Các bệnh thường gặp của Magnus.

Little Bush

Xe hơi
Em lại gặp chuyện với cái bánh trước bên phụ. Mấy hôm nay đi xe để ý thấy hễ dừng ở đèn đỏ và khi đèn xanh bật đạp ga để xe vọt lên thì có tiếng lục cục. Hôm nay vào số 1 Lê Trọng Tấn thợ trong đấy phán rằng: vỡ đệm cao su, chết giảm sóc (chảy dầu), má phanh mòn. Tổng thiệt hại 3.4 triệu.
Tuy nhiên ông khám xe lại phán theo kiểu tư vấn: "theo anh, chú nên thay cả hai cái giảm sóc, chứ thay một bên nó lệch, đi một thời gian nó sẽ hỏng chính cái bên vừa thay vì cái cũ nó lỳ, cứng, cái mới nó êm, nhún nhiều hơn, do vậy nó sẽ gánh lực cho cái cũ => nhanh hỏng". Quả tư vấn này làm em nghi: cái cũ nó dùng thủy lực (dầu) kín mít thế thì ảnh hưởng quái gì đến dùng lâu hay mới, cứng hay mềm? Ông khám xe phán tiếp: thay má phanh thì phải cà đĩa phanh, nếu không đi sẽ kêu khi phanh (cái này thì em không hiểu) => cà đĩa phanh sẽ tốn thêm hơn 2 lít nữa (rẻ, cũng không vấn đề lắm). Tổng cộng nếu thay cả 2 giảm sóc, thay đệm cao su, cà phanh các loại sẽ thiệt hại hơn 4.8 triệu. Ông khám xe phán thêm: trưa mai lấy.
Em thấy thế viện cớ em phải về nhà ở Bắc Ninh nên sáng thứ 2 em mang vào thay sớm. Hôm trước đã có bác bảo và nhà máy tốt hơn nên sáng thứ 2 em mang vào nhà máy cho chắc ăn.
Các bác nào đã bị trường hợp này vào tư vấn nhanh cho em với để em còn xử lý sớm.
Bác đã sử lý chưa? Em từng bị như vậy cách đây gần 1 năm, chỉ phải thay mỗi cái đệm cao su thôi thì phải. Đầu tiên em cứ đoán là cánh cửa bị vênh, sau mang vào 87 các chú thợ bảo vỡ đệm cao su, hết có mấy chục!!! Cho đến giờ vẫn ngon.

Little Bush

Xe hơi
bọn Tây nó hâm nhể, lấy cắp đài làm cái léo giề chứ *-)*-)*-)
Con Thoimom nó hà hơi cho phát thì ngất ngã lăn quay ra
Bác nào mất radio code thì PM cho em, em có một mớ cỡ gần 50 codes dùng cho các thể loại DAEWOO.

JamesB

Xe buýt
Bác nào mất radio code thì PM cho em, em có một mớ cỡ gần 50 codes dùng cho các thể loại DAEWOO.
Cụ cho cái số cài chân của cụ lên đây đi để cần còn gọi. Đến off còn không gọi được cụ vì kiếm đâu ra số :^).

Europe

Xe buýt
Bác đã sử lý chưa? Em từng bị như vậy cách đây gần 1 năm, chỉ phải thay mỗi cái đệm cao su thôi thì phải. Đầu tiên em cứ đoán là cánh cửa bị vênh, sau mang vào 87 các chú thợ bảo vỡ đệm cao su, hết có mấy chục!!! Cho đến giờ vẫn ngon.
Em xử lý rồi bác ạ. Em đem vào nhà máy dưới Thanh Trì kiểm tra thì vỡ cả hai đệm cao su, giảm sóc bên phụ chảy dầu => thay. Em mua thêm 2 cái lọc dầu và thay 1 lọc gió động cơ. Tổng thiệt hại: 2.4 chệu.

tran_thuat_lai

Xe lăn
cái cánh cửa nó cứ kêu cọt kẹt. em bôi tí mỡ vào cái thanh bản lề...ngon choét ! he he

bes

Xe lăn
Đang test tiêu hao nhiên liệu đường trường Diamond : 100l-110l/1000km
Chắc chắn luôn, đấy là em còn vượt tất cả xe cùng chiều đấy, đoan trang như gái về nhà chồng thì chỉ 9l-10l/100km là cùng :P:P:P

Little Bush

Xe hơi
Chắc chắn luôn, đấy là em còn vượt tất cả xe cùng chiều đấy, đoan trang như gái về nhà chồng thì chỉ 9l-10l/100km là cùng :P:P:P
Em cũng vừa test sáng mùng 1 đường nội thành, mức tiêu hao tương tự của bác, cũng chắc chắn luôn :)). Tình trạng đường sá như sau:

sonhaitco

Xe hơi
Báo cáo các cụ. Em cũng mới mua một em Magnus 2.5 L6 đời 2004, công nhận là đi thì thích thật. Máy khỏe, rộng rãi, tiện nghi ( so với tầm tiền bỏ ra) nhưng tự nhiên dạo này nó sinh mấy bệnh tức điên. Đang đi thỉnh thoảng toàn hiện chữ HOLD lên ( nó cứ nháy nháy) xe không thể nào leo dốc được nữa, em cảm nhận là nó không về được số thấp ( về số tay cũng không được luôn) giải pháp là dừng xe, tắt máy, đề nổ lại thì lại ok. Nhưng giờ thấy tức quá rồi. Bác nào có cách trị bệnh này chỉ cho em cái, em ở Điện biên ra mấy Gara không sửa được. Mà bác nào có nhu cầu mua không alo cho em em bán luôn đổi xe khác cái, giá cả bao nhiêu tùy các bác/ alo cho em theo số 0904060299 nhé

bes

Xe lăn
à, dạo này xe em bị hiện tượng hơi khó khi chuyển từ P vào D. Em thấy phải đạp mạnh phanh thì chuyển số mới ngọt. Hôm nào xúc than xong chân nó run thì thôi rồi, cứ lắc ngắc như gà mắc tóc :)):)):))

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
Báo cáo các cụ. Em cũng mới mua một em Magnus 2.5 L6 đời 2004, công nhận là đi thì thích thật. Máy khỏe, rộng rãi, tiện nghi ( so với tầm tiền bỏ ra) nhưng tự nhiên dạo này nó sinh mấy bệnh tức điên. Đang đi thỉnh thoảng toàn hiện chữ HOLD lên ( nó cứ nháy nháy) xe không thể nào leo dốc được nữa, em cảm nhận là nó không về được số thấp ( về số tay cũng không được luôn) giải pháp là dừng xe, tắt máy, đề nổ lại thì lại ok. Nhưng giờ thấy tức quá rồi. Bác nào có cách trị bệnh này chỉ cho em cái, em ở Điện biên ra mấy Gara không sửa được. Mà bác nào có nhu cầu mua không alo cho em em bán luôn đổi xe khác cái, giá cả bao nhiêu tùy các bác/ alo cho em theo số 0904060299 nhé
Vum này đã từng làm em chết 5 ngày ở Đà Nẵng cóc dám đi ra Hà Nội sau khi xe lội nước từ Huế vào Đà Nẵng, sau cùng cứ để thế chạy ra đến Vinh thì hết vì trời nắng, máy nóng khô hết nước gây ẩm hệ thống dây báo đến hộp số. Lời khuyên cho cụ như sau: Hold là chế độ chạy trên đường chống trơn trượt khi kích hoạt chế độ này cụ chạy sẽ như số sàn, phải dùng 1-2-3-D, lúc này D chỉ là số 4 thôi cụ nhé. Mang xe ra một gara nào đó nhờ họ kiểm tra vê sinh sạch sẽ và khô ráo các giắc nối điện của hệ thống dây từ nút Hold vào tới hộp số tự động là xong, đừng thay bất cứ cái gì!

duylinhaudio

Xe buýt
Website
www.duylinh.vn
à, dạo này xe em bị hiện tượng hơi khó khi chuyển từ P vào D. Em thấy phải đạp mạnh phanh thì chuyển số mới ngọt. Hôm nào xúc than xong chân nó run thì thôi rồi, cứ lắc ngắc như gà mắc tóc :)):)):))
Cụ có trải thêm sàn giả da ko? Nếu có thì cầm cái kéo xẻo bớt ít ở chỗ dưới chân phanh đi nhá :)):)) chỗ đấy mà dầy thì đương nhiên phải đạp mạnh thì nó mới tỳ tới cái sensor báo lệnh vào hộp số.

Khổ thân cụ, dạo này xúc than nhiều nên người càng ngày càng còi, mà em dự rằng cụ chả xúc một chỗ đâu ạ, chắc là cải thiện ở đâu :)):)):))

tran_thuat_lai

Xe lăn
Cụ có trải thêm sàn giả da ko? Nếu có thì cầm cái kéo xẻo bớt ít ở chỗ dưới chân phanh đi nhá :)):)) chỗ đấy mà dầy thì đương nhiên phải đạp mạnh thì nó mới tỳ tới cái sensor báo lệnh vào hộp số.

Khổ thân cụ, dạo này xúc than nhiều nên người càng ngày càng còi, mà em dự rằng cụ chả xúc một chỗ đâu ạ, chắc là cải thiện ở đâu :)):)):))
Xúc than với Xúc tro gì ! đấy là ngài Bes can tội nghịch cái...phanh tay nhiều ấy mà ! :))

tran_thuat_lai

Xe lăn

Chắc là nó bảo Chủ xie mới đi uống Bia ôm về ...? :))

cgbx

Xe tải
Cái này thì em test nhiều rồi, xe em 2.5 cũng vậy thôi. Trên xe em theo dõi độ ăn uống của nó từ ngày em mang nó về nhà cơ.

Nó ăn uống hỗn nhất vào dịp cuối năm (từ 20 đến 28 ÂL ợ), ra đường là tắc nên có khi em đi có 10km mà nó xơi cả nửa bình xăng :)):)):)).

tran_thuat_lai

Xe lăn
Cái này thì em test nhiều rồi, xe em 2.5 cũng vậy thôi. Trên xe em theo dõi độ ăn uống của nó từ ngày em mang nó về nhà cơ.

Nó ăn uống hỗn nhất vào dịp cuối năm (từ 20 đến 28 ÂL ợ), ra đường là tắc nên có khi em đi có 10km mà nó xơi cả nửa bình xăng :)):)):)).
kung nhựn ! mấy ngày đới em nó ăn uống rất chi là vô lễ....hic

quytoan

Xe hơi
Em cũng bị bệnh giống y hệt bác. Cộng thêm nữa là đang đi mà vào cua nhanh ấy. Nó khực 1 cái rồi xe ỳ lại như kiểu kẹt. lắm quả đi sợ quá cơ.
Ra gara chúng nó bảo hết dầu hộp số. Thế là em bảo thay. Xả ở đáy cácte ra dc có chưa đến 2lit đầu đen xì, khét lẹt như bị cháy ấy. Đọc catalog thất ghi là cần 7,4 lít cho em này. Nhưng mà tìm mãi ko thấy cái chỗ cho dầu vào đâu. Thế là chúng nó đổ luôn 7lit vào cái lỗ thông ra két nước ấy. Hik hik... Đổ xong đi hết bệnh, nhưng mà em vẫn lăn tăn quá. Sao mà xả ra dc ít thế chứ???? hik hik.. Bác nào có kinh nghiệm thay dầu hộp số cho em magnus này post cho anh em vơi. Em từ lúc thay mới đi có 20km nên chưa thấy biểu hiện gì khác thường cả.... Nhưng vẫ thấy lo lo là bọn thợ nó làm nhầm

bes

Xe lăn
Em cũng bị bệnh giống y hệt bác. Cộng thêm nữa là đang đi mà vào cua nhanh ấy. Nó khực 1 cái rồi xe ỳ lại như kiểu kẹt. lắm quả đi sợ quá cơ.
Ra gara chúng nó bảo hết dầu hộp số. Thế là em bảo thay. Xả ở đáy cácte ra dc có chưa đến 2lit đầu đen xì, khét lẹt như bị cháy ấy. Đọc catalog thất ghi là cần 7,4 lít cho em này. Nhưng mà tìm mãi ko thấy cái chỗ cho dầu vào đâu. Thế là chúng nó đổ luôn 7lit vào cái lỗ thông ra két nước ấy. Hik hik... Đổ xong đi hết bệnh, nhưng mà em vẫn lăn tăn quá. Sao mà xả ra dc ít thế chứ???? hik hik.. Bác nào có kinh nghiệm thay dầu hộp số cho em magnus này post cho anh em vơi. Em từ lúc thay mới đi có 20km nên chưa thấy biểu hiện gì khác thường cả.... Nhưng vẫ thấy lo lo là bọn thợ nó làm nhầm
Em chưa thay dầu hộp số lần nào nên cũng không biết như bác :P:P:P
7,4l là dầu máy bác ạ, khi thay dầu + lọc dầu thì sẽ hết chừng đó, còn không ~7l thôi.

Sau chuyến xuyên Việt về xe em có tình trạng đánh nhiều lái sang bên trái kêu khực 1 phát ở phía dưới, em đoán là bị Rotuyn chữ A.
Cụ nào bị rồi phán cho em bệnh và bao nhiêu tiền để em còn về moi lợn của con, đi chơi hết kụ nó tiền rồi :((

quytoan

Xe hơi
KO bác ợ. Chỗ đấy là dầu hộp số. Hik hik. Trên cái sách HDSD của nó em thấy ghi dầu máy là 6.5 lit còn dầu hộp số là 7,4 lít. :D. Đổ ra dc có gần 2 lít

bes

Xe lăn
Ah, gà đây rồi, bẩu là qua anh thay lốp nhé.:)):))
Đây rồi, nghe nói sau Tết Duylinhaudio giảm giá 50% cho xe thay lốp, hỏi nhanh ông chủ là 4 quả Mitchelin hết nhiêu để còn đập lợn của con đi thay nhể - chạy ồn quá rồi :redface::redface::redface:

quytoan

Xe hơi
Thế hả pác. Em cũng muốn thay....