[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Khổ lắm nhà cụ này , cứ Kochoa , Gesha , bournbon Noir ...mà bắn thì pha trên máy nào chả ngon
Nhớ vụ cụ mua Lapavoni về cùng thời GBT , nhưng bởi lời đồn GBT huyền thọi quá ,đè bẹp tất cả nên Lapavoni chỉ để bày xó bếp vì cái vẻ vintage của nó mà thôi
Giờ cụ lôi ra và thảng thốt về nó thì vẫn chưa muộn cụ nhể , chỉ hơi phí hơn năm trời có hòn ngọc trong bếp vẫn nghĩ nó chỉ là mảnh chĩnh vất ngoài bụi tre he he ...
em điểm chỉ thì thấy đội vít đòn bẩy giờ cũng đông đông rồi cụ ạ
Quên chưa hỏi, Crema có đẹp bằng GBT không cụ :-??
Bá cáo :D
Em mạn phép trả lời là không bằng ạ. Công nhận Crema của Gaggia đẹp thật, rất phù hợp với chụp ảnh show hàng :)
"Uống Crema" và chụp choẹt với hậu cảnh chăm chút thì đúng là số 1 là GG nhưng lại khó săn Hổ Báo Cáo Chồn! Thời "uống crema" qua rồi ạ!
BTW em có hậu cảnh đây rồi để decor rồi các cụ sẽ thấy!>:)

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em thích uống cafe đen đá giải khát vào mùa Hè, đậm vừa phải, cốc to như cốc bia như ở SG ấy. Ở HN ít quán bán như thế nên em toàn mua hạt ngon đi rang say về tự pha bằng cái phin lớn.

haolq

Xe tăng
Khổ lắm nhà cụ này , cứ Kochoa , Gesha , bournbon Noir ...mà bắn thì pha trên máy nào chả ngon
Nhớ vụ cụ mua Lapavoni về cùng thời GBT , nhưng bởi lời đồn GBT huyền thọi quá ,đè bẹp tất cả nên Lapavoni chỉ để bày xó bếp vì cái vẻ vintage của nó mà thôi
Giờ cụ lôi ra và thảng thốt về nó thì vẫn chưa muộn cụ nhể , chỉ hơi phí hơn năm trời có hòn ngọc trong bếp vẫn nghĩ nó chỉ là mảnh chĩnh vất ngoài bụi tre he he ...
em điểm chỉ thì thấy đội vít đòn bẩy giờ cũng đông đông rồi cụ ạ
Quên chưa hỏi, Crema có đẹp bằng GBT không cụ :-??
Bá cáo :D
Con La Pavoni nhỏ này phải nói là “Lợi hại” - Nhưng đi một vòng các loại máy thì lại mới nhận sự lợi hại của nó ! Các máy cà phê hiện đại nhằm đem tới sự nhất quán của các Shot cà phê , Lapavoni lại tạo cá tính của từng Shot một , nhưng trên hết, cảm giác vận 10 thành công lực mới được tách cà bé xíu thì chỉ LaPavoni mới có ! Chúc các cụ vui vẻ tối T7 ( T7 tối lạnh thế này, hồi xưa có cụ nào vẫn đạp xe xuống chơi trường Sư phạm 1 ở Cầu Giấy ko ? )

Chỉnh sửa cuối:

Studer

Xe tăng
Con La Pavoni nhỏ này phải nói là “Lợi hại” - Nhưng đi một vòng các loại máy thì lại mới nhận úuwj lợi hại của nó ! Các máy cà phê hiện đại nhằm đem tới sự nhất quán của các Shot cà phê , Lapavoni lại tạo cá tính của từng Shot một , nhưng trên hết, cảm giác vận 10 thành công lực mới được tách cà bé xíu thì chỉ LaPavoni mới có ! Chúc các cụ vui vẻ tối T7 ( T7 tối lạnh thế này, hồi xưa có cụ nào vẫn đạp xe xuống chơi trường Sư phạm 1 ở Cầu Giấy ko ? )
Cụ từng đạp xe xuống Sư phạm 1 tán mấy em khoa Văn chứ gì ;;)
Nhớ hồi nọ đưa F1 vào nhập trường Nguyễn Tất Thành ( bên trong sư phạm 1 ) tối đó F1 hỏi Gấu : Mẹ , sao bố chở con vào trường mà thông thạo thế , ổng cứ đi băng băng >:D<
Gấu gầm lên : Mày hỏi trong đó từng có bao nhiêu gốc nhãn ổng còn thuộc chớ nói gì đến thuộc đường x-(:T
Bá cáo :-??

Chỉnh sửa cuối:

cuckhoai

Xe tăng
Con La Pavoni nhỏ này phải nói là “Lợi hại” - Nhưng đi một vòng các loại máy thì lại mới nhận úuwj lợi hại của nó ! Các máy cà phê hiện đại nhằm đem tới sự nhất quán của các Shot cà phê , Lapavoni lại tạo cá tính của từng Shot một , nhưng trên hết, cảm giác vận 10 thành công lực mới được tách cà bé xíu thì chỉ LaPavoni mới có ! Chúc các cụ vui vẻ tối T7 ( T7 tối lạnh thế này, hồi xưa có cụ nào vẫn đạp xe xuống chơi trường Sư phạm 1 ở Cầu Giấy ko ? )
Có em đây, ngày xưa định vào SP1 tán gái nhưng chưa đến cổng trường em đã được gái làng Quan Hoa nó xin chết. Nó xin chết mà mình không cho nó chết nó lại oán, thế là em cho nó chết luôn. Từ đó đến giờ thì em toàn chết với nó. :D :D :D

minhtuanland

Xe tải
Nhớ hồi nọ đưa F1 vào nhập trường Nguyễn Tất Thành ( bên trong sư phạm 1 ) tối đó F1 hỏi Gấu : Mẹ , sao bố chở con vào trường mà thông thạo thế , ổng cứ đi băng băng >:D<
Gấu gầm lên : Mày hỏi trong đó từng có bao nhiêu gốc nhãn ổng còn thuộc chớ nói gì đến thuộc đường x-(:T
kkk, em ở ngay trường Sư Phạm mà cũng ko nhớ nổi có bao nhiêu gốc nhãn, vì chỉ ngước cổ lên vặt nhãn trộm thôi. kkk

haolq

Xe tăng
Trí nhớ cụ tốt thật đấy ! Em bị đổi mất đôi Tổ ong trắng muốt ở dưới đó !

Skoda_Favorit

Xe container
Èo các cụ lãng mạn ghê! Giờ lại cho cả thớt uống "người yêu cũ"! >:)

Studer

Xe tăng
Em mạn phép trả lời là không bằng ạ. Công nhận Crema của Gaggia đẹp thật, rất phù hợp với chụp ảnh show hàng :)
Vâng chuẩn cụ ạ , dòng Gaggia tạo được lớp crema đẹp , mịn màng mà khó có dòng máy khác có được . Một số người pha cà để chụp ảnh thì không máy nào làm tốt hơn việc này , đó là lựa chọn hợp lý
dòng máy này cũng phù hợp luôn cho những người có nhu cầu uống cà tại gia chứ không phải ra quán ngồi , vốn đầu tư không cao , uống nhanh để còn phải đi xử lý nhiều thứ , nhà bao việc !
còn nói chung những người đam mê cà thì thường ít dừng chân ở dòng máy này , đơn giản vì nó pha cà với một kiểu hương vị rất thường , có thể nói là đơn giản, không thật sự quyến rũ
pha cà Espresso cốt tử ở hương vị , cà đắt cà quý , cà có điểm cupping cao trong xếp hạng cũng xuất phát từ hương vị . Máy rang -Xay- Pha đều phải tập trung khai thác tốt nhất hương vị vốn có của cà . Chính vì vậy việc tìm kiếm , khám phá , trăn trở từng loại thiết bị , từng quy trình chế biến để có được kết quả tốt nhất , người uống thưởng thức hương vị trọn vẹn nhất là một hành trình rất dài và liên tục mà chúng ta đang tiếp tục theo đuổi .
Tất nhiên , trong số những người đam mê , khả năng nhận biết hương vị rất khác nhau . Một số người kém về khả năng nhận biết hương vị này , thậm chí chỉ phân biệt được đắng hay chua , đậm hay nhạt còn cơ bản đều đều như nhau . Việc tìm kiếm một máy đắt tiền hơn nhiều máy Gaggia mà hương vị pha ra chả thấy khác gì hoặc chỉ lơ mờ nhận ra thì tốt nhất đừng khuyên họ đầu tư làm gì . Chuyện này thì em cũng đã nói rồi , trong làng âm thanh , rất nhiều người không phân biệt được sự khác nhau của cái đầu CDP , nên mua đầu Qisheng tầm giá dưới 0.5 tr hợp lý hơn mua cái CDP hơn 100 tr làm gì cho nó tốn . Dân chơi thường tế nhị không mấy ai nói ra , họ lẳng lặng tự đầu tư những gì mình cần , trừ khi cái thằng nghe Qisheng kia cứ gào lên là chơi như thế mới là tinh tế , là khôn ... thì người ta mới phải có ý kiến
Thế nên thay vì tìm hương vị , họ đua nhau pha cà để tìm crema , rang cà để xem khe nứt banh to nhỏ lấy tiêu chí đó để đánh giá và ghi nhận sự thành công hay tiến bộ của bản thân thì quả thật là nó có bệnh , các cụ sớm tránh xa các định kiến đó vì nó ám vào người trong hành trình của mình thực không tốt
Em vừa tham khảo thêm một profile điều chỉnh pha khá tốt cho loại cà rang vừa , đưa lên để các cụ mợ chém

ps : Các kiểu pha này chú ý về chỉnh cỡ xay hợp lý thì việc kiểm soát lưu lượng -áp suất mới bám đúng đồ thị trên , việc điều chỉnh cỡ xay phụ thuộc vào kiểu máy , loại cà , mức độ rang ... vv không áp dụng khẩu quyết 15-16 nào đó mà hỏng hết bánh kẹo /:)
Biết rồi , khổ lắm , nói mãi

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng chuẩn cụ ạ , dòng Gaggia tạo được lớp crema đẹp , mịn màng mà khó có dòng máy khác có được . Một số người pha cà để chụp ảnh thì không máy nào làm tốt hơn việc này , đó là lựa chọn hợp lý
dòng máy này cũng phù hợp luôn cho những người có nhu cầu uống cà tại gia chứ không phải ra quán ngồi , vốn đầu tư không cao , uống nhanh để còn phải đi xử lý nhiều thứ , nhà bao việc !
còn nói chung những người đam mê cà thì thường ít dừng chân ở dòng máy này , đơn giản vì nó pha cà với một kiểu hương vị rất thường , có thể nói là đơn giản, không thật sự quyến rũ
pha cà Espresso cốt tử ở hương vị , cà đắt cà quý , cà có điểm cupping cao trong xếp hạng cũng xuất phát từ hương vị . Máy rang -Xay- Pha đều phải tập trung khai thác tốt nhất hương vị vốn có của cà . Chính vì vậy việc tìm kiếm , khám phá , trăn trở từng loại thiết bị , từng quy trình chế biến khai thác để có được kết quả tốt nhất là một hành trình rất dài và liên tục mà chúng ta đang tiếp tục theo đuổi .
Tất nhiên , trong số những người đam mê , khả năng nhận biết hương vị rất khác nhau . Một số người kém về khả năng nhận biết hương vị này , thậm chí chỉ phân biệt được đắng hay chua , đậm hay nhạt còn cơ bản đều đều như nhau . Việc tìm kiếm một máy đắt tiền hơn nhiều máy Gaggia mà hương vị pha ra chả thấy khác gì hoặc chỉ lơ mờ nhận ra thì tốt nhất đừng khuyên họ đầu tư làm gì . Chuyện này thì em cũng đã nói rồi , trong làng âm thanh , rất nhiều người không phân biệt được sự khác nhau của cái đầu CDP , nên mua đầu Qisheng tầm giá dưới 0.5 tr hợp lý hơn mua cái CDP hơn 100 tr làm gì cho nó tốn . Dân chơi thường tế nhị không mấy ai nói ra , họ lẳng lặng tự đầu tư những gì mình cần , trừ khi cái thằng nghe Qisheng kia cứ gào lên là chơi như thế mới là tinh tế , là khôn ... thì người ta mới phải có ý kiến
Thế nên thay vì tìm hương vị , họ đua nhau pha cà để tìm crema , rang cà để xem khe nứt banh to nhỏ lấy tiêu chí đó để đánh giá và ghi nhận sự thành công hay tiến bộ của bản thân thì quả thật là nó có bệnh , các cụ sớm tránh xa các định kiến đó vì nó ám vào người trong hành trình của mình thực không tốt
Em vừa tham khảo thêm một profile điều chỉnh pha khá tốt cho loại cà rang vừa , đưa lên để các cụ mợ chém

ps : Các kiểu pha này chú ý về chỉnh cỡ xay hợp lý thì việc kiểm soát lưu lượng -áp suất mới bám đúng đồ thị trên , việc điều chỉnh cỡ xay phụ thuộc vào kiểu máy , loại cà , mức độ rang ... vv không áp dụng khẩu quyết 15-16 nào đó mà hỏng hết bánh kẹo /:)
Thanks Cụ đã chia sẻ rất hay và ý nghĩa! Cuộc chơi nào trong bất kỳ lĩnh vực nào cũng đòi hỏi sự tìm tòi, khám phá , đúc kết kinh nghiệm kiến thức, chia sẻ để người chơi thấy cái gì hợp với mình thì tự áp dụng Cụ nhỉ! Và cần lắm sự tôn trọng lựa chọn của mỗi cá nhân!

E lan man chút là thời tiết HN bỏ qua yếu tố bụi :(( thì đang đẹp quá! Đặc trưng của đầu mùa đông Hà nội với nắng hanh khô ban ngày, chiều tối se se lạnh hình như làm cho con người ta thấy thư thái hơn! Và chắc vì thế mà hôm qua các cụ lại nhớ tới thời trai trẻ lọc cọc đạp xe vào mạn trường SP cưa cẩm nghe thật lãng mạn! Em chả có thời xưa như các cụ để mà nhớ mà bồi hồi nên em lãng kiểu của em! Chia sẻ với các cụ:

(Mong HN mưa quá cho đỡ bụi)!
Mời cả nhà tách Ethiopia Anderacha pha bởi La Pavoni:

Skoda_Favorit

Xe container
Các cụ lãng mạn quá, em thích ai thì chỉ xông vào hôn thôi. Nó đáp lại là ok, ko đáp lại thì mình ăn tát rồi về, lãi cái hôn :D
Thảo nào giờ khuôn mặt Cụ thấy bị lệch bên trái và hay kêu ra mấy cái răng giả cũng bên trái trồng lại mấy lần vẫn chưa ổn!=))=))=))

haolq

Xe tăng
Các cụ lãng mạn quá, em thích ai thì chỉ xông vào hôn thôi. Nó đáp lại là ok, ko đáp lại thì mình ăn tát rồi về, lãi cái hôn :D
Bố này chưa đi cưa gái ở KTX rồi , mỗi KTX sinh viên nó có bảo vệ trực, loạng quạng “ cưỡng hôn” mà bực quá em kia kêu lên “Trộm ..Trộm “ là đi bệnh viện nằm ngay ! Thời đó sinh viên đói ăn nhưng đánh đòn hội chợ thì ghê lắm !!!!

kenshire

Xe tăng
Bố này chưa đi cưa gái ở KTX rồi , mỗi KTX sinh viên nó có bảo vệ trực, loạng quạng “ cưỡng hôn” mà bực quá em kia kêu lên “Trộm ..Trộm “ là đi bệnh viện nằm ngay ! Thời đó sinh viên đói ăn nhưng đánh đòn hội chợ thì ghê lắm !!!!
Đánh trộm ở ktx thì kinh rồi, toàn đóng cửa đánh chó. Gái đồng ý ngồi vs mình thì nó cũng phải có ý gì đó chứ cụ :))

uman

Xe tăng
(Mong HN mưa quá cho đỡ bụi)!
Mời cả nhà tách Ethiopia Anderacha pha bởi La Pavoni:
Thứ Hai sẽ mưa cho cụ nhé. Khuyến mãi thêm cái rét, ban ngày ngày 19 lạnh 13 độ đã được chưa, hay cần lạnh hơn? :P

PS: Chờ em Faema về vẫn còn loay hoay chỗ đặt. Chắc em không đú theo các cụ cái vụ vít cần đâu! Trừ phi cái có cần được cho không :D

pha cà Espresso cốt tử ở hương vị , cà đắt cà quý , cà có điểm cupping cao trong xếp hạng cũng xuất phát từ hương vị . Máy rang -Xay- Pha đều phải tập trung khai thác tốt nhất hương vị vốn có của cà . Chính vì vậy việc tìm kiếm , khám phá , trăn trở từng loại thiết bị , từng quy trình chế biến để có được kết quả tốt nhất , người uống thưởng thức hương vị trọn vẹn nhất là một hành trình rất dài và liên tục mà chúng ta đang tiếp tục theo đuổi .

Chia sẻ như vầy mới đúng chất là chơi cà Espresso!
Giờ em cũng đang chơi ở nhiệt độ 89-90 độ, uống và cho hương vị khác hẳn luôn.

Cảm ơn cụ!

Mắc cười nhất là cái công gửi tặng nhau 30-40 hạt cà, vãi thật chớ, rồi xít xoa cảm ơn nhau.

Em giờ đã tin những chuyện ko có thật giữa cuộc đời

Đúng là XH, cái mịa gì cũng có thể xảy ra, chẳng qua do mình ko biết mà thôi!

Cuối tuần, em thường đi xa với GĐ, gửi lời chào cả nhà từ nơi nào đó xa xôi và ấm ức ko có cà để uống máy...he..he..

Bình Minh

Và Hoàng Hôn

Trạng thái
Thớt đang đóng