Các bác chỉ dùm cách lái xe số tự động với ạ!

Gia_Khanh

Xe điện
Chào các cụ, e muốn hỏi xe AT khi nổ máy bắt đàu lăn bánh, chuyển từ số P sang D hoặc R để tiến hay lùi mình thường phải đạp giữ phanh đã rồi mới chuyển số, vậy cái đạp phanh này có pải là bắt buộc ko hả các cụ (e nghĩ đạp phanh vì lý do an toàn) nếu lỡ quên đạp phanh mà gạt cần số luôn thì có hại gì ko ạ !

wind72

Xe hơi
Chào các cụ, e muốn hỏi xe AT khi nổ máy bắt đàu lăn bánh, chuyển từ số P sang D hoặc R để tiến hay lùi mình thường phải đạp giữ phanh đã rồi mới chuyển số, vậy cái đạp phanh này có pải là bắt buộc ko hả các cụ (e nghĩ đạp phanh vì lý do an toàn) nếu lỡ quên đạp phanh mà gạt cần số luôn thì có hại gì ko ạ !
Cần, cực cần tạo thành thói quen: đạp phanh rồi làm gì thì làm, đề, vào số. Kể cả mt hay at.
Còn at thì em thấy cũng tùy loại, premacy thì vào được mà ko cần giữ phanh nhưng escape thì ko đạp phanh đố các cụ vào được số

Gia_Khanh

Xe điện
Cần, cực cần tạo thành thói quen: đạp phanh rồi làm gì thì làm, đề, vào số. Kể cả mt hay at.
Còn at thì em thấy cũng tùy loại, premacy thì vào được mà ko cần giữ phanh nhưng escape thì ko đạp phanh đố các cụ vào được số
Premacy cần số gạt thẳng từ trên xuống (các số P, R, N, D thẳng hàng nhau) nên có lẽ vào dc số mà ko cần giữ phanh, liệu nó có khác gì so với các xe AT có cần số kiểu dích dắc ko các cụ nhỉ, nếu ko giữ phanh thì có hại gì cho hộp số ko ạ

mazda7

Xe đạp
cái gì cũng fai có time cụ à... em nghĩ là cũng dễ thôi...quen tay mà cụ

wind72

Xe hơi
Thì em nghĩ là giá gì cũng nên đè phanh mà, ví dụ cụ ko đè phanh, vào được số thì xe nó cũng giật hoặc tệ hơn là chồm lên một phát, ko hay lém

hailuafb

Xe đạp
Cụ chủ cố gắng vài hôm sẽ quen thôi.
Lúc mới dùng em cũng như cụ.