[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container

uman

Xe tăng
Chào các cụ.
Em hay uống cafe lâu lắm rồi sáng nào cũng phải ly ăn sáng ở nhà rồi mới đi làm. Thói quen đó chưa bao giờ bỏ ngay cả ăn sáng ở ngoài la cà cũng ko có. Do đặc thù công việc nên em ko thích và ko có nhiều thời gian.
Em hay mua cafe họ rang xay sẵn trong gia lai, chỗ quen họ lấy bn thì lấy em chỉ yêu cầu là cafe sạch ko tạp chất ko có mùi ngậy ngậy của bơ hay mặn hay cháy. Em pha phin nhôm.
Dạo mấy tháng nay bắt đầu dở chứng thấy cafe pha phin nó cháy cháy đắng đắng, nên em yêu cầu cao hơn đi tìm hiểu máy pha.
Mua cái phin nhôm vài chục nên bắt đầu nghĩ chắc máy pha cafe 5tr chứ mấy.
Vô thớt cụ kia lập em đọc một mạch hơn nửa 200 page dài quá mà comment vô ko ai trả lời. Nên rối mù như mê cung. Thế là hiểu hiểu chút nghĩ ko ổn ngân sách mua lên 10tr.
Đi tìm. Giờ mò vô thớt này. Nên lại bắt đầu ko biết mua cái gì đây. Ngân sách thì mình ko để ý vì nghĩ tiền nào của đó. Nên giờ cầm 20 chai mua máy để bắt đầu tự pha có được ko ạ. Kinh nghiệm các cụ dùng rồi xin tư vấn hộ em máy pha máy xay nào ok đầu tư hợp lý dùng đỡ phải thay. Chứ thực sự đam mê như các cụ thì em chưa vì còn cơm áo gạo tiền lắm.
Máy nào thì tùy túi tiền của cụ thôi. Nhưng thói đời cứ thấy cái của mình cứ thua thua cái của thằng hàng xóm! :P

Nếu nói nghiêm chỉnh thì có hai tùy chọn, phụ thuộc khả năng và lựa chọn của cụ. Nhưng theo em, cụ nên quy hoạch rang-xay-pha , hoặc ít nhất trong thời gian đầu, xay-pha, cho nó đồng bộ và cụ có thể thụ hưởng hết hương vị của cốc cà mình tự làm ra.
1. Option 1: Máy pha tốt, có uy tín đối với người dùng. Tốt nhất là dòng E61, nếu ở mức gia đình thì Rancilio Silvia đời mới nhất, V6 hoặc V6E. Nếu muốn chơi và tinh tế nữa, thì Olympia Express (cỡ và hơn trăm chai!) hoặc La Pavoni vít cần. Máy xay thì thông dụng nhất là Mazzer, F64, cao nữa thì Ceado, thấp thì Eureka (đơn giản và lành nhất có lẽ là dòng Eureka Mignon Manualle, chả có gì mà sợ ẩm :) ). Rang thì thông dụng là SR540 (điện 110V), hoặc các dòng khác các cụ bàn luận nhiều trên này. Cùn nhất như em có lúc thì kiếm cái trống, rang quay tay trên bếp. :D
2. Option 2: Máy pha vừa phải, cỡ 10-12 tr đồng, miễn là dùng đạt yêu cầu. Có thể nâng cấp sau. Các công đoạn trước đó như option 1. Cá nhân em thấy máy pha Faema Amid2 (Faema là hãng lớn sản xuất Faema E61) nhỏ mà có võ, dùng rất được. Em hay dùng nó và định dùng khi sắp chế cháo cái Silvia V6E mới của em.

Vài dòng cảm nhận và chia sẻ vậy.

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Vâng giá đấy cụ múc mới luôn cho nhanh gọn ạ.

Máy xay máy rang em thấy thanh lý nhiều mà, cụ đặt ebay mất cả tháng còn lâu hơn tìm mua ở VN.

Với lại đừng quá quan trọng bộ đồ chơi ban đầu cụ ạ, vì sớm muộn rồi cụ cũng sẽ lên đời thôi. Giữ được 1 năm đầu không nâng cấp cái gì em phục cụ là tài =))
Lão soi em kỹ thế. Nhờ có lão soi mà e có dịp nhìn lại chặng đường 1 năm qua. Đúng là 1 năm vất vả, máy qua tay cũng kha khá. Delongi, Gaggia Bấy bì, Gaggia cờ lát sích, Rokect. Vác mồm đi uống nhờ các cụ cũng kha khá máy móc, dụng cụ. Hố vôi này sâu thăm thẳm. Tuy nhiên hố này còn lành chán so với các cụ bên audio. Hôm trước qua nhà cậu em, đôi loa ATC 20 SL 60 củ, 2 mono block Dynaco loanh quanh 60 củ, Dac 1500$, Music server tự chế 12 củ, chân loa, dây loa... Mình nghe thì hay lắm rồi, thế mà nó còn chưa vừa lòng :(( Các cụ nhà mình cứ yên tâm là mình nghiện lành mạnh nhé, cứ thoải mái mà chích tiếp.
Qua tết, ngày rộng tháng dài, cụ MinhChi_2014 cứ bình tĩnh, sốt ruột múc đại là chết. Cụ tìm hiểu nhiều sẽ loạn, quan trọng là cụ bỏ ra bao nhiêu tiền để mua.
Gaggia classic đã được em phân tích kỹ trong thớt này, cụ chịu khó tìm các comment của e để đọc. Mới 10.5tr ( cũ tuỳ đời nhé, 6tr cũng có, như đời 2015 thì e chỉ mua 6tr, đời 1996-2013 thì tuỳ công suất, đẹp, loanh quanh 7-10tr) Mazzer cũ 8-9tr.
Rancillio silvia cũ, ship về đây cũng đã 13 củ rồi, V6 đời mới là 22-24 củ (giá này thì mua con của e hơn) + mazzer cũ
Ăn chơi 1 phát lên gần đỉnh, ko phải lăn tăn trong 1-10 năm tới thì con Rocket của e + Mz cũ, cụ thích thì e cũng đang có 1 máy rang ko dùng nhiều, ko phải sr540 nhá =))
Chả lẽ gán cái V6 + Auber PID đang ship về để rinh em Apparmento của cụ kenshire?
Hôm nào qua nhà em uống thử cả V3 và Rocket để so sánh. Auber PID thì xịn rồi, nhưng thiết kế của Rocket vẫn là huyền thoại.

kenshire

Xe tăng
Máy nào thì tùy túi tiền của cụ thôi. Nhưng thói đời cứ thấy cái củn mình cứ thua thua cái của thằng hàng xóm! :P

Nếu nói nghiêm chỉnh thì có hai tùy chọn, phụ thuộc khả năng và lựa chọn của cụ. Nhưng theo em, cụ nên quy hoạch rang-xay-pha , hoặc ít nhất trong thời gian đầu, xay-pha, cho ó đồng bộ và cụ có thể thụ hưởng hết hương vị của cốc cà mình tự làm ra.
1. Option 1: Máy pha tốt, có uy tín đối với người dùng. Tốt nhất là dòng E61, nếu ở mức gia đình thì Rancilio Silvia đời mới nhất, V6 hoặc V6E. nếu muốn chơi và tinh tế nữa, thì Olympia Express (cỡ và hpn trăm chai!) hoặc L Pavoni vít cần. Máy xay thì thông dụng nhất là Mazzer, F64, cao nữa thì Ceado, thấp thì Eureka (đơn giản và lành nhất có lẽ là dòng Eureka Mignon Manualle, chả có gì mà sợ ẩm :) ). Rang thì thông dụng là SR540 (điện 110V), hoặc các dòng khác các cụ bàn luận nhiều trên này. Cùn nhất như em có lúc thì kiếm cái trống, rang quay tay trên bếp. :D
2. Option 2: Máy pha vừa phải, cỡ 10-12 tr đồng, miễn là dùng đạt yêu cầu. Có thể nâng cấp sau. Các công đoạn trước đó như option 1. Cá nhân em thấy máy pha Faeama Amid2 (Faema là hãng lớn sản xuất Faema E61) nhỏ mà có võ, dùng rất được. Em hay dùng nó và định dùng khi sắp chế cháo cái Silvia V6E mới của em.

Vài dòng cảm nhận và chia sẻ vậy.
Chuẩn bài rồi.
Em nghĩ đầu tiên cứ dùng bộ vừa vừa để hiểu dần về cà, máy móc. Sau đó sẽ định hướng dc mình cần cái gì, chơi cái gì. Chứ tham khảo thì muốn mua hết thiên hạ về nhà :D

haolq

Xe tăng
Em nghĩ 10,5m thì mua mới cũng ổn cụ ạ, dùng cho thích mà có bảo hành :D
Order có rủi ro 1 chút, mong cụ để ý. Ví như máy xay mua trong nước nhiều cái giá tốt k kém nước ngoài, trước em order 1 con Breville 820 từ Úc về, xay được vài lạng thì nó kẹt, em thì không giỏi bộ môn sửa chữa lắm. Bực mình 1 thời gian em mua cái may xay khác ở Việt Nam, đen cụ ạ :D
ps: à cụ mua ở đâu giá tốt thế :D
Các cụ chơi cái máy tốt tính ra không lỗ nhiều như chơi máy rẻ ! Em ví dụ thế này : Lỗ về mặt tiền bạc khi mua đi/ bán lại 1 cái Gaggia Calssic với cái Rocket là không thể so sánh , bởi vì chất lượng cà pha ra của Rocket trong quá trình các cụ sử dụng thì thêm bao nhiêu tiền cái Gaggia cũng không pha ra được, máy đắt hay rẻ thì hãng họ SX cho phân khúc người dùng, chứ không phải là cà pha ra từ máy nào cũng như nhau cả . Các cụ cứ nhìn cách sử dụng máy của người dùng NN là biết . Nếu "NGHIỆN" máy+cà kiểu gì cũng dừng lại với con E61,Lever ... hoặc cao cấp nữa là LaMazorcco , Slayer... Về máy xay thì các cụ cứ chơi mấy cái mà dao xay gắn thẳng vào trục Motor và quay thôi kiểu như Mazzer, Eureka , Fiorenzato ... Mua 1 lần và chẳng bao giờ phải lăn tăn về khả năng xay của nó .

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Các cụ chơi cái máy tốt tính ra không lỗ nhiều như chơi máy rẻ ! Em ví dụ thế này : Lỗ về mặt tiền bạc khi mua đi/ bán lại 1 cái Gaggia Calssic với cái Rocket là không thể so sánh , bởi vì chất lượng cà pha ra của Rocket trong quá trình các cụ sử dụng thì thêm bao nhiêu tiền cái Gaggia cũng không pha ra được, máy đắt hay rẻ thì hãng họ SX cho phân khúc người dùng, chứ không phải là cà pha ra từ máy nào cũng như nhau cả . Các cụ cứ nhìn cách sử dụng máy của người dùng NN là biết . Nếu "NGHIỆN" máy+cà kiểu gì cũng dừng lại với con E61,Lever ... hoặc cao cấp nữa là LaMazorcco , Slayer... Về máy xay thì các cụ cứ chơi mấy cái mà dao xay gắn thẳng vào trục Motor và quay thôi kiểu như Mazzer, Eureka , Fiorenzato ... Mua 1 lần và chẳng bao giờ phải lăn tăn về khả năng xay của nó .
Cụ nói đúng rồi, máy thì nhiều lắm, nếu bắt đầu thì cứ tà tà, chơi dần cho ngấm, ngấm vào thì mới say và lên đời máy.

Skoda_Favorit

Xe container
Cá nhân em thấy máy pha Faema Amid2 (Faema là hãng lớn sản xuất Faema E61) nhỏ mà có võ, dùng rất được. Em hay dùng nó
Hôm nào Cụ bế em này đi đấu với Miss Rancilio Audrey của em đi vì cùng phân khúc! :D

uman

Xe tăng
Hôm nào Cụ bế em này đi đấu với Miss Rancilio Audrey của em đi vì cùng phân khúc! :D
Miss Rancilio Audrey vẫn nhỉnh hơn chứ, gần so với em Silvia rồi còn gì! :)
Faema được cái ổn định, êm ái, nhiều nước, nhưng rổ nhỏ. :D

Hôm nào thử phát nhỉ? :D Cái tamper em cho mất rồi, không có gì nén cà ngoại cái bằng nhựa của nó.

Chỉnh sửa cuối:

lieudat

Xe hơi
Công nhận cụ ạ, nhưng em nghĩ đấy là khi các cụ được trải nghiệm các loại máy rồi.
Lúc đầu em pha phin, và đọc trên này ai cũng dùng GBT và B820, sau mua về trải nghiệm thấy có những lựa chọn tốt hơn, tuy tốn tiền hơn nhưng do mình đã mê rồi nên mình vẫn mua.
Nếu để ban đầu bảo em bỏ ra số tiền như thế mua thì lại chưa chắc :D
Em cảm ơn cụ haolq vì nhiều lần đã tận tình trả lời tư vấn cho em, mặc dù em chưa có duyên giao dịch với cụ :D

Skoda_Favorit

Xe container
Công nhận cụ ạ, nhưng em nghĩ đấy là khi các cụ được trải nghiệm các loại máy rồi.
Lúc đầu em pha phin, và đọc trên này ai cũng dùng GBT và B820, sau mua về trải nghiệm thấy có những lựa chọn tốt hơn, tuy tốn tiền hơn nhưng do mình đã mê rồi nên mình vẫn mua.
Nếu để ban đầu bảo em bỏ ra số tiền như thế mua thì lại chưa chắc :D
Em cảm ơn cụ haolq vì nhiều lần đã tận tình trả lời tư vấn cho em, mặc dù em chưa có duyên giao dịch với cụ :D
Chính vì thế nên cần những người như cụ ấy hay cụ chủ thớt và các cụ mợ khác để người vào sau có thêm lựa chọn đỡ tốn tgian và chi phí nâng cấp hoặc sửa chữa! Tất nhiên ngân sách qđịnh nhiều đến lựa chọn của mỗi chúng ta!

cuckhoai

Xe tăng
Chính vì thế nên cần những người như cụ ấy hay cụ chủ thớt và các cụ mợ khác để người vào sau có thêm lựa chọn đỡ tốn tgian và chi phí nâng cấp hoặc sửa chữa! Tất nhiên ngân sách qđịnh nhiều đến lựa chọn của mỗi chúng ta!
Chính cụ xui dại em mua GBT + B820. May em nghe cụ có 50% không lại giống ối cụ trên lày dồi. =)) =)) =))

Skoda_Favorit

Xe container
Chính cụ xui dại em mua GBT + B820. May em nghe cụ có 50% không lại giống ối cụ trên lày dồi. =)) =)) =))
Thì e mới xuống được 1 tý của hố vôi thì Cụ lại bảo cho xuống cùng thì thế thôi! Khi đó nghèo tiền và kiến thức cũng rứa! :P

gunner2801

Xe tải
Các bác có nhiều bộ chén đẹp thế, có bán ở VN hay toàn xách về đấy ạ?

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]

haolq

Xe tăng
Đã bảo đừng nghe lão "dưa khú" rồi còn cãi, cho chừa 🤣🤣🤣

🤭🤭🤭🤭🤭🤭🤭🤭🤭
Tình hình dự án của cậu em cụ đến đâu rồi ? Cụ xem xét đưa ra phương án để cậu em tham khảo là : Chi số tiền bằng cái group E61 mới để sở hữu cái xác mác Pro 1GR, về gỡ cái họng mý đó ra rồi lắp cái E61 vào , vừa pha vừa chỉnh cho lẹ !!

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Cà phê tự mua về xay rang pha uống cũng ngon

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Tình hình dự án của cậu em cụ đến đâu rồi ? Cụ xem xét đưa ra phương án để cậu em tham khảo là : Chi số tiền bằng cái group E61 mới để sở hữu cái xác mác Pro 1GR, về gỡ cái họng mý đó ra rồi lắp cái E61 vào , vừa pha vừa chỉnh cho lẹ !!
Cụ kiếm em cái em nghiên cứu khoa học đê 😁
Xong lâu rồi cụ ơi 🤭🤭🤭

Bản vẽ trên giấy ạ 🤣🤣🤣

Trạng thái
Thớt đang đóng