[Thảo luận] [C&P] 13/03/2012 - Công an đi 2B ko mũ BH đâm vào ô tô ở ngã 5 Cửa Nam.

LongX

[Tịch thu bằng lái]
Chờ đợi xem xxx xét vụ này thế nào?

Billduy

Xe tăng
lái xe gây tai nạn trong tình huống nguy hiểm đên bản thân cho phép bỏ trốn nhưng 24h sau phải đến trình báo nếu không muốn truy cứu trách nhiệm hình sự

camry2030

Xe buýt
em thì rất mong lãnh đạo các cơ quan hành pháp đọc được các comment trong thớt này. Đáng báo động về sự sụt giảm lòng tin.

mitstock

Xe tải
Công an vượt đèn đỏ. Phải xử làm gương!

camry2030

Xe buýt
hình ảnh chụp chiếc xe thì lại càng rõ ràng là xe bị đâm từ bên hông, phía bên lái. phía cản trước không thấy dấu vết đâm vào ve máy.

Hoa Anh Túc

[Tịch thu bằng lái]
vụ này chỉ biết chia buồn cả 2 bên đều sai. Bác 4b kể ra cứ đỗ lại đưa nó đi cấp cứu hoặc ra tự thú thì có lẽ sự việc đơn giản hơn nhiều. Nói chung là k thể giấu đc bọn cớm đâu kiểu gì chúng nó cũng tìm ra có chạy lên mây

emdotlam

Xe tải
Cùng một vụ việc xxx ở bình dương cũng bỏ chạy sau khi gây tai nạn và cuối cùng chẳng làm sao cả. Còn bác 4b này chắc là dân đen nên chắc sẽ bị củ hành tới số.
À cái vụ đó thằng xxx nó được trắng án vì vụ đâm ban đầu nhẹ ko đáng kể nên ko cần dừng lại và sau khi thấy dân đuổi thì "hoảng loạn" đâm tiếp chết người ta và sau đó lại "hoảng loạn tập 2" để phới thẳng 2km trước khi bị chặn lại b-(
Thế mới biết tiền VN mất giá nhưng lương tâm mấy thằng hành luật còn mất giá hơn mấy lần

lobodo

Xe hơi
Chung qui cũng do người dân mất niềm tin vào luật pháp . Nếu pháp luật nghiêm Minh thì ai cũng thành công dân tốt!

manhhab

Xe buýt
clip nào thì cũng nhìn rõ là chú 2b kia vượt đèn đỏ phóng với tốc độ cao, còn bác 4b thì mới từ đèn đỏ lò mò đi lên, tốc độ thì đc 20-30 là cùng, 4b đang đi thẳng thì lại rẽ để chạy.cái lớn nhất là bác 4b lại bỏ chạy, chắc lúc ấy cuống quýt quá rồi. khổ thật[/QUOT
Cụ thế nào chứ em thấy 4b đi phải tầm trên 50km/h cụ nói 20-30 thỉ em e mắt cụ có vấn đề.
đây là toyota chứ có phải Bugatti, ferrari, Lambo đâu cụ mà trong chục mét tăng tốc từ 0 lên 50km/h dc.
Có thể gia tốc 4b lúc đó lớn, nhưng tốc độ lúc bị đâm chỉ khoảng 20-30 thôi. Còn đ/c 2b mới là tầm 50km/h

Chỉnh sửa cuối:

manhhab

Xe buýt
Em hiểu ý cụ, và em cũng muốn lạc quan như cụ lắm, nhưng cụ cũng phải thực tế một chút là đã có biết bao nhiêu vụ va chạm nếu lái xe ko kịp bỏ đi bị người dân, người nhà tẩn cho tới thân tàn ma dại, thậm chí là # luôn. Biết rằng tỉ lệ phần trăm này không nhiều, nhưng ai biết trước được mình sẽ không nằm trong cái tỉ lệ đó? Hơn nữa phải xem cái hoàn cảnh lúc đêm hôm một ông ko đội mũ phi với tốc độ thần chết, liệu ai dám chắc nó không đi cùng "đồng bọn" ??? Cụ phải hiểu rằng dân tổ đi chơi đêm hay đi đàn đúm, nếu huynh đệ chúng bị làm sao thì cả bọn sẽ hội đồng ngay, nếu là cụ, cụ sẽ ở lại chịu trận vào cái thời điểm đêm hôm vắng vẻ đó chứ???

Trường hợp này, cụ phải nói là "nếu 2B đi đúng luật, thì sẽ ko bị tai nạn, và sẽ ko bị nặng như vậy" thì đúng hơn.
đồng ý với cụ
em theo quan điểm thằng nào sai luật thì thằng đấy chịu, và ko thể viện cớ rằng tao sai luật và tao gây tai nạn, tao bị thương nặng thì mày phải đền, phải đi tù vì trót ko làm chủ tốc độ để có thể tránh được tao.
Còn việc 4b bỏ đi, cụ lý giải là hợp lý. Nếu em là 4b, nếu hôm sau em thấy VOV đăng clip này lên, em sẽ ra trình diện CA (chứ ko gọi là đầu thú, vì 4b ko có tội). Còn nếu ko có clip quay lại hôm đó, chắc ít người đủ bản lĩnh ra trình diện lắm, sẽ bị 1 cái danh hiệu: Ô tô điên uống rượu say phóng nhanh gây tai nạn cho 1 chiến sỹ đang trên đường làm nhiệm vụ và bỏ chạy.... sẽ ăn đủ đòn với cái xã hội luật thua lệ này!

Unique Store

Xe tải
có vẻ như đã tìm ra xe oto kia, cũng may là còn có clip mà VOV giao thông đưa lên, giờ ko biết XXX xử lý vụ này thế nào thôi

ISUZU_2007

Xe máy
có vẻ như đã tìm ra xe oto kia, cũng may là còn có clip mà VOV giao thông đưa lên, giờ ko biết XXX xử lý vụ này thế nào thôi
Có vẻ j` nữa, trang của VOV công bố rồi: 30Z - 1609, tài cũng là chủ xe, đang làm cho 1 cty BĐS uy tín ở Hà Nội. Bài này VOV viết còn nghe đc, bài của 24h thấy ghi là theo Vietnamnet bốc mùi nặng!

Em vừa sang trang Yahoo bẻ lên bẻ xuống mỏi hết cả ngón cái, các cụ bỏ chút thời gian sang đó bẻ cùng cho vui, nhiều bạn ở bển chắc hok xem clip chỉ nghe văn tả cảnh mà phán hơi bị nguy hiểm:((

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ có vẻ càng ngày càng bênh chú 4b. Em thì ko bênh gì 2b, chỉ thương hại. Nhưng đúng là chú 4b đã rất sai. Các cụ tưởng tượng, khi gây ra tai nạn, các cụ có thể nghĩ tới chuyện chạy trốn (vì nghĩ rằng mình ko có lỗi), nhưng nếu người bị nạn nằm ở capo, mũi xe hoặc gầm xe, nếu ta chạy là nạn nhân có thể chết, liệu các cụ có chạy không? Em thực sự nghĩ thằng 4b kia quá dã man, nó bất chấp tính mạng của một con người để chạy thoát thân. May mà tay 2b kia không chết, nếu chết, nó chính là kẻ giết người.
Thực sự lúc đầu xem cái clip, em nghĩ tình huống chỉ là 2b bị hất văng ra và 4b chạy, như vậy thì còn đỡ phần nào, có lẽ tội chỉ là ko đưa nạn nhân đi cấp cứu và không giữ nguyên hiện trường. Nhưng khi thấy tả, hất nạn nhân lên nắp capo, phanh để hất xuống, chạy tiếp, nạn nhân bị mắc và tha lôi hơn 20m thì đúng là quá dã man, không thể chấp nhận được.
4B sai cái giề? sai cái tội bỏ chạy là chấm hết, còn lỗi tại ai, nó không vượt đèn đỏ - phóng nhanh - k mũ thì ai đâm vào nó cho nặng nợ.

Nấm mỡ

Xe điện
4B sai cái giề? sai cái tội bỏ chạy là chấm hết, còn lỗi tại ai, nó không vượt đèn đỏ - phóng nhanh - k mũ thì ai đâm vào nó cho nặng nợ.
Em đồng ý với bác anhtho & không đồng ý với cách nghĩ của bác :P
Em copy ý kiến lởm của em ở thớt bên kia sang đây, không hợp lắm nhưng đỡ phải nói lại cho mất công :D

Về luật, em thấy ông Dứa kia nói đúng - nếu khi va chạm, 4B dừng lại xử lý theo luật thì chỉ xử lý dân sự, nhưng hành vi bỏ chạy là yếu tố cấu thành tội phạm hình sự rồi. Về tình, có thể ngay lúc tai nạn ông 4B hoảng quá không kịp nghĩ gì mà chỉ cố bỏ chạy. Nhưng sau mấy ngày ông ấy vẫn không tự đi trình diện, để xxx tìm bắt được thì có khi còn kèo thêm cố ý bỏ trốn. May mà xe vẫn nguyên trạng, còn bằng đem đi sửa rồi thì sẽ thêm cả tội thủ tiêu tang chứng vật chứng.

Theo em, nếu xét công bằng, vào đúng thời điểm va chạm thì chú xxx kia chịu trách nhiệm chính. Khi ấy, dù có bất công lắm ông 4B cũng chỉ bị cái tội rất nhố nhăng thường gặp là "không làm chủ tốc độ", và bất quá phải mất ít $ gọi là "hỗ trợ" cho chú xxx kia. Nhưng do ông ấy không dừng, bắt đầu từ lúc ông ấy kéo chú kia 40m thì đã rơi vào "cố ý gây thương tích" rồi. Cộng thêm bỏ chạy, bỏ trốn lằng nhằng chuyển sang xử lý hình sự là phải.

Vả lại, em thấy các bác quá vội kết luận là ông 4B sẽ bị đè và xử oan vì va chạm với xxx. Cho dù là xxx, một thanh niên, thiếu úy làm tại quận cũng chẳng ăn thua gì - chẳng qua mới ra trường, nhờ chút quan hệ mà xin được việc ở Thủ đô thôi. Nói về quan hệ, ở cái đất HN này dây mơ rễ mà lằng nhằng, thằng nào trên tiền thằng ấy ăn, chắc gì ông 4B đã kém cạnh so với chú xxx kia. Em thấy cứ từ từ xem pháp luật xử lý thế nào, có dấu hiệu oan sai gì không rồi hẵng nói.

Thực ra, nếu chú kia không phải xxx thì cùng lắm bị chửi đi láo, còn hành vi bỏ chạy của ông 4B sẽ bị dân phê phán nặng hơn. Cách phản ứng hiện nay của mọi người chỉ thể hiện lòng tin vào luật pháp & thiện cảm với lực lượng xxx chẳng còn tý gì thôi. Mà với biểu hiện bề nổi của xxx trong xã hội này, em thấy chuyện này là dĩ nhiên, quá bình thường :D

Tourcare

Xe tăng
Đọc nhận xét của mấy anh Luật rởm này mà điên ruột này các cụ :

“Trong trường hợp người điều khiển xe máy vượt đèn đỏ thì đó là lỗi vi phạm hành chính, người gây ra lỗi trực tiếp vẫn là người lái xe ô tô. Người điều khiển ô tô khi đi qua ngã tư đã không làm chủ tay lái, phóng tốc độ cao, gây nên hậu quả nghiêm trọng”, lời ông Thơm.

Cũng theo luật sư Thơm, về nguyên tác xử lý, sau này nếu xác định được đối tượng gây lỗi thì tùy theo thương tích của nạn nhân có thể sẽ bị khởi tố theo Điều 202 BLHS, nhưng khi xem xét lỗi của bị hại mà người gây tai nạn có thể được giảm nhẹ một phần hình phạt.

“Ngay cả trong trường hợp cả hai có lỗi, nhưng người nào trực tiếp gây hậu quả thì vẫn phải chịu trách nhiệm hình sự”, ông Thơm cho hay.

bangpt

Xe tải
đồng ý với cụ
em theo quan điểm thằng nào sai luật thì thằng đấy chịu, và ko thể viện cớ rằng tao sai luật và tao gây tai nạn, tao bị thương nặng thì mày phải đền, phải đi tù vì trót ko làm chủ tốc độ để có thể tránh được tao.
Còn việc 4b bỏ đi, cụ lý giải là hợp lý. Nếu em là 4b, nếu hôm sau em thấy VOV đăng clip này lên, em sẽ ra trình diện CA (chứ ko gọi là đầu thú, vì 4b ko có tội). Còn nếu ko có clip quay lại hôm đó, chắc ít người đủ bản lĩnh ra trình diện lắm, sẽ bị 1 cái danh hiệu: Ô tô điên uống rượu say phóng nhanh gây tai nạn cho 1 chiến sỹ đang trên đường làm nhiệm vụ và bỏ chạy.... sẽ ăn đủ đòn với cái xã hội luật thua lệ này!
Bác nói chuẩn. Nếu 4 bánh dừng lại chắc gì còn có điều kiện để thanh minh Ngay cái ngã 3 giữa thành phố mà vẫn không phải là ngã 3 mà. Buồn !!!