[Funland] Các cụ ai rành luật giúp em với !

tradaocamsa

Xe máy
Hức...em đang thắc mắc cụ Durex sao ko thấy vào tư vấn, vì thấy các thớt cụ ấy khá là nhiệt. Hóa ra có khi vụ này các cụ ấy cùng ngành luật nên đã biết vụ này rồi ấy chứ. 😃
Dạ em và anh Durex đã trao đổi rồi ạ. Anh ấy cũng đang nhờ cộng sự nghiên cứu vụ việc của em. Hy vọng sẽ sớm nhận được tin từ anh ấy ạ.

Việc bố em nói em và mẹ cướp tiền của bố em là hoàn toàn không có. Em và mẹ bị bố đuổi ra khỏi nhà tay trắng bác ạ. Mọi sự việc em kể ở đây thì hàng xóm xung quanh và người quen của bố mẹ em đều biết. Mọi người cũng khuyên bảo bố em nhiều rồi nhưng bố em không nghe.

Em đã báo công an nhiều lần rồi ạ. Mỗi lần em báo thì công an đều gọi bố em lên để răn đe. Chắc vì thế nên bố em thù em.

Em cũng đang tham khảo bên luật sư bác ạ. Tòa án thì chắc phải đợi vì em thấy bảo Tòa làm việc theo từng bước ạ.

Em học luật nhưng khi đi làm thì em làm về lĩnh vực bản quyền, thương hiệu nên mấy vấn đề dân sự với hình sự em không có kinh nghiệm ạ hic.
Em chia sẻ với mợ chủ về chuyện gia đình mợ, chẳng con cái nào muốn bị rơi vào hoàn cảnh như mợ, nhưng thực sự mỗi người một số phận 1 hoàn cảnh, trước mắt em nghĩ để tránh ảnh hưởng tới công việc của 2 vợ chồng thì 2 vc cũng cân đối xem nếu Sếp ở Cơ quan của 2 người có thể chia sẻ được việc nhà mình thì cũng lên nói sơ bộ để nếu sự việc có đến tai Sếp thì cũng không ảnh hưởng nhiều đến công việc ( vì ít nhiều Sếp cũng biết trước sự việc và có cái nhìn khách quan hơn) còn về phía pháp luật thì cần có thời gian mới có thể giải quyết được, nhưng phải bám sát các đầu mối để giải quyết công việc được sớm nhất, về con người thì việc đi lại cần quan sát và để ý xung quanh tránh sự việc không mong muốn sảy đến. CHÚC mợ và gia đình giải quyết mọi việc thuận lợi.

tradaocamsa

Xe máy
Theo em mợ nên sử lý việc này rành mạch như sau
- Việc phân chia tài sản dứt khoát phải tuân thủ các trình tự của luật pháp. Kế cả vì việc đó mà dẫn đến mất hết tiền bạc do tiêu cực hành chính mà ra (thuê luật sư, bôi trơn....)
- Việc an toàn tính mạng phải làm đầy đủ các đơn thư để yêu cầu đc cơ quan công an có thẩm quyền bảo vệ toàn bộ. Đây chính là lúc thể hiện yêu cầu chính đánh của 1 công dân.
- Việc bôi nhọ nhân phẩm vô can cứ cũng góp phần tăng nặng những hành vi vi phạm pháp luật của bất cứ ai.
- Tuyệt đối không động chân động tay hay thuê ai làm việc đó vì hậu quả của nó sẽ kéo dài đến đời con đời cháu bất kể thắng thua. Những việc đúng-sai trong mối quan hệ gia đình (bố -mẹ-con) tuyệt đối không đưa ra ngoài xh làm chủ đề đàm tiếu của cộng đồng mà bắt buộc phải có trách nhiệm tự giải quyết trong nhà bất kể lợi - hại thuoc về bên nào.

Tất cả những việc làm trên đều là việc khó và buồn nhưng không thể buông bỏ đc đâu nên cứ đều đặn từng bước mà tháo gỡ. Bối dối, chán nản, suy sụp.... đều có nguy cơ hiện hữu với bất kỳ ai. Tuy nhiên, tình trạng đó chỉ làm chậm những bước đi cụ thể để tháo gỡ chứ không thể bỏ qua bất kỳ bước nào.

Hãy hiểu là việc phải làm thì đành phải cố mặc kệ cảm xúc là buồn bã , chán nản hay bối rối.....

Chúc mơ và người thân sớm vượt qua khó khăn này. Em tin là kiểu gì cũng sẽ qua, chỉ có điều là lâu hay mau mà thôi
Vâng, em cảm ơn tư vấn của bác ạ.

Chuyện này thực sự em cũng không biết nhờ ai, đành phải đưa lên diễn đàn mình xin ý kiến.

Bây giờ em chỉ mong Tòa xử nhanh cho mẹ em được ly hôn và tài sản được phân chia theo đúng quy định của pháp luật thôi ạ. Còn việc bố em đi khắp nơi đặt điều, bêu rếu, bôi nhọ mẹ con em thì cái đấy chắc cũng không có cách nào bắt ông ý ngừng lại được, chắc em phải chấp nhận thôi ạ.

tradaocamsa

Xe máy
Em chia sẻ với mợ chủ về chuyện gia đình mợ, chẳng con cái nào muốn bị rơi vào hoàn cảnh như mợ, nhưng thực sự mỗi người một số phận 1 hoàn cảnh, trước mắt em nghĩ để tránh ảnh hưởng tới công việc của 2 vợ chồng thì 2 vc cũng cân đối xem nếu Sếp ở Cơ quan của 2 người có thể chia sẻ được việc nhà mình thì cũng lên nói sơ bộ để nếu sự việc có đến tai Sếp thì cũng không ảnh hưởng nhiều đến công việc ( vì ít nhiều Sếp cũng biết trước sự việc và có cái nhìn khách quan hơn) còn về phía pháp luật thì cần có thời gian mới có thể giải quyết được, nhưng phải bám sát các đầu mối để giải quyết công việc được sớm nhất, về con người thì việc đi lại cần quan sát và để ý xung quanh tránh sự việc không mong muốn sảy đến. CHÚC mợ và gia đình giải quyết mọi việc thuận lợi.
Vâng em cũng trao đổi với Sếp trực tiếp trên cơ quan rồi ạ. Sếp cũng thông cảm và bảo em yên tâm làm việc, trong trường hợp bố em lên công ty làm phiền thì Sếp sẽ giải quyết ạ.

Em cũng hy vọng Tòa xem xét hồ sơ và sớm có quyết định. Mẹ em ngày nào cũng ủ rũ lo lắng đến rạc cả người đi mà em xót lắm ạ hic.

Giamavanham

Xe tải
Vâng, em xin giải thích cụ thể hơn ạ.

Mảnh đất là được bà ngoại em mua bằng giấy tờ viết tay từ năm 2004, sau đó xây lên thành nhà. Chủ sở hữu mảnh đất sau khi bán xong đã định cư ở Ba Lan, mất liên lạc. Trên giấy tờ viết tay thì bà ngoại em vẫn là chủ nhà. Sổ đỏ thì không làm được do không thể liên lạc được với người chủ cũ. Bà ngoại em cho mẹ em quyền sử dụng mảnh đất cùng căn nhà xây trên đó từ đó đến nay. Không có tranh chấp.

Năm 2015 bà ngoại em mất, không để lại di chúc. Bà có 2 người con là mẹ em và cậu em.

Năm 2017, mẹ em nhờ người quen chạy để làm sổ đỏ cho căn nhà nhưng không được; lãnh đạo quận bảo là "đang cầm sổ đây nhưng sổ là tên chủ cũ". Nên đến nay, căn nhà em đang ở vẫn không sang tên được sổ đỏ.

Trên đây là toàn bộ thông tin về căn nhà em nói đến ạ. Các giấy tờ liên quan em đã nộp cả cho công an và tòa án rồi ạ.
Như nhiều cụ trên đây tư vấn,nên thuê 1 VP luật sư, họ tư vấn là tốt nhất vì việc của mờ hơi phức tạp đấy. Vì như vậy nói về quyền sử dụng đất thì đến h ko thuộc nhà mợ, mà tại sao anh nào ở Quận lại nói câu "đang cầm sổ đây" được nhỉ? Phải giải quyết dứt điểm việc này rồi mới tính việc khác được chứ như mợ nói "bà ngoại cho mẹ em quyền sử dụng đất" là biết thế thôi, chứ về pháp lý ko thể đem ra nói chuyện được. Chúc mợ sẽ sớm giải quyết được mọi việc êm thuận.

canavaro88

Xe tải
Em đã gửi hết bằng chứng cho Tòa án rồi ạ, hiện giờ Tòa đang thụ lý và phân chia tài sản là căn nhà đang ở rồi ạ. Chắc cũng phải lâu lâu mới có kết quả vì em thấy bảo Tòa còn phải định giá tài sản rồi còn nhiều bước khác ạ. Giấy tờ nhà với Hộ khẩu các thứ thì em đã đem theo hết ngay khi dọn ra khỏi nhà rồi nên cũng yên tâm phần nào là ông bố em sẽ không lén bán căn nhà đi được.
Bên công an phường thì họ bảo là họ chỉ có thể răn đe được thôi vì vẫn phải đợi Tòa án giải quyết.
Em có nên nộp đơn lên công an quận không ạ? Em đang rối bời lắm ạ hic
Nếu đã có bằng chứng vụ việc là phức tạp, nguy cấp thì gửi CA Quận- CA Quận răn đe được hơn nhiều phường Cụ ạ...mạnh mẽ hơn đấy.
Ngoài ra Mợ có thể gửi thêm cái đơn kêu cứu lên Bí thư Quận ủy ở đó nếu bên CA phường, Quận không xem xét hay lần chần, để bên Quận ủy có văn bản chỉ đạo CA Quận làm... em thấy cần thiết đó. Toàn phụ nữ, con nhỏ, thằng kia rượu vào không biết đâu mà lường.

Mợ nên nhờ luật sư, họ giúp cho.
Đồng ý với Cụ... Việc của nhà Mợ không phải quá khó nhưng nhiều việc nên bớt chút thời gian, 1 phần nhỏ kinh phí nhờ họ giúp: Giúp làm thủ tục ly hôn- ông kia không đến, không chịu thì cũng phải chịu vì Mợ có rất nhiều bằng chứng bị đe dọa, hành hung, không thể chung sống được, abc...rồi việc làm thủ tục thừa kế cho ông kia ra đường (nếu đứng tên Bà ngoại) hay phân chia tài sản nếu không chứng minh bằng giấy tờ là của Bà ngoại Mợ mua... túm lại là có luật sư họ sẽ tư vấn, chỉ cho "cách" giải quyết nhanh.

Vâng nếu bạn có quen luật sư thì bạn giới thiệu giúp mình với ạ, mình đang rối lắm, không biết làm thế nào.
Phải bình tinh Mợ nhé.
Về Luật sự không Cụ Mợ nào giới thiệu- Mợ Google cái xem chỗ nào gần thì đến- Chắc là không quá đắt đâu...nghe tư vấn nếu dễ mình tự làm, nếu khó và giá trị tài sản lớn thì thuê họ làm.

barca6996

Xe container
Chán cho cái văn bằng luật của chủ thớt