[Funland] buôn bán nhỏ hàng tàu không dễ như xưa

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Hàng tiêu dùng, hàng thực phẩm... Ti tỉ cái gì cũng có nhưng em không muốn nêu tên vì đó là chén cơm của người ta.
Mà Nhật , Hàn là cái đinh bọn này nó mở công ty tận Đức, Ý. Các cụ cẩn thận là mấy hàng thiết bị vệ sinh, đồ trang trí trần nhà, đèn pha lê quảng cáo Đức, Ý.. coi chừng toàn là hàng Tàu hết đó . Nó nhập từ Tàu qua Đức , Ý ... Lấy xuất xứ rồi về bán VN.
Để ý thì cụ sẽ thấy nhiều nhãn hiệu của Nhật, Hàn, Đức, Ý ..và có xuất xứ giấy tờ nhập khẩu ở các nước đó về luôn, tìm vẫn có nhà máy, công ty tại mấy nước đó luôn nhưng mà mấy hiệu này lại không có xuất hiện trong tiêu dùng ở các nước đó. Thượng thừa luôn.
Gạch Tây Ban Nha, thiết bị vệ sinh ý, trang trí nội thất ý, thiết bị gia dụng đức, 😂😂😂😂 tất cả xuất phát từ phật sơn
Thương hiệu zin chất Châu Âu nhưng không có bán tại châu âu, đích thực là nó

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Chính cái bọn này là hay lải nhải tiền nào của nấy, và bỉ bôi sự cạnh tranh bằng hạ giá. Đặc biệt là cái bọn gian thương nhập hàng tàu dán mác Nhật

Hehe, bản chất sự cạnh tranh bằng giá là bên bán phải tối ưu hóa qui trình của mình, giảm chi phí ko hiệu quả, cải tiến quá trình sx để có giá cạnh tranh có lợi cho người mua, và người bán thì thu được doanh thu lớn. Win - win
Khổ nhất là cạnh tranh bằng giá
Tôi xác định, cái gì đông, nhiều tay to làm thì thôi, nhất định không làm
Phải làm những thứ người ta khó làm và hàm lượng kỹ thuật cao, nghĩa là có chuyên môn sâu và vốn đầu tư ban đầu lớn để thử nghiệm (thất bại nhiều lắm các cụ ạ)

raisomoon

Xe tăng
Phải làm những thứ người ta khó làm và hàm lượng kỹ thuật cao, nghĩa là có chuyên môn sâu và vốn đầu tư ban đầu lớn để thử nghiệm (thất bại nhiều lắm các cụ ạ)
Tay to vốn lớn họ bào lấy doanh thu, biên lợi nhuận thấp chút vẫn ok, nhất là đông tiền hoặc lx thấp và quan trọng nhất là ổn định được dài hạn thì đúng với câu "buôn hay ko bằng dài vốn"

coquay

Xe container
Nhưng giờ hàng Tầu về toàn hàng đểu , ví dụ như cùng cái ghế này thôi , trước nhập về dùng 3-5 năm không bị gẫy hay nổ da bong nỉ tuy giá rất cao , nhưng giờ thì ai nhập khẩu dùng chưa được 1 năm

View attachment 7541722
Năm rồi bên e phải tự làm tuy không đẹp bằng hàng Tầu nhưng chất lượng tốt , yên tâm

View attachment 7541723
Cùng là 1 chiếc ghế nhưng có nhiều mức giá lắm rẻ 300t nhưng 1000t cũng có cụ buôn hàng tàu thì lạ gì đâu tiền nào của đấy thôi

Euro2CityStar

Xe lăn
.

tiền đu.ỵt có lại đòi trường vốn .
quốc gia cứ phải sao chép tối ưu giảm giá cái đã .

Lucifer5689

Xe hơi
thế mới thấy chính sách hỗ trợ của bác tập đối với chuyển phát nhanh là vô cùng

TÔN

Xe container
Đúng vậy. E rất hay mua hàng Shopee, nhiều lúc mua món hàng có máy chục k thôi mà nó cũng ship thẳng bên Tàu về. Đận trước em mua bộ chắn bùn cho con xe ghẻ của em có hơn 2 trăm mà lúc bỏ ra lắp không vừa, báo đổi hàng nó trả thẳng tiền và không thèm lấy lại hàng cơ
E cũng mấy lần mua hàng ko vừa ý nó trả lại tiền còn hàng ko thèm lấy, khổ cái là hàng đấy mình ko thích trả lại nên nó ko lấy mình cũng chả làm đếch gì với cái hàng đó

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
.

tiền đu.ỵt có lại đòi trường vốn .
quốc gia cứ phải sao chép tối ưu giảm giá cái đã .
Mỗi người 1 cách
Đấy là cách của tôi, thế thôi, tôi đi con đường riêng, vì thực sự rất sợ cạnh tranh về giá
Chém gió, cay cú nó kém sang
Tôi thấy, khởi nghiệp vấn đề vốn không phải là quá khó, khi mình đủ uy tín và có những bước đi vững chắc, tiền tự đến
Tuy nhiên tầm như anh thì không hiểu vấn đề này rồi

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Tay to vốn lớn họ bào lấy doanh thu, biên lợi nhuận thấp chút vẫn ok, nhất là đông tiền hoặc lx thấp và quan trọng nhất là ổn định được dài hạn thì đúng với câu "buôn hay ko bằng dài vốn"
Có câu hỏi, nếu 1 công ty lớn ,rất lớn làm y như cách bạn đang làm thì bạn sẽ làm gì 😂😂😂😂

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
E cũng mấy lần mua hàng ko vừa ý nó trả lại tiền còn hàng ko thèm lấy, khổ cái là hàng đấy mình ko thích trả lại nên nó ko lấy mình cũng chả làm đếch gì với cái hàng đó
Vận chuyển từ tàu về Việt Nam hàng lẻ 6tr/1 tấn, đưa hàng lẻ sang tàu sẽ khoảng 36tr,/1 tấn (hàng đủ giấy tờ và khối lượng lớn không tính)
Để lấy hàng trở lại tàu, chi phí lớn hơn giá trị món hàng mà còn lằng nhằng, bọn nó để thời gian làm việc khác

tuctuc2010

Xe điện
Vâng, ý em nói là mua hàng shopee nó cũng nhiều thành phần, nhiều loại, nhiều shop làm ăn cũng uy tín. Tuy là mình không lấy hàng đấy làm gì nhưng mà nó trả tiền như thế mình cũng đỡ công đóng gói với chuyển trả lại

TÔN

Xe container
Vận chuyển từ tàu về Việt Nam hàng lẻ 6tr/1 tấn, đưa hàng lẻ sang tàu sẽ khoảng 36tr,/1 tấn (hàng đủ giấy tờ và khối lượng lớn không tính)
Để lấy hàng trở lại tàu, chi phí lớn hơn giá trị món hàng mà còn lằng nhằng, bọn nó để thời gian làm việc khác
Thank cụ đã giải đáp cho e

ubisapro

Xe trâu
Như chỗ em, từ ngày tgdđ + đmx nó về thì cửa hàng điện máy nhỏ lẻ chết gần như hết sạch. Ko cạnh tranh nổi.
TGDĐ và ĐMX bán đâu có rẻ? Cơ bản các hàng kia bán đồ giá ngang bằng hoặc thấp hơn chút chết là phải. E ở HN đây mà cũng có cái mua TGDĐ, cũng có cái mua ngoài. Chỗ nào rẻ thì mua thôi. Kiểu như tivi, đồ điện gia dụng giờ bảo hành hãng hết, mua đâu cũng rứa miễn hàng nguyên seal, bảo hành hãng. Chả tội gì mua mấy chỗ kia. Đó là suy nghĩ của người ko nhiều xèng như e :D

XSim

Xe container
TGDĐ và ĐMX bán đâu có rẻ? Cơ bản các hàng kia bán đồ giá ngang bằng hoặc thấp hơn chút chết là phải. E ở HN đây mà cũng có cái mua TGDĐ, cũng có cái mua ngoài. Chỗ nào rẻ thì mua thôi. Kiểu như tivi, đồ điện gia dụng giờ bảo hành hãng hết, mua đâu cũng rứa miễn hàng nguyên seal, bảo hành hãng. Chả tội gì mua mấy chỗ kia. Đó là suy nghĩ của người ko nhiều xèng như e :D
Em cũng như cụ, cùng chính hãng cứ chỗ nào rẻ thì mua thôi. Điện thoại thì em rất ít khi mua TGDĐ vì toàn đắt hơn các cửa hàng khác trong khi đồ gia dụng khác thì em lại hay mua ở ĐMX vì mấy lần em cần mua thì DMX lại có giá rẻ nhất (giá sale).

haivina

Xe điện
Bác nào có link Tàu đáng tin cậy bán bộ tô vít các kiểu cạnh tốt, bền, rẻ mách em cái, em sợ mua online về hỏng vứt đi phí tiền.

hongsonphan82

Xe buýt
Vậy em không hiểu cái cụ đang thắc mắc là gì?
Vì em thấy buôn bán hàng Tàu giờ khó làm( ý cụ là bị cạnh tranh nên lãi ít??)
Vậy là cụ xác định cái làm của cụ là gì??
1. Vẫn đi buôn hàng Tàu nhưng buôn cái người ta ít buôn, khó buôn?
2. Đầu tư nghiên cứu sản xuất.??

ubisapro

Xe trâu
Em cũng như cụ, cùng chính hãng cứ chỗ nào rẻ thì mua thôi. Điện thoại thì em rất ít khi mua TGDĐ vì toàn đắt hơn các cửa hàng khác trong khi đồ gia dụng khác thì em lại hay mua ở ĐMX vì mấy lần em cần mua thì DMX lại có giá rẻ nhất (giá sale).
Giờ 4.0 rồi, cứ tra đâu rẻ thì mua. Tất nhiên chênh ít thì chỗ nào to mua. Chứ chênh cả triệu thì thôi. Miễn bảo hành hãng là ok hết.

kyriake

[Tịch thu bằng lái]
Vậy em không hiểu cái cụ đang thắc mắc là gì?
Vì em thấy buôn bán hàng Tàu giờ khó làm( ý cụ là bị cạnh tranh nên lãi ít??)
Vậy là cụ xác định cái làm của cụ là gì??
1. Vẫn đi buôn hàng Tàu nhưng buôn cái người ta ít buôn, khó buôn?
2. Đầu tư nghiên cứu sản xuất.??
Em chả thắc mắc gì
Để mọi người hiểu sâu vấn đề và tìm lối đi riêng cho bản thân, để có cách làm trước làn sóng hàng tàu trong thương mại điện tử, để làm sao người hoa không chiếm lĩnh Shopee mà người Việt Nam (trong đó có chúng ta) có phần lớn trong miếng bánh này trên chính lãnh thổ Việt Nam
Đơn giản và dễ hiểu

hongsonphan82

Xe buýt
Em chả thắc mắc gì
Để mọi người hiểu sâu vấn đề và tìm lối đi riêng cho bản thân, để có cách làm trước làn sóng hàng tàu trong thương mại điện tử, để làm sao người hoa không chiếm lĩnh Shopee mà người Việt Nam (trong đó có chúng ta) có phần lớn trong miếng bánh này trên chính lãnh thổ Việt Nam
Đơn giản và dễ hiểu
Thế là sao em chả hiểu rõ lắm!
Là cụ muốn làm sản xuất hay vẫn muốn buôn hàng Tàu?
Theo các phân tích thì nếu vẫn buôn hàng Tàu thì dù là thương mại điện tử hay truyền thống đều là sản xuất ở Tàu cả. Bản chất hàng hoá không đổi.
Nếu bây giờ thương mại điện tử thì bớt được khâu trung gian=> người tiêu dùng mua được hàng Tàu rẻ hơn , chất lượng tốt hơn.
Và do đó bọn con buôn đánh hàng Tàu như kiểu trước đây không ăn dày được như trước, không lừa người tiêu dùng trong nước , vặt lông người tiêu dùng trong nước như trước đây được nữa.
Tức là thay vì làn sóng hàng Tàu biên mậu ( lậu là nhiều)/thành làn sóng hàng Tàu thương mại điện tử thôi.
Cơ bản theo em thấy là người tiêu dùng được lợi, còn bọn con buôn lừa đảo thì hết thời.