[Funland] Các bài nhạc tụng ưa thích

hoalocvung

Xe điện
Nhà Phật có câu : Lý thì đốn ngộ nhưng Sự thì tiệm tu.
Dùng trí huệ bát nhã chính là ẩn chứa trong "ngọn đuốc"mà Thế Tôn nói đến trước khi nhập niết bàn
Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật

http://www.youtube.com/watch?v=rxxMm28wrQA

nhiconuong

Xe máy
Chào cụ chủ thớt và cụ hoalocvung ! Vào OF bấy lâu nay mà hôm nay e mới được biết đến thớt này của các cụ.Cảm ơn các cụ đã khai sáng,e rất thích tìm hiểu về Đạo Phật ,nghe nhạc tụng và muốn tìm hiểu thêm nhiều nữa. Mong các cụ chỉ giáo thêm. Nam mô A Di Đà Phật!

slaz8

Xe ba gác
Bái phục Lão cái khoản trích dẫn kinh kệ giáo lý ... :63:

Em thì chịu ! Chắc Lão biết lý do rồi :))
Ngày xưa có một chú gà, tính khí thông minh ham học. Chú ta học hành chăm chỉ chịu khó tìm hiểu trở nên thông minh và hiểu biết nhất trong đám gà thịt mà chủ nhà nuôi. Chẳng bao lâu đàn gà dã lớn và béo tốt, chủ nhà bắt rất cả cho vào rọ mang đi bán cho người ta thịt. Chú gà thông minh nọ than. " tôi thông minh học giỏi biết nhiều ntn thì chết thật là quá uổng. Thật là bất công :(("
Mấy con gà ngố chuyên đấm đá sat phạt thì cười cợt " học làm gì giỏi làm gì trước sau chả chết, cứ như chúng ta cứ vui cho thỏa không cần biết ngày mai lại đâm ra hay .. ha ha :))"
một con gà khác an ủi
"Sinh tử vô thường ai chả phải chết chỉ cần sống cho đúng với bổn phận của gà là vui rồi. Tài năng cũng chết mà trì độn cũng băng hà, cứ sông theo cách của mình cho thoải mái"
Chỉ có điều nếu mà cuộc sông chỉ có vậy thì ai cũng như ai thôi đều có 1 cái kết giống nhau.
Làm sao mà tránh được cái kết như vậy nhỉ? có cách nào không?[-O< :63:

Ngày xưa có một chú gà, tính khí thông minh ham học. Chú ta học hành chăm chỉ chịu khó tìm hiểu trở nên thông minh và hiểu biết nhất trong đám gà thịt mà chủ nhà nuôi. Chẳng bao lâu đàn gà dã lớn và béo tốt, chủ nhà bắt rất cả cho vào rọ mang đi bán cho người ta thịt. Chú gà thông minh nọ than. " tôi thông minh học giỏi biết nhiều ntn thì chết thật là quá uổng. Thật là bất công :(("
Mấy con gà ngố chuyên đấm đá sat phạt thì cười cợt " học làm gì giỏi làm gì trước sau chả chết, cứ như chúng ta cứ vui cho thỏa không cần biết ngày mai lại đâm ra hay .. ha ha :))"
một con gà khác an ủi
"Sinh tử vô thường ai chả phải chết chỉ cần sống cho đúng với bổn phận của gà là vui rồi. Tài năng cũng chết mà trì độn cũng băng hà, cứ sông theo cách của mình cho thoải mái"
Chỉ có điều nếu mà cuộc sông chỉ có vậy thì ai cũng như ai thôi đều có 1 cái kết giống nhau.
Mụ vừa học võ ở đâu về thế ?

Đây là đòn : 1 đòn chết 7 hử :))

slaz8

Xe ba gác
Anh hùng là chỉ kíu mỹ nhưn thôi ! :))

Mụ á ... Quên đê ...cho đi mà đấm đá tiếp ! :))
Em ngương mộ anh hùng võ hiệp lém, nhưng sức lực có hạn Có lần em thấy chuyện bất bình, Noi gương các hảo hớn ra tay định can thiệp nhưng ém bế tí đối thủ lại như con Tượng, nên em đành mang tiếng hèn và tẩu vi :P
Qua chuyện này em nhận thấy mình hơi viển vông không biết lượng sức cứ tưởng "tường nào cũng húc được" bây giờ đã hiểu điều này là không thể.
Cụ có cách khác hay hơn không?

Em ngương mộ anh hùng võ hiệp lém, nhưng sức lực có hạn Có lần em thấy chuyện bất bình, Noi gương các hảo hớn ra tay định can thiệp nhưng ém bế tí đối thủ lại như con Tượng, nên em đành mang tiếng hèn và tẩu vi :P
Qua chuyện này em nhận thấy mình hơi viển vông không biết lượng sức cứ tưởng "tường nào cũng húc được" bây giờ đã hiểu điều này là không thể.
Cụ có cách khác hay hơn không?
Có đấy ! Chỉ e nó lại ko hấp dẫn với mụ thôi !

Cách khác ấy nằm ở ....chữ ký của tớ đấy ! =))

slaz8

Xe ba gác
Có đấy ! Chỉ e nó lại ko hấp dẫn với mụ thôi !

Cách khác ấy nằm ở ....chữ ký của tớ đấy ! =))
Ồ em đã đọc thấy chữ ký của cụ rất hay. Mấy hum trứoc mang ra thực hành thì dư lày.
Chả là nhà em có thiếu nợ của một cụ khác, thế mà bằng cách nào đó em học theo được cách của cụ nhập tâm thế nào mà quyên ngay được mới tài=))
Bẵng đi mấy hôn em đang cố quên thì người ta cứ réo lên để đòi, mà thực là tài quá , em quên tiệt thế mới lạ. Rồi thế là thiên hạ đồn ầm lùm xùm lên thế là bao nhiêu người bắt em phải nhớ lại món nợ kia(cụ nghĩ có ức không? =))) Thế là em không thể quyên được đành dàn xếp trả nợ , tí bị đòn :(
Xem ra cách này mạo hiểm lém :D

Ồ em đã đọc thấy chữ ký của cụ rất hay. Mấy hum trứoc mang ra thực hành thì dư lày.
Chả là nhà em có thiếu nợ của một cụ khác, thế mà bằng cách nào đó em học theo được cách của cụ nhập tâm thế nào mà quyên ngay được mới tài=))
Bẵng đi mấy hôn em đang cố quên thì người ta cứ réo lên để đòi, mà thực là tài quá , em quên tiệt thế mới lạ. Rồi thế là thiên hạ đồn ầm lùm xùm lên thế là bao nhiêu người bắt em phải nhớ lại món nợ kia(cụ nghĩ có ức không? =))) Thế là em không thể quyên được đành dàn xếp trả nợ , tí bị đòn :(
Xem ra cách này mạo hiểm lém :D
Ai bẩu lão là nguy hiểm ...? Với trường hợp nợ nần ...thì lão phải dụ hị người ta ....hic... Quên theo như mềnh luôn chứ lị ...ai bẩu lão quên trong khi người ta nhớ ? Thế chả bị đòi , bị tẩn mới lạ ! :))

Ngẫm ra mới thấy ... Kể muốn ... Quên ...đâu phải dễ ... Nhẩy ! :))

slaz8

Xe ba gác
Ai bẩu lão là nguy hiểm ...? Với trường hợp nợ nần ...thì lão phải dụ hị người ta ....hic... Quên theo như mềnh luôn chứ lị ...ai bẩu lão quên trong khi người ta nhớ ? Thế chả bị đòi , bị tẩn mới lạ ! :))

Ngẫm ra mới thấy ... Kể muốn ... Quên ...đâu phải dễ ... Nhẩy ! :))
Vậy chẳng nhẽ bó tay chịu trói sao? :((
thôi khuy rồi hết diệu em "nhập định" đây nợ cụ cái chén đới dù em mún quên =))

hoalocvung

Xe điện
một con gà khác an ủi

Như vậy là con gà này mắc phải một chứng bệnh Gãi ngứa qua giầy thôi- Pháp còn phải buông xả mà.

Mọi người theo đạo Phật chắc cũng có lần ngửi qua mùi hương của hoa Ưu đàm- 1 trong những loại hoa biểu tượng của Phật giáo- mùi của nó nếu đưa ngửi gần lại rất hắc- nếu ta đưa ra xa xa để ngửi, hương thơm sẽ nhẹ nhàng hơn và nhiều người đứng cạnh cũng được ngửi cùng- buông bỏ bớt, bớt chấp chặt thì có lẽ cũng là cái lý tùy duyên vậy. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.

http://www.youtube.com/watch?v=Aor5AwPWFts

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Như vậy là con gà này mắc phải một chứng bệnh Gãi ngứa qua giầy thôi- Pháp còn phải buông xả mà.

Mọi người theo đạo Phật chắc cũng có lần ngửi qua mùi hương của hoa Ưu đàm- 1 trong những loại hoa biểu tượng của Phật giáo- mùi của nó nếu đưa ngửi gần lại rất hắc- nếu ta đưa ra xa xa để ngửi, hương thơm sẽ nhẹ nhàng hơn và nhiều người đứng cạnh cũng được ngửi cùng- buông bỏ bớt, bớt chấp chặt thì có lẽ cũng là cái lý tùy duyên vậy. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật.

http://www.youtube.com/watch?v=Aor5AwPWFts
Vâng cảm ơn cụ. Nhờ có chánh pháp mà đã làm cho rất nhiều người tin tưởng vào tuơng lai để sống tốt đẹp hơn.
Câu trả lời cho con gà kia là phải có niềm tin. Sông lương thiện giản dị là điều tốt rồi, nếu có căn cơ sẽ thấu ngộ được chân lý lúc đó thì đâu còn lo chuyện sống chết.
Con người sống trên đời thì thay đổi trong từng giây. mỗi khắc trôi qua là một sự biết chuyển, có điều ít ai nghĩ và để tâm tới điều này. Thời gian cứ trôi và chúng ta không ai có thể lấy lại được trừ khi chúng ta dùng thời gian đó vào việc có ích....

hoalocvung

Xe điện

Vào Chùa ngắm nhìn Thiên Thủ Thiên Nhãn Quan Âm ta thấy có đến ngàn tay trong một thân, nếu tâm ngài trụ lại ở một cái tay thì 999 cái tay kia sẽ thành vô dụng. Chính bởi vì TÂM KHÔNG TRỤ lại ở đâu cả mà luân lưu từ sát na này sang sát na khác, do đó tất cả mọi cánh tay mới được hữu dụng quán chiếu mọi thứ. Động mà không động, cũng như ở trong niệm mà Vô niệm, đều từ vô trụ mà ra - đó là tâm Không, và cũng chính là cốt tuỷ của Thiền.

http://www.youtube.com/watch?v=fJ621EzMNLM

Chỉnh sửa cuối:

slaz8

Xe ba gác
Hôm nay 3-3-2013 có một sự kiện hoan hỉ.
Đã khánh thành khai quang tượng Phật Hoàng Trần Nhân Tông trên đỉnh non Yên Tử (An Kỳ Sinh)

Chỉnh sửa cuối:
Hôm nay 3-3-2013 có một sự kiện han hỉ.
Đã khánh thành khai quang tượng Phật Hoàng Trần Nhân Tông trên đỉnh non Yên Tử (An Kỳ Sinh)

Mợ dờ nát đính chính lại ngày đê :D

hoalocvung

Xe điện
Khi Sư Tổ " diện bích tham thiền" có nói có 6 cửa vào động thiếu thất, nhưng ngẫm ra có lẽ chỉ có 1 cửa. bởi vào rồi không ra được thì cửa nào mà chẳng là cửa tử:)
Ba thủa cầu tâm tâm chẳng CÓ
Tấc lòng kiếm vọng, vọng toàn KHÔNG
Vọng nguyên không xứ tức Bồ đề
Như vậy mới là chân đắc đạo- Nhị Tổ.