[Funland] Bực mình với chiêu trò bẩn của tài xế grap

vietran

Xe ba gác
Tôi không oánh giá gì về vụ Hủy chuyến.
Nhưng tôi cho là, cái gì tiện hơn, ta nên làm.

Và có vẻ là, cái xe quay đầu thì rõ là bất tiện hơn vài người qua đường, phỏng ạ?.
Tại #1: "nhưng do đường đông nên một lúc sau cũng không quay được "
Em k nghĩ là mấy người qua đường tiện hơn, và nhất là về an toàn thì xe sang đường an toàn hơn. Trước ở NTS em cũng đôi lần đưq ngừoi đi bộ qua đường bị tai nạn cấp cứu, chỗ Royal giờ ấy, xưa rất hay tai nạn xe đâm vào người qua đường.
Đã là nghề dịch vụ thì nên cung cấp dịch vụ tốt nhất, dv phía Bắc hay có kiểu bố đời bún mắng cháo chửi xe chảnh chó

jazzzzz

Xe lăn
Làm dịch vụ phải chấp nhận, đó là nguyên tăc, muốn tiện alo cho khách bảo sang bên này đg vì đường đông hay nhờ huỷ vì lý do trên.
Còn làm ăn như vậy là bậy, cụ chủ gửi email cho grab nêu rõ vấn đề trên với 2 yêu cầu:
- giải thích và hoàn trả số tiền (tuy không lơn nhưng phải đúng)
- Cho biết biện pháp xử lý với tài kia.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Lại vụ huỷ chuyến. Xin kể các cụ nghe chuyện xảy ra mấy hôm trước.
Trời rét mướt và do e bận nên vợ em gọi Grap bike từ Đền Lừ - Linh Đàm
Ngày thứ nhất book 1 xe 36X.xxxxx ~> Chị huỷ chuyến giúp em vì em đang bận ăn trưa ạ . Ok huỷ giúp.
Ngày thứ 2 book 1 xe 36X.xxxxx ~> Chị huỷ chuyến giúp em. Vợ em lại tiếp tục phải huỷ chuyến ghi kèm lý do "Huỷ theo yêu cầu của tài xế". Thế là bị tài xế gọi điện chửi.
Mãi mấy ngày sau vợ e nó mới kể, thôi em bỏ qua. Chứ ko em lừa book thằng ranh con đến cho mấy nhát tuýp :)
Lại là 36 hả cụ. Nói ra lại bảo kỳ thị. À mà thôi :)). Ông nào láo nháo đòi huỷ chuyến là em ghi rõ lý do ngay.

PhiCong

Xe buýt
Sau khi uber giải thể phải đến hơn 1 năm em mới cài lại grab. Mà cũng chỉ giao hàng vs gọi đồ ăn chứ ít đi oto vì thái độ khá khó chịu, xe thì mùi. Ông nào thơm tho hòa nhã hỏi đều từ uber chuyển sang. Cuốc xe 100k mà suốt dọc đường cứ than vãn nào đông nào tắc nào chả bõ. Để tôi đặt ra đồ sơn ăn ghẹ cho ông vui lòng nhé. Vãi cả nồi.
Vậy đây là tình trạng chung của grap rồi, ngày càng có nhiều cụ gặp phải tình trạng như em.

The Tank

Xe điện
Thực ra trường hợp này nó lại phụ thuộc vào tính nhân văn của mỗi bên... nếu cụ nào đang lái xe sẽ hiểu cái cảm giác tắc đường nó như thế nào... nếu em thì chắc chắn sẽ đi sang đường thật nhanh để việc dừng đỗ không quá ảnh hưởng đến giao thông. Em có thể đi một đoạn dài để tìm chỗ rẽ thuận lợi chứ không thể vì mình rẽ mà khiến cả đoạn đường bị tắc, thứ nữa là em cũng chẳng thể nghe tiếng chửi này nọ của mấy bác đi xe máy về việc làm tắc đường của mình vì người ta đi xe máy ở cái môi trường ngột ngạt là rất căng thẳng và mệt mỏi đâu như mình ngồi trong xe có điều hoà.
Cụ chuẩn này!
E cũng chạy grap nên mong các cụ gọi xe để ý 1 chút:
- Nếu địa chỉ ko rõ ràng thì đi bộ chút ra chỗ có địa chỉ rõ ràng rồi đặt xe.
- Nếu đường đông/tắc thì đi né ra chỗ thông thoáng, tiện lợi rồi đặt.
- Rồi để ý 1 tí, nếu mình đứng đây thì nó phải vòng vài trăm mét mới quay đầu đón mình đc, nếu mình nhảy vài bước qua đường thì lại ngon.
Vậy là cả 2 bên đều đc việc mà đường lại thông thoáng!
(Cái tính nhân văn (ý thức) nó cũng quan trọng. Nhiều khi đường vuông góc tắc đặc mà các cụ có nhường quái đâu, cứ dí sát, phải xuống xe xin thì may ra các cụ mới nhường, đi tiếp cũng có đi đc quái đâu, trong khi nếu người ta rẽ đc thì đường sẽ thông thoáng hơn!)

enhat4ever

Xe tăng
Giống trường hợp của em, e có phản hồi cho Grab, họ kiểm tra và trả lại 10k, số tiền tuy không lớn nhưng e cay mũi bạn tài lắm!!!
Vâng cay lắm cụ, hôm đó e đi ăn tít bên Trâu Quỳ nên Grab cho lành, có con nhỏ nên lúc đấy ức chế kinh khủng.

PhiCong

Xe buýt
Cụ đứng đúng vị trí đặt xe thì thằng kia sai, nó muốn vòng vèo hay ngược chiều là việc của nó. Em như cụ lúc đó chụp lại định vị và ảnh chỗ cụ đứng và gọi luôn lên grab.
Về vị trí thì em không nói sai gì cả. Còn chụp ảnh vị trí thì em nghĩ trên hệ thống của grap sẽ lưu lại toàn bộ thông tin. Khi em phản ánh lên họ sẽ kiểm tra lại được ạ. Em chỉ không gọi luôn cho công ty vì lúc em đặt được chuyến khác cũng đã muộn giờ, tập trung vào việc của mình và cũng lúng túng chưa biết cách xử lý thế nào nên mới để sau đấy ạ.

PhiCong

Xe buýt
E đi grab cũng nhiều nhưng thường là e sẽ đứng đúng phía mình cần đi. Nhiều khách e thấy đặt chiều đg này nhưng lại đứng chiều ngc lại, như thế là làm khó tài xế.
Còn trường hợp như cụ chủ, bọn e thấy đường đông và nhìn trên app thấy xe đi chiều kia, bọn e tự động sang bên chiều xe để lên xe cho tiện rồi lái xe tự quay đầu đi hướng của mình cũng đc. Mình lên xe theo chiều của tài xế khi đường đông vì mình đi bộ sang dễ hơn ô tô quay đầu, đg đông xe có quay đầu đc sang bên mình thì họ cũng khó dừng để mình lên xe hơn.
Nói chung, e hay đặt vị trí e vào vị trí tài xế để làm sao cho họ thuận tiện đón mình hơn vì e cũng tự suy ra mình lái đg đông khó chịu như nào thì tài xê họ cũng thế ạ
Em thì nghĩ khác cụ ạ, mình đứng thuận chiều với chuyến đi của mình để đón xe thì bao giờ cũng thuận tiện hơn cho cả hai. Khi tài xế đi chiều ngược lại họ sẽ quay đầu dù mình lên xe trước hay sau. Nếu lái xe đồng ý chở khách thì họ sẽ quay đầu, chuyến đi vui vẻ. Nếu mình thấy xe đi ngược lại với chiều của chuyến đi mà mình sang đường đón xe, trong trường hợp lái xe không đồng ý chở vì đường đông không quay đầu được thì họ sẽ nói luôn là không chở, lúc đó mình sẽ mất công trở lại bên thuận đường đặt chuyến khác. Còn khi mình lên xe rồi mà lái xe không muốn chở do phải quay đầu mà ngại nói lời từ chối do khách đã lên xe thì chuyến đi cũng không được thoải mái. Đằng nào thì em thấy mình đứng thuận chiều với hướng mình đi vẫn là tiện nhất cho cả 2 bên. Vấn đề ở đây là cái văn hoá của người lái xe thôi cụ ạ. Cũng là lời em muốn nói với các cụ lái xe dịch vụ như cụ dưới ạ, chứ không phải em không biết ý hay bố đời gì cả.

Chuyến sau em đặt xe thành công với tài xế khác và có dừng lại 1 địa điểm trên đường đi, em đã trả cho lái xe 100k trong khi chuyến đi hết 66k.

Cụ chuẩn này!
E cũng chạy grap nên mong các cụ gọi xe để ý 1 chút:
- Nếu địa chỉ ko rõ ràng thì đi bộ chút ra chỗ có địa chỉ rõ ràng rồi đặt xe.
- Nếu đường đông/tắc thì đi né ra chỗ thông thoáng, tiện lợi rồi đặt.
- Rồi để ý 1 tí, nếu mình đứng đây thì nó phải vòng vài trăm mét mới quay đầu đón mình đc, nếu mình nhảy vài bước qua đường thì lại ngon.
Vậy là cả 2 bên đều đc việc mà đường lại thông thoáng!
(Cái tính nhân văn (ý thức) nó cũng quan trọng. Nhiều khi đường vuông góc tắc đặc mà các cụ có nhường quái đâu, cứ dí sát, phải xuống xe xin thì may ra các cụ mới nhường, đi tiếp cũng có đi đc quái đâu, trong khi nếu người ta rẽ đc thì đường sẽ thông thoáng hơn!)

PhiCong

Xe buýt
Em k nghĩ là mấy người qua đường tiện hơn, và nhất là về an toàn thì xe sang đường an toàn hơn. Trước ở NTS em cũng đôi lần đưq ngừoi đi bộ qua đường bị tai nạn cấp cứu, chỗ Royal giờ ấy, xưa rất hay tai nạn xe đâm vào người qua đường.
Đã là nghề dịch vụ thì nên cung cấp dịch vụ tốt nhất, dv phía Bắc hay có kiểu bố đời bún mắng cháo chửi xe chảnh chó
Em hết rượu mời cụ rồi, đứng về phía tài xế thì lại muốn khách hàng phải tạo điều kiện tốt nhất cho họ trong khi họ là người phục vụ, trong khi khách hàng đã làm tất cả những gì có thể rồi.

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Chủ thớt chây ì ăn thua với lái ko chịu hủy phạt là đúng rồi.
Toàn khách hàng ông lễnh đường đông xe ko quay đc thì mấy bc sang đường là đc việc, đòi hỏi wuas đà phải e cũng đi luôn.

0fer2016

[Tịch thu bằng lái]
Hồi lâu e thi thoảng chạy grab..nổ quán nhậu mà giọng nam nhi e toàn hủy :D

PhiCong

Xe buýt
Chủ thớt chây ì ăn thua với lái ko chịu hủy phạt là đúng rồi.
Toàn khách hàng ông lễnh đường đông xe ko quay đc thì mấy bc sang đường là đc việc, đòi hỏi wuas đà phải e cũng đi luôn.
Hahaha, bó tay với cụ. Rõ ràng lái xe muốn huỷ chuyến mà lại bắt khách phải huỷ, sao không tự mình huỷ chuyến đi. Thế mà cụ lại đổ lỗi cho em là “chây ì ăn thua với lái xe”. Sau đó lại huỷ chuyến với lý do khách ra muộn để khách bị phạt. Thế mà cụ vẫn nói những lời như trên được. Bảo sao dịch vụ ngày càng lởm như một số cụ trên nói.

TrendyEyewear.VN

Tháo bánh
Website
fb.me
Cụ cũng nên thông cảm với họ một chút, thay vì bắt họ quay đầu thì mình đi bộ sang bên kia đường cũng có sao đâu

lơ ngơ

[Tịch thu bằng lái]
Đây đặt grab đến bạch kim mà chưa bao giờ bị trừ. Có số hỗ trợ riêng láo nháo vỡ mồm ngay >:)

money_talk

Xe tăng
Em đặt xe go Viet.
tx ở xa nhắm mắt nhận chuyến xong gọi cho em gắt gỏng “xa thế ai mà đi dc”
Em bảo ko đi dc sao lại nhận?
Nó cụt lủn “huỷ đi”
Em ko huỷ, nó cũng ko huỷ.
em đặt grab.
Nó gọi điện lại đòi hiếp mẹ em luôn.
em có report nhưng chưa biết là có giải quyết dc gì ko nhưng em biết em mất 3k/ phút gọi khiếu nại

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Hahaha, bó tay với cụ. Rõ ràng lái xe muốn huỷ chuyến mà lại bắt khách phải huỷ, sao không tự mình huỷ chuyến đi. Thế mà cụ lại đổ lỗi cho em là “chây ì ăn thua với lái xe”. Sau đó lại huỷ chuyến với lý do khách ra muộn để khách bị phạt. Thế mà cụ vẫn nói những lời như trên được. Bảo sao dịch vụ ngày càng lởm như một số cụ trên nói.
Thế cuối cùng ai hủy hờ cụ?

vnledigmann

[Tịch thu bằng lái]
Em hôm qua gọi grab cứ toàn nhận xong huỷ luôn. Cước tăng toàn gấp 2 với 1,5 lần. Thế là em cám ơn grab car em đi luôn G7. Giá lại còn rẻ hơn grab lúc thường. Thôi thì quá là vui
Tình hình thế này các cụ ạ: Hôm qua bọn em đặt grap car đi nhậu nhẹt ngày cuối năm, lái xe nhận chuyến và đến chỗ bọn em đón. Chiều xe đến ngược với chiều bọn em định đi nên lái xe phải quay đầu. Lái xe đến chỗ bọn em, nhìn thấy bọn em và xi-nhan quay đầu rồi, nhưng do đường đông nên một lúc sau cũng không quay được. Lái xe không quay nữa mà đi thẳng, bọn em tưởng lái xe đi lên chỗ thoáng để quay đầu nhưng đợi mãi không thấy. Bọn em alo lại tài xế để hỏi xem xe đến đâu thì được trả lời là không nhận chuyến đó nữa và bảo bọn em huỷ chuyến. Bọn em không huỷ và cứ kệ. Để tiếp tục việc của mình bọn em đã dùng máy khác đặt chuyến. Lúc sau thấy phần mêm grap máy bị huỷ chuyến báo là tài khoản bị phạt 10k do đến chậm quá 5 phút nên bị huỷ chuyến. Bọn em thực sự thấy bực mình vì kẽ hở này của grap mà chưa biết phải xử lý thế nào. Có cụ nào bị rơi vào trường hợp như của em chưa và xử lý như nào ạ? Chứ kiểu này sau sao em yên tâm sử dụng dịch vụ của grap nữa.

PhiCong

Xe buýt
Cụ cũng nên thông cảm với họ một chút, thay vì bắt họ quay đầu thì mình đi bộ sang bên kia đường cũng có sao đâu
Em không ngại việc sang đường mà đằng nào lái xe cũng quay đầu lại để đi theo hướng chuyến em đã đặt, nếu lái xe đi đường khác sẽ xa hơn nhiều và không chừng còn đông hơn. Với lại là khách em sẽ đứng đúng chiều mình đặt để đón xe chứ không làm ngược lại như cụ nói, nếu em đứng trái chiều với hướng đi mình đặt mà không sang đường khi xe đến thuận chiều thì mới nói được em nhé. Đúng là các cụ lái xe cái gì cũng muốn thuận lợi cho mình mà có nghĩ là khách hàng đã làm tốt nhất cho lái xe rồi đâu. Chưa nói việc lái xe trong vụ này còn thiếu đạo đức như vậy.

Toilaai08

Xe tăng
Nhiều tài láo nháo thật, làm dịch vụ thì khách hàng luôn đúng, tâm niệm thế thì mới làm dc. Các cụ báo tổng đài cho bọn nó khóa tài khoản hết đi.