[Funland] Bùi Quốc Bảo chốt hạ khán giả không nuôi nghệ sĩ, gây xôn xao

Trạng thái
Thớt đang đóng

cairong_2011

Xe container
Em nghĩ, trong XH đó là 1 nghề như bao nghề nghiệp khác (tuy có tính đặc thù). Họ phải làm việc để tồn tại. Khán giả là động lực quan trọng để họ tiếp tục theo đuổi và phấn đấu cho ra đời các tác phẩm có chất lượng. Cứ tranh luận ai nuôi ai có mà chạy vòng quanh. Trong cuộc sống tất cả các thành viên đều cần đến nhau.

damhai

Xe buýt
Tiếp theo sẽ là "ai nuôi cầu thủ bóng đá" nhé. Tôi đăng ký K+ có đóng tiền, vậy là đang "nuôi" Messi, Ronaldo rồi.

hưvô

Xe lăn
Về cơ bản thì các nghệ sĩ cũng không khá giả gì mấy, chỉ có 1 số ít gọi là có cơ ngơi-gia tài riêng, và cũng có thời thôi. Ai tận dụng được thời đỉnh cao thì ngon, không thì cũng chật vật, với lại mang danh nghệ sĩ cũng 5-7 đường, ko phải ai cũng như ai.

Forza Azzurri

Xe điện
Em chấm hóng các cụ bàn luận, chứ mấy hôm nay nghệ sĩ và nhân dân cứ gọi là chan chát :-?

Tép Suối

Xe tải
Mua bán sòng phẳng mà nuôi nấng gì ở đây?

Thế cái bà vợ ông chủ lò vôi có tự nhận bản thân được "thiên hạ nuôi" ko?
Nhẽ cái Đại Nam của bà ấy lợi nhuận tự bà ấyđẻ ra phỏng?

STElectrics

Xe lăn
Em hỏi ngược lại các cụ: Cá Tráp Mandalord piano các cụ bảo nghệ sĩ không sống bằng khán giả thì

1. thu nhập của nghệ sĩ từ đâu ra?

2. Nghệ sĩ biểu diễn cho ai?
Mợ Kỳ Duyên giả lời rồi. Nếu nghệ sĩ không làm gì mà vẫn tiêu tiền của khán giả thì mới gọi là nuôi. Còn họ phải đổ mồ hôi công sức ra kiếm tiền thì quan hệ nghệ sĩ - khán giả là có đi có lại, chả ai nuôi ai cả.

Sad_man

Xe tải
Các cô bán thịt, bán gạo...đầu ngõ nhà em lâu nay đang nuôi em à, hay là em đang nuôi các cô ấy?

Anita Emi

Xe điện
Tranh cãi xảy ra là do một số nhân dân dốt tiếng Việt.

Nuôi thường được dùng với nghĩa là cung cấp thường xuyên thực phẩm, tiện nghi sống cho ai đó một cách miễn phí. Còn nếu có qua có lại thì gọi là mua bán, đổi chác chứ không ai gọi là nuôi.

Ông chủ có nuôi nhân viên không? Bà bán gạo ở chợ có nuôi ta không? Ta có nuôi người giúp việc không?

Đấy là lao động và trả công cho lao động, hoặc là giao sản phẩm và nhận tiền, nuôi cái giề?

Ngay cả nói là "nuôi bồ" cũng sai. Đấy là dùng tiền đổi chác lấy tình cảm và tình dục. Trừ phi đưa tiền cho bồ mà không làm gì thì mới là nuôi :))

Khổ cái là số nhân dân như đã nói ở trên, dốt nhưng lại thích được cao cả, thích vênh vang, nên cứ đòi nuôi người khác.

nostaIgia23

Xe hơi
Tranh cãi xảy ra là do một số nhân dân dốt tiếng Việt.

Nuôi thường được dùng với nghĩa là cung cấp thường xuyên thực phẩm, tiện nghi sống cho ai đó một cách miễn phí. Còn nếu có qua có lại thì gọi là mua bán, đổi chác chứ không ai gọi là nuôi.

Ông chủ có nuôi nhân viên không? Bà bán gạo ở chợ có nuôi ta không? Ta có nuôi người giúp việc không?

Đấy là lao động và trả công cho lao động, hoặc là giao sản phẩm và nhận tiền, nuôi cái giề?

Ngay cả nói là "nuôi bồ" cũng sai. Đấy là dùng tiền đổi chác lấy tình cảm và tình dục. Trừ phi đưa tiền cho bồ mà không làm gì thì mới là nuôi :))

Khổ cái là số nhân dân như đã nói ở trên, dốt nhưng lại thích được cao cả, thích vênh vang, nên cứ đòi nuôi người khác.
Không biết tiếng Việt nhưng lại chê người Việt Nam ko biết nói tiếng Việt =))

Đơn giản nhất là đám nghệ sỹ Thúy Nga với ASIA là bài học to tướng về khán giả nuôi nghệ sỹ. Ngày trước cậy có đám khán giả khát nước thề thống chống + không về VN, giờ thì sao, quị lụy với + để về nước kiếm ăn nhờ khán giả

Mountain Men

Xe buýt
Cứ như mấy đội làm phim vừa rồi xem.
Đói mốc mồm :))

Suneo99

Xe tải
Mợ Kỳ Duyên giả lời rồi. Nếu nghệ sĩ không làm gì mà vẫn tiêu tiền của khán giả thì mới gọi là nuôi. Còn họ phải đổ mồ hôi công sức ra kiếm tiền thì quan hệ nghệ sĩ - khán giả là có đi có lại, chả ai nuôi ai cả.
Kỳ Duyên đăng đàn xin lỗi rối rít van lạy khán giả nuôi mình nhiều hơn nữa đi rồi cụ ạ =))

Suneo99

Xe tải
Rồi cho là Cụ giải thích hợp lý đi thì bao nhiêu ông nói đạo lý bỏ tiền ra mua vé xem?
Hay chỉ ngồi nhà xem youtube, xem đâu đó miễn phí rồi hùa nhau nói theo.
Những người bỏ tiền thật sự để “nuôi” người ta không to mồm hồ đồ vậy đâu Cụ ạ, vì người ta hiểu thật sự là nó như thế nào.
cái tư tưởng không cần khách - hay khách không nuôi người bán hàng/doanh nghiệp. KHÔNG BIẾT TỪ ĐÂU RA.
Nhưng ở đất VN này, mình bán hàng khách tới mua/hay đặt mua mình đều gửi lời cám ơn/đính kèm lời cám ơn trong đơn hàng gửi cho khách.
LỜI CÁM ƠN đó là cám ơn biết ơn khách hàng đã ủng hộ mình, ủng hộ gian hàng của mình, cho mình cơ hội phát triển

tương tự vậy, làm nghệ sĩ/nghệ thuật cũng thế, anh làm show, anh sáng tác, anh đạo diễn nhưng kháng giả quay lưng lại với anh, không "mua" hàng của anh, thì lấy đâu ra tài chính để anh phát triển?
Ừ thì anh nói anh, không xin, không trộm, không cắp, không lừa đảo, anh làm bằng chính sức lao động, chứ không cần khán giả nuôi!
ok! khán giả quay lưng lại với anh, không mua vé show của anh, không mua vé xem phim anh làm ra, xem anh có lỗ sặc máu hay không, lúc đó chỉ cần một người ủng hộ anh thôi anh có mừng rơi nước mắt hay không?

cũng vậy người làm doanh nghiệp, kinh doanh cũng biết ơn khách hàng, không phải sao? lâu lâu thấy lên báo tri ân khách hàng, đại hội tri ân khách hàng.
ở đâu không biết! nhưng ở mảnh đất VN này khách hàng vào mua khách cũng cảm ơn, người bán cũng cảm ơn. Ngay cả ông bảo vệ dắt xe cũng cảm ơn.
NGHỆ SĨ mà thốt ra câu, không cần khán giả nuôi thì thôi chết rồi! văn hóa biết ơn không có.

Chỉnh sửa cuối:

Mandalord

Xe điện
Em làm giảng viên, chưa bao giờ nghe thấy có ai nói là em do "học viên nuôi", "cơ quan nuôi", "nhà nước nuôi" (chỗ em là công lập). Ngược lại, cá nhân em cũng chưa bao giờ nghĩ là mình có "ơn huệ", "nghĩa thày trò" gì với học viên.

Nếu suy nghĩ, "giảng viên là nhờ ơn học viên/cơ quan nuôi", lập tức học viên sẽ nhờn, sẽ hoạnh họe yêu sách đủ thứ, lớp không học được. Những vụ học sinh đánh thầy cô, phụ huynh chửi bới thầy cô, yêu sách thầy cô nhà trường phải làm đủ mọi thứ... có nguồn gốc là từ suy nghĩ này. Anh chỉ trả tiền có cần đấy thôi, anh là ai mà đòi yêu sách thầy cô?

Nếu suy nghĩ, "học viên là nhờ ơn giảng viên dạy mà thành người/thành tài", sẽ khiến giảng viên trở nên kiêu ngạo, tự nghĩ mình như bố mẹ người ta. Những vụ thầy cô chửi bới, xúc phạm, đánh đập... học sinh/học viên, là có nguồn gốc từ suy nghĩ này. Anh chỉ có vai trò là giảng dạy thôi, anh là ai mà đòi chửi bới, xúc phạm... người ta?

Như vậy cả 2 suy nghĩ trên đều không tốt. Bây giờ đã là cơ chế hợp đồng rồi, giảng viên phải ký hợp đồng với nhà trường (như em là viên chức). Vậy nên suy nghĩ một bên là người bán hàng (bán kiến thức), bên kia là người mua hàng. Giảng viên làm việc trong đúng phạm vi nhiệm vụ theo hợp đồng, không ăn bớt giờ, không dạy linh tinh, không chém gió ba hoa, không xúc phạm học viên; làm trái là sẽ bị học viên khiếu nại lên thanh tra. Ngược lại, học viên phải tuân thủ nội quy, không có đòi hỏi quá đáng. Như vậy là 2 bên đều chuyên nghiệp, cuộc đời vui vẻ.

Nghệ sĩ, bác sĩ, xxx sĩ... gì trên đời này cũng thế thôi. Ơn huệ nuôi nấng gì ở đây.

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Ở đâu ra xem youtube miễn phí vậy cụ? Phải xem quảng cáo trước rồi mới được xem clip cụ nhé. Làm gì có cái gì trên đời này miễn phí hả cụ ? 1 giây xem quảng cáo cũng là 1 cái vé nếu nói theo cách của cụ đấy
Xem hết quảng cáo hay next thì em không biết?
Vì bữa tình cờ xem clip của anh kia ảnh nói nếu thật sự quý và thấy hay thì nên xem hết quảng cáo, để “nuôi” kênh của ảnh.
Nên theo em nghĩ người tốt tínhcứ làm được gì rồi hãy phán xét Cụ ạ.
Vào bình luận chửi người ta như đúng rồi, chửi mà em đọc còn thấy ngượng mà chính tả sai bét nhè.
Văn hoá như vậy làm sao mà biết thưởng thức văn nghệ, sao mà “nuôi” văn nghệ sĩ được?
Văn hoá vậy chỉ có ăn không, ăn theo thôi.

TNLak

Xe điện
Vâng , khán giả không nuôi nghệ sĩ . Vậy thì nghệ sĩ tự biểu diễn cho nhau xem. Không bán vé và không có khán giả thì nghệ sĩ cứ tự biểu diễn 1 mình thôi.
Bọn nghệ không công nhận câu này thì cũng tương đương như là bán hàng mà không cần khách hàng vậy.
Cái từ "nuôi" ở đây phải hiểu theo nghĩa như vậy chứ đ.é.o ai cố tình hiểu đúng nghĩa đen như chúng nó. Nhìn chung bọn này e cũng ghét vì chúng nó nghĩ mình là bố đời. Cái vụ chúng nó kéo đến nhà thằng Duy Nguyễn mới thấy thật là lố bịch và bố đời.
1 lũ ngu và mất dạy nhưng lại cứ nghĩ mình yêu thương nhau lắm ý.
Vụ kéo đến Duy Nguyễn về sau thế nào Cụ nhỉ

HnA

Xe tăng

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ nào ủng hộ từ “nuôi” bữa nào về nói với con mình, nhất là con đã lớn xem bọn trẻ phản ứng thế nào.
Em nghĩ là sẽ dễ nghe hơn, người nghe sẽ không buồn khi nghe câu khi dùng những từ khác.
Cái này em nói sự thật.
Con em đã lớn nhưng nhiều khi bực hay muốn nhắc nhở gì em cũng nói, cũng giải thích nhưng chưa bao giờ em nhấn mạnh từ nuôi.
Em hay dùng từ giảm nhẹ đi như lo lắng hay chăm sóc...để giải thích.

Chỉnh sửa cuối:

Bimmer

Xe điện
Liên quan gì truyền thông . Dân trí thôi. Khán giả nào thì nghệ sĩ đó.
Còn" truyền thông" thì dài dòng lắm . Ngoài zjng và văn hóa thể thao pv có đào tạo có kiến thức về phê bình Các báo còn lại tay mơ hết.
Gần đây trang văn hóa văn nghệ của báo Nhân Dân cũng nhiều bài hay chứng tỏ bạn pt mảng này tay nghề hơi bị cứng nhưng có thể do đặc thù của báo nên ko thấy tham gia nhiều vào các sự kiện sô bịt :)
Khán giả nào thì nghệ sỹ ấy. Khán giả là bên trả tiền mà nếu họ cho rằng mình nuôi nghệ sỹ thì đám nghệ sỹ tốt nhất là cũng nên nghĩ như vậy nếu vẫn muốn bòn chỗ tiền ấy, phục vụ khán giả ấy.

hd-vt

Xe container
Bát nháo thị trường âm nhạc như ni. Nà do môi trường âm nhạc biểu diễn ko có mảng phê bình. Đơn giản .
Liên quan gì truyền thông . Dân trí thôi. Khán giả nào thì nghệ sĩ đó.
Còn" truyền thông" thì dài dòng lắm . Ngoài zjng và văn hóa thể thao pv có đào tạo có kiến thức về phê bình Các báo còn lại tay mơ hết.
Gần đây trang văn hóa văn nghệ của báo Nhân Dân cũng nhiều bài hay chứng tỏ bạn pt mảng này tay nghề hơi bị cứng nhưng có thể do đặc thù của báo nên ko thấy tham gia nhiều vào các sự kiện sô bịt :)
Ôi, tưởng cụ nà võ sỉ, hóa ra mảng nghệ thụt ác da phết. "Khán giả nào nghệ sỹ đó" là đúng với thị trường bát nháo. Đúng ra người làm nghệ thuật có trách nhiệm cao cả là hướng người nghe đến cái đẹp huyền ảo rực rỡ của con Nghệ, vì khán giả họ không tự làm được việc ấy.
"Do dân trí"
Em nghĩ, con Nghệ và dân trí không liên quan lắm đâu. Em trộm nghĩ, giống như món ăn giữa các nước với nhau, có vị riêng. Vd món Nghệ hàng xóm xung quanh nước mình (gồm cả phát triển và lạc hậu) cụ thẩm được nhiều không? Với em thì khó nhai lắm. Theo như báo đài bẩu từ xưa tới nay, món nhạc Giao hưởng của Tây lông là nhạc bác học nà tinh hoa của nhân loại. Vậy bần lông như em mà thích nghe...nà hơi ngược hỉ, phải là giáo sư thiến sĩ trở lên ấy chứ. Em hơi nghi văn ngờ nắm nắm.
Fun cụ nhé. Nhìn cơ bắp cuồn cuộn hãi hãi nà. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng