Các bác chỉ dùm cách lái xe số tự động với ạ!

HaPhi

Đi bộ
Website
vatgia.com
Chào các bác,
Hồi nào tới giờ tớ toàn lái xe số sàn, nay nhà có thêm con số tự động. Tớ nghĩ sử dụng cũng ko có gì, nhưng quả thật là có vấn đề. :-<
Tớ thấy chân phanh số tự động ngắn hơn số sàn, nên mỗi khi phanh, dù tớ đã cố gắng đạp thật nhẹ, nó vẫn giật khự 1 cái. Làm tớ cứ rón rén chẳng dám đi nhanh. Xe hơi đời mới mà đi như rùa bò ngoài đường, bực chết đi được. x-(
Các bác trên này toàn những người có kinh nghiệm, làm ơn chỉ dùm tớ cách trị con xe này với!
Đa tạ các bác nhiều!

lenamhung83

Xe tăng
Bạn sử dụng xe số sàn rồi thì lái xe số tự động 1 thời gian ngắn sẽ quen. Chú ý mới lái xe số tự động thì vào số xong thì đừng để tay lên cần số như xe số sàn, khi dừng đèn đỏ dưới 40s chỉ cần giữ phanh chân, trên 40 đẩy nhẹ cho cần số về N, kéo phnh tay ( Mới lái hạn chế chuyển số). Đặc biệt chú ý khi lùi và quay đầu, nhất là chỗ dốc và mấp mô, nên ga từ từ , nhiều người không có kinh nghiệm, ga nhẹ thấy xe không di chuyển ( Vì lúc đó lực cản lớn hơn đường bằng) ga mạnh, lúc đó xe dễ chồm lên, dễ cuống nhầm chân ga thành chân phanh. Bạn cứ chạy cẩn thận đô 1 tháng là quen xe. Chúc lái xe an toàn

thanh3e

Xe tải
Mợ cứ bán béng con Altis đi, lấy kinh phí lượn em C đi tỉnh độ 1 tháng là... quen ngay í mà. >:D<

P/S: Thế hôm trước em tư vấn mang vào Hãng cho thợ nó check mà chưa đi à? Má phanh mòn cũng là 1 nguyên nhân đấy nhá.

WareS

Xe đạp
Cụ tìm bác tài 29A 127.56 học hỏi kinh nghiệm nhé!

Linhperfume

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Chào các bác,
Hồi nào tới giờ tớ toàn lái xe số sàn, nay nhà có thêm con số tự động. Tớ nghĩ sử dụng cũng ko có gì, nhưng quả thật là có vấn đề. :-<
Tớ thấy chân phanh số tự động ngắn hơn số sàn, nên mỗi khi phanh, dù tớ đã cố gắng đạp thật nhẹ, nó vẫn giật khự 1 cái. Làm tớ cứ rón rén chẳng dám đi nhanh. Xe hơi đời mới mà đi như rùa bò ngoài đường, bực chết đi được. x-(
Các bác trên này toàn những người có kinh nghiệm, làm ơn chỉ dùm tớ cách trị con xe này với!
Đa tạ các bác nhiều!
vụ cái chân phanh thì đúng như cụ nói! thằng bạn em quen đi MT chưa bao giờ đi AT. hôm đi nhậu bằng xe em hắn xin được lái. cứ mỗi lần phanh là em cứ dúi dụi. cái này đi vài bữa là quen thôi cụ ah. chả phải lo.

anhtho

Xe ngựa
Xe mới phanh ăn, hoặc là xe đó chân phanh nó thế chứ em chưa thấy ai nói chân phanh AT ăn hơn MT. Cái này là đi mãi thành quen thôi.
Trong OF cũng nhiều thớt bàn về mục này rồi, cụ cứ lục lọi, đọc, tìm hiểu thì sẽ vỡ ra khối điều. Cụ cứ phải đinh ninh trong đầu: xe AT không có chân côn, giảm tốc chỉ có phanh thôi ! Các cụ có để ý không, đi sau xe nào cứ hay đỏ đèn phanh là gần như 99% xe AT.

Taihoatu

Xe lăn
cụ cứ đi một thời gian cụ quen được cữ phanh là ok. không có gì khó cả đâu.

Thanhale

Xe tải
Em bổ sung thêm là cần lưu ý chỉ dùng chân phải để ga hoặc phanh, chân trái để rảnh. Tuyệt đối không đi theo kiểu chân phải đạp ga, chân trái đạp phanh. Em dự là chân trái cụ đang quen đạp côn xe MT sang đi xe AT rảnh quá lại đạp vào chân phanh thì khựng xe lại là điều chắc chắn

Chỉnh sửa cuối:

tungnvu

Xe hơi
HTML:
Chào các bác,
Hồi nào tới giờ tớ toàn lái xe số sàn, nay nhà có thêm con số tự động.  Tớ nghĩ sử dụng cũng ko có gì, nhưng quả thật là có vấn đề. :-<
Tớ thấy chân phanh số tự động ngắn hơn số sàn, nên mỗi khi phanh, dù tớ  đã cố gắng đạp thật nhẹ, nó vẫn giật khự 1 cái. Làm tớ cứ rón rén chẳng  dám đi nhanh. Xe hơi đời mới mà đi như rùa bò ngoài đường, bực chết đi  được. x-(
Đa tạ các bác nhiều
Có gì đâu. Bác cứ làm hòn gạch đặt vào chân ga, chân phai chỉ có phanh thôi. đi ra đừng nhanh ngay. hiii....hiii=))=))
Em lượn

HaPhi

Đi bộ
Website
vatgia.com
Hehe, đa tạ đa tạ!!!!
Các cụ nói chí phải, đi riết rồi cũng quen!
Thank các cụ nhiều nha! Sẽ còn xin chỉ giáo nhiều nữa khi có sự vụ phát sinh!

sakuraluu

Xe buýt
Xe mới của cụ phanh nó thế, hoặc nhờ thợ chỉnh mở ra 1 tí cho nó quen chân. ĐI AT chú ý vẫn dùng 1 chân phải thôi, chân trái để gác lên bên cạnh, đừng chơi 2 chân cụ à.
Thói quen khó nhớ nhất là đừng để tay lên cần số nữa, cái này phải học và phải nhớ k thì trả giá bằng tiền sửa hộp số như cụ gì đã dọa ở trên kia 1/3-2/1 cái xe đấy cụ ạ.

Đi AT nhàn hơn nhiều, đến ngã tư đèn đỏ về N, kéo phanh tay kiểu MT là ngon

technicvn

Xe buýt
Em tưởng đi xe AT thì vắt chân chữ ngũ, chân trái vắt lên trên chân phải, để nhấn ga, còn chân phải thì để rà phanh. Không đúng hử các cụ? :-??

izivat

Xe hơi
Em lúc đầu cũng như bác nhưng đi dần thanh quen bác ạ

f40fd

Xe điện
Lái xe nào cũng thế thôi bác ạ, quan trọng là phải bình tĩnh, tự tin, không cay cú.

tata

Xe máy
Bác đã lái MT rồi thì em chỉ có 1 điều để nói với bác là lái chỉ bằng 1 chân thôi nhá - chân phải của bác ấy, bác đừng hứng lên rồi thì chân trái đạp phanh chân phải đạp ga là được