[Funland] Bước ngoặt của cuộc đời

Yeuaibaygio

Xe container
Mới sinh con mà vẫn có cụ sẵn sàng nuôi và chu cấp tháng 10-20tr ạ, tiền dễ kiếm quá
Nhiều em gái có con rồi vẫn đẹp lắm Mợ ạ.
Công ty cũ của em có 1 bạn làm tạp vụ (nghĩa là trình độ cấp 2, cùng lắm cấp 3), nghe nói chồng nghiện đi tù, 25 tuổi mà con gái đã 6 tuổi, mà xinh xắn nhanh nhẹn, mỗi tội nói năng hành xử hơi chợ búa. Sau đó vài năm thấy em trên fb lung linh như hoa hậu quý bà, hóa ra đã lấy chồng mới là Chi cục trưởng thuế 1 huyện, cuộc đời sang trang mới, ngon lành cành đào Mợ ạ.

Langthang_Mercedes

Xe container
Làm cách đấy thì lại tốn gấp nhiều lần thời gian và tiền bạc so với việc làm cái giấy đăng ký kết hôn. Sao đường thẳng không đi lại cứ thích đi đường vòng làm gì hả cụ :((
:D
À, em trả lời câu khẳng định sai của cụ là "làm thế nào được nếu không abc", và chính xác là chả mất đồng nào cũng được luôn nhé. Bố mẹ chỉ cần điền vào các form, Phường xã họ làm các thể loại thủ tục niêm yết công khai và sau 30 ngày sẽ khai sinh cho đứa bé đủ bố mẹ thôi. Nếu có giấy xét nghiệm ADN xác định đúng cha con thì không cần thủ tục này nữa.

Chả ai thích đi đường vòng mà hoàn cảnh nó đưa đẩy đến thôi. Nếu tính về abc thì cái đám cưới tốn nhiều hơn đấy.

Thời gian chờ khai sinh thì có quái gì mà quan trọng.

fanmu12345

Xe điện
Câu chuyện buồn nhưng em thấy vẫn còn may, đấy là con còn rất nhỏ, mới 8 tháng thì tình cảm gắn bó chưa nhiều chứ nó tầm 3-4 tuổi rồi mà bị vợ cắp con đi như thế mới chí mạng.
K đại tràng nếu chưa di căn thì mổ cắt hẳn đoạn ruột đi thì có thể khỏi đấy
Cty em có ông bị K đại tràng, phát hiện sớm, điều trị phẫu thuật + hóa chất.

Ông ấy bị cách K đây 25 năm, mới về hưu tháng trước. Như vậy là sau khi điều trị sống thêm 25 năm là quá kỳ tích.

Nghe nói gia đình ông ấy giàu, chi phí điều trị đến mấy tỷ.

MuathuHN252

Xe cút kít
Tiền ko dễ kiếm nhưng zai giờ thừa quá cụ ạ. Tầm 5-10 năm nữa thì cảnh đội vợ lên đầu như TQ ko hiếm nữa đâu.
Trăm sự cũng tại mấy cụ ofun già già nhất định phải có thằng chống gậy, thế nên nhiều thằng đẻ ra kiếm chỗ "cắm gậy" hơi khó :))
Vâng ạ, xinh ngon có giá vậy đó

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Làm cách đấy thì lại tốn gấp nhiều lần thời gian và tiền bạc so với việc làm cái giấy đăng ký kết hôn. Sao đường thẳng không đi lại cứ thích đi đường vòng làm gì hả cụ :((
Cụ chắc có tuổi rồi nên ko biết chứ khai sinh giờ dễ ẹc. Cần quái j đki kết hôn. Giờ trẻ nó lấy nhau ko đki nhiều phết.

Semanon

Xe hơi
Em cũng trải qua biến cố 2 năm trước, cũng vào mùa covid. Không đến nỗi bạo bệnh như cụ chủ, nhưng cũng đắm chìm trong vị đắng mất khoảng 1 năm. Qua sự việc em cũng nhận ra tình cảm là thứ không đáng tin nhất (trừ t/c ruột thịt). Người ta chỉ tử tế khi bản thân chúng ta còn nhiều giá trị, hết giá trị rồi t/c cũng phôi phai. Nên cứ phải không ngừng gia tăng giá trị bản thân thôi các cụ ạ. Bản thân đáng giá thì t/c cũng tự nó đến thôi.

nguyen_son2508

Xe buýt
đúng đấy các cụ à. Cuộc đời có nhiều câu chuyện khó nói và buồn lắm. Ngày trước em cũng rất tham vọng và khát khao vươn lên, nhưng khi được chứng kiến nhiều mảnh đời và nhiều câu chuyện thì em cũng sống chậm chậm lại và muốn có cuộc sống ý nghĩa hơn, làm được nhiều điều ý nghĩa hơn. Trước em hay than vãn nhưng khi hiểu cuộc sống thì mình lặng lại, ít nói hơn và không bao giờ than vãn. Được sống khoẻ mạnh đã là 1 điều may mắn rồi.

Thik Phê Pha

Xe tải
Em nghĩ đứa em họ của cụ nó sống với nhau 7-8 năm nay không cần tổ chức đám cưới thì đúng hơn, trường hợp này thì cũng không ít chứ chưa chắc đã phải không làm thủ tục đăng ký kết hôn đâu!
Em thấy người dân tộc thiểu số ít học, không hiểu pháp luật mấy, sống trên núi vẫn hay lấy nhau có con mà không đăng ký kết hôn đó cụ ;))

Thik Phê Pha

Xe tải
Không giấy ĐKKH vẫn có khai sinh mục Cha trong giấy khai sinh của con nhá các Cụ Mợ

Em làm mấy lần rồi em biết mà
Chết, thế mấy bé đường ễnh bụng cứ ra phường khai bố đường làm cha của đứa trẻ thì toi à cụ?

BMW_X7

Xe điện
Sao không lấy vợ đăng ký kết hôn cho đàng hoàng để đến khi bệnh nó quắp con bỏ đi (hoặc sống cho đàng hoàng kể cả không đăng ký kết hôn), đoạn đó cụ có biết không? Nghe 1 bên tai nó cứ khập khiễng sao sao.

Đúng là cuộc sống muôn mày nhưng chuyện này em nghĩ cũng bình thường, cũng rất dễ xảy ra, chả cần bạo bệnh, chỉ cần cãi nhau cũng có thể xảy ra ngay và luôn.
nếu kết hôm giờ nó được nửa cái nhà, mà nó vẫn bỏ đi, cụ chủ còn khổ hơn

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Em cũng trải qua biến cố 2 năm trước, cũng vào mùa covid. Không đến nỗi bạo bệnh như cụ chủ, nhưng cũng đắm chìm trong vị đắng mất khoảng 1 năm. Qua sự việc em cũng nhận ra tình cảm là thứ không đáng tin nhất (trừ t/c ruột thịt). Người ta chỉ tử tế khi bản thân chúng ta còn nhiều giá trị, hết giá trị rồi t/c cũng phôi phai. Nên cứ phải không ngừng gia tăng giá trị bản thân thôi các cụ ạ. Bản thân đáng giá thì t/c cũng tự nó đến thôi.
Cuộc sống hôn nhân gia đình nó có 2 yếu tố cầu thành là tình và tiền rồi mà cụ. Nếu tình ít, thì tiền phải nhiều và ngược lại. Nếu không có được cả 2 điều này thì khó có thể duy trì hạnh phúc được ~o)

Thik Phê Pha

Xe tải
Tiền ko dễ kiếm nhưng zai giờ thừa quá cụ ạ. Tầm 5-10 năm nữa thì cảnh đội vợ lên đầu như TQ ko hiếm nữa đâu.
Trăm sự cũng tại mấy cụ ofun già già nhất định phải có thằng chống gậy, thế nên nhiều thằng đẻ ra kiếm chỗ "cắm gậy" hơi khó :))
Em sợ là cụ sai, đội bạn em giờ đứa nào không có con gái là xuống mâm dưới ngồi :D

Hiểu Thương

[Tịch thu bằng lái]
thế nên h nhiều cặp đôi kết hôn nhưng tài chính tách đôi ! khoản chung đóng góp

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Khi còn khỏe, người ta không bao giờ nghĩ tới lúc bệnh tật bản thân sẽ ra sao.

Niceday2022

[Tịch thu bằng lái]
Em sợ là cụ sai, đội bạn em giờ đứa nào không có con gái là xuống mâm dưới ngồi :D
Cụ đc ngồi mâm trên nhưng con trai cụ ngồi mâm dưới đấy.

Nhiều cảnh bên Tàu thấy chú zai quì giữa phố để gái nó vả đôm đốp vào mặt chỉ vì ko mua đc cái túi cho nó mà sợ quá. Những cảnh này bắt đầu xảy ra ở VN rồi, rất nhiều chú zai trẻ quỳ lạy ny giữa phố vì sợ bị bỏ.

Khi ở cửa dưới và vào thế phải cần người ta thì chuyện j cũng có thể xảy ra đc.

Giá trị đàn ông tụt giảm nghiêm trọng. Hồi trc hay nói zai đui què sứt mẻ j cũng lấy đc vợ nhưng bây giờ zai ko nhà, ko xe thì xác định quay tay hoặc lên trần duy hưng chơi thôi. Khó kiếm người yêu, vợ phết.

Mà càng ngày sẽ càng khó hơn.

Các cậu zai lớn lên nếu ko giỏi xuất sắc hoặc nhà có đkien thì xác định khổ. Mà thành phần làng nhàng này lại đông, chiếm đến 70-80%. Lúc đó chúng nó lại hận bố mẹ nghèo ko điều kiện, quay về hành bố mẹ ra bã.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Dear các cụ, hnay e chuyển sang nhà thuê để gần về trường học của 2 cu nhóc đi lại cho tiện hơn. Trong lúc gặp chủ nhà để bàn giao nhà và ký hợp đồng, e gặp một tình huống mà giờ còn khiến mình suy ngẫm. E cũng sorry cụ chủ trước vì ko có ý nói chuyện riêng của cụ lên đây mà đơn giản chỉ là vài lời e muốn chia sẻ, động viên và thấu hiểu hoàn cảnh của cụ.

Câu chuyện thì dài, nhưng ngắn gọn lại có mấy ý chính như sau và xảy ra hồi đầu năm nay đến giờ:
- Cụ chủ nhà còn trẻ cuối 8x, trước đây có làm sale cho một Head của một hãng oto.
- Sau một thời gian làm thì cũng có tích lũy 2 vc mua được một căn chung cư và hiện còn nợ bank khoảng 400tr.
- Vừa mua nhà về ở được một thời gian, cụ chủ bị bạo bệnh (K đại tràng giai đoạn 2 sang 3).
- Ngay sau khi biết tin vậy, vợ và con nhỏ (8 tháng) đã bỏ ra ngoài và xác định không quay lại vì cũng chưa đăng ký kết hôn nên giờ coi như bỏ không cần ly hôn.
- Chữa trị cũng mất thời gian và kinh phí lớn nên làm hao hụt tiền tài nhiều.
- Sức khỏe không đảm bảo nên Head cũng cho nghỉ việc và giờ hiện đang thất nghiệp.
- Mổ xong về nhà được vài hôm phải tự bò để nấu cơm, chăm sóc bản thân vì nhà cũng neo người, ông già mất hồi còn nhỏ, bà già thì cũng gần 80 vì là con út.

Cụ chủ có nói với e rằng "cuộc đời e coi như mất 3 thứ một lúc là sức khỏe, tiền tài công việc và gia đình, nhưng điều làm e đau đớn nhất là mất gia đình", "nhiều khi lúc nằm chữa trị một mình trong phòng nghĩ quẩn, nhưng ông trời đúng là không cho e chết, e sẽ làm lại được, hiện giờ e có hơi yếu nhưng rồi e sẽ làm được", "e cho thuê căn nhà này để lấy chi phí và vay mượn thêm chút tính mua tạm con xe để chạy công việc dần lại", "e hiện đã khá lên rồi, giờ còn cười được với anh như thế này là a biết rồi"...

Thực sự, chuyện thì có hơi buồn, nhưng đoạn cuối có vẻ khá tích cực ở ý chí của cụ chủ nhà. Mỗi người một hoàn cảnh, vẫn biết cuộc sống là vô thường và biến cố đến với bất cứ ai nhưng khi lâm vào thì mới ngộ ra được. Qua đây e cũng chỉ muốn nói rằng nhiều cụ đang ở tâm thế cũng ko vui vẻ như làm công việc đều đều dù có thu nhập cao, hoặc lâm vào hoàn cảnh kinh tế khó khăn, hoặc có bệnh tật gì đó...thì dù thế nào trong xã hội vẫn luôn có những người còn muôn vàn khó khăn và luôn ước ao những thứ mình đang có. Do vậy, nhiều khi nhìn lên thì cũng cần nhìn xuống, sống để mình cảm nhận được ý nghĩa những thời khắc của cuộc sống, sự quý giá của sức khỏe, tình cảm gia đình, ham mê lao động...

Một lần nữa chúc cụ chủ chân cứng đá mềm, sức khỏe ngày một tốt lên, sớm tìm được niềm hạnh phúc của mình và coi những người và việc đã qua chỉ là một khúc cua trong đời. Dù cụ chủ có đọc được những dòng này hay không!
K đại tràng, ko phải là bệnh quá nguy hiểm. Nếu chưa di căn, điều trị tích cực, thì không cần lo lắng quá mức, vẫn sống làm việc được đến già thêm vài chục năm là bình thường.
Nhiều căn bệnh khác nan giải hơn, tốn kém hơn, làm tụt sk nhanh hơn, ... vẫn phải cười vui vẻ sống tiếp.