[Funland] Bức tường đổ sập, đè 13 ôtô ở Hà Nội. Có cụ nào bị không?

Trục

Xe ba gác
Vâng cứ coi như không có bạt, cụ tính hộ em (theo nguyên tắc thôi), sức chịu tải của tường sẽ thế nào ^^
Dạ, nếu thế thì chúng ta sẽ không phải tính gì nữa, bức tường nó vẫn đứng yên ở đó, và chúng ta không có đề tài để chém. :D
Bao giờ bão lớn, gió thổi đổ tường hoặc tự nhiên nó đổ thì lúc đó ta lại bàn tiếp.
=))

shiluo

Xe container
Em biết nguyên 1 cái nhà bê tông cốt thép đang yên đang lành ko cần căng dây mà nó cũng đổ kìa ;))
Cái gì cụ cũng đổ cho kết cấu thì em xin chịu thua :))
Cụ ko biết nhưng người trong ngành họ sẽ tìm ra nguyên nhân, cụ không biết không có nghĩa là nó không có lý do

Trục

Xe ba gác
Em biết nguyên 1 cái nhà bê tông cốt thép đang yên đang lành ko cần căng dây mà nó cũng đổ kìa ;))
Cái gì cụ cũng đổ cho kết cấu thì em xin chịu thua :))
Vẫn đổ được, lúc đó đổi tại xử lý nền kém, gây lún, nứt, nhà mất trọng tâm, và thế là đổ thôi.
À, mà thằng hàng xóm nó đào móng sâu gây đổ nhà thì đừng đổ tại kts nhé, vì lúc làm thì tiền chủ nhà cho Budget chỉ làm được móng bè thôi. :D

shiluo

Xe container
Dạ, nếu thế thì chúng ta sẽ không phải tính gì nữa, bức tường nó vẫn đứng yên ở đó, và chúng ta không có đề tài để chém. :D
Bao giờ bão lớn, gió thổi đổ tường hoặc tự nhiên nó đổ thì lúc đó ta lại bàn tiếp.
=))
Thế em mới bảo cụ không phải dân trong ngành thì cãi sẽ mất công.
Bức tường không đổ không có nghĩa là nó được làm đúng. Thế nên chuyện bảo ở nhà tôi, nhà hàng xóm, hay các công trình tôi làm trước giờ vẫn làm thế có làm sao đâu không có nghĩa nó là đúng.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng cụ cũng đừng cố cãi với chúng em chứ.
Tường xây để chịu lực nén và gió bão.
Chứ không xây để chịu ngoại lực kéo, việc sử dụng sai công năng của tường thì đừng đổ tại thiết kế.
Nếu anh cho chúng tôi biết là tường sau này sẽ được căng bạt vào cây bên kia, dừng để nó bị đổ, thì chúng tôi lại tính khác. :D
Cụ giải thích rõ thế rồi tức là cụ có kiến thức tại sao cụ lại cố tình ko hiểu, tường nó phải tính lực gió bão tức là lực giống như lực kéo của cái bạt đấy còn gì nữa, nếu chuẩn thì lực mấy cái bạt ấy làm sao mà đổ được cả đoạn tường dài thế.

Vấn đề ở đây xem kỹ lại ảnh mới up thấy là cái tường khá thấp và trên lắp lưới thép, như vậy cũng có thể đơn giản và tiết kiệm ko cần bê tông (cũng chẳng cần tính toán kết cấu) nhưng nó đổ như thế chắc chắn chất lượng xây dựng kém, nếu thằng thiết kế ko có lỗi thì thằng thi công cũng có vấn đề, theo quan điểm của em thiết kế chuẩn tường phải là tường 20.

Pachooc1

Xe hơi
Cụ đã nhắc đến sách thì có những thứ mặc dù có nhưng không được tính vào cụ ạ ^^
Thứ nhất là em không có nhắc đến sách :D
Thứ hai là "những thứ có" đều phải được tính vào, chỉ khi sử dụng sai mục đích thì mới xuất hiện "những thứ không có"

boyboy1990

Xe điện
Cụ ko biết nhưng người trong ngành họ sẽ tìm ra nguyên nhân, cụ không biết không có nghĩa là nó không có lý do
Vâng, ví dụ như nhà đổ do hàng xóm đào móng, thì là do thằng làm kết cấu nhà nó ngu, do ko tính đến chuyện hàng xóm đào móng, đáng nhẽ phải khoan cọc nhồi sâu 50m thì chấp cả họ nhà hàng xóm đào cũng ko đổ được nhà cụ nhỉ?
Xây tường rào phải tính đến chuyện bọn ngu nó sẽ buộc bạt vào để che nắng làm bãi đỗ oto cụ nhỉ?

Còn nếu cụ bảo vệ quan điểm của cụ, thì mời cụ show ra quy định TCVN về xây dựng tường bao cho công trình nhà nước, xem kết cấu nó cần phải như thế nào, thế nó mới có sức thuyết phục của "dân trong ngành".

Trục

Xe ba gác
Cụ giải thích rõ thế rồi tức là cụ có kiến thức tại sao cụ lại cố tình ko hiểu, tường nó phải tính lực gió bão tức là lực giống như lực kéo của cái bạt đấy còn gì nữa, nếu chuẩn thì lực mấy cái bạt ấy làm sao mà đổ được cả đoạn tường dài thế.
Loại lực do gió bão tự nhiên nó khác với loại lực kéo do căng bạt mà cụ.
Cụ phải tính là tại thời điểm xảy ra gió bão thì bình thường bức tường phải chịu duy nhất là lực gió, mà nó tác dụng trên một khoảng diện tích Tường rộng.
Nhưng lực kéo này lại khác, nó tác dụng cục bộ. - Cũng có thế là cả dây thừng níu vào cây, cây lắc lư thì tường cũng bị kéo theo phương bất định.
Tổng hợp các loại lực này mới làm bức tường bị đổ (Gió bão - Lực kéo của bạt - Lực kéo của Cây, lực kéo của nước tích tụ trong lòng bạt...)

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Các bác cãi nhau làm gì?
Để giữ 1 bức tường thẳng tắp đứng vững rất khó.
Tụi em đã bị đổ khi vừa xây xong chưa được 3 tháng, tường rất dài vì bao quanh khu đất rộng 28ha. Sau đó em phải bảo họ cho mấy đoạn chạy zig zắc và nó đứng đến tận hôm nay (hơn chục năm rồi).

shiluo

Xe container
Vâng, ví dụ như nhà đổ do hàng xóm đào móng, thì là do thằng làm kết cấu nhà nó ngu, do ko tính đến chuyện hàng xóm đào móng, đáng nhẽ phải khoan cọc nhồi sâu 50m thì chấp cả họ nhà hàng xóm đào cũng ko đổ được nhà cụ nhỉ?
Xây tường rào phải tính đến chuyện bọn ngu nó sẽ buộc bạt vào để che nắng làm bãi đỗ oto cụ nhỉ?

Còn nếu cụ bảo vệ quan điểm của cụ, thì mời cụ show ra quy định TCVN về xây dựng tường bao cho công trình nhà nước, xem kết cấu nó cần phải như thế nào, thế nó mới có sức thuyết phục của "dân trong ngành".
Quy định là xây để nó không bị đổ thôi cụ, còn những tác nhân nào làm nó đổ thì cụ phải tính và bảo vệ.
Tường xây đổ rất nhiều, người chết cũng không thiếu. Và thường thì ai cũng bảo chỉ là cái hàng rào, chẳng ai soi vào xem nó đã được làm đảm bảo hay chưa, toàn làm theo kinh nghiệm. Trên khắp cả nước có hàng triệu cái hàng rào, có đổ trăm cái thì tính ra xác suất gặp được quá nhỏ nên ai cũng nghĩ mình đang làm đúng, đến khi xảy ra thì mới biết được

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Người trông xe là người bảo vệ cái xe-ông làm ko được thì phải đền thôi<:-P
Lại phải xem hợp đồng trông xe. Nó bảo nó trông là trông cho cái xe nó ko chạy, trông trộm cắp thôi thì sao. Xe vẫn đó, nhưng hình dạng ko như cũ thôi.

KomatsuD31a

Xe buýt
Như này là lỗi thiết kế. Tường xây trên dầm móng chỉ cần tường 10 cũng được, nhưng phải có trụ BTCT cách nhau từ 5-6m và giằng đỉnh. Nếu thiết kế và làm như vậy thì có dài đến cả trăm mét cũng k bao giờ đổ được, trừ khi xe tải đâm vào.

shiluo

Xe container
Thứ nhất là em không có nhắc đến sách :D
Thứ hai là "những thứ có" đều phải được tính vào, chỉ khi sử dụng sai mục đích thì mới xuất hiện "những thứ không có"
Trả lời thế này chứng tỏ cụ học không kỹ rồi

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Như này là lỗi thiết kế. Tường xây trên dầm móng chỉ cần tường 10 cũng được, nhưng phải có trụ BTCT cách nhau từ 5-6m và giằng đỉnh. Nếu thiết kế và làm như vậy thì có dài đến cả trăm mét cũng k bao giờ đổ được, trừ khi xe tải đâm vào.
Bổ trụ chỉ cần gạch là được. Bổ trụ bê tông thì quá nhà tù

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
Nó tùy thuộc vào công trình và kinh phí nữa, kinh phí ít nó chỉ làm đơn giản thôi, đây là nhà trẻ rõ ràng thằng thiết kế nó đã phòng rủi ro, nó thiết kế tường 1 nửa thôi còn nửa bên trên là lưới thép, tránh đổ gây hậu quả đấy.

Cái bạt nó góp phần kéo nên mình ko thể kết luận được nhưng em cho rằng làm chuẩn ko đổ tất cả như thế được, tường 10 mỏng manh cộng với thi công kém chất lượng.