[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng
Bác mua hộp caffeto 900g mà xài , xài ít như bác thì khoảng 3 tháng vệ sinh 1 lần, cần nhất là phần rửa sạch group và xả ngăn preinfusion bằng lọc mù cao su bác ạ , sau khi pha xong ít hay nhiều cũng làm luôn thì nó sạch lắm
Hôm bán máy, họ có cho 1 lọ, bác H cần, em chia cho sài
Ngày nào em cũng xả vệ sinh kỹ lắm, vậy mà hồi nãy, em thử lau bằng vải, thì vẫn bị đọng lại xíu chỗ 2 ngàm móc G vào đó bác
Ghê thiệt chớ

Trong số cụ đưa lên, em thích mỗi con này. Cũng thích để ngắm thôi,, chứ em còi, không bao giờ với tới. :D

Mà em thấy chữ Nga?
Chôm ảnh trên Pinteres nên cất, để mai mốt có mẫu mà hỏi, nên em cũng không để ý ở đâu cả

Em có 2 vấn đề thực nghiệm thời gian dài nhận thấy , các cụ cho ý kiến:
- Thời gian rang 1 mẻ khoảng 6-8 phút như máy SR500,540... chưa đủ để cà phê phát triển hương vị, em đã rang cà trên lửa gas mẻ nhỏ <150 với thời gian <8 phút thì hương vị luôn kém hơn so với rang mẻ ~600g trong thời gian 18-22 phút .
- Cà pha trên máy Lever có hương vị tách bạch, không quyện vào nhau so với dòng máy dùng bơm , Uống test tại chỗ nhận ra ngay rõ ràng chứ ko cần phải test mù !
- Máy Lever nhấn tay như cái LaPavoni cho hương vị tốt nhất so với các loại máy khác (Phải điều chỉnh lại áp suất boiler tránh quá nhiệt, hoặc mua máy đời mới của Pavoni đã cải tiến khắc phục tương đối vấn đề này) , máy nhấn tay này em thấy nó còn ngon hơn cả cái máy Pavoni Lever dùng Lò so (Spring lever) ở trong group.
- Cà rang mẻ lớn em up ảnh mấy lần rồi, đây là 2 loại cà cụ Skoda_Favorit tặng em gần đây, rang <150g / mẻ bằng lồng trên lửa gas , thời gian rang ~6 phút /mẻ
Em thấy bác Hiếu, chỗ em chơi
Bao giờ cũng xấy hạt tầm 15’, ở nhiệt 80.
Sau đó rang ở 120 tầm 12-15p( tuỳ hạt)
Tiếp đến 150, 10’
180, 5. Crark tầm 1-2p
Sau đó về 50’ đột ngột 5-7’
Thường tầm 50-55’ cho 1 mẻ

Bá chây luôn, sau 5 ngày, để hộp van 1 chiều, thơm nức, cho ngăn đá theo ý của bác

Chỉnh sửa cuối:

haolq

Xe tăng
Hôm bán máy, họ có cho 1 lọ, bác H cần, em chia cho sài
Ngày nào em cũng xả vệ sinh kỹ lắm, vậy mà hồi nãy, em thử lau bằng vải, thì vẫn bị đọng lại xíu chỗ 2 ngàm móc G vào đó bác
Ghê thiệt chớ
Em có 1 hộp to rồi bác, phần vệ sinh rửa xả bằng nước hoặc định kỳ bằng hoá chất nó cũng ko triệt để được , khoảng 4-5 tháng vẫn phải cậy shower ra lấy bàn chải, vải chà sạch trong group bác ạ

Em có 1 hộp to rồi bác, phần vệ sinh rửa xả bằng nước hoặc định kỳ bằng hoá chất nó cũng ko triệt để được , khoảng 4-5 tháng vẫn phải cậy shower ra lấy bàn chải, vải chà sạch trong group bác ạ
Em thấy bọn Tây dùng cái rổ chết, cậy nhẹ nhàng là nó ra
Hôm ngồi nhà bác, em thấy nguyên bộ cạy bác mua, dễ sử dụng ko bác

À, em đang nghiên cứu món này, đang tính mua
Từ hôm pha cà phê, mới để ý đến nguồn nước, mặc dù lọc khá kỹ, nhưng vẫn còn cặn bác ạ
Bác nghiên cứu thử xem sao nghen

Chỉnh sửa cuối:

Son.Hoang

Xe tăng
Em thấy bọn Tây dùng cái rổ chết, cậy nhẹ nhàng là nó ra
Hôm ngồi nhà bác, em thấy nguyên bộ cạy bác mua, dễ sử dụng ko bác

À, em đang nghiên cứu món này, đang tính mua
Từ hôm pha cà phê, mới để ý đến nguồn nước, mặc dù lọc khá kỹ, nhưng vẫn còn cặn bác ạ
Bác nghiên cứu thử xem sao nghen

Nhà em dùng lọc nước Hyper Trim Ion của Nhật. Pha cafe hoàn toàn khác. Em dùng 4 năm rồi ko có cặn. Nước pha cafe là cực kì quan trọng

Nhà em dùng lọc nước Hyper Trim Ion của Nhật. Pha cafe hoàn toàn khác. Em dùng 4 năm rồi ko có cặn. Nước pha cafe là cực kì quan trọng
Máy này cũng ngon
Nhưng cụ lưu ý là lấy chức năng nước pha sữa, uống thuốc, để làm nước máy pha cà phê
Ko là hỏng cái boiler đun nước của máy pha đó nghen
Tuyệt đối không khoáng

Son.Hoang

Xe tăng
Máy này cũng ngon
Nhưng cụ lưu ý là lấy chức năng nước pha sữa, uống thuốc, để làm nước máy pha cà phê
Ko là hỏng cái boiler đun nước của máy pha đó nghen
Tuyệt đối không khoáng
Em dùng 4 năm rồi mà cụ, em phải tìm hiểu chứ. Ko ai lại bỏ 60tr ra mua cái máy lọc nước

Em dùng 4 năm rồi mà cụ, em phải tìm hiểu chứ. Ko ai lại bỏ 60tr ra mua cái máy lọc nước
Cũng nhờ cái máy pha cà phê mà tự nhiên mình soi mói nguồn nước
Nhà mình ở đầu nguồn nước SG, nên cứ nghĩ là sạch
Hôm rồi, ngó thử bộ lọc, mới hết hồn hết vía
Bẩn kinh luôn
Bảo sao không K hàng loạt theo chiều hướng tăng dần
Trước giờ, mình chỉ nghĩ đến đường ăn và hít thở, mà quên đường uống

Thôi, muộn còn hơn không cụ nhuể 🥰

Freeman Bodhany

Xe tăng
Cũng nhờ cái máy pha cà phê mà tự nhiên mình soi mói nguồn nước
Nhà mình ở đầu nguồn nước SG, nên cứ nghĩ là sạch
Hôm rồi, ngó thử bộ lọc, mới hết hồn hết vía
Bẩn kinh luôn
Bảo sao không K hàng loạt theo chiều hướng tăng dần
Trước giờ, mình chỉ nghĩ đến đường ăn và hít thở, mà quên đường uống

Thôi, muộn còn hơn không cụ nhuể 🥰
Cụ vui tính quá....:)) Nguồn nước ô nhiễm lẫn kim loại nặng, asen thì uống cỡ 10 năm liền mới có nguy cơ bị K, chứ nước bẩn cặn cơ học thì vô tư.
Cụ hút nhiều thuốc, uống nhiều rượu-bia, ăn rau nhiễm thuốc trừ sâu/thuốc BVTV- thực phẩm biến đổi ren, mới là nguy cơ K lớn hơn nhiều đấy....haha...:))

Son.Hoang

Xe tăng
Cụ vui tính quá....:)) Nguồn nước ô nhiễm lẫn kim loại nặng, asen thì uống cỡ 10 năm liền mới có nguy cơ bị K, chứ nước bẩn cặn cơ học thì vô tư.
Cụ hút nhiều thuốc, uống nhiều rượu-bia, ăn rau nhiễm thuốc trừ sâu/thuốc BVTV- thực phẩm biến đổi ren, mới là nguy cơ K lớn hơn nhiều đấy....haha...:))
Hehe, cụ không hiểu ý em rồi.

Đại tướng Alo

Xe điện
Gần đây em thấy nhu cầu uống Espresso tăng cao, mà đúng là cà fe phải uống Espresso mới đúng chất....nên kéo theo nhu cầu máy pha cà phê, máy xay cà phê....cũng tăng cao, cả loại cho gia đình và loại chuyên nghiệp cho quán....

Theo các cụ thì đã có máy pha cà phê hàng fake do Việt Nam SX chưa ạ ?

oldhand

[Tịch thu bằng lái]

Hơi liên quan tí, Theo cụ barista này thì Trump thua do ko uống cà phê =))

haolq

Xe tăng
Gần đây em thấy nhu cầu uống Espresso tăng cao, mà đúng là cà fe phải uống Espresso mới đúng chất....nên kéo theo nhu cầu máy pha cà phê, máy xay cà phê....cũng tăng cao, cả loại cho gia đình và loại chuyên nghiệp cho quán....

Theo các cụ thì đã có máy pha cà phê hàng fake do Việt Nam SX chưa ạ ?
SX ra máy cà phê khó nhất là về mặt “mỹ thuật” khi gia công nó, mà lại dễ bị tóm. Trong khi đó đi buôn “lậu” nó lại an toàn và lời hơn .

Trạng thái
Thớt đang đóng