Bỗng dưng xuyên Việt

qkace

Xe điện
Khi đi Huế mọi người dặn vào quán Hàng Me ở Võ Thị Sáu ăn các loại bánh Huế. Thế là ngớt mưa là bọn em ra quán ngay, được cái quán ở gần khách sạn bọn em ở:

Bà chủ đứng quầy:

Thực đơn:

Bánh bèo:

Bánh nậm:

Ăn bánh xong thì lại mưa tầm tã nên bọn em đành về khách sạn nghỉ rồi quyết định là ở Huế cũng đã đủ rồi, hôm sau sẽ đi Đà Nẵng.

Bommeo

Xe tải
Nhà em cũng có dự định xuyên Việt như bác chủ thớt đây.Bác có kinh nghiệm gì trên đường xin chia sẻ cho những ai có ý định xuyên Việt biết với nhé (b)
Tôi đã đi xuyên việt và nửa việt khá nhiều (cả đi gia đình và cơ quan) nên có thể trao đổi với bác vài điều. Nếu đi xuyên việt theo tôi bác cần thực hiện như sau:

1. Chuẩn bị xe tốt, sẵn sàng một ít nước uống, đồ ăn sẵn (đề phòng tắc đường hoặc đến chỗ dừng chân muộn nhất là trên xe có trẻ em hoặc người già)
2. Trên đường không nên vội vàng vì đường tốt nhưng lại là đường lạ đối với bác. Mình đi chơi ngắm cảnh mà bác, đi đâu mà vội.
3. Giữ gìn sức khỏe đừng đi cố, đừng đi đêm. Mỗi ngày bác chỉ nên di chuyển tối đa 500 km (ví dụ Đà Nẵng - Nha Trang). Nên kết hợp ngày đi ngày nghỉ để đảm bảo sức khỏe.
4.Không nên vừa lái vừa chụp ảnh vì không an toàn.
5.Ăn uống trên đường: tìm quán có nhiều xe con dừng ăn. Ăn đồ nóng sốt, đừng gọi những món ăn chế biến sẵn.
6. Nên mang vừa đủ đồ dùng. Gấu nhà tôi luôn chất lên xe rất nhiều quần áo nhiều khi không cần thiết. Nếu bác chỉ nghỉ lại một đêm bác nên chuẩn bị riêng một túi xách nhỏ (quần áo, bàn chải...) để xách lên khách sạn thay vì khuân tất cả đống va li lên khách sạn rồi sáng sau lại xách xuống.
7. Nên đặt chố trước ở khách sạn nếu có thể (đến nơi là nghỉ được luôn, tránh đi lòng vòng mệt mỏi)

Vài điều cùng bác. Chúc bác và gia đình sớm có chuyến đi xuyên việt vui vẻ và an toàn.

Nobita2008

Xe đạp
Tôi đã đi xuyên việt và nửa việt khá nhiều (cả đi gia đình và cơ quan) nên có thể trao đổi với bác vài điều. Nếu đi xuyên việt theo tôi bác cần thực hiện như sau:

1. Chuẩn bị xe tốt, sẵn sàng một ít nước uống, đồ ăn sẵn (đề phòng tắc đường hoặc đến chỗ dừng chân muộn nhất là trên xe có trẻ em hoặc người già)
2. Trên đường không nên vội vàng vì đường tốt nhưng lại là đường lạ đối với bác. Mình đi chơi ngắm cảnh mà bác, đi đâu mà vội.
3. Giữ gìn sức khỏe đừng đi cố, đừng đi đêm. Mỗi ngày bác chỉ nên di chuyển tối đa 500 km (ví dụ Đà Nẵng - Nha Trang). Nên kết hợp ngày đi ngày nghỉ để đảm bảo sức khỏe.
4.Không nên vừa lái vừa chụp ảnh vì không an toàn.
5.Ăn uống trên đường: tìm quán có nhiều xe con dừng ăn. Ăn đồ nóng sốt, đừng gọi những món ăn chế biến sẵn.
6. Nên mang vừa đủ đồ dùng. Gấu nhà tôi luôn chất lên xe rất nhiều quần áo nhiều khi không cần thiết. Nếu bác chỉ nghỉ lại một đêm bác nên chuẩn bị riêng một túi xách nhỏ (quần áo, bàn chải...) để xách lên khách sạn thay vì khuân tất cả đống va li lên khách sạn rồi sáng sau lại xách xuống.
7. Nên đặt chố trước ở khách sạn nếu có thể (đến nơi là nghỉ được luôn, tránh đi lòng vòng mệt mỏi)

Vài điều cùng bác. Chúc bác và gia đình sớm có chuyến đi xuyên việt vui vẻ và an toàn.
Cái này rất chuẩn, e có thêm tý là phải chuẩn bị một ít thuốc như: Thuốc tiêu chảy, cảm cúm, giảm đau, sâm, tăng lực...:41:

qkace

Xe điện
Ngày thứ 4

Sáng ra ở Huế vẫn mưa. Bọn em mong là mưa sẽ chỉ ở Huế, khi vào Đà Nẵng thì mưa sẽ bị đèo Hải Vân cản lại nên sẽ nắng ráo và bọn em sẽ nghỉ ngơi ở Đà Nẵng vài ngày tắm biển và đi Hội An chơi.

Ra khỏi Huế, trời vẫn mưa:

Đến đèo Phú Gia:

Đường nhiều xe công hoặc xe tải cỡ lớn nên đi rất chậm. Lại hay có biển cấm vượt nữa. Chạy một lát sốt ruột quá, thế là em xin phép bác xe dài này cho em lên. Bác ấy cũng đồng lõa việc pham luật của em bằng cách đi nép vào bên phải:

Vượt xong thì gặp một đoàn xe đi xuống:

Sau đèo Phú Gia thì đến đèo Phước Tượng:

Rồi đến Lăng Cô:

Mặc dù nghe đài đọc báo thấy LĂng Cô được công nhận là vịnh biển đẹp nhất thế giới nhưng vì mưa quá nên bọn em bỏ qua mà chạy thẳng tới đèo Hải Vân.

Trạm thu phí hầm đèo đây rồi:

Cửa hầm đèo:

Trong hầm đèo:

qkace

Xe điện
Qua khỏi hầm đèo, hy vọng tắm nắng ở Đà Nẵng tan biến vì Đà Nẵng cũng mưa to.

À mà đến đây em mới để ý là nhiều trạm thu phí quá các bác nhỉ. Từ hôm qua đến giờ không biết em post lên cái trạm thu phí này là trạm thứ mấy rồi không biết. Hay là tại trời mưa nên trạm thu phí mọc lên "như nấm sau cơn mưa"!? Chỉ biết là phần lớn các trạm, mặc dù nằm trên quốc lộ, không dùng vé toàn quốc mà phải mua tại trạm - lúc thì 10k, lúc thì 15k. Nhưng thôi, "rân chơi không sợ mưa rơi", xá gì ba cái lẻ tẻ - em rut tiền trả rồi túc tắc đi vào Đà Nẵng. Trời vẫn mưa!

Cho đến cầu sông Hàn thì tạnh:

Chạy ra biển Mỹ Khê thuê khách sạn nghỉ ngơi:

Chiều đi tắm biển. Vì trời hơi mưa nên không mang máy ảnh, dự định hôm sau nắng ráo ra chụp ảnh biển cho đẹp.

Tối về ăn uông loanh quanh rồi vượt cầu sông Hàn vào thành phố chơi:

Chơi chán thì đi ăn chè:

Xong về đi ngủ, định hôm sau loanh quanh thành phố rồi chiều đi Hội An.

onglao_danhca

Xe buýt
Cụ nên ghé qua Hội an. Bác có thể đi đường mới sát biển. Đường vắng lắm.
Nhưng vẫn phải đi đúng tốc độ nhé.
Chúc gia đình bác vui vẻ

LuongMinhTam

Xe đạp
:41::41::41: tiếp ảnh ọt cho anh em thưởng thức nào bác ơi, chờ ảnh của bác đói cả bụng rồi nè(c)(c)(c)

qkace

Xe điện
Buổi sáng ngày tiếp theo ở Đà Nẵng vẫn mưa. Nhà em đi ăn sáng, cafe xong thì ghé bảo tàng Chàm. Thăm bảo tàng xong thì nhìn ra ngoài trời vẫn thấy mưa:

Loanh quang một lát thì quyết định đi ăn trưa rồi về khách sạn nghỉ ngơi đến chiều đi Hội An:

Về khách sạn nghỉ mà ngoài trời cứ tí tách mưa, nghĩ tới chuyện đi Hôi An phải đi bộ dưới mưa thì cũng chán, mà bọn em đều đã đi Hội An rồi thế nên quyết định lại là hành trình, bỏ qua Hội An để đi Quy Nhơn luôn buổi chiều.

Vậy là khoảng gần 2h bọn em trả phòng khách sạn, đi Quy Nhơn.

Đi đường từ ĐN đến Tam Kỳ chỉ khoảng 70km nhưng đường đông và hơi mưa nên mất đến 1 tiếng rưỡi.

Bọn em cứ chạy một lèo từ ĐN đến tận hết Đức Phổ thì nghỉ uống nước khoảng nửa tiếng.

Đi tiếp vài phút thì gặp bênh xá:

Tiếp tục đi đến Bình Định thì trời đã tối:

Đường đi buổi tối hơi mưa, xe em lại không có đèn gầm và pha thì tối thế nên cứ phải vật lộn với bóng đêm đến tận hơn 8h tối mới tới Quy Nhơn.

74hangb2

Xe tải
Vote cụ.Cụ đi xiên việt hay nhỉ?Kô biết bao giờ em mới đi được.

boy_xedap

Xe điện
Làm em cũng bồi hồi nhớ lại chuyến xuyên vịt cách đây 2 năm.
Em đi công tác xuyên vịt, khoảng 8 tháng.
Đất nước ta :"Rừng vàng, biển bạc" cũng cấm có sai.

qkace

Xe điện
Xem ảnh cụ em lại bồi hồi nhớ lại chuyến xiên vịt của bọn em cách đây 2 tháng. Đi chơi là sướng nhất đấy cụ ạ.
Em chào bác xebuytmatphanh,

Em đặc biệt cám ơn bác vì cái thread 12 ngày xuyên Việt của bác đã cung cấp cho em rất nhiều thông tin và hình ảnh để em thực hiện chuyến đi này!

Đọc trong bài của bác về phần Quy Nhơn nên em cũng đến thẳng khách sạn Hoàng Yến để thuê phòng nghỉ.

View từ phòng:

Buổi tối em cũng định xuống hỏi thăm cái em tên Đào mà bác chụp ảnh hôm trước nhưng vì đi cùng bà cả nên không dám :mad:

hong7cong

Xe buýt
Quá hay, cứ thấy cụ nào xuyên Vịt là em vote luôn. Niềm ao ước của em :'(:'(:'(

hoangtuanlong

Xe tải
nhà em cũng máu như bác hai vợ chồng và F1 + F2, Ngày 1 Nhật Lệ e ở KS Công Đoàn giá 300 -> ngày 2 Huế (nghỉ ở KS Thành Nội xxx giá 300) -> ngày 3 Hội An thì KS Hội An xxxx giá 600 -> ngày 5 chạy thẳng Nha Trang ở đây 3 ngày vẫn chưa chán nhưng kinh tế có hạn thế là e về ngày 8 -> Huế lại ở Thành Nội -> ngày 9 đã có mặt ở HN (Trên đường về có rẽ qua Lao Bảo mua hàng Mỹ rẻ thật các bác ạ.Tính KM 2900km,tiền dầu hết 2t3,tổng thiệt hại 21t.(c)