[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ bình tĩnh, hồi đầu mình cũng thế thôi. Nhoe nhoét như này là thường, giờ vẫn thế nếu pha tay ko đáy ko chuẩn

Các cụ có biết chỗ nào bán cây cà phê ko, e làm vài cây về quê e trồng thử
Cụ xem có ai ở mấy vùng trồng nhờ họ gửi cho chứ mình mua chơi chơi chắc không có ai bán?

Anita Emi

Xe điện
Cây này như bệnh - sau đám hoa này đậu quả thế nào hả mợ?
Em chỉ dừng lại đây có 30p để giải quyết nỗi buồn trên cao nguyên lộng gió, nên không biết số phận đám hoa kia về sau thế nào cụ ạ. =))

tolai80

[Tịch thu bằng lái]
em cũng thích cf

LamDien

Xe hơi
Ngày nào nó cũng hiện trên newsfeed của em các cụ ạ;

Nhưng chắc là scam thôi

haolq

Xe tăng
Cụ haolq hong7cong xem La Pavoni có thể làm được gì này! Đổi cách chút là crema vàng óng lông gà con!

Body cực cân bằng nhẹ nhàng pha trộn chua thanh đắng nhẹ, hương đặc trưng Ethiopia ! Cà pha là Yirgacheffe G2!
Cụ bắt đầu bén hơi Lever rồi ... thế này dễ tăng dose lắm !

Studer

Xe tăng
Cụ bắt bệnh chuẩn , từ ngày lão ấy lao vào nhóm Lever thì xao nhãng hết đội E61 với chả Rancilio . Suốt ngày âm thầm đóng cửa vít cần , luyện công , thời gian đầu lén đổ kha khá cà hịn , nhưng bây chừ bắt đầu quen tay và chém rằng chỉ thấy dân chơi từ E61 lên vít cần chứ đố thấy ông nào chơi ngược lại ;;):">
Tăng độ nhanh thế chứ lỵ :-??
Bá cáo 🙃

kenshire

Xe tăng
Cụ bắt bệnh chuẩn , từ ngày lão ấy lao vào nhóm Lever thì xao nhãng hết đội E61 với chả Rancilio . Suốt ngày âm thầm đóng cửa vít cần , luyện công , thời gian đầu lén đổ kha khá cà hịn , nhưng bây chừ bắt đầu quen tay và chém rằng chỉ thấy dân chơi từ E61 lên vít cần chứ đố thấy ông nào chơi ngược lại ;;):">
Bá cáo 🙃
Có e đấy ạ,e vừa trả con Lapavoni, ko phải vì ko hay, ko đẹp. Chủ yếu do ko có thời gian. Sáng đi làm cần nhanh gọn, ổn định. Dùng cần vít phát trúng phát trượt. Để dùng chơi chơi thì dc. Để gắn bó lâu dài cần tập luyện nhiều nhiều

QuietmanQ

Xe điện
Có e đấy ạ,e vừa trả con Lapavoni, ko phải vì ko hay, ko đẹp. Chủ yếu do ko có thời gian. Sáng đi làm cần nhanh gọn, ổn định. Dùng cần vít phát trúng phát trượt. Để dùng chơi chơi thì dc. Để gắn bó lâu dài cần tập luyện nhiều nhiều
Con này thì mua ở đâu được cụ ơi. Em thấy con này chả có gì để hỏng nên làm 1 con phòng hờ và luyện tay cũng hay.

hong7cong

Xe buýt
Bá cáo 🙃
Đề nghị cụ haolq và cụ Skoda_Favorit post ảnh... tay lên cho tụi em xem mức ... tay to ntn cái hehe

hong7cong

Xe buýt
cái nay em nghĩ đúng, mấy cái vít cần em xem review thì tụi nó toàn đòi trình pha từ intermediate tới advance. Tập luyên chắc cũng tốn tg và ... cà. Khó dùng hàng ngày nếu ko thực sự thích

em trình độ chưa tới begginer nhưng do ... cơ duyên nên xin dc cái máy hỏng, trước mắt để bày, sau để chup hình cho vui hehe

hong7cong

Xe buýt
Noel năm mới em mời các bác tách cafe pha từ máy lever. Nói chung mỹ nhân thì hay khó tính, chịu khó chiều thì tỷ lệ lên đỉnh cũng cao hơn, nhưng nói chung là mất thời gian ạ 😜
em đọc thớt này lâu thì thấy là cụ luôn ... dẫn đầu cuộc chơi.

ly cafe đẹp quá ah

Skoda_Favorit

Xe container
Noel năm mới em mời các bác tách cafe pha từ máy lever. Nói chung mỹ nhân thì hay khó tính, chịu khó chiều thì tỷ lệ lên đỉnh cũng cao hơn, nhưng nói chung là mất thời gian ạ 😜
Level mà pha đc ntn thì coi như đạt cảnh giới rồi! =D>=D>=D>Không còn gì để cố nữa! :P

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Bá cáo 🙃
Đề nghị cụ haolq và cụ Skoda_Favorit post ảnh... tay lên cho tụi em xem mức ... tay to ntn cái hehe
Có thế nào thì là do cụ haolq hết - ông anh xã hội của em hồi này vít cần nhiều thành ra đi cũng nghiêng nghiêng, có cái mà cụ Hảo không nói là cụ ấy có cả chục năm công lực gym gủng gì rồi - thôi thì cứ hi vọng anh em phát như bác nghiêng chứ biết làm sao 🤭🤭🤭

j3rry

Xe hơi
FYI góc 10h hơi xấu và in closing không đẹp bằng Gaggia. :P

haolq

Xe tăng
cái nay em nghĩ đúng, mấy cái vít cần em xem review thì tụi nó toàn đòi trình pha từ intermediate tới advance. Tập luyên chắc cũng tốn tg và ... cà. Khó dùng hàng ngày nếu ko thực sự thích
em trình độ chưa tới begginer nhưng do ... cơ duyên nên xin dc cái máy hỏng, trước mắt để bày, sau để chup hình cho vui hehe
Lever thì phụ thuộc cỡ xay là chủ yếu , máy nhấn thủ công pha dễ hơn máy spring lever , thời gian chờ để máy đủ nhiệt độ pha với dòng Lapavoni thì khá nhanh, chậm hơn GBT nhưng nhanh hơn E61 , phần vệ sinh thì nhàn hơn GBT và E61, cụ cứ mạnh dạn pha thôi

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Con này thì mua ở đâu được cụ ơi. Em thấy con này chả có gì để hỏng nên làm 1 con phòng hờ và luyện tay cũng hay.
Cụ tìm trên ebay đồ cũ, mới đều có. Việt nam cũng có nhưng đắt. Hàng phổ thông hơn là dùng Flair ép tay. Cá nhân e thấy Flair còn loằng ngoằng hơn cả Lapavoni

em đọc thớt này lâu thì thấy là cụ luôn ... dẫn đầu cuộc chơi.

ly cafe đẹp quá ah
Cụ tuy mới nhảy hố vôi nhưng là người có tiềm lực mạnh nhất môn xếp đồ nghề dưới gầm giường :)) em cá với cụ là đến tháng 5 năm 2021 là nhà cụ chật, đổi nhà mới :D

Studer

Xe tăng
Công nhận rằng từ khi loay xoay sang vụ vít cần và máy pha có kiểm soát lưu lượng , mức độ khó tăng lên nên pha hỏng kha khá . Nhưng khi bắt đầu quen và làm chủ được cuộc chơi thì kết quả thu về rất khả quan . Tối qua em lọ mọ rang mẻ Kenya Washed AA và sáng nay pha thử với profile mô phỏng máy vít cần huyền thoại Londilium , chắc là không thể giống hoàn toàn nhưng đủ chuẩn bị để ăn thua với La pavoni của mấy lão trong nhóm b-)
Chả biết rang hay pha thế nào mà hương thơm bốc lên nghi ngút , ngào ngạt , vị của Kenya thanh thanh , thơm mùi hoa quả , man mát xem lẫn chua dìu dịu rất nhẹ nhàng hấp dẫn , nó khác hẳn với hương vị nồng ngậy , đặc quánh, mạnh mẽ của dòng Panama . Trước đây em vốn không thích lắm dòng Kenya , nhưng uống thế này thì lại thấy ổn , nó thêm phong phú cho các món hàng ngày
Bá cáo :D

Skoda_Favorit

Xe container
Công nhận rằng từ khi loay xoay sang vụ vít cần và máy pha có kiểm soát lưu lượng , mức độ khó tăng lên nên pha hỏng kha khá . Nhưng khi bắt đầu quen và làm chủ được cuộc chơi thì kết quả thu về rất khả quan . Tối qua em lọ mọ rang mẻ Kenya Washed AA và sáng nay pha thử với profile mô phỏng máy vít cần huyền thoại Londilium , chắc là không thể giống hoàn toàn nhưng đủ chuẩn bị để ăn thua với La pavoni của mấy lão trong nhóm b-)
Chả biết rang hay pha thế nào mà hương thơm bốc lên nghi ngút , ngào ngạt , vị của Kenya thanh thanh , thơm mùi hoa quả , man mát xem lẫn chua dìu dịu rất nhẹ nhàng hấp dẫn , nó khác hẳn với hương vị nồng ngậy , đặc quánh, mạnh mẽ của dòng Panama . Trước đây em vốn không thích lắm dòng Kenya , nhưng uống thế này thì lại thấy ổn , nó thêm phong phú cho các món hàng ngày
Bá cáo :D
Hiệp 1: Chủ nhà bị dẫn 0-1! :P
Chủ nhà thua là do chủ quan đem rổ đơn 58mm với 11g cà đọ với rổ đôi 51mm với 16.5g cà! ;)

:D
Hiệp2:
Chủ nhà đã chỉnh lại đầu vào tương đồng! Kết quả hoà 1-1 với những chi tiết như hương thì Silvia nổi hơn 1 bậc nhưng vị lại kém cân bằng hơn! Cụ shares làm TT có vẻ "yêu" cốc do La Pavoni chiết ra hơn! \:D/! Tuy nhiên vẫn có yếu tố không đồng đều là tách lại khác nhau về hình dạng và độ dầy! >:)

Chỉnh sửa cuối:

Chembao

Xe container
Kính các Cụ
Cà phê là loại thức uống hàng ngày, dần trở nên phổ biến ở Việt nam. Kiến thức về các loại cà, máy pha chế, máy xay, máy rang đã được rất nhiều cụ chia sẻ ở các topic về cà phê trên diễn đàn otofun.
Do diễn đàn thay đổi giao diện, nên hôm nay em lập thớt này để các Cụ cùng vào chia sẻ về thú vui uống cà phê. Em mong muốn thớt là nơi giao lưu, chia sẻ, để mọi người đều có thể thưởng thức cà phê ngon, sạch, rẻ.
Đầu tiên, em mời các cụ tách cà phê sáng nay của em.
Tên cà: Indonesia Aceh Mandheling, single shot, 9 gram. Em cố gắng mô tả hương vị: hương hoa quả, mít không rõ nét lắm, nhưng có thể định hình 1 chút. Không đắng quá, không chua quá, vị đậm.
Máy pha: Delongi EC685M. Dạo này già cả nên e toàn thức dậy lúc sáng sớm. Ngoài trời còn tối đen, hít hương thơm từ tách cà làm mình tĩnh tâm lại.
Các link topic trước về cà

I. Danh mục các đồ liên quan đến pha chế, và cà phê (em cập nhật dần dần, thông tin thiếu thì các cụ nhắc e bổ sung)
1. Shop mua cà tại Việt nam (các cụ tìm fb là ra hết)
- Amber
- KOK
- Cà rang sẵn Chapel Trung hoà, đắt, ko rẻ
2. Tool
2.1. Nhún cao su vệ sinh máy xay
- https://shopee.vn/Sỉ-Bơm-bóng-bay-Bơm-phao-bơi-bằng-chân-mini-i.120827786.4531481654
- https://shopee.vn/Dụng-cụ-hứng-bụi-máy-khoan-Phiên-Bản-1-i.29588885.7837794397
2.2. Thảm lót cao su
3. Web mua sắm máy móc
3.1. https://www.espressocoffeeshop.com/
II. Cập nhật tự biên tự diễn ăn chơi theo thời gian
Từ tháng 3/2020 trở về trước: Combo huyền thọi GBT+ Breville 820 >> Classic cổ 1996-2000
4/2020: Cột mốc quan trọng. 1 vài cụ đã bước vào hố vôi nóng bỏng E61
6/2020: GBT, Classic dần nhường chỗ cho Rancilio Silvia + Mazzer or Eureka
8/2020: Flow control
11/2020: Trăn trở về máy rang
12/2020: Đầu tư rổ lọc
Em cổ hủ cứ phải pha phin truyền thống mới uống được. Hôm rồi đi Gia Lai uống ngon vãi, sánh thơm ngậy như mật ong, uống xong về HN uống thấy chán 8-}

Trạng thái
Thớt đang đóng