[Funland] Bức tường đổ sập, đè 13 ôtô ở Hà Nội. Có cụ nào bị không?

shiluo

Xe container
Cụ hãy trả lời bằng kiến thức, lý luận, vạch ra được chỗ "học không kỹ" của em.
Đừng buông một câu vu vơ thế.
Ví dụ thế này
Cụ xây 1m tường cao 1m
Theo lý thuyết thì chỉ cần cụ đẩy nhẹ là nó đổ, nhưng thực tế là cụ dùng hết sức xô nó cũng không đổ.
Đấy là vì có những thứ trong thiết kế không được tính đến nhưng trong thực tế nó vẫn có

boyboy1990

Xe điện
Quy định là xây để nó không bị đổ thôi cụ, còn những tác nhân nào làm nó đổ thì cụ phải tính và bảo vệ.
Tường xây đổ rất nhiều, người chết cũng không thiếu. Và thường thì ai cũng bảo chỉ là cái hàng rào, chẳng ai soi vào xem nó đã được làm đảm bảo hay chưa, toàn làm theo kinh nghiệm. Trên khắp cả nước có hàng triệu cái hàng rào, có đổ trăm cái thì tính ra xác suất gặp được quá nhỏ nên ai cũng nghĩ mình đang làm đúng, đến khi xảy ra thì mới biết được
Vâng, cụ show giúp em cái tiêu chuẩn xem tường rào phải xây như thế nào với ạ, vì như bức tường này thuộc về công trình nhà nước, chắc phải có tiêu chuẩn thì mới "nghiệm thu" được chứ cụ? Phải có tiêu chuẩn thì mới cho bên thiết kế hoặc bên thi công đi tù được chứ?

shiluo

Xe container
Vâng, cụ show giúp em cái tiêu chuẩn xem tường rào phải xây như thế nào với ạ, vì như bức tường này thuộc về công trình nhà nước, chắc phải có tiêu chuẩn thì mới "nghiệm thu" được chứ cụ? Phải có tiêu chuẩn thì mới cho bên thiết kế hoặc bên thi công đi tù được chứ?
Đang xét về thiết kế đơn giản là để nó không đổ (theo lý thuyết, sau khi tính đến những lực tác động vào) thôi cụ

boyboy1990

Xe điện
Đang xét về thiết kế đơn giản là để nó không đổ thôi cụ
Thế nó đổ thì đổ lỗi do ai hả cụ? Xây dựng ko theo tiêu chuẩn nào thì lúc xảy ra sự cố lấy gì làm căn cứ tính trách nhiệm các bên?

Pachooc1

Xe hơi
Ví dụ thế này
Cụ xây 1m tường cao 1m
Theo lý thuyết thì chỉ cần cụ đẩy nhẹ là nó đổ, nhưng thực tế là cụ dùng hết sức xô nó cũng không đổ.
Đấy là vì có những thứ trong thiết kế không được tính đến nhưng trong thực tế nó vẫn có
Ví dụ của cụ có 1 cái sai và 1 cái chưa chính xác:
1 cái sai là: ko có lý thuyết nào bảo là tường cao 1m đẩy nhẹ cái là đổ?
1 cái chưa chính xác là: dùng hết sức xô có thể đổ đấy.

shiluo

Xe container
Thế nó đổ thì đổ lỗi do ai hả cụ? Xây dựng ko theo tiêu chuẩn nào thì lúc xảy ra sự cố lấy gì làm căn cứ tính trách nhiệm các bên?
Cụ chắc chưa tính bao giờ nên cứ hỏi theo tiêu chuẩn thế nào ^^
Để tính một bài toàn về chịu tải thì nó có khoảng một hoặc vài trang tiêu chuẩn chi ti tỉ các thứ liên quan. Nhưng cuối cùng thì nó cũng tuân theo nguyên tắc là tác nhân giữ tường không đổ lớn hơn tác nhân làm cho tường đổ.
Còn đổ rồi thì sẽ xét đến một số thứ như: Thiết kế tính thế đã đúng chưa, nếu thiết kế đúng thì thi công đúng chưa, hoặc là xảy ra những điều bất khả kháng: sử dụng sai với thiết kế, động đất cao hơn tính toán,...

Chỉnh sửa cuối:

shiluo

Xe container
Ví dụ của cụ có 1 cái sai và 1 cái chưa chính xác:
1 cái sai là: ko có lý thuyết nào bảo là tường cao 1m đẩy nhẹ cái là đổ?
1 cái chưa chính xác là: dùng hết sức xô có thể đổ đấy.
Nếu cụ đã học kỹ thì đúng là theo lý thuyết thì xô nhẹ là đổ cụ ạ ^^
Còn trường hợp xô mãi ko đổ là em đưa ra (trong thực tế có nhiều), chứ nhiều bức tường xây xong chưa làm gì nó cũng đổ.
Thôi dừng thôi cụ, em thấy em mất công quá

Bút Thép VNN

Xe tải
Có khi còn có trường hợp ông nào căng bạt ra thì phải đền nhà trường ý nhỉ.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đồng ý là phải vé cụ ạ, nhưng HN gặp nhiều quả như thằng HTX TC...em làm căng nó móc cho em cái vé từ đời thổ tả nào ý.
Nhiều khi cũng có cái mà túm...dù là mong manh mà bác. Còn kiểu như trên thì em kiếu. Mà may là vào xe chứ ....lại quán trà đá thì.... Em cũng hay lê la trà đá mà cũng tránh kiểu ngồi xó tường. Trước có vụ mưa sập tường người bán trà đá bị đè....

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Ơ....từ chuyện tường đổ bẹp xe giờ các cụ lại lôi xây dựng vào vật nhao là sao ta...

santavn

Xe tải
Mịa, bãi ko phép thì ráng chịu chứ kêu ai, Trường nó chẳng có trách nhiệm j ở đây hết, nó không tố lại tự ý chăng mười mấy cái bạt vào cây kéo đổ tường của nó thì thôi. Các cụ cứ cãi nhau quy chuẩn, đi lanh quanh nhìn lại xem có thằng nào xây cái tường m rưỡi 2m ở đất HN này nó theo chuẩn này chuẩn chia ko, đa phần đổ bê tông móng, xây trụ cách 4,5m là tốt lắm rồi (trừ khi xây cao).
Mua xe thì tìm chỗ tử tế mà để, không mang vất bờ vất bụi, đến lúc xảy ra chuyện bấu víu bắt đền khó lắm.

boyboy1990

Xe điện
Cụ chắc chưa tính bao giờ nên cứ hỏi theo tiêu chuẩn thế nào ^^
Để tính một bài toàn về chịu tải thì nó có khoảng một hoặc vài trang tiêu chuẩn chi ti tỉ các thứ liên quan. Nhưng cuối cùng thì nó cũng tuân theo nguyên tắc là tác nhân giữ tường không đổ lớn hơn tác nhân làm cho tường đổ.
Còn đổ rồi thì sẽ xét đến một số thứ như: Thiết kế tính thế đã đúng chưa, nếu thiết kế đúng thì thi công đúng chưa, hoặc là xảy ra những điều bất khả kháng: sử dụng sai với thiết kế, động đất cao hơn tính toán,...
Vâng, một bức tường rào đơn giản có 1 tỉ các tiêu chuẩn liên quan, nhưng nhiều ông ngó phát là phán luôn thiếu sắt, chắc chắn đổ là do thiếu sắt ;))

Xin lỗi cụ chứ em xây nhà, thợ bảo đan dầm thép 18, em bảo táng thép 20 cho em, thợ bảo bê tông mác 250, em bảo cứ 300 mà quất. Chả thằng méo nào làm gì được em.
Nhưng em mà chơi kiểu đấy cho công trình nhà nước, ừ thì thừa chắc chắn đấy, nhưng nó cho em đi tù phát một vì làm lãng phí của công :D
Thế nên đừng thấy trụ không có sắt thì bảo là thiết kế ăn bớt, cái gì bắt trụ tường phải có sắt thì chả thấy ông méo nào trả lời được ra hồn =))

shiluo

Xe container
Vâng, một bức tường rào đơn giản có 1 tỉ các tiêu chuẩn liên quan, nhưng nhiều ông ngó phát là phán luôn thiếu sắt, chắc chắn đổ là do thiếu sắt ;))

Xin lỗi cụ chứ em xây nhà, thợ bảo đan dầm thép 18, em bảo táng thép 20 cho em, thợ bảo bê tông mác 250, em bảo cứ 300 mà quất. Chả thằng méo nào làm gì được em.
Nhưng em mà chơi kiểu đấy cho công trình nhà nước, ừ thì thừa chắc chắn đấy, nhưng nó cho em đi tù phát một vì làm lãng phí của công :D
Thế nên đừng thấy trụ không có sắt thì bảo là thiết kế ăn bớt, cái gì bắt trụ tường phải có sắt thì chả thấy ông méo nào trả lời được ra hồn =))
Vâng theo kiểu làm không có tính toán và theo kinh nghiệm thì như cụ nói và cụ cũng gặp phải ông ấm ớ. Chứ nhìn cái hàng rào này thì khả năng cao nhất là không có tính toán kết cấu (phổ biến với hàng rào), với hàng rào này nếu có tính toán chắc chắn phải có thép.
Em cũng nhắc lại là thiết kế sai không đồng nghĩa nó sẽ đổ, cụ có làm 1000 cái cũng chưa chắc đã có 1 cái đổ. Nhưng không đổ không có nghĩa cụ làm đúng.

Qualcomaptx

Xe tăng
Lại phải xem hợp đồng trông xe. Nó bảo nó trông là trông cho cái xe nó ko chạy, trông trộm cắp thôi thì sao. Xe vẫn đó, nhưng hình dạng ko như cũ thôi.
Trộm đập xe với tường đập xe thì xe vẫn hỏng<:-P

boyboy1990

Xe điện
Vâng theo kiểu làm không có tính toán và theo kinh nghiệm thì như cụ nói và cụ cũng gặp phải ông ấm ớ. Chứ nhìn cái hàng rào này thì khả năng cao nhất là không có tính toán kết cấu (phổ biến với hàng rào), với hàng rào này nếu có tính toán chắc chắn phải có thép.
Em cũng nhắc lại là thiết kế sai không đồng nghĩa nó sẽ đổ, cụ có làm 1000 cái cũng chưa chắc đã có 1 cái đổ. Nhưng không đổ không có nghĩa cụ làm đúng.
Trong xây dựng, đúng hay sai là phải kể đến theo tiêu chuẩn nào, phương thức tính toán nào, quy định nào, nó mang tính thời điểm chứ ko phải tồn tại vĩnh viễn. Năm nay cụ thiết kế đúng, nhưng sang năm tiêu chuẩn thay đổi thì nếu bê nguyên thiết kế cũ cụ sẽ thành sai, thiếu cũng sai mà thừa cũng là sai.

Hạng mục tường rào thông thường em thấy báo giá tầm 2-3tr/mét dài tùy phương thức xây dựng, một công trình nhà nước rộng khoảng 1 héc ta, xây khoảng 500m rào, tốn tầm 1-1.5 tỉ mà ko có hồ sơ thiết kế, ko tính toán kết cấu... thì đi tù từ thằng to đến thằng bé.

Xolabaque

Xe tăng
Xây tường 110, lại còn lệch ra mép ngoài, cột không có tí sắt nào, vì thế đổ là chuyện sớm muộn mà thôi.

shiluo

Xe container
Trong xây dựng, đúng hay sai là phải kể đến theo tiêu chuẩn nào, phương thức tính toán nào, quy định nào, nó mang tính thời điểm chứ ko phải tồn tại vĩnh viễn. Năm nay cụ thiết kế đúng, nhưng sang năm tiêu chuẩn thay đổi thì nếu bê nguyên thiết kế cũ cụ sẽ thành sai, thiếu cũng sai mà thừa cũng là sai.

Hạng mục tường rào thông thường em thấy báo giá tầm 2-3tr/mét dài tùy phương thức xây dựng, một công trình nhà nước rộng khoảng 1 héc ta, xây khoảng 500m rào, tốn tầm 1-1.5 tỉ mà ko có hồ sơ thiết kế, ko tính toán kết cấu... thì đi tù từ thằng to đến thằng bé.
Cụ nhầm rồi, mọi tiêu chuẩn đều áp dụng tại thời điểm thiết kế, không có hồi tố nhé cụ. Và áp dụng tiêu chuẩn nào nó đều có trong thuyết minh, và trước đấy nữa nó xuất phát từ phê duyệt DAĐT. Thường sai thiết kế nó ở tính toán cụ thể chứ không phải là sai với tiêu chuẩn nào.

congthuong

Xe điện
Xây tường 110, lại còn lệch ra mép ngoài, cột không có tí sắt nào, vì thế đổ là chuyện sớm muộn mà thôi.
Trụ vào trong nên trông nó thế, lệch là lệch thế nào ?

Đám bạt kia kéo ngược tường ra thì chớ, lại là nguồn cơn để nước mưa xói liên tục vào chân tường ăn mòn dần liên kết xi măng, theo em đây là nguyên nhân chính.

Chỉnh sửa cuối: