Các bệnh thường gặp về máy, gầm & phương án sửa chữa

Bác Mèo cho em hỏi vấn đề này với:
Xe em Mazda 6 2003. Vừa rồi thấy xe ồn quá, em cho xe đi khám và đã thay 2 ổ bi trước và sau của bên phụ nhưng kết quả là độ ồn vẫn như vậy. Thậm chí bây giờ khi đi vào chỗ xóc (Ex: gờ giảm tốc) còn phát ra tiếng lọc cọc rất khó chịu ở đầu xe phía bên phụ.
Bác phán giúp xe em bị bệnh gì với.
Oài .. bệnh ồn này phải nghía tận nơi, nghe tả khó phết .. lúc nào cụ vác qua cà fe OTV để các cao thủ, thấp thủ nghía thử xem ntn nhá...

Cụ Mèo cho e chen ngang cái
Xe em Mazda 6 2003, 1 bên lái đèn pha sáng, bên kia ghế phụ thì mờ hơn. Lúc e rửa xe thì thấy có vẻ như trong đèn nó có lớp hơi nước nên bị mờ, không biết có mổ ra, lau chùi sạch sẽ xong rồi gắn keo silicon lại được không nhỉ.
Cám ơn cụ
Về nguyên tắc là làm được cụ ợ, thực tế thì còn phải xem cái chóa nó ntn .... nó mà bị ố nặng, thêm rạn chân chim thì chỉ khả năng cao là phải .. thay.

Chào Cụ Mèo!
Vần đề trước kia em hỏi cụ, đền giờ em mới tìm ra. Lý do chết máy kia là do lốc điều hòa trước kia thợ bảo dưỡng không bắt buloong vào, híc chỉ gá vào. May mà khi đi không bị rơi ra. Giờ đã ổn, đi ko bị như trước nữa. Vấn đề bây giờ với vợ già nhà em bị như này mới khoai ạ(đây là ngu ý của em nhé) Đồng hồ báo xăng khi nổ máy nó về E, nhưng khi chỉ bật khóa điện (ko nổ máy) em nó lại báo chuẩn. Ngoài ra em nó mấy hôm nay tự dưng nhả khói trắng mù mịt, híc nản quá~X(. Cụ Mèo có cách khắc phục gì ko ạ. Em ở xa không đến chỗ cụ đc. Mong nhận đc sự giúp đỡ của các Cụ. Thx Cụ trước.
Quả bệnh đồng hồ này e đồ rằng mất mát đồng hồ ở đâu đó ... phải nghía cụ thể mới biết được. Khói trắng e nghĩ chả sợ mấy, trời lạnh hoặc độ ẩm cao .. hơi nước dẫn đến bốc hơi là chuyện thường... Nói chùng hai bệnh này e nghĩ gara nào cũng chiến được, chả sợ lắm đâu cụ ợ ...

sukhoi 30k

Xe đạp
chào bác. Em lam j co ô tô ma sửa, em mới hoc ra trường thôi, ở chổ bác có con tuyển thợ làm không cho em một chân với, em mới ra trường chưa biết làm j nhiều nhưng được cái chăm chỉ,chịu khó. alo cho em nha 01662467997 hoặc nguyenhuyloc89@gmail.com

NACCO

Xe máy
Thx Cụ mèo nhiều ạ! Em sẽ nghía lại điện của đồng hồ như Cụ mách.

NACCO

Xe máy
híc Cụ Mèo quả này phải ra tay nghiên cứu lại giúp nhà em phát!!! Em kiểm tra rồi, nhưng chẳng biết chỗ nào cả, cứ bật khóa điện nhưng ko nổ máy em nó báo chuẩn, mà nổ máy rồi em nó nghẻo luôn, chẳng biết như nào mà lần, Cụ nghiên cứu giúp em cái, chắc tuần sau em phải mang em nó xuống gặp Cụ rồi. E thì ở xa, lên xuống mệt quá, cuối năm thì bận. Mong Cụ giúp em nhé. Thx Cụ trước. ( Em đã kiểm tra như Cụ nói, nhưng ko đc)

Chỉnh sửa cuối:
híc Cụ Mèo quả này phải ra tay nghiên cứu lại giúp nhà em phát!!! Em kiểm tra rồi, nhưng chẳng biết chỗ nào cả, cứ bật khóa điện nhưng ko nổ máy em nó báo chuẩn, mà nổ máy rồi em nó nghẻo luôn, chẳng biết như nào mà lần, Cụ nghiên cứu giúp em cái, chắc tuần sau em phải mang em nó xuống gặp Cụ rồi. E thì ở xa, lên xuống mệt quá, cuối năm thì bận. Mong Cụ giúp em nhé. Thx Cụ trước. ( Em đã kiểm tra như Cụ nói, nhưng ko đc)
Oài .. cụ ở xa thì tạt vào cái gara nào gần nhà ấy, bệnh vặt ntn mà mang xe về HN em sợ hơi lục tốn .... Thợ điện xe nào cũng làm được bệnh này mà ...

NACCO

Xe máy
Em đã mang vào tầm 5-6 gara rồi nhưng ai cũng chịu. Quả thật em nản quá. Chẳng thợ nào tìm được nguyên nhân. Pó tay hết rồi Cụ à.

Em đã mang vào tầm 5-6 gara rồi nhưng ai cũng chịu. Quả thật em nản quá. Chẳng thợ nào tìm được nguyên nhân. Pó tay hết rồi Cụ à.
Hơ hơ .. cứ bệnh khoai là e nại mấu .. chiến = được mới thoai .. lúc nào bác về HN ra OTV ae cà fe bàn lụn cái nhá ..

hattrick

Xe buýt
Autocare - 105 Nguyễn Tuân sửa chữa xe 7 ngày / tuần ..
Hotline 0986105105 .. hỏi đáp 24/24 về xe hơi.
Bác hattrick mà muốn sửa xe vào chủ nhật thì nhớ trước nhá

xe em chạy ngon, mỗi tội ồn quá chưa biết xử lý thế nào ( dự đoán hệ thống gầm )

hungautu

Đi bộ
bac thu vao gara bao kt cho 2 bat beo giam soc truoc va 2 rotuyn can bang trc xem , e nghi la chet 2 rotuyn can bang roi

lvtuan

Xe tải
Chào cụ Mèo và các cụ cao thủ trên này!

Xe nhà cháu Nissan Bluebird SSS 1993; 2.0 - xe cổ mà lái mới nên có nhiều cái bệnh thót tim lắm ợ. Trước đây mấy tháng lúc mới lấy xe về, xe nhà cháu bị bệnh cứ cắt côn là chết máy, phải nhờ cậy một Gara rất nổi tiếng trên này bỏ nhiều công sức vào đấy khắc phục được gần triệt để, giờ nhà cháu đi đã thấy cũng sương sướng rồi. Chỉ có điều giờ xe có mấy hiện tượng hơi hơi bất thường như sau:

1. Vòng tua máy không tải - òa ga? Buổi sáng vòng tua máy hơi cao, khoảng hơn 1500. Sáng nào cháu cũng nổ máy tại chỗ để xe nóng máy một chút rồi mới đi. Vòng tua không tải là 1500, và khi có tải, garenti thì vòng tua khoảng 900-1000. Thường thì nhà cháu phải đi từ nhà đến cơ quan (5-6km) thì vòng tua máy không tải mới về ổn định loanh quanh ở mức 1000. Nhưng có điều kỳ quái là, nếu buổi sáng cháu nổ máy khoảng 3-5 phút, khi máy nóng rồi thì tắt đi, nổ lại, vòng tua không tải ổn định ở mức 900-1000.
    :-/

• Khói trắng mịt mù và nước rất nhiều trong ống bô: Mùa này mùa đông, nhà cháu biết là nhiều xe ra rất nhiều khói trắng ở ống xả. Nhưng xe cháu khói mịt mù như quạt chả cả ngày. Buổi sáng sớm đề máy nổ thì khoảng 2, 3 phút sau bắt đầu là khói (lúc ban đầu thì không có khói ợ). Rồi thì nước, cứ vào mà rồ ga lên là nước bắn như ... vòi phun nước rửa kính, càng đạp ga mạnh, càng bắn ra nhiều nước. Để xe nổ máy một chỗ, là cái chỗ ống xả ướng đẩm nước. Nước thì trong, không có dấu hiệu của dầu. Biết rằng có nước là tốt, nhưng mà nhiều như nước lũ thế này thì ... ~X(

Ngoài ra thì theo lời của gara đang chăm sóc sức khỏe cho vợ hai nhà cháu (hai ba tháng nay tuần nào cháu mang xe ra đấy thăm khám các bệnh lặt vặt) cái xe nhà cháu hệ thống dây điện, truyền tín hiệu từ/đến ECU bị đấu nối lung tung cả lên. Bên đó bảo là đã khắc phục được gần về nguyên bản. Vậy chỗ cụ Mèo xem có giúp nhà cháu đưa nó về nguyên bản hay gần nguyên bản hơn nữa được không ạ :P. Vì cái bệnh chết máy giờ thỉnh thoảng vẫn xảy ra (tuy là hiếm, nhưng có triệu chứng: vù ga lên cao và cắt côn là máy lịm đi).

Cảm ơn cụ tư vấn. Lúc nào cháu mang xe qua chỗ cụ, cháu cũng ở gần đấy thôi ợ.

lovely_man

Xe tải
xinn bác mèo cho em hỏi.xe em camry 99. hiện tu­o­ngj tiếng kêu lục cục ỏ­ du­o­is gầm xe.du­o­i ghế sau bác ah.e đã thay cả giảm sóc, bát bèo, kiểm tra hết gầm phía sau.ko thấy có j do cả.tiếng dội lên rất rõ tù­ du­­o­i hàng ghế sau.thấy rung cả mạ­t ghế sau.chi khi đi qua chỗ xóc mó­i bị.đi đu­o­ngf bà­ng thì rất êm

bike2nd

Xe tải
Phác chủ cho em hỏi cái bệnh kỳ quái này với. Em chạy xe Getz 1.4 AT, mới đây có hiện tượng xe chỉ lên đến số 2 rồi kg chịu nhảy tiếp số 3, 4 dù vong tua máy có lên tới 3000 cứ như đang để số D2/L í. Em dừng xe tắt máy rồi đề lại đi tiếp thì hết

lvtuan

Xe tải
Bác mèo đi đâu rồi, bỏ thớt chuột làm ổ rồi bác ơi .... :-t

soncrown

Xe buýt
Số 5, đường Trần Quốc Nghiễn, Hạ Long, Quảng Ninh
xinn bác mèo cho em hỏi.xe em camry 99. hiện tu­o­ngj tiếng kêu lục cục ỏ­ du­o­is gầm xe.du­o­i ghế sau bác ah.e đã thay cả giảm sóc, bát bèo, kiểm tra hết gầm phía sau.ko thấy có j do cả.tiếng dội lên rất rõ tù­ du­­o­i hàng ghế sau.thấy rung cả mạ­t ghế sau.chi khi đi qua chỗ xóc mó­i bị.đi đu­o­ngf bà­ng thì rất êm
Trước đây em đã chạy con crown cũng bị kêu như vậy Bác ạ, nhất là khi đi vào đường xóc, em đã bắt cả thợ chui vào cốp để nghe xem nó phát ra từ vùng nào nhưng thợ chịu, phán một câu " tại tai anh thính quá" bó tay luôn
Em cho xe lên cầu kiểm tra gầm nhiều lần và cũng thay gần hết các thứ như Bác nhưng không phát hiện ra, mãi sau em để ý phần chassis xe có một vết trầy rất nhỏ chỗ đối dện với đầu ti giảm xóc và phát hiện ra nguyên nhân chính là do nó Bác ạ, nó chỉ kêu khi xóc mạnh và có tải thôi nên khi nâng xe lên thì nó lại cánh xa nhau nên thợ cũng không chú ý lắm. Bác thử kiểm tra hai đầu ti giảm gật phía trên xem nó có chạm vào chassis không nhá (cái này do thợ tăng chỉnh nó thò lên cao quá), chúc Bác may mắn, nếu đúng cho em xin 1 li vodka(b)(b)(b)

Chỉnh sửa cuối:

lovely_man

Xe tải
ok.mai e se kiem tra fan nay xem

bin

Xe đạp
1 số dòng xe .gầm phía sau có 2 rotuyn treo, giang hồ gọi là rotuyn củ tỏi mỗi cái dài chừng 20cm, lâu ngày sẽ bị lỏng gây ra tiếng kêu lục cục nhất là khi xe không tải, đôi khi xe có tải thì nó lại không kêu ca gì cả. cụ có thể kiểm tra xem nếu xe có 2 rotuyn này.

vankien236

Xe đạp
Mặc định Kính gửi bác Mèo
Số là em có 1 em Mazda 626 - 96, nói chung với xe cũ của em thì mọi thứ khá tốt, duy chỉ có 1 thứ là em không vui mấy đó là:

- Ù khi để ở garanti, khi đi tốc độ trên 40 và vòng tua trên 1000 thì hết ù.
- Khi vào số 1 rồi nhả côn từ từ thì vòng tua máy tụt và xe rung giật

-- Em ở Tuyên Quang, nên không có điều kiện đi thăm khám, nên rất mong bác chỉ cho vài cách để em xử lý, cái gì khó thì em có hướng để ra nói với thợ.

Cảm ơn bác nhiều.... Văn Kiên 0968075859

2CUN

Xe buýt
Kính báo : Bác Mèo bận đi bắt chuột gần 3 năm nay rồi, chưa biết khi nào no bụng mà quay lại đây nên các bác đừng hỏi bác ý nữa:-h

Muon_biet

Xe cút kít
Cụ Mèo đã bị chuột bắt chứ không phải là đi bắt chuột, E đính chính lại nhé.