Chi hội Các bác đi Nubira II & Lanos cùng vào đây họp mặt nào

Luot song

Xe tải
Các cụ ơi giúp em ngay với : con nubira của em bệnh tự nhiên chết máy đang ngày càng nặng rồi ngày trước đi xa mới bị giờ đi 5-10km là lại chết 1 lần nhưng đề lại thì nổ ngay..... và thỉnh thoảng đạp ga ko lên khoảng mấy giây rồi lại bình thường ... cứ vậy sáng đi làm chết máy 1 lần chiều về chết 1 lần đặc biệt là khi chạy dièu hòa đạp côn chết máy nếu có đà thì thêm ga vào lại nổ .... ra thợ thì ko bị vì ko biết luc nào chết ....MONG CÁC CAO THỦ RA TAY VỚI !
Khổ thân cụ, em cũng không bít trả nhời dư lào, chỉ còm phát để chia sẻ với cụ thoai, chúc cụ sớm chữa lành bệnh cho em nó

dancongnghiep

Xe tải
Hôm nay e vừa đi đăng kí sang tên đổi chủ cho La Già nhà em. Em bốc được biển 015.49 . Có người bẩu đẹp ( 9 nước) có người bẩu xấu ( đuôi 49). Riêng cá nhân em thì thấy phình phường, giờ em đã sở hữu em nó rùi.\:D/\:D/\:D/

Escape98

Xe tải
Hôm nay e vừa đi đăng kí sang tên đổi chủ cho La Già nhà em. Em bốc được biển 015.49 . Có người bẩu đẹp ( 9 nước) có người bẩu xấu ( đuôi 49). Riêng cá nhân em thì thấy phình phường, giờ em đã sở hữu em nó rùi.\:D/\:D/\:D/
CỤ bốc ở đâu mà đầu là 015 đấy vậy?

Orbit

Xe đạp
Cụ khéo lo, kế nhà em có ông giàu kinh khiếp mà chỉ toàn bỏ tiền đi mua biển số bù tròn đấy vó thấy nghèo hay đen đâu. Chủ yếu là mình cụ ạ. Hôm trước em bóc số cho em Nu nhà em được số 519.16. Khối người bảo lùi, nhưng từ đó tới giờ em toàn tiến chứ có lùi đâu

Orbit

Xe đạp
Các cụ à, nhà mình có bác nào là "Thần Đèn" lhoong nhỉ? Chỉ giáo em vụ này với:
Đèn con Nu nhà em sài bóng phillip 55/60w vậy mà nó cho ra ánh sáng vàng, trong khi con Pajero cũng sài cái bóng y chang vậy mà lại ít vàng hơn. Màu vàng nhìn thấy nó tối quá, không biết nó là tại sao và có cách nào cho con Nu nó sáng ít vang hơn để sáng không ạ? Em đã câu qua relay và nguồn trực tiếp rồi đấy ạ
Cám ơn các cụ

manhla

Xe đạp
Bẩm các cụ, lâu lắm em mới ngó thớt nhà mình! Em xin chém một chút sau 3 tháng cưỡi em Lanos 2002 thế này ạ!
Nói chung là hài lòng với giá cưới em nó! Duy chỉ có điều đi đường hỗn hợp em nó uống hơi nhiều khoảng 8,5l ~ 2k/km, nhưng hôm rồi đi Lạng Sơn đủ 5 người, máy lạnh tính ra chỉ 6,5l.
Bệnh mãn tính của em nó là òa ga thì em xử lý ok rồi. Em phát hiện ra rằng cứ khi nào òa thì dừng lại khoảng 5-7s là hết khi lăn bánh tiếp, vậy thay vì phải dừng để chiều em nó thì em làm cái switch ngắt dây tín hiệu công tơ met thì con ECU hiểu là đã dừng xe nên điều chỉnh về tốc độ vòng tua máy cầm chừng -> ok.
Em đã áp dụng 3 tháng nay rất ok.
Ưu điểm: trị được bệnh, ko phải dừng lại đỡ tốn xăng, thời gian, ko mất điểm với hành khách trên xe.
Nhược: Phải tác động bằng cơm, chỉ mình biết nên cho mượn xe là khó, khi ngắt thì công tơ met về 0km/h nên số km hiển thị sẽ ít hơn thực tế 1 chút!
Còn một số vấn đề nữa các cụ cho em hướng khắc phục với:
Đèn tối quá mặc dù em đã thay đôi bóng của cụ namvu.
ĐH ko ổn định, độ lạnh có lúc cũng được nhưng nhiều khi toát mồ hôi hột.
Đề ko được nhạy lắm, phải giữ khóa và bồi ga mặc dù đã vệ sinh buzi, họng hút và lọc gió. em định đầu tư dàn buzi Denso xin các cụ nghĩ sao?

PS: Em ở Đông Anh nên đang sinh hoạt nhà Đông Anh, cụ nào Đông Anh nhà ta thì về sum họp nhé!
http://www.otofun.net/threads/508098-of-dong-anh-nha-so-12-1-chung-tay-xay-dung-co-loa-thanh/page75

thanhsl

Xe tải
Các bác cao tay cho em hỏi vụ này với: xe em nubira 1.6 - 2003. Em mới cưới nhưng hôm trước em bị xịt lốp sau bên phải em thay lốp dự phòng vào, sau đó em đi thì thấy hiện tượng đi ở tốc độ 30 - 55 km/h thì thấy xe có hiện tượng bồng bềnh, nhưng khi đi ở tốc độ từ 60 km/h trở lên thì không còn hiện tượng đó nữa. Bác nào biết chỉ cho em với

adng

Xe điện
Các bác cao tay cho em hỏi vụ này với: xe em nubira 1.6 - 2003. Em mới cưới nhưng hôm trước em bị xịt lốp sau bên phải em thay lốp dự phòng vào, sau đó em đi thì thấy hiện tượng đi ở tốc độ 30 - 55 km/h thì thấy xe có hiện tượng bồng bềnh, nhưng khi đi ở tốc độ từ 60 km/h trở lên thì không còn hiện tượng đó nữa. Bác nào biết chỉ cho em với
Mang đi cân bằng động lại cái lốp bác vừa thay vào là hết

dancongnghiep

Xe tải
Em hiện tại đang dùng Lanos 2004. Em đọc bài của cụ, em xin bổ sung thế này ạ.
Bẩm các cụ, lâu lắm em mới ngó thớt nhà mình! Em xin chém một chút sau 3 tháng cưỡi em Lanos 2002 thế này ạ!
Nói chung là hài lòng với giá cưới em nó! Duy chỉ có điều đi đường hỗn hợp em nó uống hơi nhiều khoảng 8,5l ~ 2k/km, nhưng hôm rồi đi Lạng Sơn đủ 5 người, máy lạnh tính ra chỉ 6,5l. (đường hỗn hợp em nó ăn uống tùy thuộc cụ có ga đều không? có chuyển số liên tục không? vòng tua máy có liên tục > 2000v/p không? )
Bệnh mãn tính của em nó là òa ga thì em xử lý ok rồi. Em phát hiện ra rằng cứ khi nào òa thì dừng lại khoảng 5-7s là hết khi lăn bánh tiếp, vậy thay vì phải dừng để chiều em nó thì em làm cái switch ngắt dây tín hiệu công tơ met thì con ECU hiểu là đã dừng xe nên điều chỉnh về tốc độ vòng tua máy cầm chừng -> ok.
Em đã áp dụng 3 tháng nay rất ok.
Ưu điểm: trị được bệnh, ko phải dừng lại đỡ tốn xăng, thời gian, ko mất điểm với hành khách trên xe.
Nhược: Phải tác động bằng cơm, chỉ mình biết nên cho mượn xe là khó, khi ngắt thì công tơ met về 0km/h nên số km hiển thị sẽ ít hơn thực tế 1 chút!
Còn một số vấn đề nữa các cụ cho em hướng khắc phục với:
Đèn tối quá mặc dù em đã thay đôi bóng của cụ namvu. Cái này cụ đo điện thế ở đèn, nếu xuống thấp cụ có thể lắp 1 role và câu trực tiếp từ bình xem sao. Xe em đã làm và ánh sáng cải thiện đáng kể.
ĐH ko ổn định, độ lạnh có lúc cũng được nhưng nhiều khi toát mồ hôi hột. Cụ xem lại cái cầu chì đóng A/C xem sao.
Đề ko được nhạy lắm, phải giữ khóa và bồi ga mặc dù đã vệ sinh buzi, họng hút và lọc gió. em định đầu tư dàn buzi Denso xin các cụ nghĩ sao? Cái này thì em cũng không rõ lắm vì em toàn đề phát ăn ngay. :D

PS: Em ở Đông Anh nên đang sinh hoạt nhà Đông Anh, cụ nào Đông Anh nhà ta thì về sum họp nhé!
http://www.otofun.net/threads/508098-of-dong-anh-nha-so-12-1-chung-tay-xay-dung-co-loa-thanh/page75

anhpho1hn

Xe đạp
Ccác bác cho em hỏi con nubira 1,6 của em bị hỏng đồng hồ đo nhiệt ( em bỏ mát cho nó nằm im 1 chỗ ) thì lúc nóng máy quạt có quay ko vì em để ý mấy lần chạy khoảng 50k mà quạt vẫn ko quay . Chỉ quay khi bật điều hòa . Thế là sao nhỉ .

titazunzun

Xe tải
Đã diện kiến cụ Long tại Cưả Lò.chờ cà phê ngon nhà cụ

Taihoatu

Xe lăn
Em quay lại cửa lò rồi, chiều cà fe các cụ nhé

cuccucukd

Xe tăng
Ccác bác cho em hỏi con nubira 1,6 của em bị hỏng đồng hồ đo nhiệt ( em bỏ mát cho nó nằm im 1 chỗ ) thì lúc nóng máy quạt có quay ko vì em để ý mấy lần chạy khoảng 50k mà quạt vẫn ko quay . Chỉ quay khi bật điều hòa . Thế là sao nhỉ .
Quạt ko quay. bác chuẩn bị tiền để thay máy mới dần đi là vừa

Orbit

Xe đạp
Quạt của mấy em Nu này nếu không mở điều hà thì nó chỉ quay khi nhiệt độ máy đạt một mức nào đó thôi. Có khi cụ đi 50km nó không quay là do máy chưa đủ độ nóng. Còn cái vụ liệt đồng hồ nhiệt thì chịu thôi cụ à, theo em thì cái đồng hồ liệt chỉ có mình nó bị, chừng nào nó bị do bảng bo mạch hay do đứt dây thì mới ảnh hưởng tới cái quạt
Cụ có thể kiểm tra thử bằng cách mua cái nhiệt kế 100oC khi xe chạy đủ lâu theo ý cụ thì cụ cấm vào bình nước phụ coi bao nhiêu độ, dưới 80 oC thì quạt không quay đâu.
Cụ có thể tháo cái đồng hồ ra rồi mua cái đồng hồ đo ohm đo coi cái cụm cuộn dây kim có còn ko? Nếu còn thì bị bảng board còn tèo thì yên tâm bảng board còn

Chỉnh sửa cuối:

adng

Xe điện
Quạt của mấy em Nu này nếu không mở điều hà thì nó chỉ quay khi nhiệt độ máy đạt một mức nào đó thôi. Có khi cụ đi 50km nó không quay là do máy chưa đủ độ nóng. Còn cái vụ liệt đồng hồ nhiệt thì chịu thôi cụ à, theo em thì cái đồng hồ liệt chỉ có mình nó bị, chừng nào nó bị do bảng bo mạch hay do đứt dây thì mới ảnh hưởng tới cái quạt
Cụ có thể kiểm tra thử bằng cách mua cái nhiệt kế 100oC khi xe chạy đủ lâu theo ý cụ thì cụ cấm vào bình nước phụ coi bao nhiêu độ, dưới 80 oC thì quạt không quay đâu.
Cụ có thể tháo cái đồng hồ ra rồi mua cái đồng hồ đo ohm đo coi cái cụm cuộn dây kim có còn ko? Nếu còn thì bị bảng board còn tèo thì yên tâm bảng board còn
ra tiệm nào có máy scan cắm vào là biết nó chết cái gì bác ạ. Cắm nhiệt kế vào bình nước phụ có ngày chết vì bỏng phụt.
Chú em ngày xưa chạy xe zin130 dính bỏng cả người vì cái vụ máy đang nóng mở nắp két nước để bổ sung nước. Nhớ đừng lặp lại nhé!

Orbit

Xe đạp
Các Cụ cho hỏi
Mấy page trước em thấy có Cụ bảo là nếu cái remote zin theo xe còn pin mà ko khóa được thì kiểm tra hộp điều khiển ở phía trên chân côn, nếu nó hỏng thò thay cái mới có thể là của Tung Của, nhưng như vậy có phải thay luôn cái bộ phat ở chìa khóa không ạ? Vì em đang cần làm lại cái món này.

Vấn đề 2 con Nu của em nó có chừa jack của ABS ngay hộp tay láy, có luôn cầu chì của ABS, vậy monhf có thể mua bộ ABS về lắp vào sài được ko ạ?
Cám ơn các Cụ
Có cụ nào help em về cái vụ bộ điều khiển lock cửa không ạ? Cái hộp điều khiển ấy nó nằm chổ nào ạ? Em tìm phía trên chân côn mà không thấy cái hộp nào cả các Cụ ạ, xe em có bộ lock zim đấy ạ
Giúp em với

cuccucukd

Xe tăng
ông này ko biết gì mà phán linh tinh. Xe gì mà chạy 50k máy vẫn chưa đủ nóng? Nghe ông thì chuẩn bị vứt xe đi nhé

Orbit

Xe đạp
ông này ko biết gì mà phán linh tinh. Xe gì mà chạy 50k máy vẫn chưa đủ nóng? Nghe ông thì chuẩn bị vứt xe đi nhé
Xe mình chạy 50km trong nội thành mà nước chỉ mới lên được có 1 vạch. Với lại xe cụ kia bật điều hòa quạt vẫn chạy thì làm sao hư quạt được. Hư là bật đh nó cũng chẳng chạy đâu.

Cái này mình test thử rồi nhé. Lúc mới mua xe, mình cũng chưa biết vụ này, mình đi khoảng 60km từ Tây Sơn Bình Định đến sân bay Phù cát Bình Định, lúc đậu chờ khách mình có xem thì quạt không quay, sợ quá gọi điện hỏi đủ chổ thì mới biết cái vụ này. Ông thầy ở Gara Kim Thành ở Quy Nhơn đã liểm tra y như vậy, và kết luận xe Bình thường.
Cụ ạ, mình đi xe nhưng không thích mang ra gara, phải tự mày mò mới thích. Cái cách test nhiệt độ nước này mình test từ dễ đến khó, cùng lắm mới mang ra gara. Mua cái nhiệt kế không quá 50k.. Làm vô cùng dễ, còn tháo cái taplo xe thì chua mất 10 phút. Mang ra thợ mình còn biết gì nữa

Chỉnh sửa cuối:

Orbit

Xe đạp
ra tiệm nào có máy scan cắm vào là biết nó chết cái gì bác ạ. Cắm nhiệt kế vào bình nước phụ có ngày chết vì bỏng phụt.
Chú em ngày xưa chạy xe zin130 dính bỏng cả người vì cái vụ máy đang nóng mở nắp két nước để bổ sung nước. Nhớ đừng lặp lại nhé!
Xe nóng máy khi mở két nước phụ thì phải nhích nhẹ cho giảm bớt áp lực, khi hết nghe tiếng xì hoàn toàn thì mới mở hẳn ra... Két nước chỉ trào bắn mạnh khi nhiệt độ > 100oC.