[CCCĐ] Cả gia đình cùng phượt Anh, Scotland bằng xe tự lái

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com

Trẻ con thì phải làm việc, trả lời cho các câu hỏi khó về lâu đài (vd như khẩu súng bắn đá có mấy viên đạn...)

Mercedes_Benz

Xe điện
Nhìn ảnh mà mát hết cả mắt, mở cửa sổ ra nhìn thấy dây điện chằng chịt, xe máy, oto hỗn loạn, khói bụi mù mịt, âm thanh chói tai, nhìn mà buồn

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Post tý ảnh cho nó có khí thế năm mới. Chúc các bác năm mới chân cứng đá mềm, để có sức đi thật nhiều nhé. 

Inverness

Là tp cảng bên bờ đông Scotland, gần nhà bác sonph, người đến từ làng Aberdeen. Keke.
Chỗ này em chỉ phóng qua trên đường đến Pitlochry thôi. 

Phố Ness Walk, là phố đi dạo, có nhiều hàng ăn và điểm lý tưởng để chụp ảnh lâu đài Inverness ở bên kia sông.

Nhà thờ thánh Andrew

Cầu Greig Street

Tượng Flora MacDonald, nữ anh hùng dân tộc người scot. Chị này đã dũng cảm giấu hoàng tử Stuart của scot khỏi bị quân Anh bắt.
Toà nhà màu đỏ phía sau là toà án Scotland. Tuy là cơ quan công quyền nhưng vẫn cho bà con nằm phơi nắng trên thảm cỏ thoải con gà mái. Tây lông không câu nệ hình thức như bên mềnh.

Xa xa kia, các mỏm núi cao nguyên màu xanh tím đang mời gọi các bác khám phá.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Lâu đài Inverness nay đã được chuyển mục đích sử dụng thành tòa án Scotland.
Khi nào mệt các bác tòa án có thể mở cửa số ngắm khoai tây tắm nắng để giảm stress.

Dưới phố

Làm tí ảnh quán pub cho nó đầy đủ nhé các bác (Jonny Foxes pub & restaurant)

Bữa sáng kiểu Scot nó đạm bạc thế này.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Hồi trước em cứ tưởng các cảnh thiên nhiên hoành tráng trong phim The Hobbit hay Lord of the Ring là cảnh dựng không có thực, nhưng khi đến đây mới thấy phong cảnh ở Highlands còn đẹp và hoành tráng hơn trong phim nhiều lần. Em đồng ý với lới bác [@Clayton;107142] nói "đây là điểm Must visit before die.

Đi với con nhỏ nên có nhiều chỗ phong cảnh rất đẹp mà không dừng chụp được, đành phải dừng tạm ở mấy chỗ bình thường ven đường chụp tạm vậy.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Quê mình mà quản lý tốt, thì cũng đẹp lắm cụ ạ.

Nhìn ảnh mà mát hết cả mắt, mở cửa sổ ra nhìn thấy dây điện chằng chịt, xe máy, oto hỗn loạn, khói bụi mù mịt, âm thanh chói tai, nhìn mà buồn

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
PITLOCHERY

Đi từ inverness về Edinburgh có hai đường đi, với các bác mê whisky và golf thì nên chọn đường đi qua Aberdeen và thánh địa golf Saint Andrews. Nhà em vì ko mê rượu whisky lại cũng ko biết chơi golf nên chọn đường chạy qua Pitlochry ; ngôi làng được mệnh danh đẹp nhất Scotland.

Pitlochry có thể nói là thiên đường cho những người thích đi bộ, làng có rất nhiều quãng đường đi bộ dài, ngắn khác nhau, qua cầu treo, qua suối và trạm thuỷ điện, thích hợp cho gia đình có trẻ nhỏ.

Xung quanh làng cũng có rất nhiều điểm đáng thăm quan, vd như Queen view (nơi mà nữ hoàng đã chọn để ngắm cảnh) lâu đài, trại ngựa và không thể thiếu các sân golf...

Hào rào bằng đá là đặc trưng của Scotland

Bãi cỏ xanh mát mắt.

Hồ nước trên đập thủy điện

Các con đường đi dạo, ngắm cảnh có ở khắp nơi.

Các em tây rất thích đi dạo

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đâp xả nước thủy điện, bên tay phải là đường đi dành riêng cho cá hồi bơi ngược dòng lên thượng lưu đẻ trứng.

Hồ chứa nước nhìn từ đập thủy điện

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bác nào thích hoa thì có thể vào vườn này chơi.

Cầu dây văng qua suối

Đây là vườn hoa công cộng nhưng được chăm sóc như khu resort năm sao bên mình. Dường như chỉ dành riêng cho mỗi gia đình nhà em !:))

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Pitlochery về đêm

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Mình thuê nhà nghỉ ở chỗ này, do đặt last minute nên được nâng cấp lên căn hộ family apartment.

Có cả nhà kính và bàn ăn ngoài trời

Chỉnh sửa cuối:

Newsolder

Xe tải
Đẹp quá. Bác cho hỏi nếu đi Tàu từ London đến thì nên đặt khách sạn nào để tiện tham quan Edinburg ah? Thanks bác.

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đẹp quá. Bác cho hỏi nếu đi Tàu từ London đến thì nên đặt khách sạn nào để tiện tham quan Edinburg ah? Thanks bác.
Theo em bác nên chọn KS ở trung tâm, để tiện việc đi lại, tiết kiệm thời gian (cũng là tiền)
Bác vào tripadvisor xem danh sách KS và review của khách (nhận xét của khách ở trang này khá vô tư).
Sau khi bác ra được list KS mình muốn ở rồi thì vào các trang web như booking.com, hotel.com, ebooker.. xem bọn nào chào giá rẻ nhất thì đặt phòng.

Ở Edinburgh em thuê căn hộ, nên em không biết KS nào hợp với yêu cầu của bác.

Chỉnh sửa cuối:

dtch

Xe buýt
Bác đặt hotel nào xung loanh quanh Prince Street thì đi đâu cũng tiện. Có thể đặt qua hotels.com, expedia.com, booking.com hoặc hostel.com, sẽ có lựa chọn theo giá cả, vị trí so với trung tâm và các điểm tham quan chính