Các bác thường dùng nhớt nào cho "xế iu" của mình?

vicat

Xe hơi
Website
www.facebook.com
em có một ga một côn, xe ga chạy motul scoter, côn chạy motul hitech ,noi chung là chim ưng

namcafe

Xe đạp
Website
iwin280.com
trên bình nhớt có ghi rõ là dùng cho xe số hay xe ga ko các bác? em đi thay nhớt mà nó hỏi dùng loại nào chả biết trả lời sao hết. em thì ko tìm hiểu kĩ như các bác trên kia đâu, e chỉ muốn biết làm sao nhìn vào bình nhớt mà biết nó dùng cho loại xe gì thôi ạ :(

dangvm

Xe hơi
Vì e đi 2T nên đã note ngay từ đầu để các cụ đọc không hiểu nhầm mà.
Cái nữa, việc nhớt 75W90 mà đặc như mỡ thì cụ cần phải xem lại ah. E thì sờ tận tay thì nó bình thường như dầu nhớt thường. Sau khi đọc cmt của cụ, e đã search google thì nó nói cái này thể hiện cái khác chứ không phải độ đậm đặc của nhớt. E gửi link các cụ tự tham khảo:
https://www.facebook.com/daunhotsaigonpetro1/posts/414008402045096
Thứ 3, Motul vẫn sản xuất nhớt 2T bình thường nên e đang so sánh loại cùng 2T, có thể cụ hiểu e đang so sánh 2T và 4T thì không phải đâu ah. Có thể do hiện nay, số lượng người chơi xe 2T ko có nhiều như 4T, đồng thời rất nhiều loại xe 2T giá chỉ có 5 7 triệu một xe thì việc dùng dầu pha với giá 300k hoặc dầu bôi trơn với giá 400 - 500k là một điều quá xa lạ. Đồng thời nói đến motul là nghĩ đến nhớt dành cho 4T mà ko biết nó cũng có 2T bình thường.
Thứ 4, việc e nêu giá ra để các cụ tham khảo chứ không phải là có ý so sánh hay khoe khoang đâu ah. E chơi xe và hiểu tất cả những ai sẵn sàng bỏ gấp 3, 4 lần tiền để thay nhớt thì ko phải họ thừa tiền, cũng không phải họ muốn thể hiện đẳng cấp mà quan trọng nhất là họ quý trọng chiếc xe của họ, mong muốn một sản phẩm tốt hơn và rất quan trọng để phục vụ cho chiếc xe của họ thôi.
E có đôi lời thế thôi ah!
Hehe, em vodka cho cụ nhé.
Tất nhiên hãng nào thì cũng có nhiều dòng nhớt 2T 4T mà cụ. Và nhớt cấp nhớt càng cao thì càng đặc đấy cụ ơi. Tuy rằng cái chỉ số SAE 20W-50 có ý nghĩa là nhớt đa cấp, nhưng dựa theo cái chỉ số đó mình cũng biết rằng nó sẽ đặc hay loãng. Ví dụ nhớt 0w30 sẽ loãng hơn so với 20w50. Một phần là thực tế em thấy thế, một phần là theo lý thuyết, nhớt ví dụ 0w30 sử dụng được ở nhiệt độ từ -30 độ trở lên, còn nhớt 20w50 sử dụng ở nhiệt độ từ -10 độ trở lên, vậy cái nhớt 0w30 nó phải loãng hơn, để tránh bị đông đặc ở nhiệt độ thấp, và xe vẫn có thể bơm nhớt để khởi động được ở nhiệt độ thấp như thế. Còn nhớt 20w50 thì nó cho phép ở nhiệt độ cao, hơn nữa, cấp nhớt 20w50 dành cho môi trường hoạt động nhiệt độ cao hơn nhiều so với 0w30 nên nó phải đặc hơn để khi nóng, nó loãng ra là vừa (đảm bảo bơm nhớt tốt).

Đó là so sánh nhớt cùng 1 nhãn hiệu, cùng 1 dòng với nhau. Còn với các nhãn hiệu khác nhau, người ta sx nhớt với các phụ gia khác nhau thì so sánh độ đặc hay loãng rất khó.

Nhớt xe may đặc nhất em từng biết là 20w60 - cấp nhớt cao nhất, chỉ dành cho xe đường trường, giá rất chát. Với cấp nhớt cao như thế thì chỉ có nhớt tổng hợp.

Đấy là em nói về nhớt 4T, còn nhớt 2T thì em không rành.

dangvm

Xe hơi
trên bình nhớt có ghi rõ là dùng cho xe số hay xe ga ko các bác? em đi thay nhớt mà nó hỏi dùng loại nào chả biết trả lời sao hết. em thì ko tìm hiểu kĩ như các bác trên kia đâu, e chỉ muốn biết làm sao nhìn vào bình nhớt mà biết nó dùng cho loại xe gì thôi ạ :(
Đại đa số trên nhãn đều ghi rõ dùng cho loại xe gì mà cụ. Đừng có thay loại xe ga cho xe số hay ngược lại cụ nhé.

dangvm

Xe hơi
em có một ga một côn, xe ga chạy motul scoter, côn chạy motul hitech ,noi chung là chim ưng
Hehe, dầu motul hiện tại đang ít bị làm nhái hơn so với dầu mobil, shel, .... cụ quả là có sự lựa chọn chính xác đấy.

Em đi về các vùng quê xa thành phố, vào tiệm sửa xe thay dầu toàn là mấy cái hãng dầu mà mình đọc xong không nhớ nổi tên. Sợ quá không dám thay, chạy ra cây xăng thì toàn là dầu của Petrolimex (mấy cái loại nhớt này tìm ở thành phố đỏ cả mắt cũng chả ra). Hóa ra thế này các cụ ạ, kiểu là các anh kỹ sư, nông dân của ta mua nhớt thải từ các nguồn công nghiệp, dân dụng v.v... (nhớt mình thay ra ở tiệm sửa xe họ gom lại rồi bán với giá độ khoảng 10k/lít gì đó). sau đó đem về xưởng nấu lên, chưng cất, lọc các tạp chất trong nhớt ra, và thu được nhớt "sạch" màu mè đẹp, sau đó thêm tí màu, thêm tí "thuốc" rồi đổ chai đem thương hiệu "mobil", "shell" hay "MOBUL", "SHEII" .... rồi đưa đi các vùng đặc biệt là nông thôn miền núi bán với giá rẻ.

Kể cũng lời, nhể!

dangvm

Xe hơi
ơ em chỉ thấy đa số để hình chiếc moto, rồi ghi 1 vài thông số gì đấy thôi mà :|
Nếu nó ghi là Scooter: Xe tay ga
Còn lại để hình moto thì khó nói, nói chung là dành cho xe số

Có thể phân biệt: Nhớt cho tay ga thường là SAE 0w30 cho Xe số thì 10W40 hoặc 20W50. Cấu trúc của xe ga và xe số khác nhau nên nhớt cũng khác nhau một chút.

dvminhhai

Xe đạp
Website
netspace.edu.vn
cụ cho em hỏi là nhớt thay cho xe số và nhớt thay cho xe tay ga nó có khác nhau nhiều không cụ , và nếu thay nhầm thì hậu quả sẽ như thế nào như nóng máy ? Máy chạy không được tốt và tệ hơn là hư hại phụ tùng bên trong ?

thuA8

Đi bộ
Website
myphamthailangiare.com
cụ cho em hỏi là nhớt thay cho xe số và nhớt thay cho xe tay ga nó có khác nhau nhiều không cụ , và nếu thay nhầm thì hậu quả sẽ như thế nào như nóng máy ? Máy chạy không được tốt và tệ hơn là hư hại phụ tùng bên trong ?
Theo em được biết thì 2 loại nhớt này khác nhau nhé cụ vì 2 loại máy là khác nhau . Em nhớ là sử dụng xe tay ga nó có 2 loại nhớt máy và hộp số luôn đấy . Thay mà nhầm thì chắc giảm tuổi thọ máy :( . Điều em không rõ là mình nên sử dụng nhớt nào cho tốt chứ xài nhớt hãng thì thấy cũng vậy

trunghonda

Xe đạp
Đúng chính xác là xe tay ga có 2 loại là Nhớt máy và nhớt ở Hộp số tuy nhiên nếu ra hãng thay thì nhân viên thay mỗi nhớt máy -_- . Em thì giờ em khỏi ra hãng luôn rồi . Mua nhớt castrol về tự thay cho xe mình luôn mà em nói thiệt là tốt hơn rất nhiều :|
Nhưng mà khi thay các bác chú ý là nên lau chùi cẩn thận tránh để dính cát nhé.

tinkent

Xe đạp
vậy bao lâu? hay đi bao xa thì thay nhớt thì mới là đúng thời gian và phù hợp vậy mọi người?

Nghệ sĩ dỏm

Xe đạp
bác không chịu đọc thôi chứ bình nào mà chả ghi -_-

Nghệ sĩ dỏm

Xe đạp
vậy bao lâu? hay đi bao xa thì thay nhớt thì mới là đúng thời gian và phù hợp vậy mọi người?
tùy nhiều cái lắm, tùy xem bác đi đường nội thành hay ngoại thành, bt có hay đi xa không, số km, tốc độ di chuyển, vâng vâng và vâng vâng luôn ý chứ, cơ mà cứ theo cảm giác là đc rồi, bắt đầu thấy máy kêu hơi gắt hay nhanh nóng máy j đó thì thay, v là khỏe nhất :v

tinkent

Xe đạp
-_- thua bác luôn, vậy tư vấn giúp e cái, e dùng sirius thì nên thay nhớt nào phù hợp hở bác? e cần êm máy nhẹ xe thôi, chứ cũng chẳng cần bốc biết j đâu

Nghệ sĩ dỏm

Xe đạp
-_- thua bác luôn, vậy tư vấn giúp e cái, e dùng sirius thì nên thay nhớt nào phù hợp hở bác? e cần êm máy nhẹ xe thôi, chứ cũng chẳng cần bốc biết j đâu
êm máy nhẹ xe thì khuyên bác dùng castrol activ ấy, mình cũng dùng thử nhiều rồi, tốt lắm, nhà cứ xe nào phụ nữ chạy là e đổ nhớt đó vào tuốt :v

Nghệ sĩ dỏm

Xe đạp
http://on.fb.me/1nwC4gY có ai chơi trò trả lời câu hỏi kiếm vé đi malay của castrol không? có kết quả tuần đầu r ak, vào cập nhật đi nhé :v=P~=P~=P~

Chỉnh sửa cuối:

tinkent

Xe đạp
-_- ý bác là giề? bảo em là chị em phụ nữ ý????:-L
cơ mà chả quan tâm, vậy là xe ga xe máy j cũng dùng đc nhớt đó hả bác? em tưởng 2 loại đấy thì khác nhau chứ

Nghệ sĩ dỏm

Xe đạp
-_- ý bác là giề? bảo em là chị em phụ nữ ý????:-L
cơ mà chả quan tâm, vậy là xe ga xe máy j cũng dùng đc nhớt đó hả bác? em tưởng 2 loại đấy thì khác nhau chứ
:v no no, bác hiểu lầm roài :3 ý là do dòng castrol activ là chuyên dụng cho xe số, nhưng xe ga dùng cũng không sao cả, nhưng ngc lại đưa nhớt xe ga qua dùng xe số mới có chuyện thôi :3, e nào có ý lừa bác đâu

nguy3nz

Đi bộ
vậy nhớt xe ga và xe số thì có j khác nhau hả bác? bác trình bày đơn giản cho dân ngoại đạo bọn em hiểu với :3

Nghệ sĩ dỏm

Xe đạp
bác cứ hiểu vấn đề 1 cách đơn giản như này là đươc, xe tay ga không dùng hộp số, vì vậy nhớt ở xe tay ga không cần đảm bảo những trách nhiệm bôi trơn hộp số, ly hợp,... nhưng nhớt xe số thì có, vì vậy mới hoàn toàn có thể dùng nhớt xe số để thay cho xe ga, nhưng ngược lại thì không, đó là do em quan sát với trên kinh nghiệm cá nhân thấy v thôi :)))