[Funland] Cảnh giác với chiêu trò lừa đảo mới!

Ural 75

Xe tăng
- Chủ Nhật vừa rồi tài khoản ngân hàng của mình tự nhiên nhận được khoản tiền trị giá 36 triệu đồng với nội dung “ cô hiền mượn “..
- Truy tìm mãi không biết ai gởi tiền thì có một phụ nữ gọi điện thoại nói là chuyển nhầm và xin lại tiền.
- Chuyển nhầm thì đương nhiên phải trả lại rồi. Tuy nhiên mình cũng cẩn thận và có chút ít kiến thức ngân hàng nên mình yêu cầu người chuyển nhầm phải có giấy xác nhận của ngân hàng rằng cô ta đúng là chủ tài khoản đó. Cô ta ấp úng và lặn luôn từ hôm qua tới giờ.
- Biết là có gì đó không ổn nên mình ra ngân hàng yêu cầu in sổ phụ và xem tiền của ai chuyển thì được Biết đó là của một người đàn ông và chuyển từ vietcombank với nội dung là cho hiền vay trong thời hạn 45ngày.
==> Phân tích vấn đề:
- Đây là một chiêu lừa . Nếu mình hấp tấp trả tiền cho người phụ nữ kia thì:
+ Sau đó hết thời hạn 45 ngày. Chủ tài khoản tên ANH A, CHỊ B sẽ xuất hiện và đòi khoản tiền 36tr cùng tiền lãi cắt cổ.
+ Nếu bạn không trả thì sẽ cho xã hội đen tới quấy phá.. vì có bằng chứng chuyển tiền với nội dung cho vay trên điện thoai, giao dịch đã thành công...
Chiêu lừa kiểu này kể cũng cao tay... chia sẻ để các bạn lỡ có ai chuyển nhầm tiền vào tk thì biết cách xử lý
-- CÁCH XỬ LÝ VỚI KHOẢN TIỀN TRÊN TRỜI RƠI XUỐNG TÀI KHOẢN--
+ Khi nhận được số tiền mà ko rõ ai gửi thì đừng vội mừng.
+ Ra ngay ngân hàng báo liền để họ xử lý.
=>Không có gì là từ trên trời rơi xuống cả.
#@ Tuyệt đối không rút tiền mặt ra để trả "nạn nhân" nếu không bạn sẽ không thể giải thích với các cơ quan chức năng.
Nguồn: FB Hien Nguyen

Giay ra soat (2).jpg
Tóm lại thì giải quyết với số tiền đó như nào cụ ơi.

STElectrics

Xe lăn
Hôm qua đọc cái này trên facebook em cũng đã ngờ ngợ. Thế giang hồ đến đòi lãi em thì thoả thuận % trước đó đâu?

kiamorning2007

Xe tăng
Nhiều trường hợp chuyển nhầm số tài khoản đến Ngân hàng nhờ tra soát và xin thông tin của bên nhận để xin lại tiền cũng cực khoai nếu bên nhận họ không có thiện trí trả lại. Mà nhờ đến CQ chức năng thì cũng mất thời gian và lằng nhằng phết. Em dự trường hợp này người ta chuyển nhầm thôi.

DidiLe

Xe container
Cũng chưa hieu sao có số đt mà alo, e vừa chuyển nhầm 700k mà ngân hàng bảo chị xác định mất đi, e xin số đt ng nhận thì ngân hàng k cung câp
Bạn gái em nhận 8trieu qua TK ACB. Có người nói bảo trả lại mà không phải ngân hàng.
Trước đây 1 lần tương tự. Hơn 190trieu thì NH Techcombank gọi báo và mời ra PGD để làm thủ tục trả.

obi

Xe tăng
Đang thất nghiệp có khi ra NH mở mấy tài khoản biết đâu lại có ít để tiêu.

cairong_2011

Xe container
Emalf người hay dùng banking và ví điện tử nhiều (vì mua online chủ yếu). Lúc đầu cũng thấy chiêu lừa này là mới và cảnh giác cho Gấu. Nhưng sau đọc kỹ và rút kinh nghiệm từ mình thấy: Đây chỉ là chiêu trò câu like giống tuyên bố tôi ko cho FB làm A, B, C. Tất nhiên cũng có người bị kiểu này nhưng 1 nguyên tắc đơn giản: Ai chuyển nhầm cho mình thì mình ra Bank chuyển ngược lại cho họ là xong. Trừ ai đó ko hiểu quy tắc tối thiểu đó của bankmaf lại đi chuyển cho người khác thì chịu

Ohno

Xe buýt
Gặp thằng tham hoặc thằng xã hội thâm nó ỳ ra không trả nó kệ báo công an đến đâu thì đến. Lúc đó thằng chuyển tiền lại tái mặt ngay!
Đúng rồi bác. Lừa kiểu đấy thì chỉ có mất. GIờ nó tiêu, có ra pháp luật cũng lâu. Đến lúc đó nó trả dần mỗi tháng 500k cũng hết hơi mà chả làm j được

Gagarose

Xe điện
Cụ chuyển internet banking của Vietinbank hay ra phòng GD làm UNC.
Cụ chuyển internetbanking thì chắc chắn do cụ không nhìn tên người nhận nên mới chuyển nhầm
Còn ra PGD thì tên người nhận + số tk không trùng thì tiền không đến được tk.
Một số NH số tài khoản có check key, được sinh ra từ 1 thuật toán dựa trên các số còn lại của tài khoản, nên nếu gõ nhầm 1 số trong số tài khoản thì sẽ không khớp với check key và hệ thống sẽ báo lỗi sai số tài khoản ngay, không thể nhầm sang tài khoản khác được

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Gửi nhầm chả mừng quá. Mà các cụ cho em hỏi lf trường hợp nó cố tình gửi nhầm nhiều lần để làm phiền mình, thì mình có quyền giữ luôn tiền của nó ko ? =))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Một số NH số tài khoản có check key, được sinh ra từ 1 thuật toán dựa trên các số còn lại của tài khoản, nên nếu gõ nhầm 1 số trong số tài khoản thì sẽ không khớp với check key và hệ thống sẽ báo lỗi sai số tài khoản ngay, không thể nhầm sang tài khoản khác được
CK online thì sai số tk nhưng người chuyển không để ý thì có thể chuyển nhầm ạ.
Chưa kể nếu Họ & Tên người nhận gần giống với Tên của người được chuyển nhầm ( chỉ khác tên Đệm ).

Violet2013

Xe buýt
Em đã đọc câu chuyện gốc và hóng kết cục. Không biết fb Hien Nguyen bịa chuyện ra làm mục đích gì? trong khi hợp tác trả lại tiền không làm.

Bopbi_hsgs

Xe container
- Chủ Nhật vừa rồi tài khoản ngân hàng của mình tự nhiên nhận được khoản tiền trị giá 36 triệu đồng với nội dung “ cô hiền mượn “..
- Truy tìm mãi không biết ai gởi tiền thì có một phụ nữ gọi điện thoại nói là chuyển nhầm và xin lại tiền.
- Chuyển nhầm thì đương nhiên phải trả lại rồi. Tuy nhiên mình cũng cẩn thận và có chút ít kiến thức ngân hàng nên mình yêu cầu người chuyển nhầm phải có giấy xác nhận của ngân hàng rằng cô ta đúng là chủ tài khoản đó. Cô ta ấp úng và lặn luôn từ hôm qua tới giờ.
- Biết là có gì đó không ổn nên mình ra ngân hàng yêu cầu in sổ phụ và xem tiền của ai chuyển thì được Biết đó là của một người đàn ông và chuyển từ vietcombank với nội dung là cho hiền vay trong thời hạn 45ngày.
==> Phân tích vấn đề:
- Đây là một chiêu lừa . Nếu mình hấp tấp trả tiền cho người phụ nữ kia thì:
+ Sau đó hết thời hạn 45 ngày. Chủ tài khoản tên ANH A, CHỊ B sẽ xuất hiện và đòi khoản tiền 36tr cùng tiền lãi cắt cổ.
+ Nếu bạn không trả thì sẽ cho xã hội đen tới quấy phá.. vì có bằng chứng chuyển tiền với nội dung cho vay trên điện thoai, giao dịch đã thành công...
Chiêu lừa kiểu này kể cũng cao tay... chia sẻ để các bạn lỡ có ai chuyển nhầm tiền vào tk thì biết cách xử lý
-- CÁCH XỬ LÝ VỚI KHOẢN TIỀN TRÊN TRỜI RƠI XUỐNG TÀI KHOẢN--
+ Khi nhận được số tiền mà ko rõ ai gửi thì đừng vội mừng.
+ Ra ngay ngân hàng báo liền để họ xử lý.
=>Không có gì là từ trên trời rơi xuống cả.
#@ Tuyệt đối không rút tiền mặt ra để trả "nạn nhân" nếu không bạn sẽ không thể giải thích với các cơ quan chức năng.
Nguồn: FB Hien Nguyen

Giay ra soat (2).jpg
Ôi dời, chuyển kiểu thía cho e đố đòi đc lãi đấy ;)) Chỉ có bọn ng.u mới đi lừa kiểu thế

Hai_dang

[Tịch thu bằng lái]
Gặp mấy thằng nghiện thì mất mẹ cả mồi câu!

hóng với

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi. Kinh nghênh thế này các cụ tham khảo nhé.
Khi chuyển nhầm tk. Ngân hàng họ không cung cấp số tk của người nhận đâu ( ở đây là tài khoản nhầm. Chắc do quy định ngân hàng). Do vậy mình kong thể pm cho tk đó đc bằng fone.
Nếu cụ nào bị chuyển nhầm. Thì lập tức làm phiếu chuyển lần 2 vào đúng tái khoản đó ít thôi 10k cũng đc mà. Nhưng để lại lời nhắn cho chủ tài khoản đó lời lẽ thế nào cháu chưa bị nên không dám tư véo.

timeout

Xe điện
Đang có mấy tk mốc meo vì Covid. Có cụ mợ nào có nhu cầu lừa cho vay tín dụng motif như trên thì em công khai nhé.:)
Vừa rồi bạn em nhắn tin cảnh báo là bị hack zalo, messenger lừa hỏi vay tiền. Vấn đề tk ngân hàng thằng lừa đảo đưa ra trùng với tên của nó luôn mới kinh (tất nhiên là viết không dấu) nên ai không để ý thì cũng dễ tin mà mất tiền như chơi. Hiện nó mới thông báo cho bên Ngân hàng nhờ rà soát, chưa hiểu rõ sự tình ntn.