[Funland] bực mình lần 2 với cách làm của 1 mợ trên of này

Trạng thái
Thớt đang đóng

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Mợ làm thế là tốt rồi, nhưng có điều sau quy mô nó lên lúc tuyển nhân sự sẽ phát sinh nhiều.
Lãi mỏng thì lương nhân sự thấp.
Lãi nhiều để trả lương cao thì tuyển nhân sự xứng đáng lương cao cũng không dễ.
Nhìn chung business nhỏ lẻ cá nhân hay kiểu làm nghề tay trái thì thường khách sẽ hài lòng, vì còn có thu nhập chính nên không sợ lãi mỏng hay là chi phí phát sinh khác.
Quy mô lớn thì nhân sự, tồn kho, mặt bằng ... etc.
Đấy là vấn đề chung của mọi doanh nghiệp siêu nhỏ, mà thật ra doanh nghiệp lớn cũng gặp.
Em hoàn toàn nhất trí với cụ câu “làm KH hài lòng luôn đúng”. Chứ làm gì có việc KH luôn đúng. KH nhầm lẫn, hiểu sai nhiều ý chứ. Mỗi KH không hài lòng đâu chỉ mất lợi nhuận từ riêng KH đó không quay lại, mà mình quay lưng thôi bỏ đi. Mà nó nói lên vấn đề trong cách kinh doanh của mình. Kể cả sau đó fail trong việc làm KH vui trở lại thì vẫn được 2 thứ: KH cũ, KH tiềm năng thấy cách ứng xử của mình ok; test cách xử lý khủng hoảng của mình ổn chưa, điều chỉnh gì không.
Còn vấn đề nv thì luôn khó. Chỉ có cách chi tiết hoá nhất có thể. Lường tối đa các tình huống để đưa vào quy trình. Thưởng phạt cũng chi tiết theo. Nv chỉ cần theo đúng quy trình đó là cũng đạt được mức chất lượng dịch vụ kha khá rồi. Hiện tại thì em chưa gặp phải vấn đề gì về nv do quy mô nhỏ, nv chủ yếu từ nguồn quen biết. Ngay từ lúc bắt đầu chỉ có vài người em đã dùng app KiotViet. Bạn em phụ trách after-sale. Các ca khó thì sẽ đích thân đến gặp KH. Ơn giời mà 1 năm qua có chưa đến 10 ca. Mà em nghiệm ra là KH dù nóng mấy cùng nhanh chóng hạ hoả khi gặp “hoa hậu thân thiện” nhà em với dáng vẻ cam chịu, mắt chớp chớp, rơm rớm nước mắt 😉.
Đùa thôi chứ mình đến gặp trực tiếp lắng nghe, ghi nhận, đưa ra biện pháp khắc phục thì có lý do gì để KH bức xúc tiếp đâu.

.Xukthal

Xe container
Em hoàn toàn nhất trí với cụ câu “làm KH hài lòng luôn đúng”. Chứ làm gì có việc KH luôn đúng. KH nhầm lẫn, hiểu sai nhiều ý chứ. Mỗi KH không hài lòng đâu chỉ mất lợi nhuận từ riêng KH đó không quay lại, mà mình quay lưng thôi bỏ đi. Mà nó nói lên vấn đề trong cách kinh doanh của mình. Kể cả sau đó fail trong việc làm KH vui trở lại thì vẫn được 2 thứ: KH cũ, KH tiềm năng thấy cách ứng xử của mình ok; test cách xử lý khủng hoảng của mình ổn chưa, điều chỉnh gì không.
Còn vấn đề nv thì luôn khó. Chỉ có cách chi tiết hoá nhất có thể. Lường tối đa các tình huống để đưa vào quy trình. Thưởng phạt cũng chi tiết theo. Nv chỉ cần theo đúng quy trình đó là cũng đạt được mức chất lượng dịch vụ kha khá rồi. Hiện tại thì em chưa gặp phải vấn đề gì về nv do quy mô nhỏ, nv chủ yếu từ nguồn quen biết. Ngay từ lúc bắt đầu chỉ có vài người em đã dùng app KiotViet. Bạn em phụ trách after-sale. Các ca khó thì sẽ đích thân đến gặp KH. Ơn giời mà 1 năm qua có chưa đến 10 ca. Mà em nghiệm ra là KH dù nóng mấy cùng nhanh chóng hạ hoả khi gặp “hoa hậu thân thiện” nhà em với dáng vẻ cam chịu, mắt chớp chớp, rơm rớm nước mắt 😉.
Đùa thôi chứ mình đến gặp trực tiếp lắng nghe, ghi nhận, đưa ra biện pháp khắc phục thì có lý do gì để KH bức xúc tiếp đâu.
Mợ chuyên nghiệp quá, nếu có việc làm ngoài giờ HC em xin 1 chân nhé :)

caisua

Xe lăn
Em sử dụng dịch vụ của mợ Toét 3,4 lần gì đó thì thấy ổn, có thể do thợ làm ăn ẩu nên thành ra như thế đấy cụ.
Đúng là mợ Toét nên kiểm soát chặt chẽ hơn, để tình trạng này thì chán lắm
Đúng là bên mợ ấy mất kiểm soát nên em ko dám gọi nữa

cogang

Xe tăng
Đúng là bên mợ ấy mất kiểm soát nên em ko dám gọi nữa
Em sắp tới phải lắp 1c và có lẽ vẫn gọi mợ ấy thôi. Vì e thấy các cửa hàng hoặc thợ làm tự do cũng ko chắc chắn. Nên thôi hay là cứ chọn ofer. Hị

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Em sợ em không trả được cụ mức lương cụ mong muốn ý. Hoặc em lại bắt cụ phải cọc trước khi ôm hàng của em đi, rồi cụ mang em lên trên này bàn luận mổ xẻ thì chít em 😛

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ngay cả khi khách sai hoàn toàn nhưng khi lôi nhau ra giữa "chợ" lại có đến quá nửa khách phản ứng không hề có lợi thì rõ ràng đó không phải là việc làm khôn ngoan. Và chỉ những ai thực sự đã và đang "trong cuộc" thì mới hiểu, bác nhé!
Cái đó gọi là đen, đã đen thì không thể tránh được :))

Để em gt luôn cái đen này để không tốn thêm 1 còm. Giả sử sau khi nhận tin nhắn xong mợ Toét "Ok, em nhầm. Em chuyển trả lại ngay 100k cho anh nhé" thì có chắc là không có thớt "Ăn gian không được bỏ, các cụ cần cẩn thận kẻo bị lùa gà" không? :))

.Xukthal

Xe container
Em sắp tới phải lắp 1c và có lẽ vẫn gọi mợ ấy thôi. Vì e thấy các cửa hàng hoặc thợ làm tự do cũng ko chắc chắn. Nên thôi hay là cứ chọn ofer. Hị
Cụ cứ gọi dv bên mợ ý và khi thợ đến cho nó đọc thớt này đảm bảo ngon ngay :))

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Gây sự mãi với cụ này mà chả có tác dụng giề. Cụ đi xúc than đê, tham giề cái chức làm HC chớ!
Thớt này xôm tụ chả khác gì thớt Xiri!
Em nghĩ mợ Toét chỉ cần làm khâu tư vấn kỹ thuật tốt hơn là khách họ sẽ hài lòng thoai. Mờ muốn làm tư vấn kỹ thuật tốt hơn thì mợ phải tuyển em vầu, đừng tuyển cụ Xúc than, suốt ngày bụi bặm mệt nhắm!

.Xukthal

Xe container
Em sợ em không trả được cụ mức lương cụ mong muốn ý. Hoặc em lại bắt cụ phải cọc trước khi ôm hàng của em đi, rồi cụ mang em lên trên này bàn luận mổ xẻ thì chít em 😛
Em học việc là chính, ko cần lương cao. Nhưng em nói trước là thành thạo rồi em xin nghỉ ra làm riêng nhé, ko cạnh tranh sát ván đâu mà phối hợp vui vẻ cả làng cùng vui nhé 😁

Trục

Xe ba gác
Bên trên, em thấy mợ rất tử tế.
Đến còm này thì em đành lắc đầu thôi, hạ người khác xuống để nâng mình lên, cũng không phải hành vi tốt.
Mợ có đánh giá thế nào về chính bản thân mợ, có phải là tiền hậu bất nhất không?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Em ko bán hàng trên of nhưng cũng đang và đã từng quản lý 1 doanh nghiệp nhỏ. Cũng tuyển kỹ thuật rồi giao vận đi giao hàng cho khách. Nhưng mà quản lý nhân viên yếu đến độ đi giao hàng bắt nhân viên cọc tiền máy thì tốt nhất là nghỉ đi hoặc đi học thêm 1 khóa về quản trị nhân lực. Phong cách sống coi nhân viên không khác gì thằng xe ôm, giao cái gì cho cũng sợ mất thì không lớn được.
Theo em cụ thử bán trên Of đi :D trên of nhiều cụ cũng có doanh nghiệp, nhưng k bán trêb of đâu. Cụ tự tin thế thử trải nghiệm xem :))

.Xukthal

Xe container

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Vậy em nói mợ ấy để chuyện đi xa đến mức này là đáng ngạc nhiên thì có gì sai nhỉ?
Em nói cụ sai chỗ nào? Em chỉ nói hãy đặt mình là người trong cuộc, nếu cụ đặt rồi và vẫn có quan điểm đó thì cũng không sai vì quan điểm cá nhân làm gì có sai đúng :))

VCHDHN

Xe container
Em xử dụng dịch vụ của mợ này rồi. Từ lúc gọi điện đến đến lúc xong việc khá nhanh và ổn. Cộng với những thông tin ở một số " kênh " khác thì em oánh giá con người mợ í là OK, k phải dạng lừa lọc hay bon chen vì 1-2 trăm ngàn.

Quỳnh.Anh.VNA

Xe tải
Em học việc là chính, ko cần lương cao. Nhưng em nói trước là thành thạo rồi em xin nghỉ ra làm riêng nhé, ko cạnh tranh sát ván đâu mà phối hợp vui vẻ cả làng cùng vui nhé 😁
Ôi chít, em chủ quan quá. Cụ nói em mới để ý nhân viên mấy đứa cứ để ý chằm chằm quy trình em và bạn em làm. Không biết có ghi chép trộm không nữa. Hoặc là bọn nó sợ cái quy trình quên 1 việc đã nhắc 50k, quên lần 2 100k, ... tất cả vào gà để cuối tháng đi nhà hàng xoã, thiếu đâu em và bạn em bù 🤣

Huthasa

Xe container
Cùng cảnh thợ với nhau thì bênh nhau thôi. Cụ làm gì mà căng, ko biết cụ kiếm tiền bằng cách nào, nhưng kiểu gì cụ chả bỏ sức lực ra để nhận lại tiền công. Ai chả muốn mua rẻ bán đắt, nhưng bỏ tiền ra nhận dịch vụ của người khác rồi chửi người ta thì theo cụ là thuận tai à? Còn theo cụ thì cụ kia trả bao nhiêu thì hợp lý cho cái công khoan cái lỗ bắt vòi nước? Cụ trả lời hộ cái.
Kể ra 300k để khoan 1 cái lỗ thì cũng hơi đắt. Nhưng phải em là thợ thì em cũng lấy 300k :))

Trục

Xe ba gác
Theo em cụ thử bán trên Of đi :D trên of nhiều cụ cũng có doanh nghiệp, nhưng k bán trêb of đâu. Cụ tự tin thế thử trải nghiệm xem :))
Em đánh giá công bằng luôn cụ nhé.
Khách trên of đa phần là khó tính (nhiều cụ còn kỹ tính nữa), nhưng lại dễ chiều (nếu làm dịch vụ chuẩn chỉ), chủ yếu là người hiểu biết, nên sự cố phát sinh cần giải quyết đều dựa trên tinh thần hợp tác, gần như chỉ đưa ra phương án, khắc phục duy nhất 1 lần là xong.
Khách bên ngoài OF thì mua bán cũng đặt lòng tin vào nhà cung cấp như các ofer với nhau, số khác thì không, nên đối với em, cả hai nhóm khách đều không có sự khác biệt. Đều có người dễ tính và khó tính thôi cụ.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em xử dụng dịch vụ của mợ này rồi. Từ lúc gọi điện đến đến lúc xong việc khá nhanh và ổn. Cộng với những thông tin ở một số " kênh " khác thì em oánh giá con người mợ í là OK, k phải dạng lừa lọc hay bon chen vì 1-2 trăm ngàn.
Trong KD cứ thật thà, thẳng thắn là em chịu còn chém gió nếu pn mà thẳng quá em chạy :))

pooka

Xe container
Em luôn HÒA NHÃ VỚI BẠN BÈ VÀ MỌI NGƯỚI CHUNG QUANH nhé \m/
Thêm vào là làm đúng quy tắc ứng xử, làm đúng đường lối chính sách, quy định pháp luật, nội quy cơ quan nữa chớ.

Trạng thái
Thớt đang đóng