[Funland] Các cụ đánh giá giúp mẫu thiết kế chung cư hiện nay!

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
sao sấy rồi còn phải phơi hả cụ? cụ đã dùng chưa vậy :))
sấy xong treo lên móc luôn chứ phơi nữa thì sấy làm gì
Dùng lâu rồi :) máy mới có thể ko sao hạt hút ẩm tốt, nhưng dần dần bao giờ cũng còn một độ ẩm nhất định.

dinhson221

Xe tải
Đó là nhược điểm lớn của 1 lôgia. Ko chỉ phơi quần áo mà cục nóng điều hòa cũng để logia phòng khách nên phả nóng ngược vào. Trong khi phòng khách thì hay mở cửa cho khí tự nhiên
Cụ đúng chuẩn tv otofun. Đã bật điều hòa lại mở cửa ah. Thông thường thì bật đh pk thì đóng hết. Mà đã bật pn là pk ko còn cần sd nữa.nhìn phụ tùng là chuẩn ah

tuan2681

Xe điện
Dùng lâu rồi :) máy mới có thể ko sao hạt hút ẩm tốt, nhưng dần dần bao giờ cũng còn một độ ẩm nhất định.
nếu sấy mà k khô hẳn thì có thể cụ nhét đồ vượt công suất máy, hoặc đồ mỏng đồ dày chung nhau quá nhiều ,nên bị vậy.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đúng chuẩn tv otofun. Đã bật điều hòa lại mở cửa ah. Thông thường thì bật đh pk thì đóng hết. Mà đã bật pn là pk ko còn cần sd nữa.nhìn phụ tùng là chuẩn ah
Điều hòa phòng ngủ chứ chưa chắc bật điều hòa cả căn hộ. Ko khuyến khích bật điều hòa cả căn hộ

dinhson221

Xe tải
Căn hộ mà bịt kín ko có loggia hay balcony là tiêu chuẩn thấp hạng C, mặt kính nhận nắng trụec tiếp rất kém về năng lượng, ở bí - điều hòa thường xuyên tốn điện. Căn hộ hạng A còn nên có loggia ở mỗi phòng ngủ và balcony phòng khách mới đẳng cấp. Đẳng cấp hơn nữa là bể bơi private và mini garden, kiểu sky villa.
Trong này bàn chung cư bình dân thôi cụ còn hệ nhiều tiền thì ko vừa mắt cái gì đập cái đó, tiền ko quan tâm. Mà cụ ơi lô gia và ban công là khác nhau đấy ah. Theo tc thiết kế việt nam là chung cư chỉ có thể làm logia chứ ko thể có ban công ah.

dinhson221

Xe tải
Điều hòa phòng ngủ chứ chưa chắc bật điều hòa cả căn hộ. Ko khuyến khích bật điều hòa cả căn hộ
Cụ đã vào pn thì ko quan tâm pk nóng hay lạnh. Giờ còn có đh 1 cục nóng nhiều cục lạnh ah. Với lại gió nóng có thổi ngược vào pk hay ko còn xem hướng gió tự nhiên chứ ah.

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
Trong này bàn chung cư bình dân thôi cụ còn hệ nhiều tiền thì ko vừa mắt cái gì đập cái đó, tiền ko quan tâm. Mà cụ ơi lô gia và ban công là khác nhau đấy ah. Theo tc thiết kế việt nam là chung cư chỉ có thể làm logia chứ ko thể có ban công ah.
Ai cấm làm ban công? chẳng qua ban công tốn mật độ nên ít người làm. Tất cả Thiết kế của mình vẫn thiên về tối đa hóa diện tích thông thủy để bán /m2, trong khi thiết kế nên quan tâm đúng tỷ lệ trong nhà, ngoài nhà, đối lưu không khí.

Cũng chưa hẳn nhiều tiền. Ko ít người nhiều tiền mà sửa chung cư rất dở hơi

Chỉnh sửa cuối:

dinhson221

Xe tải
Ai cấm làm ban công? chẳng qua ban công tốn mật độ nên ít người làm. Tất cả Thiết kế của mình vẫn thiên về tối đa hóa diện tích thông thủy để bán /m2, trong khi thiết kế nên quan tâm đúng tỷ lệ trong nhà, ngoài nhà, đối lưu không khí
E là dân thiết kế nhà ở dân dụng ah. E nói là theo tiêu chuẩn việt nam ah. Nhà dân thì làm đc ban công còn chung cư là tuyệt đối ko thể làm ban công. Chỉ có thể làm logia. Còn phần sau cụ nói thì chuẩn ah. Cđt hầu hết lợi nhuận là hàng đầu. Cụ mà làm cđt thì cũng vậy thôi. Nên sp cuối cùng ra lò chưa chắc đã là ý chí của ng thiết kế.

tuan2681

Xe điện
Ban công ở chung cư là bị cấm rồi, chỉ làm logia thôi, nhưng logia cũng là tiền, nên mấy căn kiểu logia hẹp được xấp xỉ 1m xong sâu đến 4m là e né, vì chả để được gì cả,

CuChuoi59

Xe đạp
Nhà em dù mở cửa thoáng gió nhưng bọn trẻ con chạy nhảy vẫn mướt mải. Vả lại gió k đều theo cơn, lúc thì to, lúc thì nhỏ. Nên em vẫn bật cả ngày. Lúc nấu bếp tắt tạm, mở cửa ban công và cửa ra vào tầm 5p là hết mùi, lại đóng cửa ăn cơm tiếp
Quần áo thì máy sấy nó có cảm biến độ ẩm, sấy đến mức độ khô mà cụ mong muốn luôn.
Chỉ có máy cũ với máy nhật là sida theo thời gian thì k căn chính xác đc khô hay k thôi.
Thăng long numberone em thấy vẫn có ban công kính bt, mà trông nguy hiểm, lôgia an toàn hơn với k thích quây lại làm phòng cũng đc

Chỉnh sửa cuối:

TuanBanhBao

Xe tăng
Theo ý kiến cá nhân e thì căn hộ chung cư quan trọng nhất thông gió và ánh sáng. Em đã ở qua mấy cái chung cư thì em thấy là nên có 2 lô gia để thông gió, qua đường tự nhiên hay hơn nhiều qua mấy cái điều hòa, hút mùi...

BinhWalker

[Tịch thu bằng lái]
E là dân thiết kế nhà ở dân dụng ah. E nói là theo tiêu chuẩn việt nam ah. Nhà dân thì làm đc ban công còn chung cư là tuyệt đối ko thể làm ban công. Chỉ có thể làm logia. Còn phần sau cụ nói thì chuẩn ah. Cđt hầu hết lợi nhuận là hàng đầu. Cụ mà làm cđt thì cũng vậy thôi. Nên sp cuối cùng ra lò chưa chắc đã là ý chí của ng thiết kế.
Đọc quy chuẩn nhà chung cư vẫn có ban công mà, cụ kiểm tra lại xem

tuan2681

Xe điện
Theo ý kiến cá nhân e thì căn hộ chung cư quan trọng nhất thông gió và ánh sáng. Em đã ở qua mấy cái chung cư thì em thấy là nên có 2 lô gia để thông gió, qua đường tự nhiên hay hơn nhiều qua mấy cái điều hòa, hút mùi...
Đúng rồi cụ. Nhất là các chung cư tầm trung/ cao cấp thì đơn vị vận hành sẽ cấm mở cửa chính ra hành lang lâu. Nên có 2 logia sẽ thông thoáng trong căn hộ k cần mở cửa chính nữa

tuan2681

Xe điện
Nhà em dù mở cửa thoáng gió nhưng bọn trẻ con chạy nhảy vẫn mướt mải. Vả lại gió k đều theo cơn, lúc thì to, lúc thì nhỏ. Nên em vẫn bật cả ngày. Lúc nấu bếp tắt tạm, mở cửa ban công và cửa ra vào tầm 5p là hết mùi, lại đóng cửa ăn cơm tiếp
Quần áo thì máy sấy nó có cảm biến độ ẩm, sấy đến mức độ khô mà cụ mong muốn luôn.
Chỉ có máy cũ với máy nhật là sida theo thời gian thì k căn chính xác đc khô hay k thôi.
Thăng long numberone em thấy vẫn có ban công kính bt, mà trông nguy hiểm, lôgia an toàn hơn với k thích quây lại làm phòng cũng đc
Nhà cụ đẹp quá!

tuan2681

Xe điện
nói thật cái ban công đó đẹp thôi chứ sử dụng bất tiện và hơi nguy hiểm