[Funland] Buồn cho Ánh Viên và bơi lội Việt Nam

XSim

Xe container
Sai vãi!!!

"Bệnh" thành tích khác với "kỳ vọng", đâu đó nghe nó gần giống nhau nhưng bản chất rất khác nhau. Bệnh chỉ người trong cuộc mới có, họ làm nhiều thứ "xấu xa" để đạt được. Kỳ vọng là mong muốn của người hâm mộ, chửi xong quên ngay nhưng không có kỳ vọng thì chả ai theo dõi thể thao nước nhà nhé.
Vâng vậy phiền cụ chỉ các "bệnh thành tích" của thể thao VN theo định nghĩa của cụ đi ạ

Kurumasuki

Xe container
AV thì tầm châu Á, ĐNA thôi chứ Olympic thì quá sức
Buồn nhất là Hoàng Thị Duyên, hy vọng huy chương duy nhất của VN tại Tokyo vừa thất bại ở cử tạ nữ.
Trước khi thi đấu có thành tích dự đoán top 3. Thế mà vẫn thua.

• Vodka
Reactions: EPL

billyjone

Xe tăng
AV thì tầm châu Á, ĐNA thôi chứ Olympic thì quá sức
Tại SEA Games 28, Schooling từng giành 9 HCV và cùng với Nguyễn Thị Ánh Viên cạnh tranh danh hiệu vận động viên xuất sắc nhất Đại hội.
Theo em con đường của AV nếu sang Mẽo nhận học bổng và học tập rèn luyện dưới sự hướng dẫn chuyên nghiệp của Huấn luyện viên đội tuyển Mỹ như Schooling để lấy đà thì giải thi đấu olympic chúng ta đã có cái để mà theo dõi rồi.

Chỉnh sửa cuối:
Có vẻ khoảng cách là quá lớn các cụ nhỉ, nhìn em nó tụt lại rất xa trong số 8 vận động viên cự ly 200m nữ tự do vòng loại và thành tích hình như cũng kém hơn của chính bản thân bạn ấy. Bơi lội của mình không tiến bộ các cụ nhỉ.
thua con bé Ledecky về đầu gần 10s

ductien.su

Xe tăng
Tại SEA Games 28, Schooling từng giành 9 HCV và cùng với Nguyễn Thị Ánh Viên cạnh tranh danh hiệu vận động viên xuất sắc nhất Đại hội.

Thằng này cũng có máu Anh nhợn rồi chứ có phải thuần chủng 10% gốc Đ.N.Á đâu cụ.

darthvader

Xe điện
Vâng vậy phiền cụ chỉ các "bệnh thành tích" của thể thao VN theo định nghĩa của cụ đi ạ
Bệnh thành tích là: gian lận tuổi, doping v..v.. thuộc nhóm đi đường tắt để đến đích dù biết là sai quy định / nhóm thứ hai là chỉ chọn chỗ dễ để thi khó bỏ qua.. cái này là đi ngược lại tinh thần thể thao, đó là phải luôn tìm cái khó, khó hơn để theo đuổi vượt qua..
Kiểu như thi cho đề khó thì toàn 4-5 chỉ lác đác 8-9, 10 rất khó.. như thế thì thành tích học tập bị đánh giá là trung bình.. để nhận được đánh giá tốt ta ra đề dễ .. 9-10 là phổ biến chỉ lác đác 4-5

Em tạm thời tổng hợp định nghĩa giúp cụ như vậy đã..

billyjone

Xe tăng
Thằng này cũng có máu Anh nhợn rồi chứ có phải thuần chủng 10% gốc Đ.N.Á đâu cụ.
bọn Anh xịn cũng có thắng đâu mà cụ
đâu như 2016 em cũng viết, lúc đó AV mới được tài trợ sang Mẽo luyện tập nâng cao, học HLV chuyên nghiệp đội tuyển bơi của Mẽo thì mới có cơ thắng dược đấu trường olympic

FUN PLUS

Xe buýt
Thắng thua bt thôi mà. Vn muốn nổi danh ở OL thì còn yếu tố may mắn nữa chứ thực lực hay đẳng cấp chưa so đc với nhiều đội trên TG như Mỹ Trung Nga....

XSim

Xe container
Bệnh thành tích là: gian lận tuổi, doping v..v.. thuộc nhóm đi đường tắt để đến đích dù biết là sai quy định / nhóm thứ hai là chỉ chọn chỗ dễ để thi khó bỏ qua.. cái này là đi ngược lại tinh thần thể thao, đó là phải luôn tìm cái khó, khó hơn để theo đuổi vượt qua..
Kiểu như thi cho đề khó thì toàn 4-5 chỉ lác đác 8-9, 10 rất khó.. như thế thì thành tích học tập bị đánh giá là trung bình.. để nhận được đánh giá tốt ta ra đề dễ .. 9-10 là phổ biến chỉ lác đác 4-5

Em tạm thời tổng hợp định nghĩa giúp cụ như vậy đã..
Cái đầu nó là gian lận rồi cụ, thi đầu quốc tế chắc chả ai tính dùng bài đó, trừ khi trình độ công nghệ thượng thừa lừa được ban tổ chức.

Cái thứ hai thì hơi gây tranh cãi, tùy trường hợp. Ví dụ SG chủ nhà cho môn chả ai chơi để lấy HCV thì đúng là không hay ho gì. Tuy nhiên, thi đấu chọn cách luồn lách cho mình thuận lợi để đến đỉnh vinh quanh dễ hơn thì rất phổ biến, ví dụ chọn hạng cân ít đối thủ, bóng đá thì chọn bảng dễ, hoặc tính toán nhất nhì bảng để chọn đối dễ chơi vòng sau, etc. chưa tính thô hơn như ăn vạ, hay cố tình lĩnh thẻ (tẩy thẻ)... Tất cả tiểu xảo trên đều vì thành tích cả.

katenguyen

Xe điện
Cá nhân ko nói nhưng hôm nay xem Pelegrini( ĐK kỉ lục TG) bơi vòng loại mà còn tí nữa bị loại cụ ah, thành tích cũng kém, còn môn đồng đội thì mấy ô già đi làm điểm tựa tinh thần, như Durant của Mẽo hôm qua, ko ngờ tác dụng ngược, cả đội rệu rã luôn, Pháp thì hôm qua như vô địch đến nơi he he, mấy chú Pháp e biết có vẻ hớn hở lắm
Pellegrini thì già rồi cụ ơi, Olympic thứ 5 rồi

taiadau

Xe điện
Đọc topic này thấy buồn
Xin lỗi cụ Katie Ledecke đã bị cho về hưu bởi đàn em Mỹ 17 tuổi này ạ ;))
ledecky giành huy chương đồng đàn em trẻ măng vượt mặt đàn chị làm cái HCV ạ =D>
Mỹ làm 1 phát 1 vàng 1 đồng bơi bướm chúc mừng Mỹ có Ánh Viên phiên bản 2 kế cận

lại 1 học sinh ăn huy chuong Vàng khi mới lớp 12
Em định ko post gì, nhưng đọc cái post này ko comment thấy hơi khó chịu. Cụ có hiểu biết đúng đắn về môn bơi không đấy, 100m ếch này thì liên quan gì đến Ledecky, nữ vđv bơi tự do vĩ đại nhất trong lịch sử bơi lôi. Jacoby vừa giành HCV ếch 100m, vượt qua Lilly King (HCĐ) vđv đang giữ KLTG ở cự ly này.
Còn về Ledecky thì ko còn gì để nói dù cô ấy có bao nhiêu tuổi, hiện tại 200m,400m có Titmus của Úc vươn lên và đánh bại được Ledecky (vẫn chưa phá được KLTG của chính Ledecky tại 400m) nhưng các cự ly 800,1500 ( đều giữ KLTG) thì hiện tại chưa ai có thể tiệm cận thành tích hiện tại, chứ đừng nói phá KLTG.

congthuong

Xe điện
Thôi các cụ bàn làm gì nữa hãy cổ vũ Huy Hoàng đi.

Lát em nó thi đấu rồi.

Captain

[Tịch thu bằng lái]
Cái này chỉ là một điều nhỏ trong các điều kiện cần thôi. Ngày xưa em nhớ xã phường nào chả có một sân vận động, không có rào nên tất nhiên là vào free. Chiều chiều dân vẫn ra đá đấy nhưng bóng đá VN thời 9x thì các cụ đều biết nó như thế nào.

Giờ đất chật người đông đảm bảo có đủ sân cho mọi người đá khó hơn lên trời :D Cái sân bóng ngày xưa chắc cũng chỉ đủ cho một bộ phận dân làng đá thôi, chứ ai cũng thích thì phải vài sân bóng một xã mới đủ. Như các cụ khác cũng nói, giờ chỗ nào cũng có bàn bóng bàn, sân cầu lông nhưng không phải ai cũng thích chơi. Thế nên có sân bãi cũng chỉ là 1 điều kiện cần thôi, chiếm rất nhỏ trong thành tích thi đấu đỉnh cao.

Ngày xưa ao chuông đầy, chỉ thấy chết đuối nhiều chứ bơi lội có phát triển đâu :D
Từ thể thao phong trào rồi cũng phải đưa lên chuyên nghiệp mới phát triển được. Mỗi cái võ lích, 20 năm còn chưa lên chuyên nghiệp thì làm đc gì cụ êi.

IP man

Xe lăn
Theo em con đường của AV nếu sang Mẽo nhận học bổng và học tập rèn luyện dưới sự hướng dẫn chuyên nghiệp của Huấn luyện viên đội tuyển Mỹ như Schooling để lấy đà thì giải thi đấu olympic chúng ta đã có cái để mà theo dõi rồi.

Ánh Viên đã được Mẽo offer học bổng chưa cụ?

XSim

Xe container
Từ thể thao phong trào rồi cũng phải đưa lên chuyên nghiệp mới phát triển được. Mỗi cái võ lích, 20 năm còn chưa lên chuyên nghiệp thì làm đc gì cụ êi.
Tất nhiên hướng tới đỉnh cao thì cần phải chuyên nghiệp, nhưng để phát triển thể thao quần chúng thì chưa chắc đã cần mô hình chuyên nghiệp, em chém thế theo hiểu biết nông cạn của mình :D

Tony_Le

Xe container
Rõ vậy còn gì, bệnh của bọn làm thể thao, huấn luyện viên và một số vận động viên, lây lan đến thể thao phong trào, tìm mọi cách, kể cả mua để có thành tích nhưng thực chất và khả năng như mứt. Người hâm mộ ở đâu cũng mong thắng nhưng đâu phải bệnh, đúng không cụ.

Chỉnh sửa cuối:

samoclan

Xe điện
Vẫn hơn 1, 2 bạn còn gì

billyjone

Xe tăng
Cái này chỉ là một điều nhỏ trong các điều kiện cần thôi. Ngày xưa em nhớ xã phường nào chả có một sân vận động, không có rào nên tất nhiên là vào free. Chiều chiều dân vẫn ra đá đấy nhưng bóng đá VN thời 9x thì các cụ đều biết nó như thế nào.

Giờ đất chật người đông đảm bảo có đủ sân cho mọi người đá khó hơn lên trời :D Cái sân bóng ngày xưa chắc cũng chỉ đủ cho một bộ phận dân làng đá thôi, chứ ai cũng thích thì phải vài sân bóng một xã mới đủ. Như các cụ khác cũng nói, giờ chỗ nào cũng có bàn bóng bàn, sân cầu lông nhưng không phải ai cũng thích chơi. Thế nên có sân bãi cũng chỉ là 1 điều kiện cần thôi, chiếm rất nhỏ trong thành tích thi đấu đỉnh cao.

Ngày xưa ao chuông đầy, chỉ thấy chết đuối nhiều chứ bơi lội có phát triển đâu :D
còm của bác nó cũng fun nên em trả lời theo góc nhìn của em
mọi thứ đều phát triển nhờ có internet, có lẽ vậy.
em xem đi xem lại các video trên youtube của AV cứ thắc mắc mãi, không biết bao lần AV dẫn đầu trong 50m đầu tiên trong các cự ly 100-200m, nhưng sau khi quay đầu lại tụt xuống thứ 2,3. Rất kỳ lạ, Ngược lại Michael Phelps thường vượt các VDV khác ở đúng kỹ thuật đó.

Trong bài trả lời của HLV của Phelps, ông nói đã cùng Phelps xem đi xem lại hàng trăm video thi đấu và tự quay để rút kinh nghiệm.

billyjone

Xe tăng
Ánh Viên đã được Mẽo offer học bổng chưa cụ?
em vẫn thích bác vì đầu óc thực tế, bác hỏi nên em thử tìm lại đúng là 2017 có được mời thì phải
trước đó thì 2016 thớt về bơi lội trên Of cũng sôi nổi phết.
"Kình ngư" Ánh Viên được gần 20 trường Đại học Mỹ mời gọi

IP man

Xe lăn
em vẫn thích bác vì đầu óc thực tế, bác hỏi nên em thử tìm lại đúng là 2017 có được mời thì phải
trước đó thì 2016 thớt về bơi lội trên Of cũng sôi nổi phết.
"Kình ngư" Ánh Viên được gần 20 trường Đại học Mỹ mời gọi

Híc…AV bỏ lỡ cơ hội. Nhưng nếu sang Mẽo học thì thầy lại không có cơ hội giải ngân.