[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Studer

Xe tăng
Mà thôi em xin Cụ và các cụ mợ đừng nói chuyện tán tỉnh nữa kẻo thớt phải nghe chuyện "tềnh êu" của lão cuckhoaiVanh123 Secoxe ... thì chắc lên 500 tầng ngay!:D=)) Cứ hồi tưởng chuyện 18 đôi mươi suốt như thế này có vẻ là dấu hiệu các cụ có vẻ nạp nhiều cafein quá đấy!
....
Giờ cứ cuối tuần rảnh rỗi e lại dùng La Pavoni thường xuyên hơn thấy cũng tuyệt!:P
Cụ uống máy nhiều quá , bằng chứng là lại đang vật vã với em La pavoni . Thi thoảng phải giải lao thư giãn chút cho đỡ căng thẳng cụ nhé ;)
Máy tay đòn có lợi thế về việc tạo ra áp lực mịn màng liên tục hơn dùng bơm , khoản này chấp cả bơm quay . Thêm nữa nó cũng cho phép tùy chỉnh thời gian pre-infusion , tùy chỉnh dòng chảy và áp lực tùy thao tác người sử dụng nên có thể tạo ra các kiểu pha rất phong phú . Nhược điểm duy nhất cũng chính ;là ưu điểm của nó là độ ổn định vì nó khá nhạy cảm , để kéo các mẻ như nhau đòi hỏi tay nghề phải khổ luyện lâu hơn ./:)
Đổi lại , hương vị máy tay đòn rất khác , nó luôn cho cảm nhận về độ dày dặn cao hơn mặc dù vẫn cùng loại cà >:D<, thêm nữa hương vị bộc lộ rất đầy đủ với một phổ rất rộng , nhưng ấn tượng nhất là khi uống ,ta có cảm giác cà dịu êm hơn và có độ lan tỏa khắp vòm miệng , không có cảm giác bị tấn công hay cứ găn gắt như pha trên máy bơm
Những người thích cảm giác mạnh chưa hẳn đã ưa máy vít cần này , nó tùy theo gu uống thôi
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi :D

haolq

Xe tăng
Cụ uống máy nhiều quá , bằng chứng là lại đang vật vã với em La pavoni . Thi thoảng phải giải lao thư giãn chút cho đỡ căng thẳng cụ nhé ;)
Máy tay đòn có lợi thế về việc tạo ra áp lực mịn màng liên tục hơn dùng bơm , khoản này chấp cả bơm quay . Thêm nữa nó cũng cho phép tùy chỉnh thời gian pre-infusion , tùy chỉnh dòng chảy và áp lực tùy thao tác người sử dụng nên có thể tạo ra các kiểu pha rất phong phú . Nhược điểm duy nhất cũng chính ;là ưu điểm của nó là độ ổn định vì nó khá nhạy cảm , để kéo các mẻ như nhau đòi hỏi tay nghề phải khổ luyện lâu hơn ./:)
Đổi lại , hương vị máy tay đòn rất khác , nó luôn cho cảm nhận về độ dày dặn cao hơn mặc dù vẫn cùng loại cà >:D<, thêm nữa hương vị bộc lộ rất đầy đủ với một phổ rất rộng , nhưng ấn tượng nhất là khi uống ,ta có cảm giác cà dịu êm hơn và có độ lan tỏa khắp vòm miệng , không có cảm giác bị tấn công hay cứ găn gắt như pha trên máy bơm
Những người thích cảm giác mạnh chưa hẳn đã ưa máy vít cần này , nó tùy theo gu uống thôi
Cụ Skoda_Favorit , cái Europiccola em mới lấy về khi đo kiểm lại rất OK về thông số, mặc dù ko chỉnh gì cả - Khi mở máy ra Service lại mới thấy cái Piston của nó bằng nhựa ???? Em cứ nghĩ là Piston thay thế tạm nên lên WEB tìm hiểu lại, thì ra đây là loại Nhựa đắt tiền (Đắt hơn cả Piston đồng), có tính chất gần như ko hấp thụ nhiệt , nguyên do ban đầu LaPavoni làm Piston bằng đồng, khi nóng lên chính cái Piston đồng này lại là nhân tố làm nước từ Boiler đẩy ra bị hâm nóng trởi lại ( Cái La Pavoni Professional của em Piston bằng đồng) , sau thời gian đưa Piston này vào máy, thì phát sinh vấn đề là nó không bền như Piston đồng , có thể vỡ cạnh của Piston do hoạt động hoặc tháo lắp nó vào trục Piston khi bảo dưỡng, vì vậy Lapavoni lại quay trở lại với Piston đồng .
Một phần nữa giúp La Pavoni Europiccola không gia tăng nhiệt Headgroup như cái La Pavoni Professional chính là do nó "NHỎ" , cùng kích thước Headgroup nhưng La Pavoni Europiccola có Boier nhỏ hơn, lượng hơi nước ít hơn nên nó gia nhiệt tới Headgroup ít hơn cái La Pavoni Professional .
Mời các cụ Shot 8g cà Catimor Sơn La pha bởi La Pavoni Europiccola

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng Cụ!=D>
Mấy ông máy ép cà kiểu vít tay đòn như thế này đỏng đảnh lắm nên Cụ nói đúng để ép ra được mấy tách cà same same về hương vị là cả một vấn đề:((>:D<! Hồi trước lười thao tác và chưa làm chủ được nhiệt độ grouphead thì pha ra tách cà bị khét nồng như đun ấm Moka nên em cũng thất vọng:(! Sau này nhờ có Cụ haolq lọ mọ tư vấn cho nên em cũng dần control được nó, pha ra khác hẳn về hương vị cũng như lớp crema! Cảm giác thao tác pha trên em nó cũng rất là thú vị với sự tĩnh lặng không có tiếng máy bơm, tiếng nước cà chảy vào tách róc rách/tý tách và tiếng thở hổn hển của chủ nhân nó khi phải gồng lên để nhấn tay đòn (quay clip nếu xung quanh yên tĩnh còn nghe rõ tiếng hổn hển của chủ nhân :P :D ) ! Việc ép phụ thuộc cả vào sức khỏe của người vít nữa vì ép được dòng chảy ra đều đặn cũng toát mồ hôi.>:)
Thêm nữa là design của La Pavoni thực sự là tác phẩm nghệ thuật nhìn không chán mắt!;)

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ Skoda_Favorit , cái Europiccola em mới lấy về khi đo kiểm lại rất OK về thông số, mặc dù ko chỉnh gì cả - Khi mở máy ra Service lại mới thấy cái Piston của nó bằng nhựa ???? Em cứ nghĩ là Piston thay thế tạm nên lên WEB tìm hiểu lại, thì ra đây là loại Nhựa đắt tiền (Đắt hơn cả Piston đồng), có tính chất gần như ko hấp thụ nhiệt , nguyên do ban đầu LaPavoni làm Piston bằng đồng, khi nóng lên chính cái Piston đồng này lại là nhân tố làm nước từ Boiler đẩy ra bị hâm nóng trởi lại ( Cái La Pavoni Professional của em Piston bằng đồng) , sau thời gian đưa Piston này vào máy, thì phát sinh vấn đề là nó không bền như Piston đồng , có thể vỡ cạnh của Piston do hoạt động hoặc tháo lắp nó vào trục Piston khi bảo dưỡng, vì vậy Lapavoni lại quay trở lại với Piston đồng .
Một phần nữa giúp La Pavoni Europiccola không gia tăng nhiệt Headgroup như cái La Pavoni Professional chính là do nó "NHỎ" , cùng kích thước Headgroup nhưng La Pavoni Europiccola có Boier nhỏ hơn, lượng hơi nước ít hơn nên nó gia nhiệt tới Headgroup ít hơn cái La Pavoni Professional .
Mời các cụ Shot 8g cà Catimor Sơn La pha bởi La Pavoni Europiccola
Enter xong thì thấy còm của Cụ bay tới!
Piston bằng Nhựa thì em cũng chưa nghe nói và thực sự cũng không tìm hiểu sâu về việc này! Con Pro thì Boiler của nó to những 1600ml nghĩa là 2X của Europiccola với Boiler chỉ là 800ml! Pro nhìn hầm hố hơn cũng vì thế và có thêm Đồng hồ áp suất nhưng thực sự em thích em Europiccola vì nhìn rất cân đối và nhẹ nhàng hơn!

Skoda_Favorit

Xe container
Cụ oldhand: Em nghĩ nhà Cụ thêm em La Pavoni nữa để cạnh Lelit Mara X thì tuyệt vì góc coffee nhà Cụ rất hợp! :D

Studer

Xe tăng
Hôm vừa rồi , em có gặp lại ông bạn cũ trong hội Audio , biết nhau đã nhiều năm , nhưng không thân lắm vì đồng sàng - dị mộng . Gu nghe của em thiên về trung trầm trong khi lão này thích dải cao long lanh , nịnh tai hơn . Được cái em nể là lão có đôi tai vàng , chỉ cần nghe qua 3 nốt nhạc đã phán phần phật , khá chuẩn
Sau vài tuần trà lá , đàm đạo chém chuyện nghe , lão biết thêm em còn nghiện món cà nên mới thủng thẳng phán :
Cậu thích uốn cà chứ dề ? chơi cà nó ăn nhau ở cái khâu rang , rang muốn cho ra mùi hương nào có mùi đó :-o thì mới gọi là biết rang , biết uốn nhé "
Trời ạ , nghe mà giật hết cả cái nẩy , lão gãi phát đúng chỗ mà bấy nay mềnh đang âm ỷ băn khoăn :-?? , không ngờ chả đâu xa , ông bạn mà mình biết bấy nay còn rành về món cà này quá . Đúng là mềnh có mắt như mù , gặp núi Thái sơn mà lâu nay cứ tưởng tổ mối #:-sđang định đập lợn đi học lớp bồi dưỡng nâng cao vụ rang ráy thấy bẩu khá tốn kém , nay có ngay lão này thì chả phải tìm kiếm đâu xa , vụ điếu đóm lão này đơn giản , chỉ cần vại bia cỏ và dúm thuốc lào hịn là xong , chỗ ae chơi với nhau , cần chi câu nệ
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Enter xong thì thấy còm của Cụ bay tới!
Piston bằng Nhựa thì em cũng chưa nghe nói và thực sự cũng không tìm hiểu sâu về việc này! Con Pro thì Boiler của nó to những 1600ml nghĩa là 2X của Europiccola với Boiler chỉ là 800ml! Pro nhìn hầm hố hơn cũng vì thế và có thêm Đồng hồ áp suất nhưng thực sự em thích em Europiccola vì nhìn rất cân đối và nhẹ nhàng hơn!
Nó đây cụ

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Hôm vừa rồi , em có gặp lại ông bạn cũ trong hội Audio , biết nhau đã nhiều năm , nhưng không thân lắm vì đồng sàng - dị mộng . Gu nghe của em thiên về trung trầm trong khi lão này thích dải cao long lanh , nịnh tai hơn . Được cái em nể là lão có đôi tai vàng , chỉ cần nghe qua 3 nốt nhạc đã phán phần phật , khá chuẩn
Sau vài tuần trà lá , đàm đạo chém chuyện nghe , lão biết thêm em còn nghiện món cà nên mới thủng thẳng phán :
Cậu thích uốn cà chứ dề ? chơi cà nó ăn nhau ở cái khâu rang , rang muốn cho ra mùi hương nào có mùi đó :-o thì mới gọi là biết rang , biết uốn nhé "
Trời ạ , nghe mà giật hết cả cái nẩy , lão gãi phát đúng chỗ mà bấy nay mềnh đang âm ỷ băn khoăn :-?? , không ngờ chả đâu xa , ông bạn mà mình biết bấy nay còn rành về món cà này quá . Đúng là mềnh có mắt như mù , gặp núi Thái sơn mà lâu nay cứ tưởng tổ mối #:-sđang định đập lợn đi học lớp bồi dưỡng nâng cao vụ rang ráy thấy bẩu khá tốn kém , nay có ngay lão này thì chả phải tìm kiếm đâu xa , vụ điếu đóm lão này đơn giản , chỉ cần vại bia cỏ và dúm thuốc lào hịn là xong , chỗ ae chơi với nhau , cần chi câu nệ
Hihi nhất trí với cụ.
Nhiều lúc em tự hỏi ko biết mình có phải đang gặm khoai lang góc bếp mà cứ tưởng đc bú cao lương mĩ vị ko =))
Anyway, có đi thì sẽ tới, còn thắc mắc chứng tỏ não vẫn đang làm việc =))

kenshire

Xe tăng
Hihi nhất trí với cụ.
Nhiều lúc em tự hỏi ko biết mình có phải đang gặm khoai lang góc bếp mà cứ tưởng đc bú cao lương mĩ vị ko =))
Anyway, có đi thì sẽ tới, còn thắc mắc chứng tỏ não vẫn đang làm việc =))
Cứ AQ thế cũng hay mà :)) sau còn có cái để nhìn lại

largo_kent

Xe tăng

Mời các cụ nghỉ giải lao vụ uống máy bằng 1 ly El Burro. Đợt này uống máy nhiều quá nên toàn bị thở gấp =))
Lốm đốm các loại da ngon quá cụ nhỉ. Đề nghị cụ mua gói bánh quy, đặt thêm cái bánh ở trên đĩa cho thêm phần hấp dẫn ;))

LamDien

Xe hơi
Em thấy trên fb, rẻ thế các cụ nhỉ? Sao mua rang rồi toàn >1tr/1kg???

Đình Minh JSC

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Các cụ tinh tế thật. E thì chỉ nhớ vào Quảng Ngãi, uống cà phê tại quán vỉa hè có 5k/cốc (Năm 2013) mà e thấy đậm đà ghê, ko quên dc

DrGiang

Xe buýt
có cụ nào thanh lý máy E61 cho em xin hình và giá vào zalo nhé.

A bạn mới nhẩy hố, nhưng muốn nhẩy lên thẳng E61 do bị e thuốc E61 ngay từ đầu.

Cảm ơn các cụ, zalo em 098 hai 06188 ba.

DrGiang

Xe buýt
Lelit Bianca các cụ đang hóng, hạ giá tại Ý đây ah,

Studer

Xe tăng
Lelit Bianca các cụ đang hóng, hạ giá tại Ý đây ah,

Nghe đồn rằng Lelit Bianca không thực sự thuyết phục , mặc dù được trang bị các loại công nghệ hiện đại đến tận răng . Lý do là kiểu E61 của Lelit Bianca bị chế cháo nhiều , dẫn đến tốc độ dòng chảy không đủ "xung " một số dán chơi thích cảm giác mạnh chê Bianca pha cà ngon ngọt êm nhưng ... "thiếu độ động " Rất khó để có một loại máy pha cà vừa miệng hết tất cả , rứa mới nghiệt #:-s
Em biết có 1 cụ vừa té hố vôi đang chuẩn bị có máy này , đang hồi hộp chờ xem thực hư ra sao ạ

Chỉnh sửa cuối:

atd77

Xe tải
Đêm đông thanh vắng, rón rén làm shot 9g Ethiopia Yirgacheffe washed cho dễ ngủ, vẫn hương hoa nhè nhẹ nhưng nổi bật mùi trà đen, vị cân bằng dầy dặn, ngọt hậu dai mặc dù crema mỏng quẹt :))

Trạng thái
Thớt đang đóng