[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Niva1600

Xe tải
Máy pha thì em ko bàn vì chất lượng nó đã được thừa nhận lâu nay, máy xay có 1 vấn đề đó là khi xay cà theo dose cụ sẽ phải nghiêng máy vỗ mấy phát cà phê mới rớt ra hết với dòng máy xay này, nếu cụ ko cầu ký cứ đổ nguyên hộc chứa cà phê ở máy xay, uống đên đâu xay đến đó thì máy này rât ngon, nó có thêm bộ phận để cụ set TIme cho 1 lần xay, phần chỉnh độ mịn của thằng này đơn giản nhưng dễ gây lúng túng cho người dùng vì nó ko có số cỡ xay để người dùng nhìn ! Còn quen cách chỉnh độ mịn của nó thì lại thấy nó rất dễ .Bột cà phê xay ra đều nhưng xay mịn hay bị vón cục !
Em mà ở HN em ship China về con Milesto M19 này dùng đảm báo con Rancilio ko ăn được nó:
Thấy bác khen con Milesto này quá, em lại nổi máu ham., Giá con này thuơng nhân VN bán bao nhiêu vậy bác?

haolq

Xe tăng
Cảm ơn bác, vậy tầm giá này có con máy xay nào ngon hơn ko bác? Em đọc cả topic, ngoài còn Breville "huyền thoại" thì thấy có cụ khuyên mua con hc600 của tàu rồi thay lưỡi mazzer vào ko rõ có tốt hơn ko :D
Khi sử dụng ưu tiên cách sử dụng tiện lợi, đơn giản thì cụ dùng con Breville820, khi dùng ưu tiên chất lượng cà phê xay ra thì cụ dùng con HC600 và lưỡi Mazzer. Vì con HC600 nó cũng có đặc điểm dư bột cà phê trong lưỡi xay như con Eureka.

haolq

Xe tăng
Thấy bác khen con Milesto này quá, em lại nổi máu ham., Giá con này thuơng nhân VN bán bao nhiêu vậy bác?
Con Milesto ở ngoài HN cụ google : Vilink Icc Hanoi , em thấy họ nhập và phân phối đó, giá tốt hơn ở trong SG, cụ kiếm các thương nhân ship hàng China sẽ rẻ hơn nữa đó . Còn mua đồ cũ cụ lên market của face hoặc chotot.com em thấy họ rao máy cũ tầm 6-8tr/cái.

yuhgnort

Xe đạp
E cảm ơn 2 cụ Studer và Haolq ạ :D
Nhân tiện cụ nào biết dịch vụ ship hàng từ Ý về ok thì share giúp em với nhé. >:D<

Chỉnh sửa cuối:

atd77

Xe tải
Sáng cuối tuần, thời tiết Hà Nội ảm đạm, mây đen vần vũ, chắc gió mùa lại về, phố xá vắng hoe. Vâng lời chính phủ, em gương mẫu ngồi nhà châm nước pha cà, Columbia Supremo rang ở mức Full City :))

haolq

Xe tăng
Sáng cuối tuần, thời tiết Hà Nội ảm đạm, mây đen vần vũ, chắc gió mùa lại về, phố xá vắng hoe. Vâng lời chính phủ, em gương mẫu ngồi nhà châm nước pha cà, Columbia Supremo rang ở mức Full City :))
Bác cho em biết hương vị thế nào ? Để xem nó khác nhiều em rang không nhé . Thank

atd77

Xe tải
Bác cho em biết hương vị thế nào ? Để xem nó khác nhiều em rang không nhé . Thank
Vâng, với mức rang thế này, cà em uống thấy ít thơm, thoảng mùi ẩm mục, chua thường, nhân nhẩn đắng, body mỏng, hậu vị ít ngọt xen lẫn đắng nhẹ. Nhìn chung uống chơi cũng được, không ấn tượng lắm, ưu điểm là kinh tế, gu của mình là dòng Ethiopia thơm ấm ngọt, nhiều mùi hoa trái :)

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Mẻ 2: Rang 300g - Rang Crack 1 - Max nhiệt bếp cả quá trình rang : Thời gian 10 muinite- Crack tưng bừng ở CR1, Thể tích hạt ~1,3 lần so với ban đầu, trọng lượng hao hụt 17% !
Crack 1 - KO ha nhiet do 2.jpg

Crack 1 - Ha nhiet 2.jpg

Mẻ 3: Rang 350g - Rang Crack 1 - Max nhiệt bếp từ phút 0-10 bắt đầu vào CR1, từ phútt 10-15 hạ nhiệt xuống còn 60%: Thời gian 15 muinite- Crack lẻ tẻ ở CR1, Thể tích hạt ~1,2 lần so với ban đầu, trọng lượng hao hụt 13% ! Hạt rang nhìn thô, khô
Crack 1 - Ha nhiet do.jpg

Crack 1 - KO ha nhiet do.jpg
Phục bác khoản kiên nhẫn quá :D
Cái dây là bác uốn hay là dây gì thế?
Bác ngâm cứu thêm cái mô-tơ giảm tốc vào là có máy xịn rồi :)):)):))

Skoda_Favorit

Xe container
E cảm ơn 2 cụ Studer và Haolq ạ :D
Nhân tiện cụ nào biết dịch vụ ship hàng từ Ý về ok thì share giúp em với nhé. >:D<
Ship Italia tầm này thực sự kg nên vì quá nguy hiểm! Hơn nữa đang dịch bệnh như thế ở bển thì cực khó Cụ à vì cấm các kiểu!

haolq

Xe tăng
Phục bác khoản kiên nhẫn quá :D
Cái dây là bác uốn hay là dây gì thế?
Bác ngâm cứu thêm cái mô-tơ giảm tốc vào là có máy xịn rồi :)):)):))
Em lấy đoạn dây thép phơi quần áo còn dư rồi uốn bằng kìm bác ạ, do cái lỗ xuyên qua nắp nồi kính nó ko khít, khi quay nó đảo như thằng say rượu nên phải uốn "loằng ngoằng" để đến khi mình quay thực tế nó đảo được hết cà, cái này uốn theo cỡ chảo và thử ổn rồi em mới rang, phương án hoàn thiện như cụ nói thì đúng rồi , em cũng lên p.án để hoàn thiện chuẩn hết nhưng em thực nghiệm trước bằng đồ "free" xem có "đạt" ko sẽ mua và hoàn thiện sau ! Nếu mình cố định được trục quay trên nắp chảo thì chỉ cần làm cái gạt cà phê tương tự như nồi rang điện là tốt rồi.

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Vâng, với mức rang thế này, cà em uống thấy ít thơm, thoảng mùi ẩm mục, chua thường, nhân nhẩn đắng, body mỏng, hậu vị ít ngọt xen lẫn đắng nhẹ. Nhìn chung uống chơi cũng được, không ấn tượng lắm, ưu điểm là kinh tế, gu của mình là dòng Ethiopia thơm ấm ngọt, nhiều mùi hoa trái :)
Thank bác, bác mô tả chi tiết nên em dễ so , em cũng thắc mắc sao rang xong và mở túi đựng cà rang ra nó ko thơm nồng như loại Ethiopia em mua , ngửi cà chưa xay nó đúng như mùi ẩm mục bác nói, xay ra ngửi bột cà mới thấy thơm nhẹ, phần hương vị thì em thấy khác một chút giai đọan cuối là hậu vị ko đắng mà ngọt, có lẽ là do mức rang khác nhau.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em lấy đoạn dây thép phơi quần áo còn dư rồi uốn bằng kìm bác ạ, do cái lỗ xuyên qua nắp nồi kính nó ko khít, khi quay nó đảo như thằng say rượu nên phải uốn "loằng ngoằng" để đến khi mình quay thực tế nó đảo được hết cà, cái này uốn theo cỡ chảo và thử ổn rồi em mới rang, phương án hoàn thiện như cụ nói thì đúng rồi , em cũng lên p.án để hoàn thiện chuẩn hết nhưng em thực nghiệm trước bằng đồ "free" xem có "đạt" ko sẽ mua và hoàn thiện sau ! Nếu mình cố định được trục quay trên nắp chảo thì chỉ cần làm cái gạt cà phê tương tự như nồi rang điện là tốt rồi.
Cái lỗ trên vung chắc cỡ 8, bác kiếm đoạn ống ren bắt vào xem có được không?

Skoda_Favorit

Xe container
Hà nội y/c dân chúng hạn chế ra đường nên quanh đi quẩn lại lại cafe một mình :(( ! Mời cả nhà tách Kona Hawaii!:-*

Nice weekend!

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ giống em là thích dòng Ethiopia hơn! Panama với sự khác biệt của em "Geisha" kg dám nói thì cũng có mấy loại uống được nên mua! Loanh quanh một hồi chung mua, đổi chác hoặc được tặng thì rút ra câu chân lý như Trịnh Công Sơn "đi đâu loanh quanh cho đời mỏi mệt" thì short list của em sẽ chỉ 5-6 loại thôi! Trong đó Ethiopia sẽ là chủ đạo!:P

Vũ Văn Phùng

Xe đạp
Máy pha thì em ko bàn vì chất lượng nó đã được thừa nhận lâu nay, máy xay có 1 vấn đề đó là khi xay cà theo dose cụ sẽ phải nghiêng máy vỗ mấy phát cà phê mới rớt ra hết với dòng máy xay này, nếu cụ ko cầu ký cứ đổ nguyên hộc chứa cà phê ở máy xay, uống đên đâu xay đến đó thì máy này rât ngon, nó có thêm bộ phận để cụ set TIme cho 1 lần xay, phần chỉnh độ mịn của thằng này đơn giản nhưng dễ gây lúng túng cho người dùng vì nó ko có số cỡ xay để người dùng nhìn ! Còn quen cách chỉnh độ mịn của nó thì lại thấy nó rất dễ .Bột cà phê xay ra đều nhưng xay mịn hay bị vón cục !
Em mà ở HN em ship China về con Milesto M19 này dùng đảm báo con Rancilio ko ăn được nó:
Con milesto m19 này về tới saigon giá bao nhiêu vậy bác? Nhìn ly epresso đẹp quá

Vũ Văn Phùng

Xe đạp
Cụ show cho anh em xem được không ? Em cũng có con Lapavoni pro 1992
Cho em hỏi cái filter của con La pavoni Pro của bác khi pha xong. Đập bã cà phê ra hộp bã thì cái filter nó văng ra hộp ko? Vì cái đó của em nó lỏng, đập phát văng ra ngay. Thấy máy quán hình như nó có ren vặn chặt nên đập bã thoải mái mà ko văng filter

haolq

Xe tăng
Cho em hỏi cái filter của con La pavoni Pro của bác khi pha xong. Đập bã cà phê ra hộp bã thì cái filter nó văng ra hộp ko? Vì cái đó của em nó lỏng, đập phát văng ra ngay. Thấy máy quán hình như nó có ren vặn chặt nên đập bã thoải mái mà ko văng filter
Nó cấu tạo rời ra vậy đó bác , bác muốn nó dính chắc vào tay cầm thì bác lấy sợi thép đường kính cỡ o,3mm-0,4mm uốn cái vóng (Vòng uốn này không cần khít vòng, chỉ cần 3/4 chu vi vòng tròn là OK rồi) rồi lắp vào lòng trong của tay cầm trước khi thả rổ lọc vào đó, tác dụng nó giống như là một vật chèn vào để giữ cho nó chặt , một số tay cầm 58mm Pro họ cũng thiết kế kiểu này và phải có cái vòng kim loại này chèn vào mới giữ chặt được cái rổ lọc.
vong cen tay cam.jpg

Chỉnh sửa cuối:
Em mua cái máy 16 củ về pha một thời gian giờ vứt xó, máy vệ sinh chán bỏ mẹ, tháo ra thì mất công, ko thì để nó mốc xanh mốc đỏ. Mua máy vì lười mà tính ra mệt hơn, em lại pha trà, mua cà phê quán cho xong :(

haolq

Xe tăng
Em mua cái máy 16 củ về pha một thời gian giờ vứt xó, máy vệ sinh chán bỏ mẹ, tháo ra thì mất công, ko thì để nó mốc xanh mốc đỏ. Mua máy vì lười mà tính ra mệt hơn, em lại pha trà, mua cà phê quán cho xong :(
Máy bác máy gì vậy ? Ko dùng thì list lên bán lại cho anh em mê cà phê ! Máy cà phê vệ sinh dễ thôi chứ ko phức tạp như nhiều người nghĩ .

Trạng thái
Thớt đang đóng