[Thảo luận] Các bác đã mua BH Liberty chú ý.

concopdenmitsu

Xe hơi
Theo em các cụ cứ nên mua bảo hiểm của người Việt có hơn không?

lolotica

Xe điện
em đang dùng BH Liberty, qua vụ này em thấy cũng ngán ông này rồi, chắc đợt tới phải chuyển sang hãng khác thôi.

SmallRiver

Xe điện
viciv nói:
Kính thưa các cụ (kể cả cụ chủ thớt và mợ Lê làm cho Li),
E có vài lời, mong các cụ lắng nghe tâm tư của em ạ. E tạm chia thành 2 phần : lỗi của người lái xe và các thức Li xử lý

1. Lỗi của người lái xe : không ai có thể khẳng định được rằng cụ chủ thớt vi phạm luật giao thông, tất cả đều là suy đoán. Thậm chí việc cố ý hay vô ý thì càng không thể xác định vì cái đó rất mong manh.

2. Các xử lý của Li : ràng buộc câu "cố ý/vô ý" trong hợp đồng, và đồng thời đề nghị CA giám định lại. Vậy thử hỏi, khi làm cái công văn đề nghị giám định lại thì LI đang nghi ngờ cái gì ở cái biên bản lần 1, có phải chính là cái việc người lái xe có vi phạm luật GTĐB không ? Thế thì tại sao không hỏi luôn thể : người lái xe có cố ý vi phạm luật GTĐB không, để cho dễ dàng xác định có đền bù không???? Hic, đến đây thì ai cũng hiểu cái bụng LI xấu đến mức nào rồi phải không ạ ?

3. Một số bác nói rằng cụ chủ phải đi làm lại với bên CA ?! Xin lỗi, cụ đeck cần biết nhá. Tôi thấy tôi vô ý, và tôi cũng không chắc chắn có vi phạm Luật không, vì lúc đó vô ý mơ ngủ. Công văn của CA (đã gửi LI) cũng không mô tả cách thức xác định lỗi của tôi, nên tôi nghĩ nó không chuẩn, hơn nữa họ cũng không nói tôi cố ý. Và quan trọng nhất, đó là họ nói với Li khi Li yêu cầu, không phải nói với tôi, nên tôi chả việc gì phải đi làm việc với họ. Vấn đề ở đây là LI không thể chứng minh cho tôi thấy rằng tôi đã vi phạm một cách cố ý. Tại sao Li bắt tôi khai báo (chứng minh) rằng tôi vi phạm Luật một cách vô ý, còn LI được quyền kết luật mà không phải chứng minh (khai báo) cho tôi rằng tôi đã cố ý ???

E đang là khách hàng của LI, và đọc đến đây, em xin hứa sẽ tránh xa LI sau khi hết hợp đồng lần này.
Bác nói có lý quá, cảm ơn bác!
Các bác góp thêm ý kiến cho em để em lựa cách làm cho nó đúng. Nếu đã đúng rồi mà Li vẫn tìm cách từ chối thì thật là...

congnongphonui

Xe buýt
Em may hơn các cụ. đợt trước tiếc tí tiền mua của Bảo Việt có khi lại hay :))

nnm2008

Xì hơi lốp
Em thấy mua Bảo hiểm PVI cũng tốt, nhân viên khám xe nhiệt tình mà tư vấn được cho mình, mặc dù là lỗi của mình nhưng vẫn cứ khai là lỗi người khác thì có chết ai đâu, thằng Li này bắt bí anh em quá, đề nghị tẩy chay BH Li

NGUYEN T

Xe máy
Họ làm như vậy thì khối người tẩy chay ngay! cũng là mất tiền mua bảo hiểm thì chọn thằng tử tế mà mua.
Chả có thằng nào tử tế móc tiền trong túi mình ra cho bác đâu.Khi đụng chuyện rồi sẽ biết.
Cách tốt nhất là cố gắng để đừng xảy ra sự cố và nếu lỡ xảy ra sự cố thì phỉa chuẩn bị thật tốt mọi tình huống để có kết quả có lợi cho mình.Chính v vthees mà ở nước ngoài còn có mảng luật sư chuyên lo chuyện thủ tục bảo hiểm từ khâu chuẩn bị ký hợp đồng đến khâu đền bù.

thuysinh.tl

Xe container
Câu này chuẩn. Nhiều cụ cứ khoe bảo hiểm này tốt, cái kia tốt. Tất cả giống nhau thôi. Khi sảy ra sự việc với thiệt hại lớn thì họ cũng sẽ cần tìm chứng cứ và lý lẽ để từ chối bảo hiểm. Những giám định viên nhận tiền rồi tư vấn cho các cụ để nhận được bảo hiểm thì thực ra họ vì lợi ích bản thân mà làm thế thôi. Chẳng có lợi thì họ chẳng giúp đâu. Các cụ hãy nghĩ ngay từ bản thân các cụ ấy. Ít tiền thì các cụ xì ra nhanh cho nó xong việc. Nhiều tiền thì các cụ cũng cần phải biết lý do và xác định lý do có hợp lý hay không mới bỏ ra chứ. Vì vậy, khi đã sảy ra vụ việc thì mình cần bình tĩnh, tỉnh táo. Thu thập chứng cứ và lý lẽ để làm việc với cả xxx và bảo hiểm.
Chả có thằng nào tử tế móc tiền trong túi mình ra cho bác đâu.Khi đụng chuyện rồi sẽ biết.
Cách tốt nhất là cố gắng để đừng xảy ra sự cố và nếu lỡ xảy ra sự cố thì phỉa chuẩn bị thật tốt mọi tình huống để có kết quả có lợi cho mình.Chính v vthees mà ở nước ngoài còn có mảng luật sư chuyên lo chuyện thủ tục bảo hiểm từ khâu chuẩn bị ký hợp đồng đến khâu đền bù.

SmallRiver

Xe điện
Bác nào làm về luật tư vấn cho em vụ này với, tóm lại em định chủ yếu nhấn vào 2 vấn đề: 1/giấy tường trình hoặc giấy yêu cầu bảo hiểm em chưa ký; 2/ Yêu cầu BH chứng minh cho em là cố ý, trong khi công văn phản hồi bên CA lần 2 không kết luận là em cố ý.
Các bác chém thêm để em còn làm đơn cho chuẩn, "bút sa gà chết" mà!

conco4mat

Xe tăng
Giữa những người xấu có thằng xấu nhất.
Các Hãng bảo hiểm việt nam chưa bao giờ từ chối bồi thường vì lổi giao thông (trừ việc đi vào đường ngược chiều), trong khi Li từ chối bồi thường khi vi phạm giao thông - mà tiếp tục giữ Li là không sáng suốt lắm.
Hãy giúp bác Cường bằng cách thông tin chuyện này đến bạn bè tham khảo về xử sự của Li- thì Li phải nhanh chóng bồi thường cho bác Cường thôi.

Các bác chờ xem thử tục thanh lý hợp đồng nhé.

NGUYEN T

Xe máy
Bác nào làm về luật tư vấn cho em vụ này với, tóm lại em định chủ yếu nhấn vào 2 vấn đề: 1/giấy tường trình hoặc giấy yêu cầu bảo hiểm em chưa ký; 2/ Yêu cầu BH chứng minh cho em là cố ý, trong khi công văn phản hồi bên CA lần 2 không kết luận là em cố ý.
- Trước tiên,bác hãy tìm hiểu nguyên nhân Tại sao bên BH lại lo làm thủ tục đền bù cho bác trong khi bác chưa làm hồ sơ yêu cầu đền bù?Em nghĩ chắc chắn là có uẩn khúc nào đó ở đây.Vì theo đúng nguyên tắc,sau khi gặp tai nạn,người được bảo hiểm phaỉ:
1/Thông báo cho bên bảo hiểm (bằng văn bản hoặc gọi vào đường dây nóng).
2/Yêu cầu Công an lập BB hiện trường và kết luận (nếu có) và nếu cần thiết (trong tai nạn có tổn thất lớn hoặc có liên qua đến bên thứ 3).
3/ Bước cuối cùng: Làm hồ sơ yêu cầu bồi thường.Tại đây bác phải điền vào form mẫu do bên bh cung cấp,mô tả tai nạn (khơpx với BB của CA nếu có), cũng như các yêu cầu khác về giấy tờ,trong đó có bản chính,hoặc bản photo BB của bên CA về vụ việc tai nạn.
Các bước tiếp theo là của bên BH làm,bao gồm giám định,phê duyệt v.v... và v.v.....
Trong trường hợp của bác.Nếu bác thật sự chưa làm yêu cầu bồi thường,thì em dám khẳng định rằng,bên BH chưa thể tiến hành các bước tiếp theo của thủ tục bồi thường được.Và việc họ từ chối bồi thường,đứng về phương diện pháp lý là không có cơ sở.

Bác cần làm việc với bên BH để làm sáng tỏ vấn đề này.Và tất nhiên nếu họ t ựý làm hồ sơ mà không có sự đv ý của bác,bác có quyền khiếu nại,thậm chí có thể kinện vhọ vì hành vi trục lợi.
Sau khi giải quyết được vấn đề đó.Có thể yêu cầu họ cho bác tiến hành làm Yêu cầu bồi thươgf theo đúng thủ tục.
Chúc bác thành công.

SmallRiver

Xe điện
NGUYEN T nói:
Bác cần làm việc với bên BH để làm sáng tỏ vấn đề này.Và tất nhiên nếu họ tự ý làm hồ sơ mà không có sự đv ý của bác,bác có quyền khiếu nại,thậm chí có thể kinện vhọ vì hành vi trục lợi.
Cũng chưa cần đến mức đấy đâu bác. Hồ sơ đã đem ra xét duyệt thì chứng tỏ giấy yêu cầu bồi thường đã có nhưng chắc chắn không phải do em ký, như vậy giấy đó về mặt pháp lý không có giá trị (trừ trường hợp có kèm theo giấy ủy quyền). Em sẽ yêu cầu làm lại, và đề nghị xét duyệt lại.

concopdenmitsu

Xe hơi
Hóa ra cái bọn bảo hiểm Li này nó lại lừa đảo kinh thế hả bác? Vậy nếu cứ rơi vào những người như em thì...biết kêu ai....đả đảo bọn Liberty...kêu gọi anh em trên các diễn đàn Of và Os bài trừ bảo hiểm Liberty....dã man quá...

Teu beo

Xe tải
Vụ này chưa biết kết quả cuối cùng thế nào nhưng các bạn Li xem ra nhận phần thiệt rồi. Xù được của bác chủ thớt 50-60 củ thì đã mất khoảng hơn chục khách hàng (confirmed trong thớt này) cộng với rất nhiều khách hàng tiềm năng sau khi đọc thớt này cũng suy nghĩ lại. Cứ tính đơn giản một khách hàng ký một hợp đồng 10tr/năm thì sơ sơ Li đã mất hơn 100 củ doanh thu.

Thế mới thấy sức mạnh cộng đồng thế nào. Ủng hộ các cụ tiếp tục phát huy để quyền lợi của khách hàng ngày càng được tôn trọng hơn.

conco4mat

Xe tăng
Người ta chuyên ngành bác ạ,
Luật sư chung chung thì không đấu lại đâu. Bây giờ chỉ bám vào quyền lợi thôi. Cứ kéo dài chừng nào thì Li sợ chừng đó.

ngocanhpdc

Xe tăng
Em chả có ý ném đá gì đâu bác ạ, nhưng em xin phép có ý kiến thế này:
1. Cụ phải tự xem lại mình về việc điều khiển phương tiện trong trạng thái buồn ngủ của cụ!
2. Nếu em là bảo hiểm, em sẽ nói như thế này, cụ buồn ngủ, sức khỏe không đảm bảo nhưng cụ vẫn "cố ý điều khiển phương tiện", cụ mà nói cụ chỉ vô ý lên xe, vô ý nổ máy, vô ý lái xe đi thì ... em chịu!
3. Kinh nghiệm cho cụ: Không nhất thiết cụ phải khai đúng những gì xảy ra, xe em bị đâm đụng, em tuyền khai là do .... tay lái kém! <=== Cái này được bảo hiểm cụ nhá!
4. Em thấy rất ít người phàn nàn về bảo hiểm Li (trừ phàn nàn về giá cao quá)!

khumui

Xe buýt
Website
benmar.vn
Người ta chuyên ngành bác ạ,
Luật sư chung chung thì không đấu lại đâu. Bây giờ chỉ bám vào quyền lợi thôi. Cứ kéo dài chừng nào thì Li sợ chừng đó.
Em khuyên cụ chủ thớt chỉ căn cứ những giấy tờ do chính tay mình viết; Ngoài những loại giấy tờ đó (nếu có) sẽ là giả mạo và căn cứ vào Luật Bảo vệ Người tiêu dùng có hiệu lực từ 1-7-2011;

SmallRiver

Xe điện
ngocanhpdc nói:
Em chả có ý ném đá gì đâu bác ạ, nhưng em xin phép có ý kiến thế này:
1. Cụ phải tự xem lại mình về việc điều khiển phương tiện trong trạng thái buồn ngủ của cụ!
2. Nếu em là bảo hiểm, em sẽ nói như thế này, cụ buồn ngủ, sức khỏe không đảm bảo nhưng cụ vẫn "cố ý điều khiển phương tiện", cụ mà nói cụ chỉ vô ý lên xe, vô ý nổ máy, vô ý lái xe đi thì ... em chịu!
3. Kinh nghiệm cho cụ: Không nhất thiết cụ phải khai đúng những gì xảy ra, xe em bị đâm đụng, em tuyền khai là do .... tay lái kém! <=== Cái này được bảo hiểm cụ nhá!
4. Em thấy rất ít người phàn nàn về bảo hiểm Li (trừ phàn nàn về giá cao quá)!
Em đã khai là buồn ngủ đâu ạ, đưa ra để các cụ chém. Chứ thật ra lúc đó tự nhiên em thấy hoa mắt sau đó không còn biết gì nữa, lúc tỉnh dậy thì thấy... như vậy có được không ạ. Em nghĩ em có khả năng bị chứng "mất ý thức thoáng qua" trên người bình thường.

conco4mat

Xe tăng
Chính vì nghe mấy ông bạn khen em mới mua Li , mua theo kiểu bầy đàn . Ngay cả bác chủ thớt cũng xui anh em trong PSC mua Li , giờ bị vố này .
Mà hình như nó mà tốt thì mấy ông ngân hàng hợp tác để bán trả góp sẽ chọn ông Li này , hình như em chưa bao giờ thấy bên trả góp chọn Li thì phải , vì chọn Li khi bị tai nạn mà bị từ chối thì ngân hàng vỡ mồm phải không bác ?
Chính xác.

Em đã khai là buồn ngủ đâu ạ, đưa ra để các cụ chém. Chứ thật ra lúc đó tự nhiên em thấy hoa mắt sau đó không còn biết gì nữa, lúc tỉnh dậy thì thấy... như vậy có được không ạ. Em nghĩ em có khả năng bị chứng "mất ý thức thoáng qua" trên người bình thường.
Bác cứ khi..không biết gì hết...tức nhiên là không cố ý.
Chậm mà chắc, bác cứ gửi khiến nại; họ trả lời gì thì hỏi ý kiến anh em.Tiền thì đã ứng rồi, ngâm mổi tháng thiệt hại một ít tiền thôi bác.

SmallRiver

Xe điện
Được các bác đồng thuận và hậu thuẫn em rất vui, cho dù sau này không được bồi thường đi chăng nữa! Em xin cảm ơn diễn đàn, cảm ơn tất cả mọi người, anh em, bè bạn... em đi viết đơn đây!

haruka

Xe máy
Thớt đã kéo dài tới 21 trang rồi mà đến giờ này mà vẫn chưa thấy đại diện của Li lên tiếng nhỉ? Mấy bác sale Li suốt ngày lượn lờ trên mạng, nhắn tin sao giờ im ắng thế?