Các bệnh thường gặp về máy, gầm & phương án sửa chữa

vote cụ. Cụ có gì sâu cho anh em đi!
Có bệnh mới đây ạ:
- Loại xe: Musso Libero (hay Musso đời nào so mekong VN sản xuất cũng có ly hợp quạt giống nhau)
- Chiệu trứng bệnh: nhiệt nước tăng cao do bộ ly hợp quạt hỏng
- Cách khắc phục & hiệu quả: đã thử chốt chết ly hợp vào nhưng quạt chạy nhanh quá làm nhiệt nước không tăng được kể cả trong khi van hằng nhiệt vẫn tốt dẫn đến máy chạy không bốc rất lì & tốn xăng. Bộ ly hợp quạt của Mussco có code của Mec dùng chung được cho cả X5 & Mec G (thấy đệ e cu Gây bảo thế :))). Giải pháp chính vẫn là phải thay vì bộ ly hợp này ép chết vào không tháo ra được.....

Chỉnh sửa cuối:

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn
Anh Mèo, bệnh captiva kêu kịnh kịch kịch .... do bô rung khi ép ga đập vào cản sau thì sử lý thế nào ạ.
Tiếng lục cục đã hết nhưng bổ xung thêm tiếng này từ hôm lắp cản, chả nhẽ tháo ra nhỉ. ke ke

Anh Mèo, bệnh captiva kêu kịnh kịch kịch .... do bô rung khi ép ga đập vào cản sau thì sử lý thế nào ạ.
Tiếng lục cục đã hết nhưng bổ xung thêm tiếng này từ hôm lắp cản, chả nhẽ tháo ra nhỉ. ke ke
Bệnh nặng thía lày phải hội thảo ... chắc là nên .. thay xe .. =))

Bác Mèo cho em hỏi vụ này với:
Xe em dạo này thấy hơi ù ù trong xe lúc để nổ galangti, không biết chỗ bác Mèo có xử mấy vụ ù èo này không ạ để em mang xe đến nhờ bác xử lý dùm.

Thường thì xe ù do bù ga kém dẫn đến cộng hưởng toàn xe gây ù .. cụ tỉ dư lào thì phải ngó tận nơi mới có thể phán trực tiếp được. Bác đem đến gara gần nhất xem thử ntn rồi ới lên đây để ae ném đá tiếp nhé ....

FujiS5200

Xe điện
Em định mang đến 105 Nguyễn Tuân ạh, không biết chỗ đó có nhận dùm em không.

wasabi

Xe tăng
cụ tham khảo thêm một nguyên nhân rất dở hơi gây ù khi nổ máy nhé, chính xác là có tiếng hú nhỏ. nguyên nhân là hệ thống cấp khí từ hộp gió tới cổ hút bị hở do thợ quên không siết chặt đai cổ dê, hoặc ống cao su lão hoá, hoặc có cái ống dẫn khí nào đó bị hở. kkhi nổ máy tạo ra lực hút, không khí đi qua chỗ hở gây tiếng hú nhỏ như thổi sáo ý.

cụ tham khảo thêm một nguyên nhân rất dở hơi gây ù khi nổ máy nhé, chính xác là có tiếng hú nhỏ. nguyên nhân là hệ thống cấp khí từ hộp gió tới cổ hút bị hở do thợ quên không siết chặt đai cổ dê, hoặc ống cao su lão hoá, hoặc có cái ống dẫn khí nào đó bị hở. kkhi nổ máy tạo ra lực hút, không khí đi qua chỗ hở gây tiếng hú nhỏ như thổi sáo ý.
Hay .. thanks cụ đã chia sẻ cùng với ae

bagiahuhu

Xe buýt
Em tưởng cái tiếng này nó có tần số cao, thường gọi là tiếng tép chứ đâu có ù ù như tiếng bát đâu :))

blue esc

Xe tải
Em nhờ cụ Mèo tí. Xe em là Escape 3.0 gần đây khi dừng xe tắt máy em thường nghe tiếng phần phật, phần phật... Không nghĩ ra là bệnh gì, liệu có phải tại dây cuaroa không hả cụ, hay là quạt két nước khô dầu nên lúc giảm tốc và dừng lại bị kêu???
Cụ đã gặp trường hợp này chưa ạ, có gì cụ phán giúp em với.

Em nhờ cụ Mèo tí. Xe em là Escape 3.0 gần đây khi dừng xe tắt máy em thường nghe tiếng phần phật, phần phật... Không nghĩ ra là bệnh gì, liệu có phải tại dây cuaroa không hả cụ, hay là quạt két nước khô dầu nên lúc giảm tốc và dừng lại bị kêu???
Cụ đã gặp trường hợp này chưa ạ, có gì cụ phán giúp em với.
Em chưa gặp cái này bao h ... chắc phải ngó trực tiếp xem em nó lên tiếng ở chỗ nào ạ ...

Moe

Xe hơi
Bác Mèo cho em hỏi vấn đề này với:
Xe em Mazda 6 2003. Vừa rồi thấy xe ồn quá, em cho xe đi khám và đã thay 2 ổ bi trước và sau của bên phụ nhưng kết quả là độ ồn vẫn như vậy. Thậm chí bây giờ khi đi vào chỗ xóc (Ex: gờ giảm tốc) còn phát ra tiếng lọc cọc rất khó chịu ở đầu xe phía bên phụ.

Bác phán giúp xe em bị bệnh gì với.

lovely_man

Xe tải
Úi xe em cung bị bệnh này đáy cụ o­i.e ra thọ­ họ bảo fair thay tyo trọ­ lụ­c lái nhu­ng em tìm mãi mà không có các bác ah.mác có tìm đc cái này giúp em vó­i không ah.xe em là cressid 92 các bác ah
Tiếp nào
- Loại xe: Ford Escape
- Chiệu trứng bệnh: đánh lái tại chỗ có tiếng kêu ì ì dội từ tay lái. Đi bình thường thì không sao.
- Nguyên nhân: hệ thống trợ lực dầu có vấn đề,
- Cách khắc phục & hiệu quả: có xe chỉ cần thay tuy-o dầu, phớt bơm trợ lực .... xe bị nặng thì phải thay cả bơm trợ lực, bảo dưỡng thước lái, tuy ô dầu ... Khi thay phớt bơm trợ lực lưu ý là ngoài việc đúng số còn cần phải đúng là loại phớt bơm dầu, không phải phớt mỡ ... Khi tìm tiếng kêu phát ra từ đâu nên kê đoạn gỗ hoặc kim loại để tìm từng bộ phận một tránh lẫn với tiếng máy.

Úi xe em cung bị bệnh này đáy cụ o­i.e ra thọ­ họ bảo fair thay tyo trọ­ lụ­c lái nhu­ng em tìm mãi mà không có các bác ah.mác có tìm đc cái này giúp em vó­i không ah.xe em là cressid 92 các bác ah
Xe đời sâu e sợ đồ không có sẵn, chắc phải chế bơm trợ lực khác thoai ... bác vác ra gara bảo họ tháo ra rồi tìm cách chế bơm khác có bu-li cùng cỡ là ngon...

Xe đời sâu e sợ đồ không có sẵn, chắc phải chế bơm trợ lực khác thoai ... bác vác ra gara bảo họ tháo ra rồi tìm cách chế bơm khác có bu-li cùng cỡ là ngon...
bơm xong rồi
Bi xong rồi
dầu thay rồi
thước lái và phớt thay rồi
..thế mà đúng là khi chạy thì không sao nhưng lúc dừng lại/đi chậm/lùi chuồng thì kêu rất khó chịu:-t
Anh Mèo nghiên cứu đêêêêêêêêê

bơm xong rồi
Bi xong rồi
dầu thay rồi
thước lái và phớt thay rồi
..thế mà đúng là khi chạy thì không sao nhưng lúc dừng lại/đi chậm/lùi chuồng thì kêu rất khó chịu:-t
Anh Mèo nghiên cứu đêêêêêêêêê
Bệnh này có vẻ khoai .. nói chung là phải hội thảo kĩ cái ... không phán lung tung được ..

MeogiaTL

Xe tải
Cụ mèo ơi, nhà cháu định đầu giờ chiều thứ Sáu này (17/12) qua chỗ cụ thay dầu và lọc dầu cho Lac CDX theo lời khuyên của cụ Sepbu. Cụ cho nhà cháu đặt lịch trước nhá!

MsLove

Tháo bánh
Sáng nay cháu cũng láu táu qua chỗ cụ Mèo thay dầu lần đầu với lại cân chỉnh lại mấy cái lốp (có 1 cái bị hở ti, hị hị).

Nói chung cơ sở vật chất tốt, anh em thợ làm việc nhiệt tình, có bác gì già già ý, tình củm phết. Giá rổ rất chi là ổn. Nhà cháu ưng cái bụng lắm.

Dưng mà mỗi tội chả biết cụ Mèo đang bắt chuột ở góc nào, toàn việc lặt vặt cháu thẹn, chả dám gọi, hị hị.

tiger1974

Xe máy
Cụ Mèo cho e chen ngang cái
Xe em Mazda 6 2003, 1 bên lái đèn pha sáng, bên kia ghế phụ thì mờ hơn. Lúc e rửa xe thì thấy có vẻ như trong đèn nó có lớp hơi nước nên bị mờ, không biết có mổ ra, lau chùi sạch sẽ xong rồi gắn keo silicon lại được không nhỉ.
Cám ơn cụ

NACCO

Xe máy
Chào Cụ Mèo!
Vần đề trước kia em hỏi cụ, đền giờ em mới tìm ra. Lý do chết máy kia là do lốc điều hòa trước kia thợ bảo dưỡng không bắt buloong vào, híc chỉ gá vào. May mà khi đi không bị rơi ra. Giờ đã ổn, đi ko bị như trước nữa. Vấn đề bây giờ với vợ già nhà em bị như này mới khoai ạ(đây là ngu ý của em nhé) Đồng hồ báo xăng khi nổ máy nó về E, nhưng khi chỉ bật khóa điện (ko nổ máy) em nó lại báo chuẩn. Ngoài ra em nó mấy hôm nay tự dưng nhả khói trắng mù mịt, híc nản quá~X(. Cụ Mèo có cách khắc phục gì ko ạ. Em ở xa không đến chỗ cụ đc. Mong nhận đc sự giúp đỡ của các Cụ. Thx Cụ trước.

Chỉnh sửa cuối: