[Funland] bực mình lần 2 với cách làm của 1 mợ trên of này

Trạng thái
Thớt đang đóng

nghiadat2anhem

Xe buýt
Nói đến Toét thì chán lắm. Thớt nào cũng vào thả thính nhưng việc bán hàng thì chán lắm. Thợ thuyền lôm côm.

Pilota

Xe điện
"Văn là người". Nhiều shop kinh doanh trên này, chắc muốn tăng tương tác nên dùng nick đại diện cửa hàng post quá nhiều bài ở đủ mọi lĩnh vực.

Khách hàng tiềm năng nếu tinh ý chút cũng có thể "đọc" được chất lượng dịch vụ của những shop này qua những post của họ.

Ví dụ, em sẽ ko dùng dịch vụ của ông tư vấn thiết kế nội thất mà lại viết sai chính tả, câu chữ "ngô nghê".

Ôi dồi ôi! Hôm trước em đọc 1 thớt của 1 cụ tự xưng là giảng viên trường Bách Khoa. Ấy thế mà nhìn cái cách cụ ấy viết câu và lỗi chính tả thì em thật không tin vào mắt mình. Chả hiểu cụ ấy dạy dỗ cái gì. Chết thật!

Trục

Xe ba gác
Dễ nảy sinh mâu thuẫn nhất là gđ bảo hành cho nên hạn chế được thì sẽ hạn chế được nhiều thứ :))
Vâng Cụ, chả biết nguyên nhân do đâu, nhưng khách ới là phải tới, có khi tới xong phát hiện ra là con bơm của ông cơ điện gây ồn mà không phải do cục nóng kêu chẳng hạn. Khách có lên kiểm tra đâu, mà phán đoán là do điều hoà kêu, :))
Thỉnh thoảng điều hoà mất mát do ông làm mái nắn hộ cái ống đồng cho gọn chẳng hạn...
Nên cứ có cuộc gọi là em phải cử người hoặc tự mình đi đã, nguyên nhân thì tính theo thực tế. :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vâng Cụ, chả biết nguyên nhân do đâu, nhưng khách ới là phải tới, có khi tới xong phát hiện ra là con bơm của ông cơ điện gây ồn mà không phải do cục nóng kêu chẳng hạn. Khách có lên kiểm tra đâu, mà phán đoán là do điều hoà kêu, :))
Thỉnh thoảng điều hoà mất mát do ông làm mái nắn hộ cái ống đồng cho gọn chẳng hạn...
Nên cứ có cuộc gọi là em phải cử người hoặc tự mình đi đã, nguyên nhân thì tính theo thực tế. :)
Thật ra trong cái hại cũng có cái lợi. Họ gọi oan sẽ áy náy kiểu gì cũng bù đắp cho mình bằng cách khác chẳng hạn quảng cáo cho mình hoặc lần sau sẽ ủng hộ tiếp. Cứ nghĩ đơn giản mình không rảnh thì họ cũng không rảnh là nhẹ đầu ngay :))

petitvanh

Xe tải
Chả biết có t/d gì ko nữa, nhà e toàn mua cái bình lavie úp vào cho nhanh.trc lắp cho nhà ô bà mà suốt ngày bọn nó gọi kêu bd thay lọc. Cụ nội nhà e toàn múc nc giếng lên còn ực luôn nói cho mát đun pha chè thôi, cụ ko thọ lắm đc có 109 tuổi thì đi.
Nhà em cũng ko lắp mà uống lavie, cứ mua theo thùng. Còn nấu ăn thì cứ nước vòi. Chẳng biết có sống thọ ko?

Trục

Xe ba gác
Thật ra trong cái hại cũng có cái lợi. Họ gọi oan sẽ áy náy kiểu gì cũng bù đắp cho mình bằng cách khác chẳng hạn quảng cáo cho mình hoặc lần sau sẽ ủng hộ tiếp. Cứ nghĩ đơn giản mình không rảnh thì họ cũng không rảnh là nhẹ đầu ngay :))
30 Tết, khách báo điều hòa lỗi, em hỏi khách xem là đội cơ điện có vô tình sập át của bất kỳ tầng nào không? (nhà vẫn còn hạng mục cơ điện còn làm sau khi quân em rút). Nếu có sập át thì nhờ anh check hộ em rồi bật hết át tầng lên, sập át 3 pha của cục nóng VRV rồi máy tự khởi động lại.
Khách bảo có sập át, thế là sự cố được giải quyết.
Lần khác thì tổ VRV báo lỗi của nhà khác, anh em kỹ thuật chạy đi các phòng và lên cả cục nóng để check mãi cũng vẫn lỗi, rồi khách thẽ thọt bảo bảo tầng hầm hôm nọ bị ngập, nhảy át tầng đó. Anh em thợ dành quay về, dặn khách là xử lý xong tầng đó hết nhảy át là máy không còn lỗi nữa. =))

up_and_down

Xe tải
Mợ toét đào tạo lại nhân viên đi, dù chỉ thay lõi lọc mà để nước chảy yếu cũng không tư vấn/báo cáo chủ nhà ngay là service kém ạ.

CaptainMT

Xe buýt
Túm đi túm lại là cũng chỉ có mấy ô KDCN vào tranh thủ chém gió, thể hiện mình nhân tiện quảng cáo là tích cực nhất. :D

FRA

Xe tải
Âm thanh của Im Lặng
Đây chính là bức ảnh đem đến cho Carter giải Pulitzer vào năm 1994
( Đừng vội giận dữ và phẫn nộ nếu chưa tìm hiểu kĩ về tấm ảnh hai mặt này )

Vulture Stalking a Child

Chỉnh sửa cuối:

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
- Phát ngôn sai sự thật
- Quy chụp BĐH
- Tái phạm nhiều lần

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thachhan

Xe tải
Chán thật! Các cụ cứ nhẩy vào còm, trong khi đó Mợ toét đã ra ngoài từ lâu rồi
Mợ toét đào tạo lại nhân viên đi, dù chỉ thay lõi lọc mà để nước chảy yếu cũng không tư vấn/báo cáo chủ nhà ngay là service kém ạ.
Trước tiên, phải xem lại thái độ bán hàng, cách ứng xử của mình đã.

dhela

Xe tăng
Em chỉ ngạc nhiên là dân kinh doanh chuyên nghiệp sao lại chết vì 2 bát phở (100k) 8-|

Nhưng có lẽ ko phải do dại bất chợt. Từ đận mợ ấy bẻ sừng làm nghé (mặc váy công chúa chụp ảnh với hoa) rồi lên khoe chốn công cộng là iêm đã thấy có vấn đề về tâm lý òy :-B

Chỉnh sửa cuối:

pooka

Xe container
30 Tết, khách báo điều hòa lỗi, em hỏi khách xem là đội cơ điện có vô tình sập át của bất kỳ tầng nào không? (nhà vẫn còn hạng mục cơ điện còn làm sau khi quân em rút). Nếu có sập át thì nhờ anh check hộ em rồi bật hết át tầng lên, sập át 3 pha của cục nóng VRV rồi máy tự khởi động lại.
Khách bảo có sập át, thế là sự cố được giải quyết.
Lần khác thì tổ VRV báo lỗi của nhà khác, anh em kỹ thuật chạy đi các phòng và lên cả cục nóng để check mãi cũng vẫn lỗi, rồi khách thẽ thọt bảo bảo tầng hầm hôm nọ bị ngập, nhảy át tầng đó. Anh em thợ dành quay về, dặn khách là xử lý xong tầng đó hết nhảy át là máy không còn lỗi nữa. =))
Vấn đề là thợ biết chuyên môn về cái máy của mình rồi, còn phải biết cả chuyên môn của mảng khác, nhất là điện nước. Lắp máy xong, thợ hãng bảo là máy chạy chưa được do nguồn nước yếu chứ không phải do máy, bảo chủ nhà gọi thợ điện nước đến xử lý nhé, thợ cứ bàn giao máy rồi đi về. Thế là có chuyện rắc rối như chơi.

Trục

Xe ba gác
Vấn đề là thợ biết chuyên môn về cái máy của mình rồi, còn phải biết cả chuyên môn của mảng khác, nhất là điện nước. Lắp máy xong, thợ hãng bảo là máy chạy chưa được do nguồn nước yếu chứ không phải do máy, bảo chủ nhà gọi thợ điện nước đến xử lý nhé, thợ cứ bàn giao máy rồi đi về. Thế là có chuyện rắc rối như chơi.
Lắp xong hệ thống lọc tổng, bọn em còn phải khuyến cáo khách là thay bơm đủ áp xuất để khi hệ thống rửa cột, có đủ áp xuất để đẩy chất bẩn đi. Chỉ rõ luôn việc khách cần xử dụng bơm công xuất như nào, nguồn điện cấp tiết diện tối thiểu là bao nhiêu (cho con bơm, nếu chủ nhà hỏi). Việc kết luận bơm yếu là có cơ sở, vì đồng hồ áp đầu vào có. Nếu để bọn em cấp bơm thì hệ thống là đồng bộ, khách chỉ việc nhận nước sạch đạt chuẩn và cấp cho bọn em dây điện nguồn đủ tiết diện, nước đầu vào đủ lưu lượng.
Thêm vào đó là các thiết bị an toàn bù áp xuất âm, xả áp, chống búa nước, by pass... bọn em chỉ làm thêm chứ không bớt đi, nên cứ kê cao gối mà ngủ, không phải lo đến vấn đề bảo hành hay vận hành.
Trước khi làm, bọn em đều có khảo sát hệ thống nhà khách trước và đưa ra yêu cầu để đáp ứng việc chạy tự động.
Còn cái máy RO gia đình thì đương nhiên được coi là dễ đối với bọn em rồi, vì thiết bị bên trong có vài thứ, check cái là biết lỗi.

Chỉnh sửa cuối:

FUN PLUS

Xe buýt
Thớt xôm quá. Em hóng hớt các cụ tranh luận tới tận cùng của full service. :))

Nẫu

Xe tải
Với máy lọc nước gia đình RO, thường dùng một thời gian là áp bị mất, nước bị chảy chậm, khi thợ thay lõi nắm không vững, không kiểm tra sẽ quên nên làm mọi người nghĩ là máy bị hỏng. Mợ chủ cũng nên rút kinh nghiệm và cung cấp thông tin cho thợ thuyền ngay từ đầu không lại khổ công giải thích. Một số lỗi em quan sát được khi sử dụng như sau:
1. Lõi lọc kém không gây ra vấn đề nước chảy chậm mà chỉ làm cho chất lượng nước lọc kém đi thoai. Vì đầu vòi ra là đi từ bình áp + một phần bù từ bơm qua lọc.
2. Vấn đề tiếp theo, bình áp bị e khí hoặc van hỏng nên không còn áp suất, lúc này nước lọc chảy ra cực chậm!
3. Bơm kém (gioăng phớt mục khi dùng quá lâu) thì cũng làm mất áp, trường hợp này dễ biết vì bơm chạy liên tục luôn.
4. Cảm biến áp lực nước hỏng >> bơm chạy liên tục và có thể gây hỏng hoàn toàn đường áp lực ra bình áp!
5. Ống lọc RO lâu không thay: cái này mà lâu không thay thì bơm rất lâu mới ngừng. Hoặc có khi còn không có nước ra cơ!
Lọc RO là dạng thẩm thấu nên nó phải chảy từ từ qua 3 bộ lọc chứ không thể chảy nhanh như vòi nước được ợ! Ngoài ra, nếu ở nông thôn thì còn một vấn đề nữa là đường nước vào yếu cũng có thể gây ra hỏng hóc các bộ phận cơ học phía sau của bộ lọc. Nhưng lỗi này cực kỳ hiếm gặp vì khi bơm chạy nó tạo áp lực âm so với đường nước vào nên nước cũng tự chảy qua các lõi lọc.
Sơ đồ máy lọc cơ bản nó dư này:
Cái hình này thiếu cái máy bơm (ở vị trí Van tự động) và vị trí cột lọc số 5 là không chuẩn và đa số không có cột lọc 5 này mà nó gọi là cụm pha khoáng chất (các cụ không cần phải lắp làm gì cho tốn xiền
View attachment 6978613
Hình tạm chuẩn như dưới đây
View attachment 6978634
Em dùng bộ lọc RO lâu rồi mà chưa hỏng gì (đồ mua ở cửa hàng gần bến xe kim mã năm 2007 giá gần 2 triệu), định kỳ đánh giá độ bẩn của lọc và thay (tự thay) chỉ có khung máy là bị rỉ đã lôi ra đánh và sơn lại với chịu khó đọc nên hiểu cơ bản thế! Nếu khách mà hiểu bản chất thì việc đó sẽ dễ xử. Tuy nhiên, chủ bán hàng cũng phải làm chủ công nghệ để giải thích nhanh gọn thay vì giải thích nhiều, trường hợp như của chủ thớt thì Mợ chủ bán hàng nên cử thợ đến xử lý ngay là xong hoặc sẵn sàng chấp nhận việc nhận lại, sẽ thuận cả đôi đường. Em thì em cứ chia sẻ cảm nhận chung nà thía!
Có đồ cơ bản có 3 lõi lọc, lõi 1 lọc thô là cọc sợi - cái này xem mà đen thì thay (thường 6-9 tháng thay 1 lần), Lọc thứ 2 là lọc tinh kết hợp than hoạt tính - 12-14 tháng thay 1 lần, lọc 3 là lọc hoạt tính mịn, 18-20 tháng thay 1 lần.
Riêng cái lọc màng ngăn RO (trên là ống lọc số 4) thì tuỳ theo lượng nước gia đình dùng nhiều/ ít mà thay - tầm 2 năm đến 3 năm thì thay (cái này em thay mới có 1 lần).
Từ hồi dùng nước sông Đà (6 năm nay) em không thèm thay gì nữa mặc dù mua đồ đầy đủ ở nhà. Và cũng chả mấy khi dùng nước từ vòi lọc nữa các cụ ạ! (vì cả 2 năm không thấy cái lọc đầu nó đen mấy.
>> khi mua các cụ lưu ý nên mua loại có các cọc lọc trong suốt để quan sát, dễ kiểm soát lúc nào nên thay.
Các cụ có thể đọc thêm ở đây để hiểu và trở thành khách hàng thông thái (đôi khi mình cũng nên thông thái chút để đỡ bị loè). Thỉnh thoảng thay cọc lọc để vợ nó khen!
Tiện thể các cụ ngó bảng dưới để xem bao lâu thì nên thay cọc lọc từng loại, bắt đầu từ 1,2,3 và 5 là cần chú ý thường xuyên cái số 4 có máy có có máy không. Dùng 3 cột lọc là phổ biến sau đó là 2 ống lọc tinh, riêng ống 5 thì thực tế thì cũng chả quan trọng lắm.
View attachment 6978603
Đây, cái màng lọc RO này có khi ít cụ để ý - nên lưu ý 3 năm là thay được roài!
View attachment 6978606

PS/ cách xử lý đơn giản: Nhà các cụ mà có bình RO thấy nước chảy chậm thì điều đầu tiên là hãy nghĩ đến cái bình này, vặn khoá van ở cổ bình, tháo bình áp ra, xả hết nước vào chậu để dùng (đỡ tốn nước vì đó là nước đã lọc) mang đến thợ xe máy bảo nó bơm 0,8 đến 1kg hơi là chuẩn rùi. Khi mang về thì các cụ phải để cho bơm nó hoạt động tầm 0:30-1:00h nó mới ngắt, lúc này nước mới không chảy chậm nữa. nếu mang về cái mở vòi ra nó chảy cực chậm vì trong bình áp nào đã có tí nước nào đâu ợ! Bình điều áp này có dung tích 10l. Khi đạt tầm 7-8 L thì nó mới dừng bơm.
Các cụ bơm nặng cân quá thì nó sẽ trữ được ít nước >> nhanh chảy chậm khi cần nhiều nước đã lọc.
em đọc dễ hiểu hơn xem catlaog, vod cụ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng