[Funland] BV thiếu thuốc- có phải tại luật?

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Ồ đơn giản thôi sau khi nghiên cứu thì làm văn bản kiến nghị là " căn cứ vào điều bao nhiêu của luật Đấu thầu...căn cứ vào điều bao nhiêu của thông tư số...Bộ Tài chính ....Chúng tôi vẫn không thể nào mua được thiết bị hoặc phụ kiện thay thế vì vậy tôi xin không đảm nhiệm việc này nữa , đề nghị Bộ cử người thay "
Cụ này ko đủ lý luận nên cãi cùn nhỉ? Giả sử người ta có xin từ chức thì sẽ làm 1 tờ trình khác chứ chả ai đưa vào 1 cái văn bản trả lời về nội dung chuyên môn thế kia.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Một cái thông tư của ByT bao trùm tất cả được các Luật, các Nghị định à Ông ơi??? Ko hiểu ông làm ngành gì mà bảo Bộ làm cái TT để hướng dấn tổng hợp và chịu trách nhiệm đc, vậy NN ra Luật và CP ra Nghị định làm Cc gì, ngành nào cũng ra cái TT bao trùm tất cả Luật với NĐ à??? Làm thì cứ căn cứ theo Luật và Nđ mà làm, éo sai trái là đc, vướng thì kiến nghị, trước khi ra Luật, NĐ đều lấy ý kiến các bộ các ngành các tỉnh thành cả.
còn bắt ở đây là ko những làm sai làm trái luật mà còn tinh tinh nữa, còn mỗi sai với trái luật chưa chắc bỏ tù nếu ko có món tinh tinh nhé.

Tôi mà lên làm đấu thầu, tôi *** lấy tinh tinh, đấu thầu đc hết, nhà thầu còn thích làm với tôi cơ vì bán đc giá mà số lượng lại lớn.
May cho cái đời cụ là cụ ko được làm, chứ ko chắc giờ cụ đang ngồi bóc lịch dài rồi.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
ông Vụ trưởng trả lời luôn rồi đấy. luật ghi rõ, trường hợp này được chỉ định thầu
Mấy tay vụ viếc này thì chỉ giỏi chém gió bốc phét. Khi cần có công văn gửi lên hướng dẫn thì chả thấy thằng éo nào dám ký hướng dẫn chi tiết, cùng lắm cho cái hướng dẫn chung kiểu: Thực hiện theo Luật và các quy định hiện hành.

El Jefe 2

Xe điện
ông Vụ trưởng trả lời luôn rồi đấy. luật ghi rõ, trường hợp này được chỉ định thầu
Có lẽ cụ chưa bao giờ làm 1 gói thầu nào vốn nhà nước, hoặc chưa bị thanh tra kiểm toán họ quay cho.

Ông Vụ trưởng nói câu đó thực ra là rất vô trách nhiệm.

Kể cả là chỉ định thầu đi nữa thì vẫn phải có DỰ TOÁN GÓI THẦU được duyệt. Và giá chỉ định thầu phải thấp hơn hoặc bằng dự toán gói. Vấn đề cái Dự toán gói thầu đó làm sao để có? Nếu như chỉ có đúng 1 nhà cung cấp, và xin bảng giá của họ. Sau đó lại chỉ định cho họ trúng thầu, cung cấp, với giá thanh toán thấp hơn chút xíu so với dự toán được duyệt. Kết luận khi thanh tra kiểm toán là THÔNG THẦU, và hậu quả là JUventus cụ nhé!

binhsu7273

Xe cút kít
Thuốc và Thiết Bị YT là miếng Bánh khá lớn, thôi thì theo Mệnh trời vậy. (:|

El Jefe 2

Xe điện
Sống trên đời gần 50 năm mà e chưa từng gặp ai chém như cụ! :D
Cụ có biết cụ tổ hàng nhái là a Tàu mà giờ hầu như chưa nhái đc TBYT cơ bản ko? Chưa kể tầm cao như CT, Cộng hưởng từ, chụp mạch, xạ trị…
Cụ thử thứ đơn giản như hộp mực in dân dụng của các hãng có lắp chéo đc nhau ko? Phụ tùng oto, xe máy cũng vậy.
Nên 5 cách làm thầu của cụ Vụ phó đưa ra sẽ sai bét nếu thuốc, vật tư, máy móc chưa từng bán (hoặc chưa từng sửa chữa ở VN). Thẩm định giá ko dám làm luôn.
Còn xưa nay tại sao vẫn thông vì TDG hơi làm láo thoai! :)) Bắt mớ rồi đấy!
Đúng rồi cụ. 5 phương pháp xây dựng dự toán đem áp vào thực tế khoai lắm. Phương pháp cơ bản trong lĩnh vực mua sắm hàng hóa là thông qua thẩm định giá. Giờ Thẩm định giá là nghề nguy hiểm. Bắt cũng nhiều rồi đấy.

Oái oăm ở chỗ kể cả TĐG có làm thật đi nữa cũng khó mà chính xác tuyệt đối vì giá khi xây dựng mang tính thời điểm, và còn thiếu rất nhiều điều kiện đi kèm như giao hàng, bảo hành, điều khoản thanh toán. Đến khi xẩy ra việc cơ quan thanh kiểm tra hồi tố lại xong bảo giá hồi đó chỉ thế này thôi là chết mẹ ông TĐG rồi.

Mesocsic

Xe điện
Em thấy cái ông BS gì của Chợ Rẫy kêu ca lảm nhảm thật. Không cần xét đến luật đấu thầu nọ, luật đấu thầu kia thì ai cũng hiểu là ko được show tên hãng ra trong mua sắm. Hơn nữa là dân kỹ thuật em thấy ông Bs đó nâng cao quan điểm thế, một cái máy xạ trị, cái máy dùng cho y tế nó có cái mie gì đâu mà bảo là phức tạp và độc quyền. Chẳng qua là ông và lính làm thầu của ông ko có động lực để tìm hiểu cho tới các loại máy khác tương đương mà bệnh viện ông cần thôi.

Ví dụ: Cái máy chụp CT đối với người dân nó hoành tráng, nó đắt và là ông hoàng phòng khám nhưng đối với bọn em nó cũng là cái máy chiếu tia X rồi xử lý hình ảnh sau đó. Cứ nghe ông BS kia doạ làm gì?

Em thấy diễn đàn QH ko có ai phản bác ông này là hơi hiền.
Đúng là cụ chả hiểu j. Show lên báo và quốc hội GĐ Bv nghĩ chán r. Vì cái chung chứ thèm j mấy đồng. Giờ mà a ấy trả dép đc về câu cá thì tốt. Mà nghề bọn e ko nghĩ giống cụ nên sẽ làm khác. Đừng nghĩ a cũng vì tiền. Vâng

aladanh

Xe tăng
Lúc làm dự thảo có lấy ý kiến của mấy công ty thầu không ạ? Vì thường mấy công ty đó còn thuộc luật với cách thầu hơn mấy ông trong viện nhiều. Như bên hải quan, mỗi khi đưa ra dự thảo thường lấy ý kiến của các công ty logistics hoẵc forwarder hơn là mấy cán bộ hải quan cấp dưới
Chính thống thì lúc có lúc ko, nhưng hầu hết (e ko dám khẳng định là tất cả) đều được các anh dược, vt, ttbyt bằng cách này hay cách khác nhúng tay vào mỗi lần dự thảo vb nào lquan đến quyền lợi của các anh ấy. Em xin lỗi trc 1 số cụ trong thớt này chứ các anh ấy cũng maphia lắm chứ ko phải hiền và lành đâu. Nhưng âu cũng dễ hiểu vì đó là lợi nhuận, là miếng cơm manh áo của các anh ấy. Có lần các anh ấy ý kiến "sâu và lâu" quá, mà giao ban lần nào cũng bị lđ trách ban hành cv chậm, vị cấp vụ còn gọi nv bẩu về nói với a A, ý kiến thế thôi để lđ ký, có thích làm nữa ko?
Có vụ hồi dịch tt S ký cv gần như chỉ định xuyên tâm liên điều trị covid đấy, cụ có nghĩ là tự các anh cấp vụ cục tham mưu cho cụ ấy ký ko?

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Ban soạn thảo gồm cả mấy ông làm đấy cụ. Vấn đề là lúc viết thì ko tính hết các tình huống thực tế. Viết nhưng bị a, b, c chi phối.... Rồi điều nọ vướng khoản kia... nên phải như vậy
Ngoại đạo tuổi gì mà đòi ngồi làm luật, dự thảo nđ với tt hả cụ. Cụ chỉ nhìn lđ bộ y trừ bt ngoài ra toàn kinh qua lđ các viện hạng đặc biệt, loại 1, viện thuộc ngành y cả đấy
Chả có tay nào cần phải như thế cả, bác ạ.
Hiện có anh Sơn và Thuấn từ 2 viện nào đó.
Trước có anh Tiến, hỗn danh dân Y gọi một cách kính trọng là Tiến L, từ viện Sản C.

Còn hiện tại có chị Hương, dân Vụ gì đó, có anh Tuyên, từ Hưng Yên, dân quân y và chưa hành nghề.
Trước đây thì có anh Cường, đã vô lò và sắp ra lò, anh Cao Minh Quang, sắp vô lò, 2 ảnh cũng không liên quan gì đến Viện nào cả.
Xa tẹo nữa có thầy Truyền, cũng không phải Bác sĩ.

2 đồng chí Bờ Tờ gần nhất, cũng không từ Viện, bác ạ.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Chính thống thì lúc có lúc ko, nhưng hầu hết (e ko dám khẳng định là tất cả) đều được các anh dược, vt, ttbyt bằng cách này hay cách khác nhúng tay vào mỗi lần dự thảo vb nào lquan đến quyền lợi của các anh ấy. Em xin lỗi trc 1 số cụ trong thớt này chứ các anh ấy cũng maphia lắm chứ ko phải hiền và lành đâu. Nhưng âu cũng dễ hiểu vì đó là lợi nhuận, là miếng cơm manh áo của các anh ấy. Có lần các anh ấy ý kiến "sâu và lâu" quá, mà giao ban lần nào cũng bị lđ trách ban hành cv chậm, vị cấp vụ còn gọi nv bẩu về nói với a A, ý kiến thế thôi để lđ ký, có thích làm nữa ko?
Có vụ hồi dịch tt S ký cv gần như chỉ định xuyên tâm liên điều trị covid đấy, cụ có nghĩ là tự các anh cấp vụ cục tham mưu cho cụ ấy ký ko?
Sao phải xin lỗi hả bác?
Trong lĩnh vực này và nhiều lĩnh vực khác, Mafia Italy còn phải kính nể ấy chứ.
Cứ nhìn VNPharma thì biết.

aladanh

Xe tăng
Chả có tay nào cần phải như thế cả
Em đọc mãi mà ko hiểu ý này của cụ.
Còn phần khác ý e nói tham gia dự thảo vb cũng ko phải toàn các ac ngồi đút chân gầm bàn, cũng qua thực tế, có những vị vừa trải qua lđ bv lớn nên hiểu thực tế các vị ấy là nhì thì ko ai nhất cả.

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc mãi mà ko hiểu ý này của cụ.
Còn phần khác ý e nói tham gia dự thảo vb cũng ko phải toàn các ac ngồi đút chân gầm bàn, cũng qua thực tế, có những vị vừa trải qua lđ bv lớn nên hiểu thực tế các vị ấy là nhì thì ko ai nhất cả.
Sorry bác, chắc văn tôi dốt.
Để được bổ nhiệm vị trí Lãnh đạo bộ Y, ngoài việc hoàn thành tốt mọi nhiệm vụ, lý luận sâu sắc tầm cao cấp, thì không cần phải ngồi vị trí Viện hạng 1 nào đó.
Các ví dụ tôi đã đưa ra.

hungboy

Xe buýt
Mình thấy các ông bs lươn quá nên ng ta mới phải làm chặt. Giờ lại kêu toáng lên

ung_sung_tu_tai

Xe container
Tất nhiên là Giám đốc viện là người chốt cuối cùng cho các việc đấu thầu, mua sắm này nọ.

Nhưng chắc chả có quy định nào là các nhân viên/công chức/trưởng phó các bộ phận liên quan đến mua sắm cứ phải là bác sĩ cả.
Giống như phòng kế toán của các bệnh viện, chắc đa số chả phải là bác sĩ/ý tá/điều dưỡng/hộ lý...

Nên rất là vô lý khi mà cứ gào lên rằng chuyên môn của chúng tôi là khám chữa bệnh chứ không phải là mua sắm, đấu thầu.

Có ông giám đốc viện nào là dân kế toán đâu, mà công việc kế toán/tài chính vẫn chạy rần rần,

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tin thế nhưng thực tế nó ko thế! Cụ mua máy của hãng nào thì phải mua phụ tùng và dịch vụ sửa chữa của đúng hãng đó luôn. Đố cụ tìm ra anh thợ nào sửa được máy của hãng A mà ko phải kỹ sư do hãng đào tạo, chưa kể cụ lấy đâu ra phụ tùng thay thế?
Em hiểu ý cụ nói. Nhưng em nói thật với cụ là em ko thể tin vào điều như cụ nói đâu. Nếu để cho
Sống trên đời gần 50 năm mà e chưa từng gặp ai chém như cụ! :D
Cụ có biết cụ tổ hàng nhái là a Tàu mà giờ hầu như chưa nhái đc TBYT cơ bản ko? Chưa kể tầm cao như CT, Cộng hưởng từ, chụp mạch, xạ trị…
Cụ thử thứ đơn giản như hộp mực in dân dụng của các hãng có lắp chéo đc nhau ko? Phụ tùng oto, xe máy cũng vậy.
Nên 5 cách làm thầu của cụ Vụ phó đưa ra sẽ sai bét nếu thuốc, vật tư, máy móc chưa từng bán (hoặc chưa từng sửa chữa ở VN). Thẩm định giá ko dám làm luôn.
Còn xưa nay tại sao vẫn thông vì TDG hơi làm láo thoai! :)) Bắt mớ rồi đấy!
em có thể chém như vậy vì em thấy ông BS kia chém quá đà. Riêng vụ show tên NCC mà cũng đem ra kêu ca là có vđ rồi. Ko ổn!

Noname_2015

Xe tăng
Vãi cả tin rằng lắp lẫn được 😂, thiết bị chuyên dùng mà lắp lẫn được thì các hãng ăn cám cả, hãng nó ăn tiền chỗ vật tư phụ tùng thay thế và bảo hành chính hãng là nhiều, giá máy có khi còn gần cho không

Bên em làm mảng cntt, lắm lúc thầu nâng cấp mở rộng phần mềm cisco thì chỉ cisco làm được nhưng vẫn phải viết chung chung vài thằng đáp ứng, nhưng hãng khác thay vì nâng cấp phải cung cấp toàn bộ hệ thống tương ứng hệ thống hiện tại. Các bs cũng nên làm như thế, vd thay cái bơm thì ra đề bài là nếu hãng A thì lắp cái bơm cho máy chạy bt còn hãng B phải cấp cả cái máy tương đương cái máy A là ok thôi, vẫn đảm bảo cạnh tranh và minh bạch

Làm thế lại thành cài thầu đấy :) kiện cho sấp mặt luôn.

Thevau

Xe hơi
Hãy nhìn theo một góc độ khác vì hiện tại thay chẳng ai muốn làm gì đâu.

Chỉnh sửa cuối:

3077

Xe container
Làm thế lại thành cài thầu đấy :) kiện cho sấp mặt luôn.
Cài gì cụ, hết sức công bằng chứ giờ thiết bị A, chỉ được duyệt nâng cấp thêm 1 đồng là đáp ứng nhu cầu mà không qui định thế thằng B nó vào cung cấp mỗi phần nâng cấp mà k gắn được vào hệ thống cũ thì ăn cám à cụ? Muốn cung cấp thiết bị B thì phải chào mới cho cả phần có sẵn của thiết bị A + 1 đồng nâng cấp với giá chỉ 1 đồng được duyệt thôi

Noname_2015

Xe tăng
Cài gì cụ, hết sức công bằng chứ giờ thiết bị A, chỉ được duyệt nâng cấp thêm 1 đồng là đáp ứng nhu cầu mà không qui định thế thằng B nó vào cung cấp mỗi phần nâng cấp mà k gắn được vào hệ thống cũ thì ăn cám à cụ? Muốn cung cấp thiết bị B thì phải chào mới cho cả phần có sẵn của thiết bị A + 1 đồng nâng cấp với giá chỉ 1 đồng được duyệt thôi

Nói thì đơn giản thế.

Nhưng mà đưa vào bài thầu, hãng C (ko phải là nhà SX thiết bị sẵn có ở viện mà đang cần mua qua đấu thầu) nó thắc mắc thì bên mời thầu khó giải thích, mà có giải thích được thì sau này cũng dễ thành gậy ông đập lưng ông.

3077

Xe container
Nói thì đơn giản thế.

Nhưng mà đưa vào bài thầu, hãng C (ko phải là nhà SX thiết bị sẵn có ở viện mà đang cần mua qua đấu thầu) nó thắc mắc thì bên mời thầu khó giải thích, mà có giải thích được thì sau này cũng dễ thành gậy ông đập lưng ông.
Em vd trường hợp cụ kia đưa là máy A hỏng cái bơm thì bài thầu sẽ đưa hoặc cấp cái bơm của thiết bị A hoặc thiết bị khác (B, C) có thông số kỹ thuật tương đương thiết bị A. Rất rõ ràng và chẳng có gì cài cắm cả, bên em trải qua KTNN rồi và chưa ai hỏi gì, chẳng lý do gì tbi hỏng 1 bộ phận là chi tiền mua cái máy mới cả