[Funland] Buồn cho Ánh Viên và bơi lội Việt Nam

Mà sao bơi lội nó không fair các cụ nhỉ, hai thằng bên sát cạnh bể cản nước như thế bơi cái gì. Vừa xuống nước đã biết thua rồi.
Bơi phân hạng rồi, kém ra ngoài, giỏi vào trong, môn nào chả thế hạt giống đều có lợi, bóng tennis bóng bàn thì bảng nhẹ, cung thì đối đầu bọn yếu, đua xe thì xp trước... đều do trình cả chứ chả ngẫu nhiên đâu :)

Jo9926

Xe điện
Tố chất sợi cơ của người mình không thể bằng người ta nên các môn sử dụng cơ bắp thì không ăn thua đâu.

howardroark

Xe hơi
Nó vẫn là vì tư duy thể thao manh mún, trọng thành tích vớ vẩn thôi các cụ ơi. Cụ nào mà chơi thể thao bán chuyên và có đi thi đấu ở Việt Nam thì biết, từ giải phong trào vô bổ (kiểu đại hội thể thao quận Ba Đình) cho đến giải quốc gia (vô địch quốc gia, Hội khỏe Phù Đổng) đều gian lận 100%. Phổ biến nhất và dễ nhất là gian lận về tuổi (thằng 15 tuổi cho thi đấu U12), cho đến gian lận về điểm số (nhất là những môn mang tính biểu diễn, chấm điểm dựa trên cảm tính), và tệ hơn là gian lận trong khi thi đấu (chơi đòn xấu, đòn bẩn). Thằng bé 14-15 tuổi thì nó cũng chả suy nghĩ gì nhiều, thầy bảo con đi thi đấu lứa 12 thì nó vâng dạ rồi đi thi thôi, được huy chương thì nó cũng vui, rồi trong khi thi đấu thầy ở ngoài chỉ đạo bảo "còn 30 giây nữa thôi, chạy quanh thảm đi, đừng để nó lại gần" thì nó cũng làm theo thôi. Nhưng cái tư duy thắng bằng mọi giá này nó như thuốc độc, nhiễm từ từ vào tư duy bọn nó, cho đến khi lớn và chọn con đường chuyên nghiệp thì nó vẫn mang suy nghĩ đấy và dạy lại đàn em. Mấy cái tiểu xảo này nó phổ biến đến mức mà dân trong giới ai họ cũng biết và chấp nhận như một thực tế.

Chỉnh sửa cuối:

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Báo chí chém gió, nhưng thằng đó làm được như vậy thì cũng đáng nể thật!
Cái đó phải dân chuyên mới phân biệt đc chứ bọn cháu xem cắt ghép với ảnh chụp thì biết sao nổi :( nhưng thằng này hình như chưa thi cũng biết ăn Vàng rồi hay sao ý
Xem cử tạ toàn thấy mấy ông TQ tranh HCV.
Nói gì thì nói nó làm rất quyết liệt. Tuyển chọn từ khi còn bé tí, tỷ dân lại máu làm màu về chính trị, kinh tế lại có đk, nên mỗi môn nó tuyển hàng ngàn tài năng trong số đó lọc ra được tầm chục em là ngon rồi.
Chưa kể nhiều thứ bí mật lắm. Các nước như Mẽo, EU, TQ... nó bắt VĐV tiêm thuốc này, uống thuốc nọ hàm lượng bao nhiêu, giờ nào... Do đó danh sách doping phải liên tục cập nhật. Nó lại nghiên cứu ra loại mới chưa có... Thành tích khi huấn luyện cũng không biết cho đến khi thi chính thức kết thúc...
TQ có đợt bị đồn là uống máu rùa. Chả biết thực hư đến đâu.
Thể thao không đơn thuần là thể thao mà còn là tổng hợp của kinh tế, khoa học.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Tố chất sợi cơ của người mình không thể bằng người ta nên các môn sử dụng cơ bắp thì không ăn thua đâu.
Em thấy cử tạ hạng cân nhẹ mình cũng khá đấy, Hoàng Anh Tuấn HCB, Trần Lê Quốc Toàn HCĐ... Năm nào cũng có niềm hi vọng OLP giành huy chương. Chỉ sợ không liền mạch thôi.

Cứng Cương

Xe tải
Không tranh luận gì đâu bác ạ, bác có ý kiến của bác và em tôn trọng ý kiến đó, dù rằng chúng ta rất khác biệt.
Chì là em hơi ngạc nhiên, nick như thế mà bác nói chuyện nghiêm túc phết :)
Chán ngán bọn này lắm rầu cụ ơi. Cho chúng nó giải nghệ luôn đê. Hê hê :)).
1. Tìm các cháu trẻ có hi vọng thực khác
2. Nghỉ. Đầu tư các môn có thực lực khác
Nick ko liên quan gì nhé :D, tên chỉ hợp các thớt abc ...xyz

Vulq71

Xe container

IP man

Xe lăn
Mà sao bơi lội nó không fair các cụ nhỉ, hai thằng bên sát cạnh bể cản nước như thế bơi cái gì. Vừa xuống nước đã biết thua rồi.
Xếp làn bơi thế nào là căn cứ vào thành tích vòng ngoài chứ có phải thích xếp sao thì xếp đâu cụ :D. Bọn hạt giống thì sẽ được bơi ở làn giữa.
Nhưng năm nay có thằng Tuy-ni-di bơi làn ngoài cũng vẫn ăn HCV đấy.

Vulq71

Xe container
Trước đây, Hoàng Anh Tuấn cũng từng dính đến một nghi án doping khá nghiêm trọng trong thời gian tập huấn chuẩn bị cho Olympic Bắc Kinh 2008. Thời gian đó, Tuấn tập cùng đội tuyển cử tạ Bulgaria khi toàn bộ các thành viên của đội này bị phát hiện sử dụng chất cấm. Vụ việc 2 năm trước vẫn chỉ là tin đồn dù người đưa ra thông tin này được cho là người rất thân cận với Tuấn, giúp Tuấn tìm “thuốc giải” doping.

Ông Vương Bích Thắng cho hay: “Trước khi dự ASIAD 16, đoàn VN cũng đã xét nghiệm ngẫu nhiên VĐV ở một số môn. Tuy nhiên, do mẫu thử doping khá đắt (350-500 USD/lần thử) nên chưa thể thử nghiệm đại trà được”. Tại Olympic Bắc Kinh 2008, thể thao VN cũng bị sốc về sự cố Ngân Thương vô tình dùng thuốc lợi tiểu trong đó có chất cấm. Vì tai nạn đáng tiếc này, Ngân Thương phải nghỉ thi đấu 2 năm.

Theo nhận định của giới chuyên môn, kể cả không có sự cố doping này, Hoàng Anh Tuấn có rất ít cơ hội giành huy chương tại ASIAD 16 vì thành tích thua kém rất nhiều đối thủ như Wu Jingbiao hơn Tuấn tới 19 kg (tổng cử) hay Qingquan Long hơn Tuấn tới 15 kg. Đó là chưa kể Tuấn khó tập trung thi đấu.

Em cop 1 đoạn lên đây.

alceste

Xe điện
Seagames đã đành, còn bắt em nó thi đấu giải QG, mỗi lần thi cũng vắt sức lấy 5-7 cái HCV ko hiểu để làm gì.
Việc AV thi đấu giải quốc gia ko chỉ cho AV, mà sẽ là cơ hội rất tốt cho các vận động viên khác được cọ sát và thi đấu với đàn chị, từ đó mới học hỏi được và hoàn thiện được. Ko cho các VDV lứa sau kế cận được cọ sát, nói luôn, nghìn đời ko khá được bác ạ.
Thể thao bản chất của nó là competition, là anh phải compete với người khác, kể cả anh thua mỗi lần anh cũng phát triển được thêm 1 ít, ko bổ ngang cũng bổ ngửa.

Thể thao ko giống các ngành nghiên cứu khác, mà đóng cửa ngồi trong phòng tự dưng 1 ngày nhặt được chân kinh tu luyện, mở ra rồi đọc xong xuống núi thành minh chủ võ lâm. Ngay kể cả Độc Cô Cầu bại cũng phải đi tìm đối thủ của mình để tỉ thí cơ mà. Đấy chính là lý do VDV đỉnh cao vẫn phải thi đấu liên tục, nếu ko ko thể giữ được phong độ. Anh ko thể chỉ tập với 1 cái máy được, kể cả chạy vì nó ko có tương tác, và ko có cả yêus tố tinh thần và tâm lý khi thi đấu.

Các bác vừa chửi mình ko có lứa kế cận ở trên cơ mà, ơ kìa!!!

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cu này bị dính đô ping bị phát hiện phải ko cụ?
Trần Lê Quốc Toàn vừa được trao HCĐ Olimpic 2012 ngay trước khi đoàn VN sang Tokyo Olimpic 2020. Quá lâu. K biết sao có mẫu thử là làm và kết luận lâu như vậy. Nếu sớm hơn cuộc đời đã khác.

s63 AGM

Xe tăng
Chanh vắt kiệt vỏ rồi, lấy đâu ra sức nữa ạ
Đồng ý với cụ. Em nó đang ăn tập ở Mỹ mà còn bị triệu về thi cái giải của quân đội các nc châu á thì hiểu là bệnh thành tích nó nặng thế nào rồi.

XSim

Xe container
Rất đơn giản. Muốn có cầu thủ bóng đá thì thôn nào (hoặc đơn vị hành chính cấp nào do người làm quy hoạch thiết kế dựa trên tầm nhìn của policy maker) cũng có một sân bóng miễn phí cho trẻ con, người lớn vào chơi, vừa để rèn luyện sức khỏe cho toàn dân, vừa để ươm mầm, phát hiện tài năng, người có năng khiếu để bồi dưỡng tiếp đến trình độ chuyên nghiệp.
Cái này chỉ là một điều nhỏ trong các điều kiện cần thôi. Ngày xưa em nhớ xã phường nào chả có một sân vận động, không có rào nên tất nhiên là vào free. Chiều chiều dân vẫn ra đá đấy nhưng bóng đá VN thời 9x thì các cụ đều biết nó như thế nào.

Giờ đất chật người đông đảm bảo có đủ sân cho mọi người đá khó hơn lên trời :D Cái sân bóng ngày xưa chắc cũng chỉ đủ cho một bộ phận dân làng đá thôi, chứ ai cũng thích thì phải vài sân bóng một xã mới đủ. Như các cụ khác cũng nói, giờ chỗ nào cũng có bàn bóng bàn, sân cầu lông nhưng không phải ai cũng thích chơi. Thế nên có sân bãi cũng chỉ là 1 điều kiện cần thôi, chiếm rất nhỏ trong thành tích thi đấu đỉnh cao.

Ngày xưa ao chuông đầy, chỉ thấy chết đuối nhiều chứ bơi lội có phát triển đâu :D

XSim

Xe container
Các cụ tranh luật nhiệt tình quá, em rất phục tâm huyết của nhiều cụ cho nền thể thao nước nhà. Ngoài một số thành phần vung mẹt đổ lỗi cho thể chế lãnh đạo (như thường lệ) thì em thấy có nhiều điểm tích cực là giờ các cụ đã hướng tới mục tiêu cao hơn ao làng Seagames rồi, có kỳ vọng cao thì mới có thành tích cao được. Còn nhờ ngày nào được HCV Seagames điền kinh hay bơi lội đã là kỳ tích, thì nay cứ như là đương nhiên, không đạt OLP là kém :))

Tuy nhiên, em vẫn nghĩ muốn ăn Olympic thì cũng cứ phải ăn được Seagames cái đã, không ăn SG thì mơ gì Olympic? Đi để luyện tập cọ sát không hơn à? Giống như để vào đội tuyển QG thì các vận động viên cũng phải thắng ở giải quốc nội chứ, SG chả lẽ không bằng quốc nội :)

XSim

Xe container
Nhiều cụ cứ bảo phải xã hội hóa thể thao, tức là mở cho tư nhân cùng đầu tư hoặc thay thế nhà nước luôn, như bóng đá ấy. Được thế thì quá tốt, có điều nói thì dễ làm mới khó. Hiện tại tư nhân được tự do đầu tư cho thể thao nhưng có mấy ai mặn mà?

XSim

Xe container
Các cụ cứ bảo thể thao VN bị bệnh thành tích, nhưng em nghĩ thể thao đỉnh cao nào chả bệnh thành tích. Không có giải hoặc thành tích không như ý là bị chửi sml ngay, ta hay Tây cũng vậy thôi. Vừa rồi các cụ dè bỉu các VĐV mình thi đấu không như ý ở OLP chẳng phải chính là biểu hiện bệnh thành tích sao?

Phấn đấu đạt OLP về cơ bản cũng là bệnh thành tích thôi. Nếu nói thực chất không thành tích thì phải là phát triển phong trào thể thao để nâng cao sức khỏe cộng đồng. Liệu có thể không cần thành tích đỉnh cao vẫn phát triển phong trào thể thao cộng đồng được không, em nghĩ là được.

Tony_Le

Xe container
Các cụ cứ bảo thể thao VN bị bệnh thành tích, nhưng em nghĩ thể thao đỉnh cao nào chả bệnh thành tích. Không có giải hoặc thành tích không như ý là bị chửi sml ngay, ta hay Tây cũng vậy thôi. Vừa rồi các cụ dè bỉu các VĐV mình thi đấu không như ý ở OLP chẳng phải chính là biểu hiện bệnh thành tích sao?

Phấn đấu đạt OLP về cơ bản cũng là bệnh thành tích thôi. Nếu nói thực chất không thành tích thì phải là phát triển phong trào thể thao để nâng cao sức khỏe cộng đồng. Liệu có thể không cần thành tích đỉnh cao vẫn phát triển phong trào thể thao cộng đồng được không, em nghĩ là được.
Sai vãi!!!

"Bệnh" thành tích khác với "kỳ vọng", đâu đó nghe nó gần giống nhau nhưng bản chất rất khác nhau. Bệnh chỉ người trong cuộc mới có, họ làm nhiều thứ "xấu xa" để đạt được. Kỳ vọng là mong muốn của người hâm mộ, chửi xong quên ngay nhưng không có kỳ vọng thì chả ai theo dõi thể thao nước nhà nhé.

EPL

Xe tăng
AV thì tầm châu Á, ĐNA thôi chứ Olympic thì quá sức