[Funland] Các cháu nhỏ giờ tợn quá

Dân Tổ

Xe container
Quay lại vấn đề chính của cụ thớt là thực tế đáng báo động các cụ ạ :) không phải mình cứ nghe rồi cho nó là bình thường, nghe để lưu ý và chú tâm vào con cái mình hơn.

Có cụ nói thời trước chúng ta cũng vậy, em tạm đồng ý, nhưng thực tế là ko nhiều và phổ biến như bây h. Thời chúng ta đổ cho nhận thức được do mọi thứ còn mới, còn nhiều thông tin hạn chế dẫn đến tò mò rồi nghịch dại :D tuy nhiên hậu quả thì ít hơn bây nhiều.

Trong khi thế hệ các con hiện nay thì thông tin, nguồn tìm hiểu nhan nhản qua đủ mọi loại phương tiện, nền tảng. Nhưng nhận thức thì do đâu mà hiện tượng như trên lại phổ biến hơn như vậy - đó vẫn chính là từ tam giác Gia đình - Nhà Trường - Xã hội. :)

Cả 3 góc tam giác trên đều chưa tốt chính vì vậy các con cũng dễ lệch lạc với nhiều xu hướng ko tốt :)

Em nhắc lại nhiều lần rồi, phải làm bạn với chúng nó thì mới tạo cho chúng nó nhận thức được. Chứ ko những việc khiến các cụ hay cụ thớt còn bất ngờ nhiều hơn ko chỉ như tình huống Circle K trên kia đâu :D

Tâm sự, tìm hiểu mọi thứ liên quan của thế hệ chúng nó, từ game, từ những câu chuyện chúng nó kể về bạn bè về lớp học về những quan hệ của chúng nó để như 1 người bạn lớn hơn nó chỉ cho chúng nó thấy what’s right what’s wrong. :D

Cu lớn nhà em cấp 2 nhưng từ lớp 4 đã thấy cậu ấy về chia sẻ đầy chuyện, cả nhà ban đầu còn hơi bất ngờ nhưng sau càng khuyến khích để chia sẻ và có nhiều sự việc hội phụ huynh đều xử lý cùng nhau rất hiệu quả và tế nhị :D Giờ cấp 2 rồi, còn nhiều thứ cũng ối giời ơi hơn nhưng có vấn đề là can thiệp rất sớm :)

Bạn bé mới mẫu giáo thôi, cũng bi bô kể lớp có bạn này hay đòi kiss kiss bạn kia đóng vai chồng bạn ấy, blah blah ;)) nên phải ngồi xuống tâm sự nghe các bạn ấy hết ạ.

Em có quy tắc: cứ từ 12 tuổi trở lên, các con là bạn mình - thế mới vừa song hành mà vừa theo dõi được tâm sinh lý các bạn ấy ở độ tuổi dậy thì. :)

MuathuHN252

Xe cút kít
Mà em nói thật ở cái tuổi này, bảo cno dùng BCS có mấy đứa sẽ thực sự dùng. Mình già rồi, ý thức dc hết mức độ tai hại nó ntn mà nhiều khi cũng chẳng thích dùng nữa là các cháu. Rồi ko cẩn thận dính bầu, hoặc rồi lạm dụng thuốc tránh thai quá sớm, quá nhiều, hậu quả sau này vô cùng lắm.

tieunhupha

Xe điện
Em thấy việc này trẻ nhỡ nhỡ thế này là bình thường trừ khi nó xảy ra với con em. Vậy nên các cụ có người thấy bình thường có người cảm thán thì cũng là thường thôi.

lộc _ vừng

Xe buýt
Kinh tế phát triển kéo theo nhiều cái bất lợi quá ạ , cháu xin phép hóng kinh nghiệm các cụ nhà mình ạ

Xe nội lước

Xe container
Cụ nói làm em giật mình. Con mình đang độ tuổi đó .

Muon_biet

Xe cút kít
Gần nhà tôi có 1 trường cấp 2 dân lập, cũng có chút uy tín ở Hà nội, thấy trường lớp, học sinh khá quy củ.

Thế mà chiều tối hôm qua tôi ghé vào Circle K cạnh nhà mua vài thứ. Circle K nào cũng có vài cái bàn bán đồ ăn vặt, có mấy cháu gái cấp 2 đang ngồi 8 chuyện, tôi đứng xếp hàng trả tiền mà nghe các cháu nổi hết da gà. Mặt non choẹt mà "chồng mày, chồng tao", "mày cẩn thận hôm trước báo nói có đứa lớp 6 đã có bầu, đừng có đi nhân trần". Tôi nhìn qua thì mấy cháu nó chắc lớp 8 là cùng, còn không được lớp 9.

Không biết vụ này có phổ biến không, hay chuyện tôi gặp hôm qua là cá biệt nhỉ các cụ?
Bình thường mà, các cháu do không được người lớn giáo dục về sinh lí thôi!

QDV2012

Xe tăng
Gần nhà tôi có 1 trường cấp 2 dân lập, cũng có chút uy tín ở Hà nội, thấy trường lớp, học sinh khá quy củ.

Thế mà chiều tối hôm qua tôi ghé vào Circle K cạnh nhà mua vài thứ. Circle K nào cũng có vài cái bàn bán đồ ăn vặt, có mấy cháu gái cấp 2 đang ngồi 8 chuyện, tôi đứng xếp hàng trả tiền mà nghe các cháu nổi hết da gà. Mặt non choẹt mà "chồng mày, chồng tao", "mày cẩn thận hôm trước báo nói có đứa lớp 6 đã có bầu, đừng có đi nhân trần". Tôi nhìn qua thì mấy cháu nó chắc lớp 8 là cùng, còn không được lớp 9.

Không biết vụ này có phổ biến không, hay chuyện tôi gặp hôm qua là cá biệt nhỉ các cụ?
Nhìn về một mặt tích cực nào đấy, các em ấy rất có ý thức bảo vệ mình mà? Ít nhất công tác giáo dục giới tính của chúng ta đã thành công phần nào.

Vấn đề yêu đương, quan hệ tình dục em thấy khá bình thường, áp dụng biện pháp bảo vệ đúng đắn thì ok thôi. Bố mẹ không abc thì thì lấy đâu ra các cháu, tâm sinh lý quá bình thường.

Chỉ có một điểm nhỏ đó là luật chỉ cấm người trên 18 tuổi thôi còn đoạn dưới 18 tuổi em chưa thấy phổ biển thì phải :D

jazzzzz

Xe lăn
Vấn đề là các cháu có ý thức và kiến thức cề sức khoẻ sinh sản hay k thôi.

nozinomuo

Xe tải

Sao cụ ko bảo "cho chú đi nhân trần với"

Kiên Khùng

Xe điện
Quay lại vấn đề chính của cụ thớt là thực tế đáng báo động các cụ ạ :) không phải mình cứ nghe rồi cho nó là bình thường, nghe để lưu ý và chú tâm vào con cái mình hơn.

Có cụ nói thời trước chúng ta cũng vậy, em tạm đồng ý, nhưng thực tế là ko nhiều và phổ biến như bây h. Thời chúng ta đổ cho nhận thức được do mọi thứ còn mới, còn nhiều thông tin hạn chế dẫn đến tò mò rồi nghịch dại :D tuy nhiên hậu quả thì ít hơn bây nhiều.

Trong khi thế hệ các con hiện nay thì thông tin, nguồn tìm hiểu nhan nhản qua đủ mọi loại phương tiện, nền tảng. Nhưng nhận thức thì do đâu mà hiện tượng như trên lại phổ biến hơn như vậy - đó vẫn chính là từ tam giác Gia đình - Nhà Trường - Xã hội. :)

Cả 3 góc tam giác trên đều chưa tốt chính vì vậy các con cũng dễ lệch lạc với nhiều xu hướng ko tốt :)

Em nhắc lại nhiều lần rồi, phải làm bạn với chúng nó thì mới tạo cho chúng nó nhận thức được. Chứ ko những việc khiến các cụ hay cụ thớt còn bất ngờ nhiều hơn ko chỉ như tình huống Circle K trên kia đâu :D

Tâm sự, tìm hiểu mọi thứ liên quan của thế hệ chúng nó, từ game, từ những câu chuyện chúng nó kể về bạn bè về lớp học về những quan hệ của chúng nó để như 1 người bạn lớn hơn nó chỉ cho chúng nó thấy what’s right what’s wrong. :D

Cu lớn nhà em cấp 2 nhưng từ lớp 4 đã thấy cậu ấy về chia sẻ đầy chuyện, cả nhà ban đầu còn hơi bất ngờ nhưng sau càng khuyến khích để chia sẻ và có nhiều sự việc hội phụ huynh đều xử lý cùng nhau rất hiệu quả và tế nhị :D Giờ cấp 2 rồi, còn nhiều thứ cũng ối giời ơi hơn nhưng có vấn đề là can thiệp rất sớm :)

Bạn bé mới mẫu giáo thôi, cũng bi bô kể lớp có bạn này hay đòi kiss kiss bạn kia đóng vai chồng bạn ấy, blah blah ;)) nên phải ngồi xuống tâm sự nghe các bạn ấy hết ạ.

Em có quy tắc: cứ từ 12 tuổi trở lên, các con là bạn mình - thế mới vừa song hành mà vừa theo dõi được tâm sinh lý các bạn ấy ở độ tuổi dậy thì. :)
Hoàn toàn đồng ý với cụ post này.
Con mình, đứa gái lớp 5 cao 1 mét 65 đã dậy thì, đứa trai lớp 9 cao 1 m 7 (thua em nó về tốc độ cao) khác nhau lắm. Đứa con trai thì mình theo cụ ấy từ hồi nằm nôi, quen tính thuộc nết, kiểu như chuyện trò với nhau chân thật ngay từ ngày đầu. Nó hoàn toàn tin tưởng mình. Thỉnh thoảng phê bình bố nhẹ nhàng sâu lắng tất cả chuyện gì nó nhận biết và thấy cần. Thế là mình có được một ông con lo lắng giáo dục mình.
Thế còn cô con gái, dậy thì sớm mà, chuyện gì cũng biết, trên mạng không có chuyện gì nó không xem, từ bạo...d.a.m đến chủ nghĩa Mark, Quang Trung Nguyễn Huệ Nguyễn Ánh các kiểu đà điểu (giống bố khoản mọt sách).
Thú thật mình hay trả lời các cụ sâu sắc được là nhờ cô con gái, toàn hỏi những câu sâu, sắc không cùng.
Ví dụ hỏi chuyện ba mẹ "yêu" nhau như thế nào, có vui không, vì sao lại muốn sinh ra con, đại loại không chuyện gì không hỏi. Đưa nó đi học, từ nhà đến trường là cô nàng kể mọi chuyện ở trường. Kiểu kiểu vậy.
Mình nhận thấy là khi mình đủ can đảm sống thật với con mình, chứ không phải bằng hình tượng ông bố bà mẹ gương mẫu nào cả, thì con tin mình.
Khi con tin mình thì mình dẫn dắt chúng nhẹ nhàng, chẳng cần lôi kéo dọa dẫm gì.
Ví dụ, xem việc làm tình cũng như uống rượu, có cái sướng, nhưng có giới hạn độ tuổi. Và giải thích tại sao trên 18 tuổi mới được uống rượu 1 cách đàng hoàng (chứ không kiểu bao giờ con lớn khắc hiểu). Các con hiểu được hết và sẽ rất ngoan nếu mình tôn trọng con. Vi dụ, giải thích cơ chế sướng của rượu mà người lớn có được khi uống, tác động lên não như thế nào, kết hợp với kiến thức về sinh học mà các con được học, giải thích và làm rõ lợi ích của việc trì hoãn cái sự sung sướng thì sẽ được sướng lâu dài, sướng viên mãn, không như những cây những hoa bị thúc ép ra trái sớm, chóng tàn. Đó hoàn toàn là thật, và các cháu hoàn toàn có thể hình dung ra để tự nhiên không bị cuốn hút vào cái chóng tàn (bởi mình chỉ nói những gì sự thật, không cần che giấu).

Chỉnh sửa cuối:

Vietjuve

Xe buýt
Em có 2 vụ ấn tượng:
1. Đi xe ghép từ vùng dân tộc về HN có 2 cháu gái đang học ptth, trên đường đi trò chuyện qua đt với mấy ông nhõi như vợ chồng, chắc chơi hết lễ. Liệu bố mẹ trên đó có để ý ko?
2. Vụ này em đc gặp uống rượu với phụ huynh luôn, 2 bố mẹ Là XX của bộ rất năng lực, quan tâm con cái. Con đi học đều người thân,bố mẹ đưa đón, gần như ko có thời gian trống.vậy mà lớp 9 cháu dính 2 phát từ 2 tác giả khác nhau. Em choáng váng

Mytv

Xe điện

Đọc nhiều còm về quan điểm gd con của cụ này khá giống e. Vc e đặc biệt là e luôn cố gắng tạo cho con suy nghĩ cởi mở với bố mẹ. Làm sao để con coi m là bạn, có thể chia sẻ mọi chuyện. Vd cu lớp 8 nhà e. E rât hay hỏi chuyện tình cảm nam nữ ở lớp cu cậu. Hỏi cu cậu thích ai chưa? Cố làm sao hướng cho con những suy nghĩ, cảm nhận đúng đắn về những chuyện kiểu như thế. Nhưng xem ra khó phết. Cu cậu luôn giữ khoảng cách với bố mẹ. :D. E còn ủng hộ con có bạn gái bh luôn cơ. Suy cho cùng thì ngày trc chúng ta cũng vậy. Dù bị cấm đoán tới mức cực đoan. Nhưng đây là tâm sinh lý bình thường của con ngừoi. Đúng vậy cụ nhể

Kiên Khùng

Xe điện
Đọc nhiều còm về quan điểm gd con của cụ này khá giống e. Vc e đặc biệt là e luôn cố gắng tạo cho con suy nghĩ cởi mở với bố mẹ. Làm sao để con coi m là bạn, có thể chia sẻ mọi chuyện. Vd cu lớp 8 nhà e. E rât hay hỏi chuyện tình cảm nam nữ ở lớp cu cậu. Hỏi cu cậu thích ai chưa? Cố làm sao hướng cho con những suy nghĩ, cảm nhận đúng đắn về những chuyện kiểu như thế. Nhưng xem ra khó phết. Cu cậu luôn giữ khoảng cách với bố mẹ. :D. E còn ủng hộ con có bạn gái bh luôn cơ. Suy cho cùng thì ngày trc chúng ta cũng vậy. Dù bị cấm đoán tới mức cực đoan. Nhưng đây là tâm sinh lý bình thường của con ngừoi. Đúng vậy cụ nhể
Mình cần trò chuyện với con từ sớm. Con sẽ đọc được kiểu suy nghĩ của bố mẹ và ngược lại. Có độ tin cậy, cảm thoải mái với nhau không phải cứ muốn là được. Phải tốn thời gian và thực sự quan tâm đến các lo lắng của con. Từ những việc cực kỳ vặt vãnh dần dần con sẽ hình thành thói quen trao đổi với cha mẹ trước tiên, ưu tiên.
Cái này thật ra là bộ môn xa xỉ. Không phải ai cũng làm được. Để con tin rằng cha mẹ có khoảng cách, khác mình là coi như thua đấy. Phải làm cho con tò mò, truy cho bằng được rằng hồi bằng tuổi con thì cha mẹ như thế nào. Dựng được chân dung đó trong tâm trí con thì việc còn lại không còn đáng lo. Chân dung đó càng thật, thậm chí tỳ vết cũng được, càng tốt. Vì thực chất con vẫn cần điểm tựa.

Dân Tổ

Xe container
Hì hì em cảm ơn cụ, cũng có thể là cụ và em thuộc thế hệ sau này nên cách nhìn về việc nuôi dạy con cái cũng sẽ gần nhau hơn các cụ thế hệ trước. :) Và cái này thì nhiều khi nó cũng là sự va chạm của mỗi cá nhân với những tư tưởng văn hóa hoặc môi trường sống khác nữa. :D

Như anh họ em tuy có hơn em vài tuổi, cũng gốc dân phố ra mà cách dậy với tư tưởng khác em hoàn toàn, vẫn kiểu bao bọc kiểu gà công nghiệp nhưng tuyệt nhiên những thứ cần chia sẻ nhạy cảm tuổi dậy thì giữa mấy bố con thì ông ấy toàn né, với kêu là ngại :D

Em cứ so sánh với thời điểm em bằng tuổi các con bây giờ mà mình được mất từ gì hồi đó với cách dạy của bố mẹ thời đấy để thay đổi và bổ sung nếu cần với mình và con cái mình bây giờ. :) Cũng may em đi xa nhà, du học cuối cấp 2 đầu cấp 3 ở nước ngoài nên tư tưởng là luôn muốn gần gũi và tôn trọng các con trong khuôn khổ phát triển tự nhiên nhưng có hướng dẫn và cần sự tương tác như những người bạn, để các con cởi mở, tin tưởng tâm sự với mình.

Thực ra bọn trẻ bây giờ rất dễ để chúng nó trải lòng với mình vì xã hội hiện đại, đầy đủ văn minh hơn trước đây với mọi nguồn thông tin và cập nhật văn hóa thế giới để các con cũng có sự so sánh và thấy được những gì nên có trong cuộc sống tình cảm gia đình. Thế nên, theo em dù có nói thế nào thì vai trò của người bố người mẹ vẫn là quan trọng nhất tới hành vi, suy nghĩ và lối sống sau này của trẻ. Xã hội có thể ảnh hưởng 1 phần nhưng không phải là lý do chính để làm thay đổi 1 đứa trẻ từ ngoan -> hư. :)

waterlilyhn

Xe tải
Hì hì em cảm ơn cụ, cũng có thể là cụ và em thuộc thế hệ sau này nên cách nhìn về việc nuôi dạy con cái cũng sẽ gần nhau hơn các cụ thế hệ trước. :) Và cái này thì nhiều khi nó cũng là sự va chạm của mỗi cá nhân với những tư tưởng văn hóa hoặc môi trường sống khác nữa. :D

Như anh họ em tuy có hơn em vài tuổi, cũng gốc dân phố ra mà cách dậy với tư tưởng khác em hoàn toàn, vẫn kiểu bao bọc kiểu gà công nghiệp nhưng tuyệt nhiên những thứ cần chia sẻ nhạy cảm tuổi dậy thì giữa mấy bố con thì ông ấy toàn né, với kêu là ngại :D

Em cứ so sánh với thời điểm em bằng tuổi các con bây giờ mà mình được mất từ gì hồi đó với cách dạy của bố mẹ thời đấy để thay đổi và bổ sung nếu cần với mình và con cái mình bây giờ. :) Cũng may em đi xa nhà, du học cuối cấp 2 đầu cấp 3 ở nước ngoài nên tư tưởng là luôn muốn gần gũi và tôn trọng các con trong khuôn khổ phát triển tự nhiên nhưng có hướng dẫn và cần sự tương tác như những người bạn, để các con cởi mở, tin tưởng tâm sự với mình.

Thực ra bọn trẻ bây giờ rất dễ để chúng nó trải lòng với mình vì xã hội hiện đại, đầy đủ văn minh hơn trước đây với mọi nguồn thông tin và cập nhật văn hóa thế giới để các con cũng có sự so sánh và thấy được những gì nên có trong cuộc sống tình cảm gia đình. Thế nên, theo em dù có nói thế nào thì vai trò của người bố người mẹ vẫn là quan trọng nhất tới hành vi, suy nghĩ và lối sống sau này của trẻ. Xã hội có thể ảnh hưởng 1 phần nhưng không phải là lý do chính để làm thay đổi 1 đứa trẻ từ ngoan -> hư. :)
Chuẩn cụ ạ, trong việc giáo dục con cái gia đình là quan trọng nhất chứ k phải nhà trg hay xã hội. Trẻ con thường học từ người lớn, tức là chính bố mẹ phải làm gương trong lời nói và hành vi của bản thân mình, chính cách đối xử với nhau trong gia đình hay việc bàn bạc nhìn nhận những vấn đề của trường lớp, xã hội dưới nhiều góc độ khác nhau giữa bố mẹ và con cái một cách cởi mở và công bằng dần dần sẽ hình thành cho trẻ thái độ và quan điểm nên hay ko nên trong mọi việc. E k nghĩ khi trẻ có bạn trai/gái, có qhtd mà bố mẹ nếu đủ quan tâm đến con lại ko hề biết gì chứ đừng nói đến yêu mấy anh hay phá thai mấy lần. Thật sự trẻ con khi yêu biểu hiện quá dễ dàng để thấy, nếu k cấm đc thì phải hướng dẫn trẻ hiểu giới hạn của việc yêu khi còn đang là vị thành niên và những hành động nào thì đc phép.

Chỉnh sửa cuối:

Pumzen

Xe ba gác
Ở khía cạnh tích cực thì hiện tượng sinh lý sớm ở F1 sẽ khiến phụ huynh yên tâm con mình là trai thẳng, đực dựa chính hiệu, khi mà LGBT đang phát triển thành trào lưu trong xã hội hiện nay. :))

Phỡn

Xe tăng
Ngày xưa mà có điều kiện như giờ thì cũng khác gì ;))
Luật pháp thằng Hàn có cái rất hay, trẻ vị thành niên mua hàng không được phép thuốc lá, rượu...) chủ cửa hàng ăn phạt vỡ mồm, chứ đừng nói tới chuyện đi N2.
Ở ta thì thoải mái đê, vẽ đường cho hươu chạy luôn :P

Đám phụ huynh thay vì than thở càm ràm, có lẽ nên hợp nhau lại mà kiến nghị thay đổi luật :D.

scorp8x

Xe container
Ngày xưa mà có điều kiện như giờ thì cũng khác gì ;))
Luật pháp thằng Hàn có cái rất hay, trẻ vị thành niên mua hàng không được phép thuốc lá, rượu...) chủ cửa hàng ăn phạt vỡ mồm, chứ đừng nói tới chuyện đi N2.
Ở ta thì thoải mái đê, vẽ đường cho hươu chạy luôn :P

Đám phụ huynh thay vì than thở càm ràm, có lẽ nên hợp nhau lại mà kiến nghị thay đổi luật :D.
:)) Ngày xưa núi Nùng, công viên, sân trường đh .... đã đầy bcs roài thì có mà luật zời với ngày nay còn vô sờ tư hơn :))