Bỗng dưng xuyên Việt

khoavq

Xe điện
Nhà cháu cũng máu bỏ xừ...
Đi là phê rồi.
Thế mà các cụ không cho cháu đồng hội đồng thuyền cuồng chân với à??? :'(:'(:'(
Mai cháu vote cụ chủ thớt nhé. Hôm nay hết đạn rồi.

amatuer

Xe tải
nhà em cũng máu như bác hai vợ chồng và F1 + F2, Ngày 1 Nhật Lệ e ở KS Công Đoàn giá 300 -> ngày 2 Huế (nghỉ ở KS Thành Nội xxx giá 300) -> ngày 3 Hội An thì KS Hội An xxxx giá 600 -> ngày 5 chạy thẳng Nha Trang ở đây 3 ngày vẫn chưa chán nhưng kinh tế có hạn thế là e về ngày 8 -> Huế lại ở Thành Nội -> ngày 9 đã có mặt ở HN (Trên đường về có rẽ qua Lao Bảo mua hàng Mỹ rẻ thật các bác ạ.Tính KM 2900km,tiền dầu hết 2t3,tổng thiệt hại 21t.(c)
ối trời cái câu cuối của bác làm e hết mún cuồng chân :21:

hoangminhtnvn

Xe điện
cụ ý tiêu thêm cái gì mà hết tận 21 củ nhỉ, chắc ăn tốn quá à

qkace

Xe điện
Tiếp tục thôi các bác nhỉ:

Sáng hôm sau em tỉnh dậy mới được ngắm biển Quy Nhơn. Biển Quy nhơn nước xanh nhưng không trong như ở ĐN:

Mới sáng sớm mà đã khá đông người đi tắm biển:

Ngắm biển từ trên phòng xong, em mới đi xuống dưới ngó nghiêng xem cái khách sạn như thế nào:

Bể bơi:

Mấy cái ảnh trên trông giống ảnh của bác xebuytmatphanh nhỉ!

Lần đầu thăm Quy Nhơn tất nhiên là phải đi thăm mộ Hàn MẠc Tử rồi. Cách khách sạn có độ 3 phút đi ô - tô, em đã đến khu du lịch Ghềnh Ráng:

Để xe xong thì ra thăm mộ:

Còn đây là mộ của thi sĩ:

lenamhung83

Xe tăng
Lúc xong hành trình bác cụ thể hơn từng cung đường Bác đã qua nhé. Đi xuyên Việt là mơ ước từ rất lâu của tôi mà chưa thực hiện được, Bác hạnh phúc thật. Chúc bác và gia đình luôn vui vẻ, bình an

langtulangthang

Xe hơi
Ôi biết đến bao giờ em mới làm được một chuyến như bác...Chúc bác vui vẻ, lái xe an toàn.

hong7cong

Xe buýt
Bác có kinh nghiệm gì hay thi kể chi tiết nhé. Cám ơn bác (b)

BUNGUVIETNAM

Xe buýt
Cụ ngồi đúng chỗ em ngồi roài. Hôm đấy em đánh rơi 500$ ở đó, cụ nhặt được thì cho em xin:69::69::69:
Cụ có rơi thật không? Em cũng bắt được mấy tờ đây này. CỤ đọc đúng số seri thì em gửi lại cụ.:21::21::21:. Đọc sai thì cụ vote em nhé.

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Cụ ngồi đúng chỗ em ngồi roài. Hôm đấy em đánh rơi 500$ ở đó, cụ nhặt được thì cho em xin:69::69::69:
Thật hả cụ, sáng hôm sau em Đào gọi điện khoe với em là mới nhặt được 500$... :21::21::21:

qkace

Xe điện
Khiếp! Bác rơi tiền hào phóng quá! Em nghĩ em Đào chắc chỉ nhặt được ít thôi, không biết phần còn lại rơi ở đâu?

Quocthang76

Xe buýt
Website
www.kinhthienvan.com
nhà em cũng máu như bác hai vợ chồng và F1 + F2, Ngày 1 Nhật Lệ e ở KS Công Đoàn giá 300 -> ngày 2 Huế (nghỉ ở KS Thành Nội xxx giá 300) -> ngày 3 Hội An thì KS Hội An xxxx giá 600 -> ngày 5 chạy thẳng Nha Trang ở đây 3 ngày vẫn chưa chán nhưng kinh tế có hạn thế là e về ngày 8 -> Huế lại ở Thành Nội -> ngày 9 đã có mặt ở HN (Trên đường về có rẽ qua Lao Bảo mua hàng Mỹ rẻ thật các bác ạ.Tính KM 2900km,tiền dầu hết 2t3,tổng thiệt hại 21t.(c)
úi trông cái tổng thiệt hại của cụ cho 9 ngày làm em xem ảnh thấy bớt bớt hay đi .
Ah mà cụ đi 2 vợ chồng + 2 F1 hay đi với F1 + F2 đấy .. ? :21::21::21:

qkace

Xe điện
Khu du lich Ghềnh Ráng ở trên đồi có view nhìn về Quy Nhơn khá đẹp, thành phố yên ả nằm bên bờ biển:

Cái dãy nhà mái đỏ là khu HAGL resort, nghe đâu đang có khuyến mại. Nhưng đối với nhà em thì khách sạn Hoàng Yến đã là tươm tất lắm rồi!

Ngắm cảnh xong thì em xuống bãi tắm Hoàng Hậu và bãi trứng:

Trời nắng nên thăm thú xong thì bọn em vào cafe Rocky:

Ngồi trong quán rất thoáng mát, lại có cả thư pháp chép thơ Hàn Mặc Tử trên vách:

Bọn em cứ ngồi chơi ở quán đến tận trưa mới quay về khách sạn.

Giang hồ đồn là món cơm gà ở Nhà hàng Quê Hương rất ngon nhưng cả nhà ngai đi nên em phóng xe ra mua về ăn ở khách sạn cho mát. Đoạn này không có ảnh.

qkace

Xe điện
Do đi cùng F1 nên bà cả nhà em đề cao sự nghỉ ngơi thư giãn nên bọn em đi đâu thì cũng phải ăn uống, nghỉ ngơi đầy đủ để đảm bảo sức khỏe. Thế nên ở Quy Nhơn trời nắng to là cả nhà ở khách sạn nghỉ. Đến khi nắng nhạt thì mới lại ra đường thăm thú.

Buổi chiều bọn em ra thăm quan tháp đôi:

Bắt chước các bác, em cũng lồng ghép tí thông tin tham khảo:

Tháp Đôi Quy Nhơn tọa lạc tại làng Hưng Thạnh xưa, bây giờ thuộc phường Đống Đa, cách trung tâm thành phố chừng 3 km về phía tây bắc. Gần tháp Đôi là cầu Đôi trên quốc lộ 19, bắc trên nhánh sông từ hồ đèo Son chảy ra đầm Thị Nại. Chẳng hiểu sao người xưa lại cứ "ghép đôi":
Cầu Đôi liền với Tháp Đôi
Quanh năm quấn quýt như tôi với nàng
Tháp Đôi cũng như các tháp Chàm khác ở Bình Định, là một di tích văn hóa nghệ thuật mang màu sắc tôn giáo của người Chăm xa xưa. Các tháp có niên đại từ thế kỷ XI đến thế kỷ XIII. Tháp cấu trúc khá độc đáo, đặc biệt là kỹ thuật mài dũa, lắp ghép các tảng đá chồng khít lên nhau rất vững chắc.
Quanh tường phía ngoài, các góc và trên nóc tháp có nhiều bức phù điêu chạm khắc các hình tượng thần, chim, thú thần theo tín ngưỡng của người Chăm rất sinh động. Tháp Đôi một lớn một nhỏ đứng gần kề nhau như cặp vợ chồng quấn quít. Tháp đã bị chiến tranh và thời gian tàn phá khá nặng nề.
Được sự giúp đỡ của các chuyên gia Ba Lan và các chuyên gia khảo cổ trong nước, tháp Đôi đã được Nhà nước đầu tư hàng tỉ đồng để trùng tu, tôn tạo. Từ 1991-1997, các cán bộ khoa học và những người thợ khéo ở Quy Nhơn đã miệt mài đục đẽo, tạo tạc với kỹ thuật mài gạch, lắp ghép khá thành công, trả lại gần như dáng vẻ ban đầu của tháp. Tháp Đôi Quy Nhơn không chỉ là nơi để các nhà nghiên cứu lịch sử, văn hóa Đông Nam Á, văn hóa Chăm tiếp tục công việc mà còn là một điểm tham quan du lịch hấp dẫn ở Bình Định.

Khu di tích tháp đôi này được làm khá đẹp, trong khuôn viên đầy cây cỏ hoa được cắt tỉa kỹ càng thì nổ lên sừng sững 2 ngon tháp.

Thăm quan tháp đôi xong thì tiện đường bọn em ghé thăm cầu Thị Nại, cây cầu vượt biển dài nhất VN:

Cầu Thị Nại là cây cầu vượt biển lớn nhất Việt Nam nằm trong hệ thống cầu đường Nhơn Hội dài gần 7 km nối thành phố Qui Nhơn với bán đảo Phương Mai (khu kinh tế Nhơn Hội).

Công trình xây dựng cầu Thị Nại được khởi công vào tháng 11 năm 2002 và hoàn thành vào tháng 12 năm 2006. Tổng số vốn đầu tư cho xây dựng công trình là 582 tỷ đồng.

Phần chính của cầu dài 2.477,3 m, rộng 14,5 m. Cầu gồm 54 nhịp có khẩu độ mỗi nhịp là 120 m. Tính cả phần hệ thống đường gom, cầu dài 6960 m với 5 cầu ngắn. Cầu chịu xe trọng tải 30 tấn và xe bánh xích trọng tải 80 tấn.

Nhìn từ xa đã thấy cây cầu:

Đến gần đọc ca - ta - lô của cầu thế này:

Lên cầu thì thế này:

Lúc này mây đen đã kéo đến đen kịt nên bọn em không dám vượt cầu sang bên kia, nên chỉ đứng trên cầu chụp ảnh cái đầm Thị Nại dưới trời mưa giông rồi về:

jack_derida2000

Xe tăng
Chùa bác chụp ở Huế là chùa Quốc Ân chùa lâu đời nhất ở Huế đấy

GiaBach2001

Xe máy
@Qkace: Bác đang ở quê của e đấy. Hè này nhà e cúng xuyên nửa việt phát(về quê). Lúc nào gặp nhau ta học hỏitý kinh nghiệm:21:. Chúc mừng bác đã có một chuyến đi vui vẻ(b)

inochi

Xe điện
Đọc hết mấy trang của pác mà thấy thèm được như pác quá
Sẽ có kế hoạch chuẩn bị sức khỏe và time để hành trình
Có gì em sẽ hỏi kinh nghiệm của các pác sau
Thượng lộ bình an

hoangtuanlong

Xe tải
Nhà cháu đi 2 vợ chồng + F1,F2 ạ,được cái ăn ở thoải mái,qua Lao Bảo mua sắm được ít đồ.

qkace

Xe điện
Em xin cảm ơn các bác đã động viên và cho em uốn liên tục!

Bây giờ em lại quay lại chuyến đi:

Sau khi thăm cầu Thị Nại thì buổi tối bọn em đi tìm quán ăn hải sản. Được giới thiệu đường Trần Độc có nhiều quán, bọn em hăm hở đi tìm. Trời thì mưa mà hỏi đường mọi người cứ chỉ vòng vèo. Mất gần 1 tiếng đi dưới mưa thì bọn em cũng tìm tới đường Trần Độc. Hóa ra nó rất gần khách sạn Hoàng Yến! Nếu đi bộ chắc chỉ mất ... 5 phút:102:

Bọn em thấy có 2 nhà hàng đối diện nhau. Ngó qua rồi quyết định vào nhà hàng 2000. Nhà hàng phục vụ hải sản tươi sống và nấu nướng được. Vì mất nhiều thời gian tìm quán nên ai nấy đói ngấu. Gọi được đồ ăn ra thì cắm cúi ăn uống(b). Bất chợt nhớ ra là ... quên chụp ảnh:ohmy: Lúc này thì trên mâm chỉ còn toàn vỏ tôm, sò điệp, cá, v.v. Thế nên các bác bỏ qua nhé. Lần sau có bác nào đi Quy Nhơn thì ghé vào đây ăn và chụp giúp em tấm ảnh nhé (k)

Ăn xong thì như thường lệ, bọn em về khách sạn nghỉ:69: