[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

thanhvd

Xe tăng
Morning các cụ,🥰
Lại là em đây, chàng choai review cà rẻ mà ngon.
Hôm nay em mời các cụ một tách Indonesia Mandheiling G1 đi theo đường vác đồi, vị caphe thấm đẫm tình cảm dân buôn.

Chuyện là, xui cho em sinh ra trong một gia đình đàng hoàng tử tế và rất gia giáo, thế nên em trưởng thành hơi có chút lệch lạc.
Cậy thế gia đình chọc trời khuấy nước, mắng người câm, oánh người mù, không việc gì độc ác em không dám làm, khuấy đục ngầu chó mèo không yên, những mùa Hè tuổi học trò tươi đẹp em nghỉ vắng mặt là địa bàn giảm hẳn việc phụ nữ bị xàm sỡ, lạm dụng, chốt lại lên phường xong mọi việc cũng có gia đình dàn xếp cho cả.
Đùng cái em lấy vợ, hơn chục niên sống cảnh gia đình riêng, tiên phong mất hết may còn vài phần đạo cốt😑. Vợ bảo kiếm thú vui lành mạnh ít tiền mà theo đuổi, không chết là nhẹ tội nhất - em tìm đến espresso😔. Và mua cà rẻ để chia sẻ với các cụ giờ là niềm yêu thích.

Thực tế, em mua taobao cũng không rẻ hơn nhiều so với các cụ sành điệu ship bên trời Âu, nhưng em có lợi thế tìm đến những loại cà mà nhiều khi ở VN, hoặc nơi khác không bán. Có bán cũng về rất lâu mà cũng đắt hơn.
Vẫn như thường lệ, tắt hết đèn đuốc ( dồn điện ), thắp một nén trầm ( đuổi muỗi ), em lại múa may hỉ hả với SR540, kết thúc khi chạm medium. Chất lượng cà tốt.

Pha với tỷ lệ 1: 2, thời gian chiết xuất - không biết - tắt hết đèn mù dở thấy đồng hồ đâu.😔

Hương vị Manheling mềm mại, hơi mạnh , cân bằng, có chút nhói về hậu vị từng ngụm, vương vấn phết, hậu vị không nhiều sau khi uống xong. Nhưng rất thoải mái.
Nếu sidamo mang lại cảm giác khó quên, columbia huila có vị lâng lâng khi kết thúc, thì Manheling rất muốn người uống pha thêm tách nữa. Đầy tò mò lẫn lộn.
Ngoài Manheling G1 còn loại Golden Manheling chắc thú hơn dưng đắt, em skip luốn😅.
Thằng Manheling có vị riêng, các cụ nên thử và cân nhắc uống khi thời tiết lạnh.
Chúc các cụ niceday!
Bài rì viu xuất sắc về cà Indo nhưng theo chuẩn Ý ngành bóng đá Ca ten nác xi ô siêu phòng ngự 8-1-1 (tương ứng với mở bài - thân bài - kết luận):D

Ô tô điên

Xe tăng
Từ ngày em rang ở mức light, 196 độ, 16 phút cho 200g cà ethiopia g1 thì em không còn chú ý đến lớp crema nữa. cà uống rất là ngon. ngon hơn từ trước đến giờ em uống.
nhìn vào cốc cà phê, chắc người ta lại bảo đấy không phải là espresso vì nó chẳng có tý crema nào cả.

largo_kent

Xe tăng
Morning các cụ,🥰
Hôm nay em mời các cụ một tách Indonesia Mandheiling G1 đi theo đường vác đồi, vị caphe thấm đẫm tình cảm dân buôn.

Chuyện là, xui cho em sinh ra trong một gia đình đàng hoàng tử tế và rất gia giáo, thế nên em trưởng thành hơi có chút lệch lạc.
Cậy thế gia đình chọc trời khuấy nước, mắng người câm, oánh người mù, không việc gì độc ác em không dám làm, khuấy đục ngầu chó mèo không yên, những mùa Hè tuổi học trò tươi đẹp em nghỉ vắng mặt là địa bàn giảm hẳn việc phụ nữ bị xàm sỡ, lạm dụng, chốt lại lên phường xong mọi việc cũng có gia đình dàn xếp cho cả.
Đùng cái em lấy vợ, hơn chục niên sống cảnh gia đình riêng, tiên phong mất cmn hết may còn xót lại vài phần đạo cốt😑. Vợ giả lả bảo kiếm thú vui lành mạnh ít tiền mà theo đuổi, không chết là nhẹ tội nhất - em tìm đến espresso😔.
Và mua cà rẻ để chia sẻ với các cụ giờ là niềm yêu thích.

Thực tế, em mua taobao cũng không rẻ hơn nhiều so với các cụ sành điệu ship bên trời Âu, nhưng em có lợi thế tìm đến những loại cà mà nhiều khi ở VN, hoặc nơi khác không bán. Có bán cũng về rất lâu mà cũng đắt hơn.
Vẫn như thường lệ, tắt hết đèn đuốc ( dồn điện ), thắp một nén trầm ( đuổi muỗi ), em lại múa may hỉ hả với SR540, kết thúc khi chạm medium. Chất lượng cà tốt.

Pha với tỷ lệ 1: 2, thời gian chiết xuất - không biết - tắt hết đèn mù dở thấy đồng hồ đâu.😔

Hương vị Manheling mềm mại, hơi mạnh , cân bằng, có chút nhói về hậu vị từng ngụm, vương vấn phết, hậu vị không nhiều sau khi uống xong. Nhưng rất thoải mái.
Nếu sidamo mang lại cảm giác khó quên, columbia huila có vị lâng lâng khi kết thúc, thì Manheling rất muốn người uống pha thêm tách nữa. Đầy tò mò lẫn lộn.
Ngoài Manheling G1 còn loại Golden Manheling chắc thú hơn dưng đắt, em skip luốn😅.
Thằng Manheling có vị riêng, các cụ nên thử và cân nhắc uống khi thời tiết lạnh.
Chúc các cụ niceday!
Reviewer chuyên nghiệp nhất Otofun đây rồi ;)). Cốc cà của cụ nhìn ngon quá xá, nó ko nhạt thếch như mấy cốc cà-mà-ai-cũng-biết-là-ai-đó ;)). Đây mới đúng là uống bằng mắtđã thấy ngon rồi.

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Morning các cụ,🥰

Đùng cái em lấy vợ, hơn chục niên sống cảnh gia đình riêng, tiên phong mất cmn hết may còn xót lại vài phần đạo cốt😑. Vợ giả lả bảo kiếm thú vui lành mạnh ít tiền mà theo đuổi, không chết là nhẹ tội nhất - em tìm đến espresso😔.

Chúc các cụ niceday!
Đọc đoạn đầu bài hành văn của cụ làm em nhớ đến thảm cảnh các chị Bắc Âu đc du lịch mạo hiểm ở Tây hồ vừa qua =)) chắc mất hướng dẫn viên du lịch là đàn em năm xưa của cụ =))
Anyway, chúc cụ thưởng cà ngon miệng hehe

Anita Emi

Xe điện
Morning các cụ,🥰

Chúc các cụ niceday!
Chàng choai kỳ công quá nhỉ, pha cà xong lại lọ mọ chấm từng tí màu vào để tạo bề mặt vân gỗ pơ mu ;))

Skoda_Favorit

Xe container
Morning các cụ,🥰

Chúc các cụ niceday!
Mịa mong mãi mới thấy Cụ nổi!!!:D
Đúng là tùy gu uống! Mỗi người thích 1 kiểu làm em chợt nhớ tới ông tài tử Nicolas Cage mà em rất thích xem phim có ông ấy đóng - người có gu lấy vợ cũng khác các tài tử khác ở thế giới Holy!>:)
Mandheling này thì em và vài cụ em biết không thể nào nạp được!:(( Rang vài mẻ là phải cho vội số cà xanh còn lại!!! Được cái crema thì thôi rồi nếu pha capu/latte rất hợp! Và lạ cái là mã của cà xanh cực xấu xí bân bẩn nhưng rang lại cực ít vỏ trấu bung ra!

Anita Emi

Xe điện
Đọc đoạn đầu bài hành văn của cụ làm em nhớ đến thảm cảnh các chị Bắc Âu đc du lịch mạo hiểm ở Tây hồ vừa qua =)) chắc mất hướng dẫn viên du lịch là đàn em năm xưa của cụ =))
Anyway, chúc cụ thưởng cà ngon miệng hehe
Hồi cụ Bemagauvn còn thanh niên, năm nào cụ ấy ra đường hoạt động nhiều là năm đấy FDI của Việt Nam giảm rõ rệt. Tây đen tây trắng nam nữ rủ nhau trốn sạch :))

Anita Emi

Xe điện
Mịa mong mãi mới thấy Cụ nổi!!!:D
Đúng là tùy gu uống! Mỗi người thích 1 kiểu làm em chợt nhớ tới ông tài tử Nicolas Cage mà em rất thích xem phim có ông ấy đóng - người có gu lấy vợ cũng khác các tài tử khác ở thế giới Holy!>:)
Mandheling này thì em và vài cụ em biết không thể nào nạp được!:(( Rang vài mẻ là phải cho vội số cà xanh còn lại!!! Được cái crema thì thôi rồi nếu pha capu/latte rất hợp! Và lạ cái là mã của cà xanh cực xấu xí bân bẩn nhưng rang lại cực ít vỏ trấu bung ra!
Bài đầu tiên của thớt này là 1 tách Mandheling thì phải ;)

Bemagauvn

Xe điện
Từ ngày em rang ở mức light, 196 độ, 16 phút cho 200g cà ethiopia g1 thì em không còn chú ý đến lớp crema nữa. cà uống rất là ngon. ngon hơn từ trước đến giờ em uống.
nhìn vào cốc cà phê, chắc người ta lại bảo đấy không phải là espresso vì nó chẳng có tý crema nào cả.
Em nghĩ pha không có crema là lỗi ở người pha/ hoặc cách pha chứ đâu phải cà rang light không có crema. Hay cụ pha kiểu americano!!?
Một tách cà crema đẹp chưa chắc đã ngon nhưng tách espresso ngon thì chắc chắn crema đẹp.
Anyway mong cụ chia sẻ nhiều hơn về quan điểm, cụ cũng là một người nghiên cứu rất nhiều về espresso🥰.

Skoda_Favorit

Xe container
Bài đầu tiên của thớt này là 1 tách Mandheling thì phải ;)
Chính xác=D>! Hồi đó các bố khen hết lời mà lại hiếm làm mấy ông khác khi bên K.O.K có là bứng mấy ký liền:((! Về vỡ mộng và cho vội! Cũng hơn 300k/kg chứ rẻ gì! Nhưng chắc do gu từng người hoặc lô bọn em mua kg ổn! :P

Ô tô điên

Xe tăng
Em nghĩ pha không có crema là lỗi ở người pha/ hoặc cách pha chứ đâu phải cà rang light không có crema. Hay cụ pha kiểu americano!!?
Một tách cà crema đẹp chưa chắc đã ngon nhưng tách espresso ngon thì chắc chắn crema đẹp.
Anyway mong cụ chia sẻ nhiều hơn về quan điểm, cụ cũng là một người nghiên cứu rất nhiều về espresso🥰.
Vẫn có 1 lớp mỏng crema cụ ơi, mà nó tan nhanh, để 20s là nó tan hết.

Bemagauvn

Xe điện
Chính xác=D>! Hồi đó các bố khen hết lời mà lại hiếm làm mấy ông khác khi bên K.O.K có là bứng mấy ký liền:((! Về vỡ mộng và cho vội! Cũng hơn 300k/kg chứ rẻ gì! Nhưng chắc do gu từng người hoặc lô bọn em mua kg ổn! :P
Đắt rồi😂😂😂, 3trăm mấy còn lâu em mua😁.
Thằng này gu nó ở giữa Ethiopia với Columbia theo mức độ tăng dần cùng mức rang ạ.

Kevin_N

Xe máy
Cụ nào ở Hà Nội dư cái van chân không để cho em chiếc ạ! Chiếc của em không hỏng nhưng mỗi lần bật máy hơi nó đẩy van nhấp nhô một lúc kèm nước chảy ra ngoài. Sau lại đóng kín bình thường ạ!
Cụ nào biết chỉ giúp em tình trạng máy của em với ạ! ( Nếu thay cái loại dài vào có khắc phục đc hiện tượng trên không ạ? )
Chiếc cũ của em là loại ngắn
Chiếc em muốn thay là loại dài để cho nước không phì ra.
Em cảm ơn các cụ.

Đây là loại van cũ của em.

Đây là van em hỏi các cụ nếu có thì thay vào xem sao ạ!
Van ngắt chân không của cụ như vậy là hoạt động bình thường cụ nhé. Cụ không phải thay đâu.
Cụ tham khảo thêm:
https://www.home-barista.com/espresso-machines/rocket-giotto-spurting-water-out-valve-t20794.html?__cf_chl_captcha_tk__=1763bf90b23e187594e6c326046369c510c82283-1615452056-0-AW3Qdx6_O6gVSTOMPu5kDk0mql8HM90WcITP0SVB0KUULjhw9PYXUGS_7M87JDfIU5r3gvpXL687nZ3N5lRgLCY68YT2qcpgZBfVw6o3Ckd3wqJn157f9DZldMTt_nHbw4h1Np2qJZa8tLF1u4eYgBXIm6yRKhqh-rnaoWFbIKy5JoMzLxgBS29EXCsOHoD-L6ucOAz-xnMp4dstBE-P2Vgvb09TtTHKEIXiThf9R9aPGpPyuhGC1nz9t-XK9FeTL3CG97buoxAWdPopum2jObB5hIbZx1liUBizCX6vmwOG8lC3q60axpYfu-zct1LI1Q5fLzYWhr4SvJkCHmGpTSnlYvWWQs8Q9AViFk5zAc8rL7_iJSuOHqt5RH1CueI0BWslZf39XT2KURRpdm7gEahj_yg-4lxt8ltWK4PgavWPFLjk08xrvrEASOGqaFw0ZVzba_TPFREvcxxOZi9m0LaNvfWbJmvlpVKypvI-Olx4bnY8gGz1jqADCYbsmWen5mYNth1rHCW6_dAOS_dvnf0_To2BMeq_GejNy_LrUAgdQWWdquKeN9TF55AsBspDAnDD3vDBBYpYl8lb18gjcX1ZtZEZ_qNT1xZn3jDGbGrI8nQvYFEiUvfmp5hRhumKuA

Ô tô điên

Xe tăng
Đây là tách rang 215 độ và 15p cho 200g

Đây là tách rang 196 độ và 16p cho 200g.
Có chỉnh mịn hơn chút khi xay và nhiệt ở mức cao hơn khi pha.

Cả 2 e dùng là tách capuchino nên cái miệng tách nó hơi rộng.
Nên e mới nghĩ là lớp crema phụ thuộc nhiều vào độ rang của hạt, tang càng đậm thì lớp crema sẽ ra đẹp hơn.

kenshire

Xe tăng
Vâng! Chắc tìm chất liệu thủy tinh chứ inox đôi khi vẫn có mùi! :P
Ông Tây (Dorian Bodnariuc - https://perfectdailygrind.com) có nói như sau về Bình inox:
"If you’re serious about playing with variables and finding the best method, try a ceramic pot or add an insulation layer to your glass pot. Stainless steel pots provide good insulation, but I find that they add a subtle taste to my cup that I dislike. "
E thấy có TIP như sau:
- Phải làm nóng bình trước khi cho cafe
- Xay cỡ Medium
- Tỷ lệ chiết xuất: 1:15 (1g cà lấy 15g nước) nên cần dùng cân cho chuẩn!
- Nhiệt độ nước tương tự pha espresso (90-96oC)
- Thời gian ủ: 4' sau đó ấn nhẹ từ từ xuống
- Nên gạn bớt cặn bột cà trước khi uống!

Các cụ mợ bổ sung thêm kinh nghiệm!;)
Lý thuyết thôi cụ ạ, mình nên thử nghiệm các thể loại. Em hay pha tuỳ thích. Lưới lọc rất quan trọng, đảm bảo lọc dc các hạt cà mịn cụ ạ. Em đang dùng bình báo chí ko tên tuổi, thuỷ tinh, khá hài lòng.

haolq

Xe tăng
Săn thêm được cái Eureka Mignom Chrome nữa là đúng bộ Lưu - Quan - Trương ! Vibiemme bóc hộp ra pha chuẩn "Ngất ngây con gà Tây " - Chúc các cụ "chuyển hoá " qua Vibiemme thật êm dịu như dòng chảy cà phê của nó!

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Săn thêm được cái Eureka Mignom Chrome nữa là đúng bộ Lưu - Quan - Trương ! Vibiemme bóc hộp ra pha chuẩn "Ngất ngây con gà Tây " - Chúc các cụ "chuyển hoá " qua Vibiemme thật êm dịu như dòng chảy cà phê của nó!
Kinh quá!:( Xe Pháo Mã đã mệt bở hơi tai giờ Cụ lại phát động phong trào Lưu Quan Trương!:)) Chắc đến hè là lại Mác-Ăng-Lê!:D
Mời Cụ:

uman

Xe tăng
Chắc em phải hỏi các cao thủ như cụ Hảo haolq cái tay cầm và mấy rổ lọc cho em La Pavoni có thể kiếm ở đâu tại VN ạ.
Và cả bộ ron nữa vì em chuẩn bị đại tu một em Pavoni què quặt.

Trạng thái
Thớt đang đóng