[Funland] Các bạn trẻ bây giờ đi phỏng vấn hô mức lương cao nhỉ

Demchinhhang.net

Xe container
thằng 2K nhà em đi làm giữa năm ngoái lương thỏa thuận 12 củ đút túi, vừa rồi nó đề nghị tăng lên 20 củ được chấp nhận luôn, nó làm logistic chứ ko làm dép nhá
Khi đã vào làm 1 thời gian mà ai được việc thì mọi chuyện đều đơn giản.

caisua

Xe lăn

lekhachuy

Xe hơi
xăng tăng, điện tăng, nước tăng thì lương cũng phải tăng chứ cụ 😅

caisua

Xe lăn
Khi đã vào làm 1 thời gian mà ai được việc thì mọi chuyện đều đơn giản.
Chị quản lý còn ngạc nhiên vì nó vẫn chịu mức lương lúc phỏng vấn thử việc mà ko ý kiến gì. Em xúi mấy lần nhưng nó kêu cty đang sa thải công nhân và thắt chặt chi phí nên ngại nói chuyện lương, giờ nhu cầu tiêu tăng lên vì 5 buổi tennis mỗi tuần, thấy bí nên mới xin tăng

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Bên em toàn tuyển Sinh viên mới ra trường. Có đào tạo kỹ năng chuyên môn và kỹ năng phát triển bản thân. Nhiều bạn ham học hỏi chỉ đào tạo khoảng nửa năm là làm quản lý hoặc vị trí Key mà mức lương ko đòi hỏi quá cao.

Abcdefghiklmnkl

Xe tải
Em biết trong đây các bác làm Manager, HR, quản lý nhiều
Các bác có thấy dạo này phỏng vấn các bạn trẻ tầm khoảng 2k mới ra trường hô mong muốn thu nhập lương cao quá không
Có bạn thì 2 năm kinh nghiệm Tester hô 25 củ net
Có bạn thì 3 năm kinh nghiệm dev hô 40 củ net
( Đấy là nhìn CV từ lúc ra trường thì tính khoảng đó chứ không biết khoảng thời gian thất nghiệp xen kẽ các công việc mới )
E thấy quá ngáo giá
Các cụ có gặp trường hợp tương tự không , còn mong muốn và thực tế thì nó khác nhau rồi
Em tính cho khoảng 80 % dạng bình thường thôi ạ, còn 20 % các bạn tinh hoa , xuất sắc ngàn người có 1 thì em không nói
Quá bình thường với người tài, cụ cứ bảo các cháu nó, lương 200-300 củ cũng được với điều kiện:"...". Ví dụ đem về lợi nhuận cho Cty (sau thuế) 50tr thì trả lương 30tr, còn muốn 200tr thì đem về 300-400tr lợi nhuận cho Cty ( sau thuế) thế là xong. Mà thực tế, có bạn làm được điều này đấy, và em nghĩ mức lương đó quá xứng đáng.

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Tùy vào năng lực mà trả thôi , biết đâu các cháu nó xứng đáng với mức lương đó sao .
E có cô bạn dạy học trường tư ở tỉnh mà lương 30 củ , cũng có người dạy ở trường đó nhưng lương chỉ tầm chục củ .

theanh90

Xì hơi lốp
Cụ thể hiện bên cụ ra đây làm gì nhỉ , e đang hỏi các cụ mợ khác , có thì đóng góp chia sẻ , không thì thôi , chứ cụ khoe lương bên cụ làm gì vậy
Ơ hay, cụ mở đầu bài viết đã mang giọng bỉ bôi chứ khách quan quái gì.
Cty không có quy chế lương không tham khảo lương của vị trí tương tự à mà lại đi coi việc ngừoi lao động đưa ra mức lương cao để nhận xét về thế hệ này nọ. Các cty lớn có mức lương 20-25tr khởi điểm là bình thường. Cty nhỏ nhưng đãi ngộ tốt, đánh giá đúng mức về vai trò vị trí cv đó trong cty cũng hoàn toàn coa thể đưa ra mức lương như vậy. Nhiều lđ không tham khảo nên mới bị yếu thế trong “deal lương”.

nickthu2

Xe buýt
Cụ chủ thớt nói là muốn hỏi nhưng cháu đọc thì thấy chỉ muốn chê các bạn ứng viên đòi lg cao nhưng nói thì rất chung chung.
Nó cao hay thấp hay hợp lý thì còn tùy t/h cụ thể, ko thể nói vo chay như cụ đc.
Ngta giỏi, làm đc việc thì ngta tự tin lg cao thôi.
Cụ tìm đồng minh ở mxh thì chắc chắn ăn ko ít gạch đâu ạ.

PDlong

Xe điện
Cty không có quy chế lương không tham khảo lương của vị trí tương tự à mà lại đi coi việc ngừoi lao động đưa ra mức lương cao để nhận xét về thế hệ này nọ. Các cty lớn có mức lương 20-25tr khởi điểm là bình thường. Cty nhỏ nhưng đãi ngộ tốt, đánh giá đúng mức về vai trò vị trí cv đó trong cty cũng hoàn toàn coa thể đưa ra mức lương như vậy. Nhiều lđ không tham khảo nên mới bị yếu thế trong “deal lương”.
Ơ lạ nhỉ ; ng ta muốn hỏi các cụ mợ khác tham khảo ý kiến thì có sao đâu nhỉ
Cụ bảo thích so sánh ko thể hiện trịch thượng hơn à ?

springtime

Xe container
Cá nhân tôi thấy hoan nghênh việc này, họ tự tin vào năng lực và muốn được hưởng mức lương xứng đáng! Ngoại trừ mấy cháu AQ bằng tốt nghiêp xếp hạng TB, chưa thực chiến ở doanh nghiệp nào nhưng lại muốn lương hạng Ưu :))

haivina

Xe điện
Em biết trong đây các bác làm Manager, HR, quản lý nhiều
Các bác có thấy dạo này phỏng vấn các bạn trẻ tầm khoảng 2k mới ra trường hô mong muốn thu nhập lương cao quá không
Có bạn thì 2 năm kinh nghiệm Tester hô 25 củ net
Có bạn thì 3 năm kinh nghiệm dev hô 40 củ net
( Đấy là nhìn CV từ lúc ra trường thì tính khoảng đó chứ không biết khoảng thời gian thất nghiệp xen kẽ các công việc mới )
E thấy quá ngáo giá
Các cụ có gặp trường hợp tương tự không , còn mong muốn và thực tế thì nó khác nhau rồi
Em tính cho khoảng 80 % dạng bình thường thôi ạ, còn 20 % các bạn tinh hoa , xuất sắc ngàn người có 1 thì em không nói
Đúng xu thế thôi. Có mỗi nhà tuyển dụng là chả chịu cập nhật lương thưởng gì cả, vẫn muốn trả như 5, 7 năm trước thì còn đăng dài dài.

Húp sụp sụp

Xe điện
Công ty em hoạt động lâu năm nên không gặp các bạn trẻ đòi lương ngáo ạ
Từ đó em có suy luận rằng, có thể các công ty khởi nghiệp hoặc các loại công ty bảo phát bạo tàn cứ vẽ ra cái "sứ mệnh tầm nhìn" hoành tá tràng rồi quăng lên trên mạng + cố gồng thuê vp hoành tráng nên các nhân công ngáo giá mới tìm đến :))
Ảo gặp chảo mà

dheIa

Xe điện
Em nghĩ là làm Nhân sự có kinh nghiệm rồi thì phải lọc đc ứng viên từ lúc nhận Hồ sơ chứ?

Ngược lại, các bạn ứng viên có khả năng thật sự thì chúng cũng đọc vị đc Doanh nghiệp để cân nhắc có nên gửi CV hay ko :)

Trăm hoa đua nở

Xe điện
- Mấy ông tuyển dụng nhiều khi cũng ngáo, có công ty chỉ cần nhân sự biết một chút tiếng Anh le ve còn lại thạo việc. Nhưng đăng tuyển yêu cầu tiếng Anh am hiểu+trình độ chuyên môn thật cao.
- Cuối cùng ứ tuyển được, hoặc có đáp ứng được yêu cầu về lương của ứv đâu.
- Công việc có khi cần trung cấp, mà yêu cầu đại học, thạc sỹ, khạc sỹ.
- Thế nên nhiều khi nhà tuyển dụng cũng nên xem lại nhu cầu của mình. Chỗ thiếu vẫn thiếu mà thừa vẫn thừa.

ruby_eagle

Xe điện
Nếu cháu nó đòi cao mà không đủ khả năng, apply chỗ nào cũng tạch, lúc này thì ngáo thật. Trường hợp đủ khả năng nhưng công ty không có tiền trả thì cháu nó sẽ đi tìm chỗ khác, đến khi nào nhận ra lương thị trường rồi thì sẽ bớt ngáo thôi.

Ps: em 12 năm kn dev đòi lương 4k ở vn có ngáo ko :D