[Funland] Cà phê ngon, sạch, rẻ

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Nghe cụ tả, chỉ muốn ... đi rang luôn thôi. Chờ mãi, cuối cùng em SR540 em đặt cũng về tới nhà. Nhưng ngó quanh máy chỉ thấy ghi điện áp 120v mà không thấy công suất ở đâu nên em vẫn chưa dám cắm vào cái LiOA 1k5 đang dùng. Cụ nào đã dùng máy này chỉ em với nhé, để nếu cần, em mua bộ đổi điện cho phù hợp

Có máy rồi, giờ có thể mạnh dạn xin theo các cụ tìm cà xanh để thử nghiệm. Nếu có dịp như cụ haolq chia sẻ thì cho em bám càng nhé. Trước mắt em cần mua ít cà xanh để luyện tập, không biết có địa chỉ nào được các cụ tín nhiệm thì chỉ em với.

Cám ơn các cụ nhiều
Đây nhé Cụ! Cụ hô hào ở HN đi rồi order luôn thể! Giá bán cho lô từ 5kg trở lên nhé!

Studer

Xe tăng
Nghe cụ tả, chỉ muốn ... đi rang luôn thôi. Chờ mãi, cuối cùng em SR540 em đặt cũng về tới nhà. Nhưng ngó quanh máy chỉ thấy ghi điện áp 120v mà không thấy công suất ở đâu nên em vẫn chưa dám cắm vào cái LiOA 1k5 đang dùng. Cụ nào đã dùng máy này chỉ em với nhé, để nếu cần, em mua bộ đổi điện cho phù hợp

Có máy rồi, giờ có thể mạnh dạn xin theo các cụ tìm cà xanh để thử nghiệm. Nếu có dịp như cụ haolq chia sẻ thì cho em bám càng nhé. Trước mắt em cần mua ít cà xanh để luyện tập, không biết có địa chỉ nào được các cụ tín nhiệm thì chỉ em với.

Cám ơn các cụ nhiều
Thông số kỹ thuật của SR540 là 120 v- 1600w . Như vậy cụ muốn dùng nó cần mua tối thiểu đổi nguồn 2000VA , nhưng sản phẩm của Việt nam thường có thông số công suất thực tế không chuẩn như danh định nên mọi người thường mua loại đổi nguồn 3000VA cho chắc ăn . Ngoài ra nếu điện áp đầu vào không ổn định , phải nghiên cứu đến ổn áp , giá bán cao hơn
Hậu quả trực tiếp của đói công suất cung cấp cho máy rang là máy không cấp đủ nhiệt , do vậy cà rang mãi không vào được crack1 :(( Mẻ rang coi như hỏng, tuỳ loại cà , loại dễ crack có thể chỉ 420-430 F , nhưng có loại cà yêu cầu nhiệt lên tới 450-460 mới chịu crack 1 . Dòng máy SR540 có chỉ báo nhiệt độ nên người dùng dễ quan sát và phát hiện
Những thông tin này đã được đề cập từ lâu , nhưng người mới vào có thể lại chưa đọc được nên xin nhắc lại để cụ chú ý , không có gì mới
Bá cáo :D

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
E thì cũng dạng trình non trong nghề pha phách thôi. Nhưng trên này thỉnh thoảng vẫn thấy có cụ có nhu cầu tìm hiểu những vấn đề mang tính sơ khai, nên em mạnh dạn chia sẻ 1 số trải nghiệm thất bại (về máy xay) để các cụ đi sau có thêm nguồn tham khảo ngõ hầu tránh được vết xe đổ của em.
1. Cái máy xay đầu tiên của em là Delonghi KG79. Đi kèm máy pha Philip Saeco poemia hd8325. Đây là bộ rẻ tiền cho các cụ muốn uống cà phê nhân sạch VN rang sẵn. Ngon và an toàn hơn so với uống ngoài quán truyền thống kiểu Nhân, Năng hay Aha...
Nhưng cái máy xay Delonghi KG79 không ổn sau 1 thời gian ngắn sử dụng (hạt xay không đều, ngày càng thô hơn, rồi nhanh chóng hỏng hẳn).
Tóm lại là không nên mua cái máy này, ngay cả khi máy pha đi kèm chỉ là loại rẻ tiền.
2. Tiếp đến em mua bộ đôi Breville 820 + Gaggia Classic huyền thoại. Chất lượng pha ra khá ổn với cà phê nhân VN rang sẵn (Crema này nọ ra ra trò).
Rồi đến 1 ngày em mua cà phê nhân sống ngoại nhập về tự rang. Và con máy xay bắt đầu bộc lộ hạn chế: Động cơ yếu + lưỡi xay hình nón + hạt cứng (trình rang chưa tốt + muốn ủ hạt trong tủ đá cho đượm hơn) nên máy kẹt thường xuyên.
Với em thì huyền thoại Breville 820 bắt đầu lung lay.
Phải nâng cấp máy xay để giải quyết nạn kẹt hạt này thôi!
3. Em tham khảo trên mạng. Định chốt con Mazzer Jolly Manual. Ra cửa hàng xem thử thì thấy nó khỏe, chắn chắn, bền vững đến lì lợm, tốc độ xay cực nhanh. Nhưng nó quá đồ sộ, em thấy nó phù hợp với quán cà phê hơn là dùng ở nhà.
Sau khi tìm hiểu, cân nhắc thêm, em chốt mua Eureka Silenzio đời mới.
Con máy này khá đầm và chắc chắn (hơn hẳn Breville 820). Thiết kế đẹp hơn đời trước. Kích thước và hình dạng khá là match với máy pha cỡ vừa kiểu Gaggia Classic hay Rancilio Silvia.
Công suất động cơ cũng tăng lên (310W so với 260W của Eureka Mignon đời cũ). Đặc biệt chạy cực êm. Hạt xay không vị vón cục to (kỹ thuật bên bán hàng có nói là bên trong của ống xả bột có mấy sợi dây chống vón, nếu cà phê nhiều dầu thì lâu lâu tháo ra vệ sinh - cái này e chưa check) - bớt được công đoạn khuấy tan bột.
Khi pha thì khá là dễ (so với dùng máy xay Breville 820) để ra 1 tách cà phê đẹp.
Uống thử tách cà vừa pha, thì phải thốt ra: TSb!
Vẫn loại cà đó! Mà sao nó khác nhiều thế!
Xuất hiện nhiều mùi thơm ngoài mùi cà phê truyền thống. Vị cũng khác rất nhiều. Em không giỏi cảm nhận kiểu bóc tách chi tiết cho lắm, cũng kém văn nên không tả hay được. Nhưng tóm lại là ngon hơn rất nhiều.
Soi kỹ bột cà, thấy máy Breville xay ra bột mịn kiểu như cám. Còn Eureka xay ra bột đều, hạt tròn trịa. Theo cách nói dân xây dựng thì 1 thằng có biểu đồ cấp phối liên tục, 1 thằng gián đoạn. Khả năng cao là góc ma sát trong của hạt Eureka lớn hơn nên bánh cà sau khi ép khó bị trượt, ổn định hơn khi có dòng nước áp suất cao chảy qua, giảm được hiện tượng channeling so với hạt Breville.
Còn mùi vị thì em nghĩ có hiện tượng khác nhau như trên là do loại đĩa xay khác nhau. Đĩa côn của Brevill khiến thời gian hạt đi qua lâu hơn, làm hạt bị cháy thêm và mất mùi, tăng vị đắng so với đĩa phẳng của Eureka.

KL: Với em thì huyền thoại Breville 820 đã đổ vỡ.
Chết, cục đá to thế này thì cụ Skoda_Favorit làm sao bán đượ em B820 kia. Mang sang thớt kia rao đi cụ Skoda_Favorit , đừng rao thớt này nữa :)

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thông số kỹ thuật của SR540 là 120 v- 1600w . Như vậy cụ muốn dùng nó cần mua tối thiểu đổi nguồn 2000VA , nhưng sản phẩm của Việt nam thường có thông số công suất thực tế không chuẩn như danh định nên mọi người thường mua loại đổi nguồn 3000VA cho chắc ăn . Ngoài ra nếu điện áp đầu vào không ổn định , phải nghiên cứu đến ổn áp , giá bán cao hơn
Hậu quả trực tiếp của đói công suất cung cấp cho máy rang là máy không cấp đủ nhiệt , do vậy cà rang mãi không vào được crack1 :(( Mẻ rang coi như hỏng, tuỳ loại cà , loại dễ crack có thể chỉ 420-430 F , nhưng có loại cà yêu cầu nhiệt lên tới 450-460 mới chịu crack 1 . Dòng máy SR540 có chỉ báo nhiệt độ nên người dùng dễ quan sát và phát hiện
Những thông tin này đã được đề cập từ lâu , nhưng người mới vào có thể lại chưa đọc được nên xin nhắc lại để cụ chú ý , không có gì mới
Em đính chính phát 1750w cụ nhé

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thớt này đã gần trải qua 2 làn sóng. Làn sóng 1 là đổi máy xay, làn sóng 2 là đổi máy pha và sắp tới em dự là sẽ có làn sóng thứ 3 và 1 thần tượng tiếp theo lại sụp đổ. Các cụ lưu ý bài này của em để 1 năm sau nhìn lại xem đúng được bao nhiêu % nhé.

hong7cong

Xe buýt
Đây nhé Cụ! Cụ hô hào ở HN đi rồi order luôn thể! Giá bán cho lô từ 5kg trở lên nhé!
Hay quá, đã có cụ đứng ra giúp anh em rồi. Đợt vừa rồi các cụ đã mua Ethiopia G4thì phải, hay giờ đổi qua loại khac xem hương vị mới? Cụ quyết loại nào thì cho em theo 2 cân với ah. Các cụ khác nếu có nhu cầu test vị mới thì tham gia cùng cho ... vui ah. Cám ơn các cụ trươc nha.

Chắc em phải bỏ thêm nhiều thời gian lội lại còm để học tiếp các thông tin này. Xin cám ơn cụ đã chỉ dẫn

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
chưa có cụ nào dùng Robur nhỉ!.
Robur xay rất tốt, nhưng phù hợp ở quán hơn ở nhà vì cà đọng nhiều cụ ạ. Đợt trước em cũng định ship 1 con Robur nặng 30kg về nhưng sau khi tìm hiểu thấy không phù hợp lại thôi ạ.

Skoda_Favorit

Xe container
Chết, cục đá to thế này thì cụ Skoda_Favorit làm sao bán đượ em B820 kia. Mang sang thớt kia rao đi cụ Skoda_Favorit , đừng rao thớt này nữa :)
Tks Cụ!
Nói đi thì phải nói lại như thế này: :P
1. Con B820 em "rao" thì là ghép với con New Baby06 cho cụ nào cần đỡ đi tìm chứ nó là của cu em và hình như đã bay!;))
2. Thực ra B820 đâu có quá tệ, nó đúng là ổn với tầm tiền và với người chơi bắt đầu như Cụ, em và vô số cụ mợ khác trước đây>:D<. Khi trình thẩm cà của các cụ lên cao và so sánh trực tiếp với các loại máy khủng thì rõ ràng nó kém hơn nhưng không có nghĩa nó tệ[-X! Nôm na như xe Wave Alpha so với Xe tay Ga cỡ Sh Mode thì kém hơn nhưng vẫn đi quá tốt với tầm tiền và nhu cầu!8-x
Chỉ lưu ý với B820 là chú ý cà đem xay và khi xay cần cẩn trọng.
Do vậy em nghĩ những cụ mợ đang dùng B820 mà chưa muốn/chưa thể lên đời thì cứ an tâm mà xài!\m/

Skoda_Favorit

Xe container
Hay quá, đã có cụ đứng ra giúp anh em rồi. Đợt vừa rồi các cụ đã mua Ethiopia G4thì phải, hay giờ đổi qua loại khac xem hương vị mới? Cụ quyết loại nào thì cho em theo 2 cân với ah. Các cụ khác nếu có nhu cầu test vị mới thì tham gia cùng cho ... vui ah. Cám ơn các cụ trươc nha.
Cụ nhầm rồi! E sẽ hỗ trợ kết nối để các cụ mua được thôi chứ em không mua nữa nhé!

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Tks Cụ!
Nói đi thì phải nói lại như thế này: :P
1. Con B820 em "rao" thì là ghép với con New Baby06 cho cụ nào cần đỡ đi tìm chứ nó là của cu em và hình như đã bay!;))
2. Thực ra B820 đâu có quá tệ, nó đúng là ổn với tầm tiền và với người chơi bắt đầu như Cụ, em và vô số cụ mợ khác trước đây>:D<. Khi trình thẩm cà của các cụ lên cao và so sánh trực tiếp với các loại máy khủng thì rõ ràng nó kém hơn nhưng không có nghĩa nó tệ[-X! Nôm na như xe Wave Alpha so với Xe tay Ga cỡ Sh Mode thì kém hơn nhưng vẫn đi quá tốt với tầm tiền và nhu cầu!8-x
Chỉ lưu ý với B820 là chú ý cà đem xay và khi xay cần cẩn trọng.
Do vậy em nghĩ những cụ mợ đang dùng B820 mà chưa muốn/chưa thể lên đời thì cứ an tâm mà xài!\m/
Em trêu anh mà :)

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Em dùng 1 máy biến áp cách ly cho SR540, công suất 3.5KVA, do Cụ Dũng audio 97 Truơng Định thi công. Máy này trước dành cho audio, bây giờ dùng rang cà =))
Tuy nhiên máy này ngõ ra chỉ có 115V, em đã rang khoảng 8-10 mẻ, mỗi mẻ 120gr trên SR540 rồi, nhưng thực tế chưa bao giờ đọc nhiệt độ lên được 450-460F như cụ nói, max khi rang 120gr Power 9 Fan 1 chỉ khoảng 435-440F, điện áp khu vực em đủ, đồng hồ trên biến áp toàn 220-225V. Không biết setup của em có lỗi lầm gì không?

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Em dùng 1 máy biến áp cách ly cho SR540, công suất 3KVA, do Cụ Dũng audio 97 Truơng Định thi công. Máy này trước dành cho audio, bây giờ dùng rang cà =))
Tuy nhiên máy này ngõ ra chỉ có 115V, em đã rang khoảng 8-10 mẻ, mỗi mẻ 120gr trên SR540 rồi, nhưng thực tế chưa bao giờ đọc nhiệt độ lên được 450-460F như cụ nói, max khi rang 120gr Power 9 Fan 1 chỉ khoảng 435-440F, điện áp khu vực em đủ, đồng hồ trên biến áp toàn 220-225V. Không biết setup của em có lỗi lầm gì không?
Ôi giời, tìm mãi cũng thấy tay chơi số 1 trên OF, cụ dùng thêm lọc nguồn với nối đất nữa thì chả ai bì kịp rồi =))

Studer

Xe tăng
Em dùng 1 máy biến áp cách ly cho SR540, công suất 3KVA, do Cụ Dũng audio 97 Truơng Định thi công. Máy này trước dành cho audio, bây giờ dùng rang cà =))
Câu trả lời nằm ngay con số trên , điện áp 115v là thiếu so với yêu cầu 120v của máy , tuy nhiên vì cái biến áp của cụ gấu quá nên nhiệt vẫn đạt được 435-440F và đủ cho các loại cà mà cụ đang xài . Không thể lên tới 460F là đúng , nếu cụ rang Robusta e rằng sẽ khó khăn
Biến áp cách ly dùng cho Audio là quá lãng phí cho rang cà vì biến áp này đắt hơn rất nhiều lần loại tự ngẫu :D . Hy vong cà rang qua nó có hương vị ngon hơn biến áp thường =))

Chỉnh sửa cuối:

oldhand

[Tịch thu bằng lái]
Câu trả lời nằm ngay con số trên , điện áp 115v là thiếu so với yêu cầu 120v của máy , tuy nhiên vì cái biến áp của cụ gấu quá nên nhiệt vẫn đạt được 435-440F và đủ cho các loại cà mà cụ đang xài . Không thể lên tới 460F là đúng , nếu cụ rang Robusta e rằng sẽ khó khăn
Biến áp cách ly dùng cho Audio là quá lãng phí cho rang cà vì biến áp này đắt hơn rất nhiều lần loại tự ngẫu :D . Hy vong cà rang qua nó có hương vị ngon hơn biến áp thường =))
Chắc em phải alo mắng vốn cụ Dũng audio, tự nhiên làm cái đầu ra 115V. Căn bản bây giờ em lại thích yên tĩnh nên giải tán hết bộ audio cho nhạc cụ đại nhân rồi.
Còn mỗi cái BACL, Hay cụ có mod cho em đc không???😅😅😅

Studer

Xe tăng
Chắc em phải alo mắng vốn cụ Dũng audio, tự nhiên làm cái đầu ra 115V. Căn bản bây giờ em lại thích yên tĩnh nên giải tán hết bộ audio cho nhạc cụ đại nhân rồi.
Còn mỗi cái BACL, Hay cụ có mod cho em đc không???😅😅😅
Cụ không thể mắng lão " Giết ser " ấy được
Vốn dĩ các loại Ampli , preampli huyền thoại của Mỹ đều xuất phát từ thập kỷ 60 , 70 của thế kỷ trước , điện áp của nó là 117v-60hz là đúng . Họ làm 115v là không sai cụ nhé nếu cụ chạy 117v hay 120v vào tần số 50 hz (điện lưới quốc gia ở VN ) thì các biến áp của máy rất nóng

Chỉnh sửa cuối:

kenshire

Xe tăng
Em dùng 1 máy biến áp cách ly cho SR540, công suất 3.5KVA, do Cụ Dũng audio 97 Truơng Định thi công. Máy này trước dành cho audio, bây giờ dùng rang cà =))
đơn giản lắm, cụ lấy cái khăn mặt nào mà nhà ko dùng, loại dầy dầy 1 chút, gấp 3 lại. Cụ cho cà vào bình rang, đặt cái nắp đậy lên. Sau đó lấy cái khăn mặt gấp 3 rồi đậy lên cái nắp. Đảm bảo sau khi được đắp chăn, nhiệt sẽ lên 450-460 cụ ạ

Studer

Xe tăng
Thớt này đã gần trải qua 2 làn sóng. Làn sóng 1 là đổi máy xay, làn sóng 2 là đổi máy pha và sắp tới em dự là sẽ có làn sóng thứ 3 và 1 thần tượng tiếp theo lại sụp đổ. Các cụ lưu ý bài này của em để 1 năm sau nhìn lại xem đúng được bao nhiêu % nhé.
Gia cát Dự là cụ sắp khai quật được cái gì đó :-??

thanhvd

Xe tăng
Để đánh giá về Eureka Mignom không gì hơn là tham khảo ý kiến của các bác Tây đã trải nghiệm nó , Khi mua Sepcialita và nhất là ATom cụ sẽ phải bỏ ra thêm đáng kể chi phí . Nếu như cụ thanhvd thì em sẽ dành chênh lệch chi phí khi mua ATOM bù qua con Gaggia classic để có được con E61 , với E61+Mignom sẽ tốt hơn nhiều Gaggia classic + ATOM
Về E61 thú thực là em chưa tính đến trong ngắn hạn, định từ từ trải nghiệm. Nhưng hôm rồi thấy em bê con máy xay thứ 3 về thì gấu nhà em bảo: sao anh không bỏ bớt các khâu trung gian đi cho đỡ lãng phí không cần thiết;). Nay đọc còm này em thấy vui vui và hơi nghĩ ngợi:D
Xem qua E61 em thấy Lelit MaraX nhỏ gọn mà đẹp lung linh. Cụ có biết hàng lướt hoặc mua chung không bảo hành về đến VN thấp nhất khoảng bao nhiêu không ạ (để em có thêm cơ sở nuôi dưỡng ước mơ)?

Trạng thái
Thớt đang đóng