[Funland] Cảnh giác với chiêu trò lừa đảo mới!

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Tôi làm hệ thống ngân hàng hơn 20 năm rồi cụ ạ, và chuyển online dùng rất nhiều ngân hàng rồi. Tôi còn làm hệ thống online banking (internet, mobile banking), digital banking
check key là 1 số trong tài khoản để chống gõ nhầm số tài khoản ngay khi người sử dụng vừa gõ xong mà không cần phải kiểm tra tài khoản đó có thực hay không trên máy chủ của ngân hàng
còn chuyện tài khoản có thật trong danh sách người thụ hưởng chọn nhầm thì không nói.
Đấy là cụ bên ngân hàng check Nguyễn Văn A có Tk : 001 ...788 không.
Còn đây là người chuyển khoản online: khi người ta gõ : 001 ..788 thì sẽ ra tên của Ông Nguyễn Văn B. Nếu người chuyển không check kỹ tên thì sẽ chuyển nhầm ( không phải nhân viên Ngân Hàng chuyển nhầm ). Nhiều trường hợp Tên & Họ giống khác mỗi tên đệm.

Gagarose

Xe điện
Đấy là cụ bên ngân hàng check Nguyễn Văn A có Tk : 001 ...788 không.
Còn đây là người chuyển khoản online: khi người ta gõ : 001 ..788 thì sẽ ra tên của Ông Nguyễn Văn B. Nếu người chuyển không check kỹ tên thì sẽ chuyển nhầm ( không phải nhân viên Ngân Hàng chuyển nhầm ). Nhiều trường hợp Tên & Họ giống khác mỗi tên đệm.
Hệ thống kiểm tra cụ ạ, hệ thống online cho khách hàng dùng hay hệ thống core phía nhân viên ngân hàng sử dụng đều có thể check được số tài khoản ngay khi cụ gõ. Thế mới gọi là check key. Cái check key này sinh ra để tránh trường hợp gõ sai số tài khoản. Ngân hàng nào áp dụng check key này trong số tài khoản thì ít xảy ra sai sót gõ sai số tài khoản. Chỉ cần số tài khoản không hợp lệ rồi thì không cần kiểm tra tên. Khi cụ gõ 001 ..788 nó báo là tài khoản không tồn tại rồi chứ không có chuyện hiện ra tên ông Nguyễn Văn B. Chỉ khi cụ gõ 001 ..789 thì nó mới hiện ra Nguyễn Văn A

Chỉnh sửa cuối:

dam.hieu

[Tịch thu bằng lái]
T nghĩ nhầm thật, chứ gặp dc tk ma nó rút lặn mất thì tìm đằng trời!!

Hanh Ha

Xe Cứu Trợ
Face Hien Nguyen kia khả năng là đội bán hàng online. Em cũng mong có đội chuyển nhầm vào tk của mình

mrspooky

Xe tăng
Em dốt mấy dịch vụ ibanking này, nhưng thấy cốt truyện nó như chửi vào trí khôn của đứa sáng tác ra. Mệ nó, vay còn phải hợp đồng tín chấp, thế chấp, giấy nợ.... tướt bơ ra chứ ngồi đấy để nó chuyển vào tài khoản.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Hệ thống kiểm tra cụ ạ, hệ thống online cho khách hàng dùng hay hệ thống core phía nhân viên ngân hàng sử dụng đều có thể check được số tài khoản ngay khi cụ gõ. Thế mới gọi là check key. Cái check key này sinh ra để tránh trường hợp gõ sai số tài khoản. Ngân hàng nào áp dụng check key này trong số tài khoản thì ít xảy ra sai sót gõ sai số tài khoản. Chỉ cần số tài khoản không hợp lệ rồi thì không cần kiểm tra tên. Khi cụ gõ 001 ..788 nó báo là tài khoản không tồn tại rồi chứ không có chuyện hiện ra tên ông Nguyễn Văn B. Chỉ khi cụ gõ 001 ..789 thì nó mới hiện ra Nguyễn Văn A
Cụ đang mơ ngủ à.
Tk ông Nguyễn Văn B có tồn tại. Tuy nhiên em là thằng chuyển tiền, em không để ý kỹ tên của người nhận là Nguyễn Văn B chứ không phải là Nguyễn Văn A. Nên sẽ chuyển tiền sang tk của ông Nguyễn Văn B.
Còn nếu mà Tk nó đã không tồn tại thì chuyển thế nào được.

Milloo

Xe hơi
Em ước bị lừa như vậy:D

Gagarose

Xe điện
Cụ đang mơ ngủ à.
Tk ông Nguyễn Văn B có tồn tại. Tuy nhiên em là thằng chuyển tiền, em không để ý kỹ tên của người nhận là Nguyễn Văn B chứ không phải là Nguyễn Văn A. Nên sẽ chuyển tiền sang tk của ông Nguyễn Văn B.
Còn nếu mà Tk nó đã không tồn tại thì chuyển thế nào được.
vâng em đang mơ ngủ,
Cụ nói là gõ sai 1 số trong tài khoản từ 001 ..789 thành 001 ..788 nó hiện tên Nguyễn Văn B
Nhưng em nói là không có số tài khoản 001 ..788 của Nguyễn Văn B được vì đầu 001 ..78 nó phải là đuôi 9 không phải đuôi 8 (vì hàm f(001 ..78) nó = 9 chứ không phải = 8)
Nên khi gõ nó biết ngay là không có 001 ..788 không có trên đời
Nguyễn Văn B sẽ phải có 1 số tài khoản khác hẳn Nguyễn Văn A chứ không phải chỉ khác có 1 chữ số được, do vậy xác suất gõ nhầm là cực cực thấp

Chỉnh sửa cuối:

vanza6061

Xe tải
cụ nào chuyển nhầm vào tài khoản em 36 triệu, sau 1 tháng ( vay lãi ) rồi đến nhà em mà đòi gốc lẫn lãi đuê :) , cái bọn câu lai toàn tung tin vớ vẩn

greenbanana

Xe buýt
tha rác tốn tn off. Chẳng thằng nào lừa lại đưa tiền cho nạn nhân cả :D

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
vâng em đang mơ ngủ,
Cụ nói là gõ sai 1 số trong tài khoản từ 001 ..789 thành 001 ..788 nó hiện tên Nguyễn Văn B
Nhưng em nói là không có số tài khoản 001 ..788 của Nguyễn Văn B được vì đầu 001 ..78 nó phải là đuôi 9 không phải đuôi 8 (vì hàm f(001 ..78) nó = 9 chứ không phải = 8)
Nên khi gõ nó biết ngay là không có 001 ..788 không có trên đời
Đến lúc này thì em khẳng định cụ đang mơ ngủ thật.
Đã có tài khoản 789 rồi thì sẽ có người có tài khoản 788.
Chuyển khoản online thì cụ đánh số tài khoản vào thì nó sẽ tự động link ra tên người nhận. Cụ không kiểm tra kỹ tên người nhận & số tk thì sẽ bị chuyển nhầm.
Trước kia nếu chuyển liên ngân hàng thì nó yêu cầu cụ nhập đúng cả tên lẫn số tài khoản. Tuy nhiên giờ có chế độ chuyển nhanh cụ chỉ cần đánh số tài khoản + tên ngân hàng đúng thì sẽ hiện ra tên người nhận

Matizcoi

Xe cút kít
- Chủ Nhật vừa rồi tài khoản ngân hàng của mình tự nhiên nhận được khoản tiền trị giá 36 triệu đồng với nội dung “ cô hiền mượn “..
- Truy tìm mãi không biết ai gởi tiền thì có một phụ nữ gọi điện thoại nói là chuyển nhầm và xin lại tiền.
- Chuyển nhầm thì đương nhiên phải trả lại rồi. Tuy nhiên mình cũng cẩn thận và có chút ít kiến thức ngân hàng nên mình yêu cầu người chuyển nhầm phải có giấy xác nhận của ngân hàng rằng cô ta đúng là chủ tài khoản đó. Cô ta ấp úng và lặn luôn từ hôm qua tới giờ.
- Biết là có gì đó không ổn nên mình ra ngân hàng yêu cầu in sổ phụ và xem tiền của ai chuyển thì được Biết đó là của một người đàn ông và chuyển từ vietcombank với nội dung là cho hiền vay trong thời hạn 45ngày.
==> Phân tích vấn đề:
- Đây là một chiêu lừa . Nếu mình hấp tấp trả tiền cho người phụ nữ kia thì:
+ Sau đó hết thời hạn 45 ngày. Chủ tài khoản tên ANH A, CHỊ B sẽ xuất hiện và đòi khoản tiền 36tr cùng tiền lãi cắt cổ.
+ Nếu bạn không trả thì sẽ cho xã hội đen tới quấy phá.. vì có bằng chứng chuyển tiền với nội dung cho vay trên điện thoai, giao dịch đã thành công...
Chiêu lừa kiểu này kể cũng cao tay... chia sẻ để các bạn lỡ có ai chuyển nhầm tiền vào tk thì biết cách xử lý
-- CÁCH XỬ LÝ VỚI KHOẢN TIỀN TRÊN TRỜI RƠI XUỐNG TÀI KHOẢN--
+ Khi nhận được số tiền mà ko rõ ai gửi thì đừng vội mừng.
+ Ra ngay ngân hàng báo liền để họ xử lý.
=>Không có gì là từ trên trời rơi xuống cả.
#@ Tuyệt đối không rút tiền mặt ra để trả "nạn nhân" nếu không bạn sẽ không thể giải thích với các cơ quan chức năng.
Nguồn: FB Hien Nguyen

Giay ra soat (2).jpg
Bác quen ko bảo chuyển cho em nhé, em dễ tin dễ bị lừa lắm :P
Đi câu kiểu nài mất cả cần lẫn mồi nha bác :))

onano69

Xe container
lừa thế mà chuyển nhầm vào tk thằng nó đang nghẹo thì toang cmnl, đếch thằng nào nó đi lừa chiêu này ;)

Gagarose

Xe điện
Chuyển khoản online thì cụ đánh số tài khoản vào thì nó sẽ tự động link ra tên người nhận. Cụ không kiểm tra kỹ tên người nhận & số tk thì sẽ bị chuyển nhầm.
Trước kia nếu chuyển liên ngân hàng thì nó yêu cầu cụ nhập đúng cả tên lẫn số tài khoản. Tuy nhiên giờ có chế độ chuyển nhanh cụ chỉ cần đánh số tài khoản + tên ngân hàng đúng thì sẽ hiện ra tên người nhận
Cụ không làm ngân hàng không biết thật ợ
Số tài khoản Ngân hàng không phải thứ tự 788 đến 789, vì lý do cấu trúc của nó có check key như em nói ở trên
ví dụ của cụ ở trên giả sử ông Nguyễn Văn B đến mở tài khoản cùng một ngày cùng một chi nhánh và ngay trước ông Nguyễn Văn A (xác suất này cực thấp rồi nhé)
ông Nguyễn Văn B có số thứ tự 001 ..78 nhưng số tài khoản của ông được cấp sẽ không phải là 001 ..78 không, mà sẽ là 001 ..783 (3 là số check key sinh ra từ việc áp dụng thuật toán sinh check key trên tổ hợp 001 ..78)
ông Nguyễn Văn A có số thứ tự 001 ..79 (em nhắc lại là 001 ..79 nhé) thì số tài khoản của ông được cấp không chỉ là 001 ..79 không mà sẽ là 001 ..795 (5 là số check key sinh ra từ việc áp dụng thuật toán sinh check key trên tổ hợp 001 ..79)
Nhắc lại là xác suất ông A và ông B (họ cùng giống nhau chỉ khác mỗi tên) cùng đến 1 chi nhánh và mở tài khoản ngay cùng lúc với nhau là rất thấp
Như vậy khi cụ chuyển tiền cụ gõ 001 ..783 thì nó tồn tại, cụ gõ 001 ..789 nó không tổn tại
Chưa kể check key nó nhét vào giữa tài khoản chứ không phải cuối tài khoản thì sẽ không bao giờ có thứ tự 788 sang 789 như cụ nói, ví dụ nó nhét vào chữ số thứ 2 từ phải sang thì nó sẽ có 001 ..759 của ông A, 001 ..738 của ông B mặc dù số thứ tự của 2 ông liền nhau 001 ..78, 001 ..79

Chỉnh sửa cuối:

quy la tien

Xe điện
Như cụ trên kia nói, giờ chuyển online hay ở quầy gõ đúng tk sẽ đúng tên sau đó mình hay banker sẽ làm bước tiếp theo đó cụ. Số tk 789 của ông A kg có nghĩa sẽ bắt buộc có ông B có số tk 788 cụ ạ.

hoangtpf4

Xe hơi
Website
kikyushop.com
lại chiêu trò câu view của mấy mụ bán hàng online đây mà

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
E làm y này và giờ vẫn biền biệt cụ ạ
Kinh nghiệm này không phải mình làm. !!!!!
Mà người gửi nhầm vào tk mình họ làm thế. Nên mình phổ biến thôi ( và mình có hỏi so đt của người gửi nhầm bank cũng không cho mình biết.) do vậy cũng không rõ là tiền có hồi tài khoản không?......
Vớ phải người tham thì cũng chịu. Thôi thắp hương kêu ông bà vậy. Hài tí

altis30

Xe điện
Có vẻ như câu view bán hàng online thôi, vì chuyển nhầm vào 1 TK mà không biết thì có tìm được số điện thoại của chủ tk cũng còn khuya mới lấy được, do bảo mật của NH, rồi xyz ...., đây lại vừa chuyển xong đã gọi đến để xin lại rồi thì hơi vô lý.