[Funland] Bức tường đổ sập, đè 13 ôtô ở Hà Nội. Có cụ nào bị không?

Xolabaque

Xe tăng
Trụ vào trong nên trông nó thế, lệch là lệch thế nào ?
Tướng xây ra mép ngoài, trong có rộng ra được thêm mấy đâu, vẫn bị hàng móng nhô cao hơn sân mà cụ, nhẽ ra xây cân chính giữa móng thì khó đổ hơn.

doctor103

Xe điện
đỗ xe thế này có vẻ chưa sai, nếu bãi đỗ xe được cấp phép, trường hợp không được cấp phép thì việc đỗ xe vẫn để lại ít nhất 1,5m vỉa hè cho người đi bộ và tuyến đường không bị cấm để xe trên vỉa hè thì đỗ vẫn được.
Em đặt gạch hóng xem vụ này xử lý thế nào

Pachooc1

Xe hơi
Nếu cụ đã học kỹ thì đúng là theo lý thuyết thì xô nhẹ là đổ cụ ạ ^^
Còn trường hợp xô mãi ko đổ là em đưa ra (trong thực tế có nhiều), chứ nhiều bức tường xây xong chưa làm gì nó cũng đổ.
Thôi dừng thôi cụ, em thấy em mất công quá
Em có học kỹ và chẳng có cái lý thuyết nào xô nhẹ cái là đổ bức tường.

Gửi cụ để cụ hiểu kết cấu ko nhất thiết phải là bê tông cốt thép mới chịu được lực
2 (1).png

Cụ dừng em cũng dừng, mà có khi em còn mất công hơn cụ ý :D

congthuong

Xe điện
Tướng xây ra mép ngoài, trong có rộng ra được thêm mấy đâu, vẫn bị hàng móng nhô cao hơn sân mà cụ, nhẽ ra xây cân chính giữa móng thì khó đổ hơn.
Xây thẳng từ móng lên là bình thường cụ nhé. Vì nó có móng rộng hơn tường mà cụ bảo nó ở mép là không đúng. Nếu móng = với tường thì nó khó đổ hơn chắc ?

Vì sao nó đứt ở đoạn nối móng, chính là do nước mưa tụ lại từ các bạt chảy xuống đã ăn mòn liên kết chỗ đó.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Cách đây hơn 10 năm thằng bạn em gọi em tới thiết kế và thi công cho cơ quan nó tường bao vừa bị đổ. Tường cao 2.5m, em thiết kế cột trụ BTCT, có giằng BTCT chân tường và đỉnh tường. Lúc lên dự toán cao vượt kế hoạch cơ quan nó dự tính. Em bảo không làm đúng thiết kế thế em không làm, bảo cơ quan tìm người khác làm, em về. Sau 10 ngày nó gọi bảo xếp Ok rồi, làm thôi.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Quay lại vụ đổ tường, em cho là thiết kế và thi công đều lỗi. Ông nào nhận trông giữ xe vụ này chắc méo mồm.

boyboy1990

Xe điện
Cụ nhầm rồi, mọi tiêu chuẩn đều áp dụng tại thời điểm thiết kế, không có hồi tố nhé cụ. Và áp dụng tiêu chuẩn nào nó đều có trong thuyết minh, và trước đấy nữa nó xuất phát từ phê duyệt DAĐT. Thường sai thiết kế nó ở tính toán cụ thể chứ không phải là sai với tiêu chuẩn nào.
Ai chả biết là ko hồi tố, đến luật hình sự còn chả hồi tố nữa là :D
Nhưng ko hồi tố ko có nghĩa là công trình đó ko sai, nếu ko sai thì sao phải thay đổi tiêu chuẩn, chẳng qua là tại thời điểm đó cụ ko biết là thiết kế như thế là sai mà thôi.
Đúng hay sai trong xã hội này là do luật, không phải là một đại lượng vật lý.

Chỉnh sửa cuối:

congthuong

Xe điện
Quay lại vụ đổ tường, em cho là thiết kế và thi công đều lỗi. Ông nào nhận trông giữ xe vụ này chắc méo mồm.
Em cho rằng ông mắc cái bạt vào sai. Thiết kế tường không sai.

1 con đập chắc chắn mấy mà bị xả nước vào móng còn sập huống hồ cái tường.

v-kong

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng ông mắc cái bạt vào sai. Thiết kế tường không sai.

1 con đập chắc chắn mấy mà bị xả nước vào móng còn sập huống hồ cái tường.
Em cá với cụ là thiết kế tường rào các bố kts cứ vễ phứa kiểu áng chừng, không tính toán các tải trọng tĩnh, động và tải trọng ps khác; và không vẽ chi tiết kết cấu neo giữ, ... Đến lúc thi công, chủ đầu tư và đơn vị thi công cũng coi thường không làm cẩn trọng, bản vẽ không có neo giữ nhưng trong QCTC và nghiệm thu nó có thì vẫn phải làm.

JWalker

Xe buýt
Có cụ nào nhớ cách đây khoảng 20 năm cũng đổ một bức tường cao gấp đôi này chỗ đầu Vương Thừa Vũ và rất nhiều người chết không nhỉ ?

boyboy1990

Xe điện
Có cụ nào nhớ cách đây khoảng 20 năm cũng đổ một bức tường cao gấp đôi này chỗ đầu Vương Thừa Vũ và rất nhiều người chết không nhỉ ?
Em nhặt được bài báo khá chi tiết về vụ này, ko phải bức tường bao bên ngoài tự nhiên đổ mà do bên trong có cái nhà khung sắt cao 10m, xây tường đầu hồi bằng gạch nhưng ko liên kết gì với hệ khung, gió to bức tường đầu hồi này đổ xuống làm sập luôn bức tường bao bên ngoài, đè chết 7 người trong đó có 4 người trong 1 gia đình, 2 bố con 1 trung tá quân đội và 1 người qua đường khác.

prado2012

Xe điện
Em nhặt được bài báo khá chi tiết về vụ này, ko phải bức tường bao bên ngoài tự nhiên đổ mà do bên trong có cái nhà khung sắt cao 10m, xây tường đầu hồi bằng gạch nhưng ko liên kết gì với hệ khung, gió to bức tường đầu hồi này đổ xuống làm sập luôn bức tường bao bên ngoài, đè chết 7 người trong đó có 4 người trong 1 gia đình, 2 bố con 1 trung tá quân đội và 1 người qua đường khác. Tường xây đểu rất ít xi măng, cốt thép hoàn toàn ko có.

Vụ này nhà em lúc đó gần đấy, tầm vài chục người chết, riêng đội thợ xây là chục người, giầy dép người đi đường la liệt dọc đường như b52 nhưng con số lên báo đài thì quá ít.

Chembao

Xe container
Đen phải chịu thôi, trông xe họ chỉ trông mất trộm thôi chứ cháy nổ thiên tai thì miễn :D

nidea

Xe tăng
Em cá với cụ là thiết kế tường rào các bố kts cứ vễ phứa kiểu áng chừng, không tính toán các tải trọng tĩnh, động và tải trọng ps khác; và không vẽ chi tiết kết cấu neo giữ, ... Đến lúc thi công, chủ đầu tư và đơn vị thi công cũng coi thường không làm cẩn trọng, bản vẽ không có neo giữ nhưng trong QCTC và nghiệm thu nó có thì vẫn phải làm.
Ko phải tất cả các trường hợp tải đều đưa vào được. Chẳng hạn ví dụ có trụ tháp cụ tính toán tất các tải bao gồm cả gió bão tác động nhưng cụ không thể tính cả trường hợp gió bão tốc cả một mái nhà xưởng đập vào trụ tháp. Trên thực tế đã xảy ra trường hợp như vậy và trụ tháp cũng đã đổ.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ko bị mấy chục m2 bạt che nắng oto kia kéo vào đỉnh tường, cụ có chắc là bức tường này sẽ đổ do gió ko?
Nhiều cụ thiếu những suy nghĩ khôn ngoan tối thiểu, bảo tại cái bạt kéo đổ cái tường!
Cái bạt kéo đổ cái tường được, nghĩa là cái tường còn yếu hơn cái bạt, bạt chưa rách, dây chưa đứt mà tường đã đổ.

PICK UP

Xe tải
Báo với các cụ mợ là em vừa đi bộ xung quanh hiện trường chiều nay:
- Tường đổ khoảng 50 mét, phía bên hông phải trường mẫu giáo Mai Dịch. Khoảng 100 mét tường nữa đằng sau vẫn bình yên, và vẫn có nhiều ô tô đậu sát tường.
- Công nhân đang chôn cọc sắt và bắn tôn quây quanh chỗ tường đổ.
- Xe bẹp đã được cẩu đi spa hết.
Theo quan sát của em, ý kiến của cụ Trục có lý đấy ợ: Dây căng bạt nối tường với hàng cây, gặp mưa gió như đêm qua hàng cây đóng vai trò như dân quân hỏa tuyến thực thi nhiệm vụ kéo pháo, mấy nhịp hô dò ơi là uỳnh..

boyboy1990

Xe điện
Nhiều cụ thiếu những suy nghĩ khôn ngoan tối thiểu, bảo tại cái bạt kéo đổ cái tường!
Cái bạt kéo đổ cái tường được, nghĩa là cái tường còn yếu hơn cái bạt, bạt chưa rách, dây chưa đứt mà tường đã đổ.
Cụ nói chuyện buồn cười vãi, bạt ko phải chỉ có 1 cái, mà là hơn chục cái đấy ạ. Nó lại đu vào đỉnh tường, trong khi ấy cái tường nó vẫn đang phải chịu gió.