ đều đặn từng bước mà tháo gỡ. Bối dối, chán nản, suy sụp.... đều có nguy cơ hiện hữu với bất kỳ ai. Tuy nhiên, tình trạng đó chỉ làm chậm những bước đi cụ thể để tháo gỡ chứ không thể bỏ qua bất kỳ bước nào.

Hãy hiểu là việc phải làm thì đành phải cố mặc kệ cảm xúc là buồn bã , chán nản hay bối rối.....

Chúc mơ và người thân sớm vượt qua khó khăn này. Em tin là kiểu gì cũng sẽ qua, chỉ có điều là lâu hay mau mà thôi

Trần Đoành.

Xe container
Đúng là phụ tử tình thâm, chẳng thể dứt được. Nhưng cái chính là để ông bố bớt ngang ngược, để bà mẹ đỡ khổ và cũng đề phòng bất trắc. Chứ sau này ông ấy hồi tâm hoặc giả nằm liệt ra đấy thì cũng chả khỏi tay chăm sóc của con cái.
Chính vì thế nên cần trấn áp và khử khuẩn cái ổ dịch bệnh kia ko lây lan thêm thì mới dứt điểm đc ông bố

Chopchopchop

Xe buýt
Việc bố em nói em và mẹ cướp tiền của bố em là hoàn toàn không có. Em và mẹ bị bố đuổi ra khỏi nhà tay trắng bác ạ. Mọi sự việc em kể ở đây thì hàng xóm xung quanh và người quen của bố mẹ em đều biết. Mọi người cũng khuyên bảo bố em nhiều rồi nhưng bố em không nghe.

Em đã báo công an nhiều lần rồi ạ. Mỗi lần em báo thì công an đều gọi bố em lên để răn đe. Chắc vì thế nên bố em thù em.

Em cũng đang tham khảo bên luật sư bác ạ. Tòa án thì chắc phải đợi vì em thấy bảo Tòa làm việc theo từng bước ạ.

Em học luật nhưng khi đi làm thì em làm về lĩnh vực bản quyền, thương hiệu nên mấy vấn đề dân sự với hình sự em không có kinh nghiệm ạ hic.
Mợ học Luật thì bạn bè trong ngành nhiều, hỏi bạn bè sẽ nhanh và cụ thể hơn ở đây. Vụ ly hôn của bố mẹ mợ thì Toà sẽ giải quyết nhanh thôi, nhưng việc tranh chấp tài sản mới là vấn đề, cái này nó liên quan đến Luật đất đai qua các thời kỳ, phải xác định được mảnh đất đó thuộc quyền sở hữu của ai đã thì mới xử lý tiếp đc. Trong trường hợp quá loằng ngoăngd rắc rối thời gian khiếu kiện kéo dài mà mợ không ở nhà đó e rằng việc đòi về cực kỳ khó

Kacar1102

Xe buýt
Mợ học luật, làm luật à?
Vậy hỏi ai nữa?
Hức...em đang thắc mắc cụ Durex sao ko thấy vào tư vấn, vì thấy các thớt cụ ấy khá là nhiệt. Hóa ra có khi vụ này các cụ ấy cùng ngành luật nên đã biết vụ này rồi ấy chứ. 😃