[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Cụ mua máy gì thì em không dám tư vấn.

Nhưng em nghĩ có điều chắc chắn cụ nên làm là không chỉ xay hay pha mà cụ nên cố gắng chơi cả rang - xay - pha từ đầu.

Thứ nhất cụ phải có máy xay vì uống cà xay sẵn nó giảm khoảng 1/2 chất lượng, nếu không muốn nói là giảm mất 9/10.

Thứ hai cụ nên có máy rang vì mua cà xanh về rang tiết kiệm được 50% tiền cà, về lâu dài thì đầu tư này là rất hiệu quả. Máy rang đơn giản nhất là loại lồng rang inox tự quay tay đặt trên bếp gas chắc dưới 1 tr thôi. Ngoài ra tự rang cụ điều chỉnh cà được theo khẩu vị của mình: Đậm, nhạt, đắng, ngọt...

Thứ ba cụ nên tìm hiểu về các loại cà, giống cà, đặc biệt là cà đặc sản thế giới (specialty) để mua và thưởng thức. Có máy rồi mà vẫn uống cà rang cháy không thương hiệu... thì thà đừng mua. :(
Vâng em cũng thấy các cụ ấy đang viết thế. Và thêm con máy rang thì cũng ok cụ ạ.
Em post gear lúc vào nghề của em để cụ dễ hình dùng nhé,
View attachment 5921880
View attachment 5921964
Từ trái qua,
Máy pha Gaggia baby dosata mua về tay khoảng 5,5-6tr quay đầu, biết mua còn rẻ hơn. Pha hơn điên, pha như bị thần kinh, cuồng loạn móc mắt phi dao... bán cho một cụ trên này với giá rẻ i ả đ ái trong quần vì rẻ quá, đến giờ vẫn không chịu thay máy vì pha ngon hơn cả quán.
Máy rang ở giữa SR540 ,huyền thoại trong các huyền thoại tốn điện nhưng gọn gàng, sạch sẽ, cực phù hợp với gia đình , lúc biết rang người ngoài nhòm vào tưởng cụ là DJ JAV Việt, tay ấn, tay xoay, mở nắp , nghe ngửi, đủ trò,... Ngân98 Chào thua, giá về tay 6-7tr thời điểm mua. Cụ tìm trên này các cụ lên rang trống để lại hữu nghị, không thì cụ mua eBay, amazon, nhờ shipper dịch vụ, chờ hơi lâu chút!
Cuối cùng máy xay, Breville xxxl820, về tay từ 6-7tr, đủ các cỡ xay cả espresso lẫn pour mà 80% các cụ trên này, cả thớt khác và cả thế dới đang dùng, em mong nó hỏng mà nó không hỏng đây, pực pội!.
Cộng với Cân, Tamper ( nén cà ), dàn cà ( OCD ) bán hết trên shopee với mông cu vú đ ít các thứ khác em tính vo cho cụ thêm 1tr nữa. Cụ cộng hộ em.
Khéo mua khéo chộp giật mặt dày, kiên nhẫn tìm kiếm em cho 15tr quay đầu ( Vì trước em mua nước ngoài shipper đắt, lại đang hot), lúc mua lại nên dở hơi mua một xin xỏ một túi ( đỡ tiền phụ kiện ). Đương nhiên máy tốt hơn giá đắt hơn nhưng có khi tốt hơn mà rẻ hơn. Theo em nên mua máy pha trước, máy xay tiếp theo và cuối cùng là rang nếu cụ thấy có ai bán, và nên tìm mua lại ở Vn đỡ mất tiền ship với không bị hỏng vỡ rủi ro khi ship.
Những máy tương đương tốt hơn ở list mà cụ Kenshire đã chia sẻ Chúc cụ sớm tìm được Gear :x. Sau đó mua cà về enjoy cứ 200k/1kg uống nửa năm, chất như quán!
em cảm ơn cụ.
Em post trên face các cụ ấy chỉ biết bán máy. Toàn đưa bộ gemilai và xay nhưng khi em hỏi trải nghiệm người dùng thì ko thấy.
Em bắt đầu thấy mua: máy xay sr540, máy pha thì dòng gg classic pro đúng ko ạ? Còn máy xay thì em thấy nhiều cụ đưa ý kiến con breville 820 này và cụ chủ thớt là con mazzer super jolly nên em chờ cụ nào bán là đủ bộ phỏng cụ?

Bemagauvn

Xe điện
Vâng em cũng thấy các cụ ấy đang viết thế. Và thêm con máy rang thì cũng ok cụ ạ.

em cảm ơn cụ.
Em post trên face các cụ ấy chỉ biết bán máy. Toàn đưa bộ gemilai và xay nhưng khi em hỏi trải nghiệm người dùng thì ko thấy.
Em bắt đầu thấy mua: máy xay sr540, máy pha thì dòng gg classic pro đúng ko ạ? Còn máy xay thì em thấy nhiều cụ đưa ý kiến con breville 820 này và cụ chủ thớt là con mazzer super jolly nên em chờ cụ nào bán là đủ bộ phỏng cụ?
Vâng, em đưa ví dụ để cụ có thể mường tượng cụ thể hơn.
Hơn nữa có mấy cái cần mua rồi thì xem review trên các kênh web, YouTube, diễn đàn tự mình cũng được ạ.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Vâng
Vâng, em đưa ví dụ để cụ có thể mường tượng cụ thể hơn.
Hơn nữa có mấy cái cần mua rồi thì xem review trên các kênh web, YouTube, diễn đàn tự mình cũng được ạ.
Vâng cụ. Em cảm ơn.
Vậy em xin phép tìm và trong hội cụ nào có lên đời thì để lại cho em máy pha gg classic pro, máy xay mazzer super jolly, máy rang 450 luôn ạ. Hoặc các cụ cho em xin địa chỉ mua em mua với ạ. Chắc em mua cả về pha cho nó phê luôn thôi

Anita Emi

Xe điện
Vâng

Vâng cụ. Em cảm ơn.
Vậy em xin phép tìm và trong hội cụ nào có lên đời thì để lại cho em máy pha gg classic pro, máy xay mazzer super jolly, máy rang 450 luôn ạ. Hoặc các cụ cho em xin địa chỉ mua em mua với ạ. Chắc em mua cả về pha cho nó phê luôn thôi
Bộ này cũng khá chuẩn cho startup rồi đấy cụ.

À còn một điều quan trọng nữa là cụ nhớ bỏ cụ Skoda_Favorit vào danh sách đen để không nhìn thấy các bài viết và ảnh chụp của cụ này về cốc tách các kiểu nhé. Chơi thêm khoản đấy tốn lắm =))

Skoda_Favorit

Xe container
Đây là bộ lúc em ngấp nghé miệng hố vôi cụ ạ.
Khà khà nhìn bộ gear huyền thoại của mợ, em lại nhớ tới của em :))
Hay đấy! Thi thoảng ăn mày dĩ vãng chút để thấy ngày trước mình tập tọe như thế nào cũng thú! Em vẫn còn giữ ấm Bialetti và cối quay tay, tay đánh sữa chạy PIN,...!
BTW Ấm của Cụ là của Cuba à?=))=))=))
Cụ anh lại khoe khéo cách làm giầu bằng phương pháp góp họ rồi ;;);;)
Chắc góp cho Anh đấy!;)

Skoda_Favorit

Xe container

À còn một điều quan trọng nữa là cụ nhớ bỏ cụ Skoda_Favorit vào danh sách đen để không nhìn thấy các bài viết và ảnh chụp của cụ này về cốc tách các kiểu nhé. Chơi thêm khoản đấy tốn lắm =))
Bực mìnhx-(! Vừa enter thì thấy còm này bay tới:-o! Để em show gây nghiện chút đầu xuân!=))
Cụ gì ở trên nên mua thêm bộ tách này thì pha cà vối thì khi uống hương vị cũng thành Geisha đấy:

Hoặc bộ này thì cà vối thành là Kochoa:

:P>:)

Anita Emi

Xe điện
Bực mìnhx-(! Vừa enter thì thấy còm này bay tới:-o! Để em show gây nghiện chút đầu xuân!=))
Cụ gì ở trên nên mua thêm bộ tách này thì pha cà vối thì khi uống hương vị cũng thành Geisha đấy:

Cái này dung tích khoảng bao nhiêu ml sếp ơi? :(

atd77

Xe tải
Bác Skoda_Favorit chỉ được cái nhanh ý😜, em đang thiếu chiếc cốc lòng mạ vàng đấy, xem con nào đúng tiêu chí N-B-R săn cho em nhá :)) Mà bác là nhà " ấm chén học" trên thông thiên văn dưới tường địa lý xem hộ cái ấm của em gốc tích ra sao, em cũng tò mò lắm 🤭

Skoda_Favorit

Xe container
Bác Skoda_Favorit chỉ được cái nhanh ý😜, em đang thiếu chiếc cốc lòng mạ vàng đấy, xem con nào đúng tiêu chí N-B-R săn cho em nhá :)) Mà bác là nhà " ấm chén học" trên thông thiên văn dưới tường địa lý xem hộ cái ấm của em gốc tích ra sao, em cũng tò mò lắm 🤭
E mới Gúc thấy bảo nguồn gốc là của mấy anh chị "cortan caña" dùng uống cà nhưng khi cần nhồi thuốc súng vào làm "lựu đạn" để phòng thân đấy!:D Đồ quý đấy Cụ ơi cố giữ đừng bán!!!

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com

Vâng em dực lắm rồi. Khi tìm hiểu ok chán chê đã thích là nhích nên hội cụ nào có để lại ạ. Em đang xem gaggia classic pro mới có 10,5tr tính múc luôn cho sướng. Hai con kia ko có đặt ebay cụ nhỉ

minhtuanland

Xe tải

Hoặc bộ này thì cà vối thành là Kochoa:

:P>:)
Cụ cứ gây nghiện cốc tách thế này thì chịu sao nổi. hiii

lieudat

Xe hơi
Vâng em dực lắm rồi. Khi tìm hiểu ok chán chê đã thích là nhích nên hội cụ nào có để lại ạ. Em đang xem gaggia classic pro mới có 10,5tr tính múc luôn cho sướng. Hai con kia ko có đặt ebay cụ nhỉ
Em nghĩ 10,5m thì mua mới cũng ổn cụ ạ, dùng cho thích mà có bảo hành :D
Order có rủi ro 1 chút, mong cụ để ý. Ví như máy xay mua trong nước nhiều cái giá tốt k kém nước ngoài, trước em order 1 con Breville 820 từ Úc về, xay được vài lạng thì nó kẹt, em thì không giỏi bộ môn sửa chữa lắm. Bực mình 1 thời gian em mua cái may xay khác ở Việt Nam, đen cụ ạ :D
ps: à cụ mua ở đâu giá tốt thế :D

Anita Emi

Xe điện
Vâng giá đấy cụ múc mới luôn cho nhanh gọn ạ.

Máy xay máy rang em thấy thanh lý nhiều mà, cụ đặt ebay mất cả tháng còn lâu hơn tìm mua ở VN.

Với lại đừng quá quan trọng bộ đồ chơi ban đầu cụ ạ, vì sớm muộn rồi cụ cũng sẽ lên đời thôi. Giữ được 1 năm đầu không nâng cấp cái gì em phục cụ là tài =))

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng giá đấy cụ múc mới luôn cho nhanh gọn ạ.

Máy xay máy rang em thấy thanh lý nhiều mà, cụ đặt ebay mất cả tháng còn lâu hơn tìm mua ở VN.

Với lại đừng quá quan trọng bộ đồ chơi ban đầu cụ ạ, vì sớm muộn rồi cụ cũng sẽ lên đời thôi. Giữ được 1 năm đầu không nâng cấp cái gì em phục cụ là tài =))
Cụ tư vấn có tâm đê! x-(
Dòng 1 thì bảo mua, dòng 3 đã cảnh báo sẽ thay ngay sau 1 năm?[-X
Máy xay thì OK!:D

Anita Emi

Xe điện
Cụ tư vấn có tâm đê! x-(
Dòng 1 thì bảo mua, dòng 3 đã cảnh báo sẽ thay ngay sau 1 năm?[-X
Máy xay thì OK!:D
Chả lẽ lại nói thật là sau 6 tháng? :(

Đây nhé, cụ chủ thớt cách đây 1 năm khởi nghiệp bằng Delongi EC685.

Sau 1 năm thì thanh lý cả Roket Apartamento :))

Còn cụ thì năm qua chơi nát mấy đời hoa rồi? :(

Đầu tiên, em mời các cụ tách cà phê sáng nay của em.
Tên cà: Indonesia Aceh Mandheling, single shot, 9 gram. Em cố gắng mô tả hương vị: hương hoa quả, mít không rõ nét lắm, nhưng có thể định hình 1 chút. Không đắng quá, không chua quá, vị đậm.
Máy pha: Delongi EC685M. Dạo này già cả nên e toàn thức dậy lúc sáng sớm. Ngoài trời còn tối đen, hít hương thơm từ tách cà làm mình tĩnh tâm lại.
Bẩm các Cụ
Do nhu cầu của em không sử dụng đến, nên em quyết định chia tay em Rocket Appartamento, tất nhiên là máy cũ, chạy bình thường, bảo dưỡng vệ sinh thường xuyên, đầy đủ 2 tay cầm. Rocket là thương hiệu nổi tiếng về sản xuất máy cà phê E61. Có nhiều thiết kế máy E61 khác nhau, em ưng mắt Rocket nhất.

ragdoll

Xe buýt
Tầm tiền này thì thực lòng khuyên/xúi bác nên thêm tí mua Rancilio, phận đẹp duyên may là kiếm đc V3 rồi, hơn hẳn 1 level.

Skoda_Favorit

Xe container
Chả lẽ lại nói thật là sau 6 tháng? :(

Đây nhé, cụ chủ thớt cách đây 1 năm khởi nghiệp bằng Delongi EC685.

Sau 1 năm thì thanh lý cả Roket Apartamento :))

Còn cụ thì năm qua chơi nát mấy đời hoa rồi? :(
Ừ nhỉ!:((

uman

Xe tăng
Bẩm các Cụ
Do nhu cầu của em không sử dụng đến, nên em quyết định chia tay em Rocket Appartamento, tất nhiên là máy cũ, chạy bình thường, bảo dưỡng vệ sinh thường xuyên, đầy đủ 2 tay cầm. Rocket là thương hiệu nổi tiếng về sản xuất máy cà phê E61. Có nhiều thiết kế máy E61 khác nhau, em ưng mắt Rocket nhất.
Mời các cụ ngắm ảnh

cà pha ra từ máy Rocket
Chả lẽ gán cái V6 + Auber PID đang ship về để rinh em Apparmento của cụ kenshire?

Trạng thái
Thớt đang đóng