[Funland] Bùi Quốc Bảo chốt hạ khán giả không nuôi nghệ sĩ, gây xôn xao

Trạng thái
Thớt đang đóng

victory_1980

Xe điện
Cụ đừng nhét chữ vào mồm người khác nữa.
Cá nhân em rất ghét đám nghệ sĩ và show biz này, nhưng phải khẳng định a đạo diễn này nói đúng.
Biểu diễn và được trả công, làm gì có ai nuôi ai ở đây?
Cũng giống bây giờ bảo mọi người dân đang nuôi nông dân, vì mua lúa gạo, rau của nông dân trồng ra.
Nếu tư duy vậy, thì tất cả chúng ta đang nuôi lẫn nhau, chẳng ai là độc lập cả.

Liệp

Xe đạp
Lão Quốc Bảo lại lần nữa dạy dột...

Tự nhiên chui đầu vô cái đám bùng nhùng nầy.

Bài học năm xưa , cũng vì kệnh khạng lên tiếng bênh vực Bảo Chấn trong vụ đạo nhạc mà bị cộng đồng mạng quất cho một trận tả tơi lòi ra anh cũng đạo nhạc nốt ka ka ka- nếu nhớ không lầm thì anh cũng ăn một cái cảnh cáo chi chi đó.

Bao nhiêu năm trôi qua rôi- tưởng đã học thuộc bài , ai dè lại trồi lên chơi một phát hơi bị ngu.

Có nhiều vấn đề, sự việc đúng sai chỉ là do góc nhìn - Anh thẳng toẹt thế chẳng khác nào đổ mật dụ ruồi ha ha.

Bà Hằng nói riêng và cộng đồng mạng nói chung mà nhắm vô anh thì xem như kiếm hốc mà chui nhá... vì " sự nghiệp " của anh thì lung linh , ly kỳ và khẳm mùi chẳng kém cạnh gì ai trong cái giới đèn màu ha ha ha.
Bác đang nhầm nhạc sĩ Quốc Bảo và ông đạo diễn Quốc Bảo đang bú fame nêu trên.

hoachithanh

Đi bộ
Website
jobalertshop.com
KHÁN GIẢ CÓ NUÔI NGHỆ SỸ KHÔNG? (sưu tầm trên mạng, thấy đây có bàn luận thì đem về - không phải quan điểm cá nhân)
Hướng dẫn sử dụng trước khi đọc : Bài viết thể hiện tính nết, con người thật của tác giả nên có thể chứa đựng vài từ ngữ nhạy cảm. Thanh niên nghiêm túc, người có chứng dị ứng với các bộ phận cơ thể và mẹ đang cho con bú thì nên bỏ qua.
Tôi, hiện không còn hoạt động showbiz nhưng đã hơn 10 năm tồn tại trong showbiz với vai trò producer và manager, góp phần tạo nên thành công cho vài nghệ sỹ do đó quan điểm của tôi luôn hướng về bảo vệ nghệ sỹ. Là người đứng giữa vòng quay của nghệ sỹ, khán giả, bầu show, khách hàng nên với câu hỏi "khán giả có nuôi nghệ sỹ hay không?" thì câu trả lời ngay lập tức và không do dự :"Tuyệt đối CÓ!".
Có bạn nêu quan điểm đây là quan hệ "cộng sinh" chứ không ai nuôi ai giữa xã hội cả! Nhưng bạn lầm, "cộng sinh" là nương vào nhau mà tồn tại và phát triển, thiếu 1 trong 2 sẽ không thể. Nói 1 cách hơi thô nhưng thật là cho dù cả showbiz VN giải tán hết, thì mọi người vẫn sống vui, sống khỏe bằng cách xem phim nước ngoài, nghe nhạc nước ngoài. Các bạn làm ra sản phẩm lại còn chả hô hào fan cày view chết bỏ, đi diễn 1 hôm nhằm ngày vắng khán giả, không ai vỗ tay thì chả rấm rức sau cánh gà. Rồi thì các brand book quảng cáo nghệ sỹ không dựa vào số lượng khán giả theo dõi chứ dựa vào cái loz gì?
Bạn mạnh mồm nói "khán giả không nuôi nghệ sỹ!" vì bởi đang ở VN, ở môi trường mà khán giả khá dễ tính, mau quên và vị tha như truyền thống dân tộc vậy. Bạn liếc nhẹ sang showbiz HQ hay TQ xem? Chưa đợi bạn chỉ trích khán giả, chỉ cần bạn thở ra cái điều mà khán giả k thích thôi là coi như bạn đi tong sự nghiệp, bất chấp mọi nỗ lực trong năm dài tháng rộng. Lúc đấy lại chả quỳ lạy xin xỏ khán giả tha lỗi, thiếu điều hơn lạy tổ tiên luôn.
Không riêng nghệ sỹ, bất kì thương hiệu nào cũng cần khách hàng nuôi. Với nghệ sỹ thì bản thân nghệ sỹ là thương hiệu, khán giả chính là khách hàng trực tiếp, và đương nhiên khách hàng có this, có that. Bạn đã chấp nhận sống dựa trên sự ủng hộ thì cũng phải chấp nhận sự chỉ trích. Tôi chắc chắn không 1 thương hiệu nào trên thế giới mà không gặp bất kỳ sự chỉ trích nào từ 1 bộ phận khách hàng nào đó, nghệ sỹ cũng thế thôi. Tôi không phủ nhận giá trị tinh thần mà nghệ sỹ đem lại cho khán giả, nhưng đó không phải là "cộng sinh". Giữa thời đại internet ngập tràn và Youtube hoàn toàn miễn phí thì việc lựa chọn sản phẩm giải trí của khán giả là vô tận. Bạn có thể kiếm được tiền từ vai trò nghệ sỹ thì ngoài nỗ lực của bản thân ,bạn cũng nên nhìn nhận yếu tố may mắn không thể tách rời và cảm thấy biết ơn khán giả.
Không biết bạn phát ngôn mạnh mồm kia có còn nhớ câu chuyện của 1,2 diễn viên gạo cội lúc đỉnh cao sự nghiệp thì ăn chơi trác táng, cờ bạc rượu chè, về già thất bại, đau ốm thì lên mạng xin tiền quyên góp khán giả. Bạn cảm thấy thế nào? Chứ tôi thấy nhục nhã giùm. Nghề nghệ sỹ nó bạc bẽo lắm, khi đang đỉnh cao thì đắt show, ai cũng săn đón, đến khi hết thời post cái clip lẹt đẹt vài view thì lúc đấy biết khán giả có nuôi hay không. Bạn ca sỹ nào ủng hộ quan điểm "khán giả không nuôi nghệ sỹ" thì khi lên sân khấu hô hào "Các bạn khán giả cho mình thấy những cánh tay đi ạ...." thì các bạn đừng ngần ngại dang tay tát chết mịe đứa xạolol.
Quan điểm của tôi thì nghệ sỹ đóng góp giá trị rất to lớn vào đời sống tinh thần, đây là điều không thể phủ nhận. Và cũng khẳng định cmn luôn là khán giả nuôi nghệ sỹ. Riêng anh đạo diễn phát ngôn mạnh mồm thì tôi chỉ nhắn rằng, nếu anh làm phim mà không có khán giả thì anh ăn loz, khán giả mà không có phim anh thì bố mày xem Hô Li Út, vẫn đồng giá vé!
Tóm lại, không có chuyện khán giả không nuôi nghệ sỹ, chỉ có nghệ sỹ chưa đủ điều kiện để được khán giả nuôi nên phải lay lắt kiếm sống bằng nghề khác. Nghệ sỹ vốn trước giờ đã mang tiếng "xướng ca vô loài", xin đừng để mang thêm tiếng "VÔ ƠN".

Tomvichanakem

Xe tải
Cũng giống bây giờ bảo mọi người dân đang nuôi nông dân, vì mua lúa gạo, rau của nông dân trồng ra.
Ví dụ quá sai. Vì chúng ta cần ăn, người nông dân thì cần bán nông sản . Ok 50 - 50
Bây giờ ở trường hợp này, không nghe chị A hát thì tôi nghe chị B, không nghe chị B thì tôi nghe chị C , mà không nghe chị nào hết thì tôi cũng éo sao. Trong khi chị A, chi B , chị C mà không có nhiều khán giả nghe thì lấy đâu tiền vé, lấy đâu nhãn hàng quảng cáo ? Khéo phải làm thêm nghề nằm ngoài giờ ? Nên rõ ràng các chị A,B,C cần khán giả hơn là khán giả cần các chị ý. Nên nói khán giả nuôi nghê sỹ không có gì là quá cả

LoveMy

Xe tải
Chua ngoa như thím Đàm cũng ko dám bật Ms Hằng này nhể :)) đúng là mạnh vì gạo bạo vì tiền, áp đảo quần hùng

Liệp

Xe đạp
Cụ nói đúng.
Nhưng vấn đề ở đây...
Tôi mặc định nhé.. Nghệ sỹ nào cũng có thời mới vào nghề khốn khó, không ai biết đến... Rồi nổi tiếng... Rồi về cái máng lợn (ăn mày quá khứ)
Thì theo cụ là:
+ Do năng lực nghề nghiệp của Ns
+ Do khán giả không quan tâm nữa
2 lý do trên thì lý do nào chính???

poiuy

Xe ba gác
Các nghề khác có tổ nghề không cụ ?
Nghề Bác sỹ, Kỹ sư, Giáo viên...có tổ nghề không nhỉ !? :D
Cứ nghề nào mà yếu tố thành công dựa trên cảm tính thì đều có tổ nghề, tức yếu tố tâm linh.

Lavender168

Xe buýt
Thật đáng quan ngại khi một đạo diễn sân khấu, nghề này học văn là chủ yếu mà phát biểu câu thể hiện con người kg có tý cốt cách dạy dỗ căn bản và thậm chí là sự chiêm nghiệm từng trải của bản thân.
Đúng là anh phải có tác phẩm hay mới có người xem, người cho anh tiền để sinh sống,ấy thế nhưng chẳng may anh làm ra tác phẩm hay nhưng người đời vẫn kg thích, kg quan tâm, chưa nhìn thấy ngọc trong cát thì anh có buồn kg ? có cảm thấy thất nghiệp thất bại kg ?
Vấn đề ở đây là ngoài việc phải làm mới có ăn( làm gì có chuyện nuôi kg ?), và đạo đức xã hội, văn hoá biết ơn, anh là đạo diễn, viết phim viết truyện, phản ánh phần nào văn hoá sống của dân tộc mà lại phát biểu hết sức ngu xuẩn nông cạn hời hời hợt.
Đến việc để nấu một bữa ăn ngon người ta chưa chắc cần sơn hào hải vị hay đồ đắt tiền lạ lẫm, hay một căn bếp sang xịn đầy đủ dụng cụ ... cái cần chính là " người thưởng thức ", kg có người này cho dù có nấu lên đồ cung đình họ chê vẫn chê.
Có người thưởng thức thì râu tôm nấu với ruột bầu, chồng chan vợ húp gật gù khen ngon.... Cảm ơn ck đã đến bên vợ chẳng hạn. Nhỡ gặp phải thằng dở hơi cám hấp nấu ngon nó cũng bảo kg ngon, nhìn mặt mình ghét rồi thì phiền lắm
Thời trc trong rất nhiều câu truyện kg thiếu gì các câu chuyện nói về các ông hoạ sĩ, nhà văn sống cả đời trong nghèo khổ, chết cũng trong cảnh nghèo khổ bệnh tật, có đc ai công nhận đâu ? chết đi rồi các tác phẩm của họ mới đc công nhận và bán với số tiền khổng lồ thậm chí thuộc về ts quốc gia, trong khi tác giả của nó chết đói chết khát, bị khinh bỉ ruồng rẫy cô đơn vì nghèo.
Họ có tài giỏi kg ? quá tàiý, nhưng vì kg may khi họ sống kg có ai hiểuđc họ,nhìn ra họ,đánh giá đúng tài năng giới thiệu và nâng đỡ họ.
Vậy có nên biết ơn những người đã nuôi sống mình bằng nghệ thuật kg ? thôi tự các bác suy nghĩ.
Con người nếu bỏ đi các văn hoá biết ơn thì rồi lúc nào chính mình cũng sẽ lụi tàn.
Bạn giỏi bạn đi xin việc ai đó giúp bạn nhưng sau này lại nghĩ vì mình giỏi nên đương nhiên phải vậy, mà kg nghĩ rằng ai đó đã giúp mình một cơ hội mới có thể phát huy đc bản thân, nếu kg có ý nghĩ đó, dương dương tự đắc rồi cũng nhận hậu quả thôi.
Tôi xem trong nhóm có rất nhiều các cô dâu kể tốt về mc, tôi lại nghĩ bà mc ck thật may mắn vì có đc cô con dâu trẻ tuổi mà hiểu biết.
Ơ kìa !! không phải cứ bạn tốt là có người hiểu bạn, hiểu đc giá trị của bạn đâu nhé, nếu cuộc đời bạn tốt mà đc những người xung quanh hiểu, tôn trọng nhìn nhận, tôi cho người đó là người có số may mắn và phước phận tốt.
Hiện tại câu nói của đạo diễn này vẫn còn đc tranh cãi thì ít ra vẫn còn một nhóm người nào đó trong xã hội còn rơi rớt lại với giáo dục kiểu cũ, còn khi kg còn tranh cãi mà mặc định đúng là sự mua bán kg cần biết ơn thì cũng có nghĩa chả còn thứ gì là đẹp đẽ văn hoá nghệ thuật gì đó đâu. Bởi theo như tôi biết người làm nghệ thuật họ cần sự đam mê thực sự, nhiều khi bất chấp khó khăn hay cơ hội tốt để làm, chứ đâu phải vì tiền ??? Họ yêu NT và họ muốn đc làm, đc sống với nó, và đc công nhận khen tặng, chứ chưa nói đến tiền đến nuôi. Nên ông đạo diễn nào nói câu đó thấy thật thiếu hiểu biết, thấp kém. Nói chung đến tầm tuổi này mà suy nghĩ vậy thì kg nên làm NT, vì gì có Nghệ gì đó ở trong ông, có chăng chỉ có nghề viết và thủ thuật.
Còn tôi, có rất nhiều thứ thấy nên cảm ơn ... ngay cả việc có một người bạn tri kỷ cũng cảm thấy cảm ơn đời lắm rồi. cảm ơn mày đã đến bên tao, cảm ơn vì có người đã hiểu dc mình, vậy thôi, còn hơn kg có.
Nghệ sĩ sống nhờ tiền, sự yêu mến của khán giả, chẳng may thất cơ lỡ vận già yếu bệnh tật lại loa trên mạng kêu gọi ủng hộ,ấy mà giờ kêu kg ai mang ơn ai, Khg cần khán giả thì kéo nhau về nơi hoang vắng mà diễn.
Sao phải xông về nơi phồn hoa đô hội ?

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Các nghề khác có tổ nghề không cụ ?
Nghề Bác sỹ, Kỹ sư, Giáo viên...có tổ nghề không nhỉ !? :D
Trong Nam, nghề nào cũng có tổ nghề. Ngày ấy thắp hương rồi nhậu cụ ạ. Phong tục khắp nơi nhiều và đa dạng, đơn giản là ngày để mà nhớ rồi ăn nhậu tán phét, thế thôi, kể cả các đạo cũng có ý nghĩa sâu xa là như vậy. Có câu gì đại ý như: đạo nổi tiếng là nhờ đệ tử, em quên cụ ló mất òi hehe.

Lavender168

Xe buýt
Trong Nam, nghề nào cũng có tổ nghề. Ngày ấy thắp hương rồi nhậu cụ ạ. Phong tục khắp nơi nhiều và đa dạng, đơn giản là ngày để mà nhớ rồi ăn nhậu tán phét, thế thôi, kể cả các đạo cũng có ý nghĩa sâu xa là như vậy. Có câu gì đại ý như: đạo nổi tiếng là nhờ đệ tử, em quên cụ ló mất òi hehe.
Thần thiêng nhờ bộ hạ

NGC

Xe tăng
Bác đang nhầm nhạc sĩ Quốc Bảo và ông đạo diễn Quốc Bảo đang bú fame nêu trên.
Ô, thật thế hả cụ, có tới hai ông Quốc Bảo ?.
Thế thì em tự gạch và xin lỗi cả hai ông vậy.

TNLak

Xe điện

HuyArt

Xe lăn
Chua ngoa như thím Đàm cũng ko dám bật Ms Hằng này nhể :)) đúng là mạnh vì gạo bạo vì tiền, áp đảo quần hùng
Tùy trường hợp, tiền ko giải quyết được gì. Vụ này là lẽ phải đấu gian tà, có tật thì phải câm mồm không người ta tuốt cho tận xương
Vì như bà Ma Sơ Vui Vẻ, sống ở bãi rác, nghèo, mà chửi bọn kia ko đứa nào dám bật lại 1 câu

HuyArt

Xe lăn
Quốc Bảo đạo nhạc, từ dạo ấy tịt hết khẩu hình rồi

van000

Xe hơi
Nó cũng giống câu: khách hàng là Thượng đế thôi. Nghe mát lòng mát dạ đấy nhưng Thượng đế mà vớ vẩn là lên phường chứ cũng đừng mong được đối xử như Đấng Toàn năng.
Quan hệ giữa nghệ sỹ và khán giả là quan hệ sòng phẳng, có đi có lại. Ai cần ai hơn thì tùy vào dân trí, tùy vào kinh tế, điều kiện xã hội phát triển đến đâu.
Ví dụ: xã hội kém phát triển, nhà nghèo, chạy ăn ba bữa, chỉ mong được tồn tại qua ngày thôi thì quan tâm gì thơ ca nhạc họa. Giá trị của nghệ sỹ với bộ phận khán giả này là có cũng được, không có chả sao.
Ngược lại, khi cơm áo gạo tiền đã no đủ, muốn thỏa mãn về tinh thần, về cảm xúc...thì người ta sẽ hướng đến chính những gì mà giới nghệ sỹ đang tạo ra.
Nghệ sỹ nên cảm ơn khán giả vì sự tồn tại của nghệ sỹ phụ thuộc vào trình độ, tư duy và nhu cầu của khán giả. Ngược lại, khán giả nên cảm ơn nghệ sỹ vì mang đến cho họ những giá trị mà hầu như vật chất ko thể thỏa mãn được.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Nhân thớt vui em hỏi các cụ 1 câu: Các cụ nuôi phò hay lỗ nuôi phò?

poiuy

Xe ba gác
Nhạc sĩ Quốc Bảo tên thật cũng la Bùi Quốc Bảo. Vậy ở đây là 2 hay là 1 người nhỉ? Chắc là 2 người vì nhạc sĩ với đạo diễn.

NGC

Xe tăng
Nhạc sĩ Quốc Bảo tên thật cũng la Bùi Quốc Bảo. Vậy ở đây là 2 hay là 1 người nhỉ? Chắc là 2 người vì nhạc sĩ với đạo diễn.
Thì mình cứ nghĩ là 2 người đi cụ cho đời nó nhẹ nhàng :)

fanmu12345

Xe điện
Thật đáng quan ngại khi một đạo diễn sân khấu, nghề này học văn là chủ yếu mà phát biểu câu thể hiện con người kg có tý cốt cách dạy dỗ căn bản và thậm chí là sự chiêm nghiệm từng trải của bản thân.
Đúng là anh phải có tác phẩm hay mới có người xem, người cho anh tiền để sinh sống,ấy thế nhưng chẳng may anh làm ra tác phẩm hay nhưng người đời vẫn kg thích, kg quan tâm, chưa nhìn thấy ngọc trong cát thì anh có buồn kg ? có cảm thấy thất nghiệp thất bại kg ?
Vấn đề ở đây là ngoài việc phải làm mới có ăn( làm gì có chuyện nuôi kg ?), và đạo đức xã hội, văn hoá biết ơn, anh là đạo diễn, viết phim viết truyện, phản ánh phần nào văn hoá sống của dân tộc mà lại phát biểu hết sức ngu xuẩn nông cạn hời hời hợt.
Đến việc để nấu một bữa ăn ngon người ta chưa chắc cần sơn hào hải vị hay đồ đắt tiền lạ lẫm, hay một căn bếp sang xịn đầy đủ dụng cụ ... cái cần chính là " người thưởng thức ", kg có người này cho dù có nấu lên đồ cung đình họ chê vẫn chê.
Có người thưởng thức thì râu tôm nấu với ruột bầu, chồng chan vợ húp gật gù khen ngon.... Cảm ơn ck đã đến bên vợ chẳng hạn. Nhỡ gặp phải thằng dở hơi cám hấp nấu ngon nó cũng bảo kg ngon, nhìn mặt mình ghét rồi thì phiền lắm
Thời trc trong rất nhiều câu truyện kg thiếu gì các câu chuyện nói về các ông hoạ sĩ, nhà văn sống cả đời trong nghèo khổ, chết cũng trong cảnh nghèo khổ bệnh tật, có đc ai công nhận đâu ? chết đi rồi các tác phẩm của họ mới đc công nhận và bán với số tiền khổng lồ thậm chí thuộc về ts quốc gia, trong khi tác giả của nó chết đói chết khát, bị khinh bỉ ruồng rẫy cô đơn vì nghèo.
Họ có tài giỏi kg ? quá tàiý, nhưng vì kg may khi họ sống kg có ai hiểuđc họ,nhìn ra họ,đánh giá đúng tài năng giới thiệu và nâng đỡ họ.
Vậy có nên biết ơn những người đã nuôi sống mình bằng nghệ thuật kg ? thôi tự các bác suy nghĩ.
Con người nếu bỏ đi các văn hoá biết ơn thì rồi lúc nào chính mình cũng sẽ lụi tàn.
Bạn giỏi bạn đi xin việc ai đó giúp bạn nhưng sau này lại nghĩ vì mình giỏi nên đương nhiên phải vậy, mà kg nghĩ rằng ai đó đã giúp mình một cơ hội mới có thể phát huy đc bản thân, nếu kg có ý nghĩ đó, dương dương tự đắc rồi cũng nhận hậu quả thôi.
Tôi xem trong nhóm có rất nhiều các cô dâu kể tốt về mc, tôi lại nghĩ bà mc ck thật may mắn vì có đc cô con dâu trẻ tuổi mà hiểu biết.
Ơ kìa !! không phải cứ bạn tốt là có người hiểu bạn, hiểu đc giá trị của bạn đâu nhé, nếu cuộc đời bạn tốt mà đc những người xung quanh hiểu, tôn trọng nhìn nhận, tôi cho người đó là người có số may mắn và phước phận tốt.
Hiện tại câu nói của đạo diễn này vẫn còn đc tranh cãi thì ít ra vẫn còn một nhóm người nào đó trong xã hội còn rơi rớt lại với giáo dục kiểu cũ, còn khi kg còn tranh cãi mà mặc định đúng là sự mua bán kg cần biết ơn thì cũng có nghĩa chả còn thứ gì là đẹp đẽ văn hoá nghệ thuật gì đó đâu. Bởi theo như tôi biết người làm nghệ thuật họ cần sự đam mê thực sự, nhiều khi bất chấp khó khăn hay cơ hội tốt để làm, chứ đâu phải vì tiền ??? Họ yêu NT và họ muốn đc làm, đc sống với nó, và đc công nhận khen tặng, chứ chưa nói đến tiền đến nuôi. Nên ông đạo diễn nào nói câu đó thấy thật thiếu hiểu biết, thấp kém. Nói chung đến tầm tuổi này mà suy nghĩ vậy thì kg nên làm NT, vì gì có Nghệ gì đó ở trong ông, có chăng chỉ có nghề viết và thủ thuật.
Còn tôi, có rất nhiều thứ thấy nên cảm ơn ... ngay cả việc có một người bạn tri kỷ cũng cảm thấy cảm ơn đời lắm rồi. cảm ơn mày đã đến bên tao, cảm ơn vì có người đã hiểu dc mình, vậy thôi, còn hơn kg có.
Nghệ sĩ sống nhờ tiền, sự yêu mến của khán giả, chẳng may thất cơ lỡ vận già yếu bệnh tật lại loa trên mạng kêu gọi ủng hộ,ấy mà giờ kêu kg ai mang ơn ai, Khg cần khán giả thì kéo nhau về nơi hoang vắng mà diễn.
Sao phải xông về nơi phồn hoa đô hội ?
Thu Trang và Tiến Luật đã đính chính rằng họ không tuyên bố không có ý : khán khả không nuôi nghệ sĩ.

Thôi thì dân Việt hãy để những nghệ sĩ nào có ý tưởng "khán giả không nuôi nghệ sĩ" cứ sáng tác theo ý họ, rồi họ xuất khẩu sang các nước khác như Nhật, Mỹ, Hàn để kiếm xèng =))=))=)).Ưu tiên trước cho các tác phẩm của đạo diễn Bùi Quốc Bảo được xuất khẩu

Cá nhân em nhận định, nghệ sĩ không có khán giả thì đói. Bằng chứng là rất nhiều ca sĩ, diễn viên hải ngoại phải tìm đường về nước kiếm ăn, vì thị trường hải ngoại ngày càng thu hẹp.

Trạng thái
Thớt đang đóng