[Funland] Bùi Quốc Bảo chốt hạ khán giả không nuôi nghệ sĩ, gây xôn xao

Trạng thái
Thớt đang đóng

Chĩm111

Xe điện
Ông ấy có vẻ không nói thế, ý ông ấy bảo:
- Bọn tôi cũng lao động, được trả công, chứ đừng bảo ai nuôi tôi.
Nhưng có vẻ ông thớt dùng trò nhét chữ, suy diễn ra là:
- Khán giả không nuôi nghệ sĩ thì hoá ra nghệ sĩ nuôi khán giả :))
Đang định com pờ lên cái còm trước của cụ, nhưng có còm này hay nên em dúi cho cụ ly rượu nhấm nháp cuối tuần nhá! \:D/

taplai2012

Xe trâu
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ đi mở công ty thì cụ sẽ bảo: Tao nuôi nhân viên đấy.
Cụ đi làm thuê cụ sẽ bảo ông sếp: Tao nuôi sếp đấy.
Câu nào cũng đúng phải không cụ :)) :)) :))
Động từ

cho ăn uống, chăm sóc để duy trì và phát triển sự sống
nuôi tằmnuôi con khôn lớn"Công anh xúc tép nuôi cò, Cò ăn cò lớn cò dò lên cây." (Cdao)
giữ gìn, chăm sóc để cho tồn tại, cho phát triển
nuôi tócnuôi móng taynuôi hi vọngnuôi ảo mộng
Tính từ

được coi như ruột thịt, tuy không có quan hệ dòng máu trực tiếp
nhận cháu làm con nuôicha mẹ nuôi
Như cụ NNS phán, từ "nuôi" theo nghĩa đen chỉ có bố mẹ nuôi con. May ra lấy vợ lấy chồng thì dc vợ - chồng nuôi.
Còn lại đều phải đánh đổi mồ hôi - công sức, thậm chí tiền bạc lấy bát cơm hết.
Có chăng sản phẩm văn hóa - nghệ thuật "đặc biệt " hơn hàng hóa thông thường vì có thêm "cảm tình cá nhân "

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
đám gay lọ bê đê chọc cười thiên hạ này nói làm gì .. NS thực thụ nhân cách họ khác nắm. CCCM nên phân biệt rõ ràng.

cantona

[Tịch thu bằng lái]
Nghệ sĩ là 1 nghề rồi, nên nếu ko cần khán giả thì chối tỉ. Đây là câu chuyện 50/50. Ai cũng cần nghệ sĩ và nghệ sĩ phải cần khán giả.

fanmu12345

Xe điện
Nghệ sĩ là 1 nghề rồi, nên nếu ko cần khán giả thì chối tỉ. Đây là câu chuyện 50/50. Ai cũng cần nghệ sĩ và nghệ sĩ phải cần khán giả.
Nghệ sĩ cần khán giả hơn là khán giả cần nghệ sĩ. Khán giả không xem nghệ sĩ Việt thì xem phim Mỹ, nghe nhạc Tàu, và xem những nghệ sĩ đàng hoàng

Bên Hàn bọn nghệ sĩ bố láo bị khán giả tẩy chay, phải lên truyền hình khóc lóc xin lỗi.

Em mong ở VN cũng vậy

fanmu12345

Xe điện
đám gay lọ bê đê chọc cười thiên hạ này nói làm gì .. NS thực thụ nhân cách họ khác nắm. CCCM nên phân biệt rõ ràng.
Nghệ sỹ bây giờ thằng thì viết xong xóa , thằng thì viết xong đổi cho người khác hắc , con thì viết xong ko nhận ..... ko hiểu nổi cái lũ nghệ sỹ này nữa .

phamhungbs

Xe điện
Nói như bác đạo diễn thì không có gì sai vì lao động thì được trả lương, khán giả xem và thưởng thức nghệ thuật thì trả tiền cho giá trị mình được hưởng; nhưng cứ thẳng tưng như vậy thì "phũ" nhỉ?! Vậy sau những phát ngôn và đồng tình đứng thành phe tranh cãi với nhau, ai thiệt hơn thì chờ sẽ biết và VNS có vẻ chỉ biết win-win mà kém hơn hẳn doanh nghiệp kinh doanh khi doanh nghiệp họ còn luôn tri ân khách hàng và cảm ơn khách hàng đã giúp họ tồn tại. Ngoài ra, chưa kể là lĩnh vực nghệ thuật có ảnh hưởng hơn về mặt hình ảnh, âm thanh vì tính giải trí và độ phủ cao, những người/kẻ được manh danh nghệ sĩ lâu nay vẫn dùng sức ảnh hưởng (influential power) của mình để quảng cáo các sản phẩm chưa được kiểm định hay cấp phép hoặc các sản phẩm đầu tư tài chính bị Nhà nước cấm thì nói sao hay chỉ đơn thuần thả một câu ai ngu người đấy chịu

tony tí

[Tịch thu bằng lái]
Nghệ sĩ cần khán giả hơn là khán giả cần nghệ sĩ. Khán giả không xem nghệ sĩ Việt thì xem phim Mỹ, nghe nhạc Tàu, và xem những nghệ sĩ đàng hoàng

Bên Hàn bọn nghệ sĩ bố láo bị khán giả tẩy chay, phải lên truyền hình khóc lóc xin lỗi.

Em mong ở VN cũng vậy
Vietnam nàm gì có văn hóa tẩy chay.chưa hề.

Người ta bán cái họ có, khán giả mua cái mình cần. Ai không cần thì khỏi mất tiền. Đó là món hàng hoá tinh thần thôi, có gì đâu.

TNLak

Xe điện

100miles

Xe máy
Cái này lại phải xét cụ Bảo thuộc về trường phái nghệ thuật nào để phát biểu như vậy. Nếu như cụ ấy thuộc phái Nghệ thuật vị nghệ thuật thì không cần khán giả thật, vì tác phẩm của cụ ấy được sáng tác dựa trên cảm xúc riêng của cụ ấy, không vì nhu cầu hay cảm xúc cá nhân/ tập thể nào khác. Trường hợp này cụ Bảo cần là một vài mạnh thường quân/ nhà tài trợ.

Nếu cụ Bảo thuộc phái Vị nhân sinh thì ngược lại, cụ ấy phải sáng tác tác phẩm dựa vào cảm xúc/ nhu cầu khán giả và khán giả chính là nhà tài trợ / trả tiền.

mitdac1819

Xe điện
Em thì chẳng biết ai nuôi ai. Dưng năm ngoái , hồi t4, giãn cách xã hội, nghệ sĩ phải ở nhà, ko chạy sô đc, lên face khóc như ri. Còn mấy phim cúng cụ, kinh phí toàn tiền tỉ,,dưng chiếu chả có ai xem, cũng chả thấy đạo diễn và diễn viên khóc gì :)) :))

KAXIHAN

Xe tải
Câu này đâu có sai.
Trả lương là mối quan hệ sòng phẳng giữa hai bên.
Còn nuôi là miễn phí.
Nghệ sĩ biểu diễn miễn phí
Hoặc nghệ sĩ ko làm gì cả, khán giả cứ thế cho tiền.
Làm gì có chuyện nuôi ở đây hả cụ.
Cùng là làm nghề, làm giáo viên cũng dạy học thu phí, nhưng phụ huynh và học sinh lại phải "chịu ơn", "tôn sư trọng đạo". Người biểu diễn cũng lao động lấy phí thì lại mang tiếng được nuôi?
Nghề giáo viên ngày xưa dạy cả đạo đức làm người cụ ạ, một ngày làm thầy cả đời làm bố. Còn giờ thời thế thay đổi mới có tư duy nạc mỡ lung tung là thợ dạy, âu cũng từ những người chỉ muốn con đi học về có cái bảng điểm ngon chứ những thứ khác không quan tâm. Giáo viên nào còn có tâm dạy dỗ uốn nắn nhân cách thì rất dễ bị quy chụp vì song song đang vẫn có số ít giáo viên không ra giáo viên, nhưng những người có tư duy kia thì nó quy chụp hết, nên mới có suy nghĩ như vậy.

fanmu12345

Xe điện
Cái này lại phải xét cụ Bảo thuộc về trường phái nghệ thuật nào để phát biểu như vậy. Nếu như cụ ấy thuộc phái Nghệ thuật vị nghệ thuật thì không cần khán giả thật, vì tác phẩm của cụ ấy được sáng tác dựa trên cảm xúc riêng của cụ ấy, không vì nhu cầu hay cảm xúc cá nhân/ tập thể nào khác. Trường hợp này cụ Bảo cần là một vài mạnh thường quân/ nhà tài trợ.

Nếu cụ Bảo thuộc phái Vị nhân sinh thì ngược lại, cụ ấy phải sáng tác tác phẩm dựa vào cảm xúc/ nhu cầu khán giả và khán giả chính là nhà tài trợ / trả tiền.
Chủ trương của Bác Hồ là ở VN nghệ thuật phải vị nhân sinh

hd-vt

Xe container
Đọc cc còm, em trộm nghĩ câu nói (nghệ sỹ nào đấy) mà cc đang bàn là đúng. Vì cc ở đây em dám chắc rất ít bỏ tiền đi xem, mua những tác phẩm để những nghệ sỹ kia cần để sống. Như em chả bao giờ.
Tiền đấy từ những fan nhưng không phải cc Of. Nên cc Of chả cóa tư cách bình phẩm. :D
Chả biết đúng không, dưng thấy no no ăn hành. :-&

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôi thấy thế này : nghệ sĩ, ko phải sinh ra đã là ngôi sao ngay, họ sẽ có những lúc khởi đầu gian nan vất vả,
Khi đó muốn tồn tại được với nghề, họ phải cần, rất cần sự ủng hộ của khán giả. Ko có khán giả và người ủng hộ giai đoạn đầu, liệu mấy người gọi là nghệ sĩ tồn tại được với nghề?

Nên nếu nói khán giả ko nuôi nghệ sĩ, thì đấy là kẻ vô ơn. Quên mất cái thuở hàn vi trong nghề.

Còn ai đẻ ra đã là ngôi sao, thì điều tôi nói trên ko còn đúng nữa.
Nói ngay đợt dịch covid này thôi cụ, đóng cửa rạp, ko có show thì đám NS đấy chả đói nhăn ra, toàn lên fb lừa đảo bán mớ kem trộn và tpcn làm gì có tí tác dụng nào.

Trạng thái
Thớt đang đóng