[CCCĐ] Cả gia đình cùng phượt Anh, Scotland bằng xe tự lái

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Người châu âu có điều kiện thì họ làm gì ? 
Không giống dân Mỹ chơi nhà đẹp, xe xịn. Người châu âu sẽ mua một chiếc thuyền nhỏ, và rong buồm ra biển đi khám phá các vùng đất mới. Tùy theo điều kiện kinh tế và sức khoẻ cho phép mà các chuyến đi của họ sẽ ngày một xa hơn. 

Nhìn cái thuyền nhỏ đăng ký ở tận Berlin / nước Đức này em ngạc nhiên quá. Hỏi ra thì mới được biết, để đến được đây, Bác ấy phải cho thuyền đi xuôi dòng sông Spree 300 km để ra biển, rồi men theo bờ biển Đức, Đan Mạch, Thụy Điển, Na Uy, và sau hơn một tháng bác ý đã đến được bờ biển Scotland. Bà vợ do chán cuộc sống rong ruổi trên biển quá nên sẽ bay sang Glasgow đợi chồng và cả hai sẽ rong buồm về Đức. Đúng là một cuộc sống đáng sống, các bác nhỉ?.

Thuyền từ khắp nơi trên TG đứng xếp hàng chờ đến lúc mở cửa âu chứa nước để đi qua kênh đào sang bờ biển bên kia Scotland.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bác Scot này là người quyết định khi nào mực nước đủ để mở cổng, cho tàu vào.
Bác ý nổ là đã từng phục vụ trong quân đội hoàng gia Anh, và kể là khi đánh nhau bọn Anh toàn đẩy bọn tao lên tuyến đầu, điều đó làm cho bọn tao dũng cảm.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chú em làm anh gato quá, tuy trẻ mà đã có thuyền đi chu du Thế giới rồi.

Chỉnh sửa cuối:

lalala_123

Xe hơi
em xin phép oánh dấu để đọc ạ :D

sonph

Xe hơi
Em vừa đi London 3 ngày dịp Noel, rất đẹp, chỉ có một lưu ý la toàn bộ hệ thống giao thông công cộng của London ko làm việc ngày 25/12 nên đi lại rất khó khăn, vợ chồng em tính ra đi bộ gần 40km cả ngày, đến hôm nay vẫn còn đau chân. Mai em lên Edinburgh, sẽ tìm nhà hàng hải sản!

dtch

Xe buýt
Cụ không tìm hiểu trước rồi, mấy ngày bữa đó đi lại ở London cực khó khăn. Năm nào cũng thế, cứ nhè ngày boxing day (ngày mua sắm lớn) là bọn union ở London đình công để gây tiếng vang.

Năm cháu ở đó còn có vụ ngày Bon Fire (bắn pháo hoa) thì bọn lính cứu hỏa đòi đình công nữa :D

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Hôm nay em dẫn các bác đi thăm hồ Loch Ness xem nó có giống như trong những phim kinh dị nói về Quái vật Nesse rất nổi tiếng này không.
Hồ Loch Ness rộng khoảng 56 km2, là hồ lớn thứ hai ở Scotland, đứng sau hồ Loch Lomond.
Chỗ sâu nhất đo được là 230 m, là hồ sâu thứ hai, sau hồ Loch Morar.
Nhưng hồ Loch Ness lại chứa lượng nước ngọt lớn nhất, bằng cả lượng nước ngọt của England và xứ Wales cộng lại.

Nói chung là chẳng ai sợ quái vật cả, có người còn tắm mát trên hồ.

Trẻ con ngồi đợi buồn, mãi mà vẫn không thấy quái vật ngoi lên.

Bên đỗ cho tàu thuyền ra vào hồ, có cả phòng tắm và chỗ sạc điện thoại, wifi.

Bến tàu khách du lịch.

Bác nào mê cảm giác mạnh thì có thể đi tham quan hồ bằng xuồng cao tốc ntn.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Phong cảnh hai bên bờ hồ

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Em nhìn thấy cả độ cong của mặt nước trên một bề mặt hồ rộng ngút tầm mắt.

Ngọn hải đăng nhỏ xinh ở bờ hồ, chỉ đường vào bến tàu ở Fort Augustus.

Cuối cùng thì em cũng chụp được ảnh quáy vật Nessie hầu các bác

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Xin lỗi các bác cho em hỏi cái. Em vừa đi sapa về, phong cảnh hùng vĩ, mây ôm núi đẹp tuyệt vời. Em cũng chụp được tương đối ảnh, nhưng hèn nỗi khi cắm thẻ sd vào máy tính thì nó mất tiêu. Mang thẻ cắm lại vào máy ảnh thì báo folder empty không còn một ảnh nào. 
Em đã dùng fần mềm bkav để hiển thị file nhưng cũng không thấy ảnh đâu ?
Dùng pm recovery thì chũng chỉ cứu được mấy cái ảnh mà em cố tình xoá trên thẻ chứ ko thấy các ảnh còn lại? 
Có bác nào bị vào trường hợp như em chưa ạ? Có cách khắc phục ko các bác nhỉ? 

thinhduybao

Xe điện
Em lội một mạch hết thớt của cụ. Thật tuyệt. Cảm ơn cụ đã cho em đi ké.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Một số ảnh phong cảnh em chụp tại Fort Augustus
Các bức tường đá là đặc trưng của vùng này. xây không cần xi măng nhưng tồn tại hàng trăm năm.

Có thể đánh giá sự phát triển của một nước dựa vào độ sạch của sông hồ. Nước nào càng giầu có thì nguồn nước càng sạch.

Cầu cũng được làm bằng đá

Không khí sạch sẽ, cây cỏ xanh mướt, đi bộ rất tốt cho sức khỏe.

Nhìn cái lớp lông ngoài của con bò đã thấy chúng được chăm sóc tốt rồi

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Mình mà có cái nhà nhỏ này thì còn gì bằng, chỉ cần một tầng nhưng có vườn rộng mới đẹp.

Chiều chiều mang thịt ra nướng BBC, uống rượu vang và tán phét với bạn bè.

Sống ở đây mấy hôm mà em ngại đi ô tô hẳn. Các bác bảo môi trường đẹp đến thế thì ai lại chui vào cái hộp sắt di động làm gì

Bọn trẻ con tưởng bé mà mà cũng có nhận xét đấy các bác ạ, chúng nó bảo em là ở Pháp vì có nhiều dân nhập cư nên ở bẩn, để chó đi bậy lung tung, ở đây nhiều dân da trắng nên quản lý tốt và môi trường sạch hơn.
Nếu không dọn dẹp sản phẩm chó của mình sẽ bị phạt 40 bảng aka 1.5 triệu.

Chỉnh sửa cuối:

namha.vn

Xe máy
Châu Âu thật thanh bình

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đi dọc theo bờ hồ Loch Ness, theo hướng đi Inverness ta sẽ gặp một lâu đài đổ nát thật đẹp đó là lâu đài Urquhart (cái tên đọc méo mồm mà vẫn không đúng vì là tiếng Scot cổ)

A 82 chỉ cho chạy 40 - 60 miles / giờ nên tiện cho ngắm cảnh. Có những bác đi xe thể thao hai chỗ vừa mới vượt mình lúc trước thế mà đi một đoạn thì lại thấy đang ghếch chân ngắm cảnh rồi, có lẽ là dân mê tốc độ đang làm vài vòng quanh cái hồ nổi tiếng này. Em bắt chước kiểu người Anh lái xe, chạy rất lịch sự, cứ thấy xe chạy đằng sau cần đi nhanh là mình xi nhanh tạt vào bãi đỗ để cho họ vượt. Kiểu chạy này rất thư giãn vì thấy mình là người tốt nhưng không thể áp dụng được ở Việt nam vì toàn lý thông với chí phèo trên đường.

Bãi đỗ xe của lâu đài được đặt ở một chỗ riêng để không ảnh hưởng đến View nhìn lâu đài cổ kính.
Vào đến đây em thử giở bài khôn lỏi VN ra trình bầy với bác xoát vé: tôi có mua vé thăm quan lâu đài có giá trị trong vòng 5 ngày (5 days pass) ở Edinburgh nhưng vì có con nhỏ nên không đi được mấy, hôm nay là ngày thứ 6 vừa mới hết hạn, không biết có vào được không ?
Chốt thêm một câu "tôi đến từ Vietnam xa lắm" để cho đỡ nhầm với các bác China là con gà béo nhiều tiền, thế là bác ý cho vào luôn đỡ cảnh xếp hàng dài dằng dặc. Còn trêu thêm em một câu bọn mày thì vào được chứ bọn người Anh aka English là phải thu thêm gấp đôi. hề, hề.

Ở đây họ phát cho trẻ con bảng câu đố để tìm hiểu các đặc điểm của lâu đài, nhờ đó mà trẻ con vừa đi tham quan lại vừa tìm hiểu được LS lâu đài quà trò chơi rất bổ ích.

Chỉnh sửa cuối:

MinD

Xe hơi
K biết bao h em mới đc đi xa như này :(

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Lâu đài Urquhart được xd từ thế kỷ 13, từng nằm dưới sự quản lý của king Edwards 1 (nước Anh) rồi bị anh Robert Bruce (xứ Scotland) đòi lại. 
Năm 1692, để chánh cho lâu đài rơi vào tay các đồng chí nghĩa quân Jacobite thân Pháp, lâu đài đã bị đặt thuốc nổ cho nổ tung.
 Chính quyền cũng hứa với chủ lâu đài đánh thắng giặc jacobite sẽ xd lại lâu đài to và đẹp hơn nhiều lần, nhưng  cuối cùng a chủ lâu đài chỉ nhận được 2000 bảng tiền đền bù, nhờ đó mà lâu đài có hình dáng như ngày nay.

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
hic, bít bao giờ em mới được như bác chủ, gato vãi :D

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Một mặt của Lâu đài hướng ra hồ Loch Ness thanh bình

Chỉnh sửa cuối: